[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Cổ vũ cụ chủ phát nữa (máy em hết ziệuu mời cụ zồii) :x

Văn vẻ thế là được zồii cụ ạ. Trình bọn em lùn, cô giáo ngày xưa đi dạy chỉ có thế, em có thế nào thì viết ra thế ấy... blah blah...

Em đọc Đơn của cụ chủ còn vạn lần rõ ràng, văn minh, lịch sự hơn cả cái Khiếu nại báo chí của ông tập đoàn Tân Tạo gì gì đó (vụ oánh nhau với báo chí ấy), éo mợ, cty gì vốn mấy nghìn tỷ, viết cái đơn cũng ko ra hồn... Anh em mình nhân dân, viết thế là hay lắm zồii...

Mà sao cái thằng tiếp nhận nó nói n.gu thế nhỉ? Các cụ dạy cấm có sai: đã n.gu lại còn cố tỏ ra nguy hiểm :ar!

sldiuxikay

Xe hơi
Website
www.dieuhoatrungtam.com.vn
Phù.. Em vừa đọc 1 lèo hết 21 trang thớt cụ. Em là em có tí thắc mắc.

Không hiểu nếu như xxx có nhận sai rồi xin lỗi cụ và trả bằng, xong thì sao nhỉ? Lại hòa cả làng à? (Đấy là em dư cụ thắng được đấy nhé!). Bọn nó xin lỗi xong thì thôi, chả mất zì, còn cụ bị ấm ức mấy ngày, mất công mất sức đi hỏi, kiện (có khi phải nghỉ làm), không có bằng để chạy trong nhiều ngày (thiệt thòi vô số vì cái sai của chúng nó). Đó là em chưa tính các cụ khác không "gân" như cụ, bị bắt sai còn phải nộp tiền, bọn nó vẫn được lợi.

Nói gì thì nói bọn nó cũng chả sợ, vẫn bắt người khác thôi, rồi có ai kiện thì lại xin lỗi. Vậy công lý đâu, làm thế nào bọn nó sợ? Bọn nó sai có bi kỷ luật không?

Theo thiển ý của em thì nếu cụ chứng minh được bọn nó sai và có điều kiện, cụ cứ làm bài báo phản ánh tình trạng thiếu hiểu biết, phạt sai của 1 bộ phận các chiến sĩ xxx, trong đó nêu đích danh đồng chí bắt phạt cụ (tên, đội...). Có báo lên chỉ rõ đồng chí ý sai thì đồng chí ý khó thăng tiến theo lộ trình lắm. Như vậy em mới thấy có tí quả báo và các đồng chí khác từ đó mà run sợ.

Đó là suy nghĩ của em, có gì không phải cụ bỏ quá nhé!

Mong cụ chiến thắng để đòi lại công lý!

evka

Xe buýt
Cụ chủ thớt có sự ủng hộ của luật sư và truyền thông thì nhất định thắng. Chúc cụ thành công!

toan di bo

Xe buýt
Tình hình như nào rồi cụ chủ thớt?

Forcus

Xe tải
Góp ý với cụ chủ thớt

Nếu bác không kẹt quá, bác đến Văn phòng Luật sư, ủy quyền cho 1 Luật sư làm tiền chúng nó đi bác ạ;
Vụ này bác chỉ mất khonảg chưa toiứ 500k;

Bọn *** vàng nó sợ Luật sư lắ, lằng nhằng và chủ yếu là chúng nó ngu, chỉ lấy thịt đè người nên rất ngại va chạm với Luật sư

Bác cứ tuyên bố với Luật sư là cho chú em làm tiền, anh chỉ cần lấy giấy tờ, mọi thứ khác kèm theo cho chú xem sao

Đỡ phải tiếp bọn *** vàng ấy bác ạ

FujiS5200

Xe điện

Không hiểu nếu như xxx có nhận sai rồi xin lỗi cụ và trả bằng, xong thì sao nhỉ? Lại hòa cả làng à? (Đấy là em dư cụ thắng được đấy nhé!). Bọn nó xin lỗi xong thì thôi, chả mất zì, còn cụ bị ấm ức mấy ngày, mất công mất sức đi hỏi, kiện (có khi phải nghỉ làm), không có bằng để chạy trong nhiều ngày (thiệt thòi vô số vì cái sai của chúng nó). Đó là em chưa tính các cụ khác không "gân" như cụ, bị bắt sai còn phải nộp tiền, bọn nó vẫn được lợi.

Nói gì thì nói bọn nó cũng chả sợ, vẫn bắt người khác thôi, rồi có ai kiện thì lại xin lỗi. Vậy công lý đâu, làm thế nào bọn nó sợ? Bọn nó sai có bi kỷ luật không?

Theo thiển ý của em thì nếu cụ chứng minh được bọn nó sai và có điều kiện, cụ cứ làm bài báo phản ánh tình trạng thiếu hiểu biết, phạt sai của 1 bộ phận các chiến sĩ xxx, trong đó nêu đích danh đồng chí bắt phạt cụ (tên, đội...). Có báo lên chỉ rõ đồng chí ý sai thì đồng chí ý khó thăng tiến theo lộ trình lắm. Như vậy em mới thấy có tí quả báo và các đồng chí khác từ đó mà run sợ.

Em cũng nghĩ như bác. Làm sai thì phải chịu trách nhiệm và lĩnh hậu quả do cái sai của mình gây ra, giống như anh em ta đỗ dừng sai thì 800k và 30 ngày nghỉ lái xe. Dân sai thì phạt còn các quan sai thì xin lỗi là xong. Cái này gọi là sự công bằng. Có khi cũng từ đó mà xxx sẽ làm việc có trách nhiệm và theo pháp luật hơn.

FujiS5200

Xe điện
Góp ý với cụ chủ thớt

Nếu bác không kẹt quá, bác đến Văn phòng Luật sư, ủy quyền cho 1 Luật sư làm tiền chúng nó đi bác ạ;
Vụ này bác chỉ mất khonảg chưa toiứ 500k;

Bọn *** vàng nó sợ Luật sư lắ, lằng nhằng và chủ yếu là chúng nó ngu, chỉ lấy thịt đè người nên rất ngại va chạm với Luật sư

Bác cứ tuyên bố với Luật sư là cho chú em làm tiền, anh chỉ cần lấy giấy tờ, mọi thứ khác kèm theo cho chú xem sao

Đỡ phải tiếp bọn *** vàng ấy bác ạ
Bác chỉ dùm em luật sư nào chịu nhận những vụ này, lúc đó thì dù phí có gấp đôi tiền phạt, em cũng chơi (và chắc nhiều bác khác cũng làm giống em).

bocun

Xe buýt
em ở tỉnh lẻ (nếu ko muốn mất tiền nộp phạt) em chẳng dám ra thăm thủ đô yêu quý nữa đâu. Vì em không thể biết cái quyét định 2053 đó. mà nếu có bít thì em cũng chẳng thể nào mà thuộc đwowcj. Kể ra các cụ ở Thủ đô cũng có cái khổ !
Cụ và các cụ ở các tỉnh khác khi về thăm thủ đô 1.000 năm văn hiến mà muốn tránh các tuyến phố văn minh này thì cũng dễ thôi ạ. Các cụ cứ để ý dọc các tuyến phố này họ dải một loạt các biển báo nhỏ dọc hai bên vỉa hè cách nhau một hai chục mét đấy ạ

Foxy

Xe hơi
Luật Khiếu nại tố cáo:
=====================

Điều 17 (2005)
1. Người khiếu nại có các quyền sau đây:
a) Tự mình khiếu nại; trường hợp người khiếu nại là người chưa thành niên, người bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì người đại diện theo pháp luật của họ thực hiện việc khiếu nại; trường hợp người khiếu nại ốm đau, già yếu, có nhược điểm về thể chất hoặc vì lý do khách quan khác mà không thể tự mình khiếu nại thì được uỷ quyền cho cha, mẹ, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, con đã thành niên hoặc người khác để khiếu nại;
b) Nhờ luật sư giúp đỡ về pháp luật trong quá trình khiếu nại;
c) Biết các bằng chứng để làm căn cứ giải quyết khiếu nại; đưa ra bằng chứng về việc khiếu nại và giải trình ý kiến của mình về bằng chứng đó;
d) Nhận văn bản trả lời về việc thụ lý để giải quyết khiếu nại; biết thông tin, tài liệu của việc giải quyết khiếu nại; nhận quyết định giải quyết khiếu nại;
đ) Được khôi phục quyền, lợi ích hợp pháp đã bị xâm phạm, được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật;
e) Khiếu nại tiếp hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo và pháp luật về tố tụng hành chính;
g) Rút khiếu nại trong quá trình giải quyết khiếu nại.
2. Người khiếu nại có các nghĩa vụ sau đây:
a) Khiếu nại đến đúng người có thẩm quyền giải quyết;
b) Trình bày trung thực sự việc, cung cấp thông tin, tài liệu cho người giải quyết khiếu nại; chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung trình bày và việc cung cấp thông tin, tài liệu đó;
[FONT=&quot]c) Chấp hành nghiêm chỉnh quyết định giải quyết khiếu nại đã có hiệu lực pháp luật.[/FONT]

Điều 34
[FONT=&quot]Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được đơn khiếu nại thuộc thẩm quyền giải quyết của mình và không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 32 của Luật này, người giải quyết khiếu nại lần đầu phải thụ lý để giải quyết và thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại biết; trường hợp không thụ lý để giải quyết thì phải nêu rõ lý do.

[/FONT] Điều 68
Người giải quyết tố cáo phải ra quyết định về việc tiến hành xác minh và kết luận về nội dung tố cáo, xác định trách nhiệm của người có hành vi vi phạm, áp dụng biện pháp xử lý theo thẩm quyền hoặc kiến nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền xử lý đối với người vi phạm.
==================

Em nghĩ cụ chủ nên bổ sung rõ thêm phần kiến nghị trong đơn vì phần trình bày sự việc thì cụ trình bày rõ nhưng kiến nghị thì tương đối chung chung. Theo cái đo đỏ trong Luật Khiếu nại Tố cáo ở trên thì cụ hoàn toàn có quyền đòi bồi thường thiệt hại (về danh dự, thời gian, công sức của cụ). Thế cho nó có trách nhiệm cụ ạ

thaptothanh13

Xe tải

Cụ thắc mắc như thế là hoàn toàn hợp lý. Đây chính là khe hở to đùng của Luật pháp Việt Nam. Đặc biệt là trong phạm vi hành chính. Trước khi có Luật Công chức, mới có hiệu lực, không có điều luật nào quy định cụ thể khi "cán bộ công quyền" làm sai thì bị xử lý thế nào??? Chỉ có quy định "xin lỗi công khai" còn xử lý kỷ luật thì "nội bộ"
Vì thế nên:
- Quy định "15 ngày phải có văn bản trả lời", ví dụ thế, nhưng "các anh" quên đến 5 tháng. Khi phát hiện ra thì : Anh xin lỗi!!. Phần sau "kỷ luật nội bộ"
- Hay xử sai, bị đi tù vài năm, khi phát hiện, may ra đựoc bồi thường tí chút, còn cán bộ có trách nhiệm thì lại "kỷ luật nội bộ"
Vì "nội bộ" nên cụ đừng mong biết được là "mấy anh" bị xử lý thế nào. (Thường là "giơ cao đánh khẽ" cho có lệ thôi. Còn sau đó thì: Thi xong xuôi tất cả lại về)
Luật Công chức có hiệu lực rồi nhưng hiệu quả thì chưa thấy!!!
Dù sao. Tiếng vang của vụ này và của các vụ khác trước đây, như của cụ "Viali -Scopfied" sẽ làm cho các xxx thận trọng hơn rất nhiều, và nhờ vậy anh em ta sẽ bớt "thận trọng" đi!!!!

FujiS5200

Xe điện
Vậy là giờ ra đường vừa phải đề phòng lũ chẹt chân - ăn vạ lại vừa phải lo xxx phạt vạ - ăn tiền. Haizzz.

AQ.

Xe tăng
Nếu bác thuê Luật sư (chứ ko phải "nhờ" như Luật Khiếu nại....) thì bác nên đòi bồi thường thiệt hại luôn cho nó đúng cái lẽ phải. Thiệt hại bao gồm:
- Chi phí thuê xe taxi đi làm; đưa đón vợ con... cái này bác xin hóa đơn của mấy chú Taxi cũng dễ thôi
- Chi phí thời gian làm đơn, theo kiện tính ra tiền căn cứ trên thu nhập của bác
- Bồi thường tổn hại tinh thần vì lo lắng, mất đoàn kết trong gia đình, mất uy tín vì mang tiếng vi phạm luật, abc... ở Tây cái khoản này nó mới lớn
- Xiền điện, inteclet để nhờ các cụ trên này bóng bàn.... he he

Cứ tính 1 khoản kèm 7 con số không vào, bảo đảm chú xxx lập biên bản vãi lái luôn.

Bác chỉ dùm em luật sư nào chịu nhận những vụ này, lúc đó thì dù phí có gấp đôi tiền phạt, em cũng chơi (và chắc nhiều bác khác cũng làm giống em).
Em biết 1 bác LS thích nhận những vụ này, nhưng bác ấy vừa đi làm người mẫu đồ lót rồi

Hama21

Xe hơi
Nọng trong người dồi! Cố lên Cụ ơi, phải kiên quyết nhé, bọn em luôn sát cánh cổ vũ cho Cụ![-O<

bocun

Xe buýt
Nhân tiện thớt này. Em ủng hộ thành lập "Hội những người tham gia giao thông" (Hà Nội cái đã), để cùng nhau thực hiên các việc như sau:

- Giúp đỡ các thành viên trong Hội hiểu biết và tuân thủ luật GT tốt hơn;

- Giải quyết và bảo vệ quyền lợi của Hội viên khi tham gia giao thông, trong các trường hợp tương tụ cụ chủ thớt, hội viên sẽ không phải một mình giải quyết mà nhận được sự hỗ trợ từ Hội;

- Tuyên truyền vận động mọi người tuân thủ luật giao thông và xây dựng văn hóa giao thông (nói cho nó hoành tráng để nâng quan điểm ấy mà)

- v.v và v.v ...
Em xin giơ cả hai tay ủng hộ ạ

motlgd

Xe máy
Em xin tham gia ý kiến một tí.
Cụ chủ thớt có mong muốn những người thực thi pháp luật phải thực hiện theo đúng pháp luật, em đồng ý với cụ việc này. Như vậy, đầu tiên chúng ta phải thực hiện theo đúng quy định của pháp luật. Nói về việc khiếu nại và kiện ra tòa, theo em hiểu mình phải làm theo các quy định như sau:
1. Như hiện nay bác đã làm:
- đây là bác khiếu nại một hành vi hàng chính và trực tiếp khiếu nại đối với hành vi hành chính là lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính (vì mới chỉ có biên bản xử phạt vi phạm hành chính, chưa có quyết định xử phạt vi phạm hành chính). Đơn của bác cần thể hiện đủ các nội dung: đơn khiếu nại phải ghi rõ ngày, tháng, năm khiếu nại; tên, địa chỉ của người khiếu nại (là chủ Thớt); tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, cá nhân bị khiếu nại (cơ quan lập ra cái biên bản của bác); nội dung, lý do khiếu nại và yêu cầu của người khiếu nại. Đơn khiếu nại phải do người khiếu nại ký tên (Điều 33 Luật khiếu nại, tố cáo). Như vậy, về đơn hiện nay của bác là chưa được.
- Cách thức gửi đơn: bác phải đến trực tiếp bộ phận tiếp nhận đơn khiếu nại, tố cáo và bắt buộc người ta phải ký, ghi rõ họ tên, chức vụ, ngày, giờ nhận đơn. Không ký thì bác ra gửi cái thư bảo đảm cho em là kiểu gì cũng có chữ ký. ở HN gửi bảo đảm 1 ngày là đến. Như vậy có cơ sở để bắt buộc họ phải có văn bản trả lời bác về việc thụ lý đơn. Sau đó họ phải có quyết định bằng văn bản giải quyết khiếu nại của bác. Vậy là cách thức gửi đơn của bác cũng chưa xong.
- Bác có thể làm lại các việc trên (thời hạn khiếu nại của bác là 90 ngày)
Tuy nhiên, em ủng hộ cách thứ 2:
2. Bác đợi người có thẩm quyền ra Quyết định xử phạt vi phạm hành chính của bác đã. Khi nhận Quyết định, bác đi nộp tiền, lấy lại bằng lái để đi. Sau đó làm Đơn và gửi như trên, bắt buộc phải khiếu nại đã bác nhé.
Bác đợi Sau 10 ngày kể từ ngày họ nhận đơn (vì lý do này nên em mới bảo bác cách gửi đơn phải như trên), họ phải thụ lý giải quyết và thông báo bằng văn bản cho bác biết; trường hợp họ không thông báo thì họ cũng phải có văn bản nói rõ lý do cho bác (em cứ diễn nôm ra, nó là Điều 34 Luật Khiếu nại tố cáo).
Sau 30 ngày tiếp theo (cùng lắm 45 ngày) kể từ ngày thụ lý (nếu họ thụ lý) bác sẽ được họ mời gặp, đi ăn uống, có thể có thêm tí...em út 8-> rồi họ sẽ có câu trả lời, phải bằng một Quyết định giải quyết khiếu nại của bác.
Không thỏa mãn với Quyết định đó thì bác khở kiện vụ án hành chính tại Tòa án.
Kiện là cũng mất thời gian đấy bác ạ.
3. Như một bác đã nói (em xin lỗi nhiều quá, ko tìm thấy ở trang nào nữa), bác nên mời một Luật sư tham gia ngay từ đầu với bác việc khiếu nại này sẽ thuận lợi, đúng trình tự theo quy định của pháp luật.
4. Về Luật giao thông đường bộ năm 2008, các quy định về thẩm quyền văn bản em có ý kiến:
Quy tắc chung về giao thông: Khoản 1, Điều 9 Luật Giao thông đường bộ:
Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 10: 1. Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.

Như vậy, khi tham gia giao thông phải tuân thủ như Điều 9, chấp hành hệ thống báo hiệu.

Trong khu vực đô thị: tổ chức giao thông thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh. Do đó, Quyết định của Ủy ban về việc tuyến phố văn minh cấm dừng, đỗ xe là đúng thẩm quyền. Đấy là cơ sở để Sở GTVT thực hiện việc lắp đặt biển báo hiệu. Việc xử phạt phải thực hiện theo biển báo. Bản thân Quyết định đó không phải là căn cứ để xử phạt.
Nếu có vướng mắc, cần một cái dấu của cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành, bác có thể có văn bản hỏi trực tiếp Bộ GTVT họ sẽ trả lời bác.
Theo em, bác nên làm đến cùng.

-

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Hôm nào cụ chủ thớt ra xử lý cụ hú lên đây nhé. Nhà cháu ở gần đó cháu ra cổ vũ cho cụ ợ.