Em viết lại bài chế thêm khe cắm USB để play Video

libra_dmg

Xe hơi
cụ digger xem hộ cháu với, chả có 12 -

ZARA

Xe tải
digger nói:
Bẩm các cụ, sau bài Tiếp sê-ri: Gắn khe USB đọc các đuôi MP3, DAT, MPEG ....., do em bận quá nên không vào hầu chuyện các cụ tiếp được. Hôm nay em làm bài mới để các cụ tiện theo dõi và trao đổi

Về lý do tại sao phải chế cháo thế này, trong khi có nhiều phương án lựa chọn khác, ví dụ:

1. Dùng HD Player, hiện nay có một số cụ đã dùng như Dune TV101, Dune Smart D1... cũng tương đối OK. Em thì thấy dùng HDP có một số nhược điểm như:
- Điều khiển phức tạp, nổ máy là HDP lại reset từ đầu
- Giá thành rất đắt
- HDD có khả năng chống sốc kém...
- và quan trọng nhất là phí mất cái cổng HDMI vì độ phân giải trên xe du lịch không cần thiết phải dùng HD (có chăng chỉ là Lossness).

2. Dùng IPad, MP4 Player, hiện cũng có một số cụ dùng, nhưng cái này cũng có nhược điểm là dùng phức tạp, khó chơi kiểu vừa lái xe vừa chọn bài, vứt lổng chổng trên xe nhìn cũng không Pro lắm.

3. Thay nguyên bộ DVD vào CD hiện có. Phương án này nhiều cụ chơi nhất, nhưng cá nhân em và một số cụ không muốn sử dụng phương án này. Lý do đơn giản vì:

- Đầu DVD thường là hàng kém chất lượng (Khựa), nếu không thì giá quá đắt, hình thức xấu và không Pro so với CD nguyên bản, chất lượng âm thanh tồi đối với những người khó tính về âm thanh

- Một số chức năng điều khiển thể hiện trên màn hình đa chức năng bị mất do DVD không hỗ trợ nội dung này. Như xe em là Fiesta, nếu thay cái DVD vào thì các chức năng thể hiện trên màn hình đa chức năng là không có, ví dụ trong hình là khi em mở cửa, màn hình thể hiện "Driver's door open" hoặc "Passenger's door open" hoặc "Boot open"... nếu thay DVD thì những chức năng này đương nhiên mất

Đây là màn hình và CD nguyên bản theo xe, nhìn cái CD và màn hình đa chức năng rất Pro

Em mở cửa lái ra thì xe nó bảo thế này

Nếu hệ thống có lỗi, nó cũng báo thế này (em chưa bị, nhưng một số anh em bị rồi)

Nhưng nếu thay DVD thì nó thành thế này, bao nhiêu thông tin hiển thị sẽ mất hết, mà trông cái mu nhìn cứ lù lù như cái... :)):))

Thôi, em không kể lể nữa, em đi vào bài đây
Bác pm cho em số phone và địa chỉ nhé. Em mới phá 1 cái dvd bị hỏng mắt rồi :)). Em định nhờ bác chỉ bảo đôi chút :D

digger

Xe tăng
Bác pm cho em số phone và địa chỉ nhé. Em mới phá 1 cái dvd bị hỏng mắt rồi :)). Em định nhờ bác chỉ bảo đôi chút :D
Cụ phải rút cái -12V xem nó có chạy không đã rồi mới tính
Ý tưởng hay, 1 phương án " Ngon bổ rẻ " tuy nhiên chất lượng thì chưa bàn vội.
Em chơi kiểu "con nhà nghèo" mà cụ.
Nhưng chất lượng cũng không đến nỗi lắm cụ ạ, em cũng là dân chơi Audio mà (khoe tí) :D :D :D

digger

Xe tăng
cụ digger xem hộ cháu với, chả có 12 -
Cái mạch của cụ không có -12V, chỉ có +12V và +5V thì ngon quá rồi còn gì nữa
Cụ ra Chợ giời nhé, mua:
- 2 con 7805 (5K/con)
- 1 con mắt hồng ngoại điều khiển 3 chân (2K/con)
Đây là 7805, giá 5.000VND/con

Đây là IR receiver, giá 2.000VND/con

Cái chân cắm USB thì cụ rút tạm trong case máy tính nhé, nó có 2 cái cổng ở front panel đấy, 1 cái ở máy tính là đủ rồi, phí =D>
Thế là xong, về cụ gắn cho em như thế này là cụ xong cái bo mạch của cụ, chơi thoải mái rồi

libra_dmg

Xe hơi
Cái mạch của cụ không có -12V, chỉ có +12V và +5V thì ngon quá rồi còn gì nữa
Cụ ra Chợ giời nhé, mua:
- 2 con 7805 (5K/con)
- 1 con mắt hồng ngoại điều khiển 3 chân (2K/con)
Đây là 7805, giá 5.000VND/con

Đây là IR receiver, giá 2.000VND/con

Cái chân cắm USB thì cụ rút tạm trong case máy tính nhé, nó có 2 cái cổng ở front panel đấy, 1 cái ở máy tính là đủ rồi, phí =D>
Thế là xong, về cụ gắn cho em như thế này là cụ xong cái bo mạch của cụ, chơi thoải mái rồi
cụ có rảnh rỗi ko cho cháu xin ít thời gian quý báu của cụ với ạ, nhà cháu ngu về điện, nhìn sơ qua thì chắc là cũng làm dc nhưng run tay nhỡ có việc gì thì hẹo :(

Pitt

Xe điện
Hi hi, cám ơn các cụ động viên em
Tổng thiệt hại thì chả có gì:
- Bo mạch: Mua ở Chợ Giời khoảng 150K. Phương án của em thì đắt hơn vì phá cả cái đầu hơn 400K
- 2 con 7805: 2x5K = 10K
- Chân cắm USB:Em phá ở case máy tính cũ ra, ứ biết bao nhiêu tiền.
- Mắt hồng ngoại: 5K
- Bộ nguồn: Rơ le 8K; C828 (2x1K = 2K); trở, diod khoảng 2K; dây rợ lằng nhằng
Khoảng thế cụ ạ.
Vốt cụ...

BINBINBIN

Xe tăng
Xe em CDX nhưng thiếu cổng USB, cụ làm giúp em được ko, e chẳng biết gì về điện cả, cảm ơn cụ!

digger

Xe tăng
cụ có rảnh rỗi ko cho cháu xin ít thời gian quý báu của cụ với ạ, nhà cháu ngu về điện, nhìn sơ qua thì chắc là cũng làm dc nhưng run tay nhỡ có việc gì thì hẹo :(
Xe em CDX nhưng thiếu cổng USB, cụ làm giúp em được ko, e chẳng biết gì về điện cả, cảm ơn cụ!
Cái này tự làm đơn giản các cụ ơi. Tự làm nó mới sướng chứ.
Nếu đấu sai, hậu quả sẽ như sau:

1. Đấu sai nguồn: Tèo bo mạch - hậu quả lớn nhất vì hết cái để nghịch. Cái này cẩn thận rất đơn giản, vì chỉ có 3 chân +12V, +5V, Gnd.
2. Đấu sai 7805: Chả sao.
3. Đấu sai (+) và (-) của mắt hồng ngoại, mất toi mất mấy nghìn VND.
4. Đấu sai (+) và (-) của cổng USB: USB sẽ bốc khói, mất toi cái USB (cụ chọn cái USB lởm để thử trước, nếu bóc khói thì đỡ tiếc).

Vậy các cụ cứ đấu đi, nếu bốc khói cái gì thì ới em một câu

Gia_Khanh

Xe điện
Và đây là sản phẩm của em

Cụ ơi, hai cái màn hình gắn trên ghế sau có pải cụ dùng cái màn 7 inch hay lắp trên gương giữa pải ko, cái màn này (ngoài việc đi dây) thì chỉ cần buộc vào ghế là đc, ko cần khoan lắp gì đâu cụ nhỉ

libra_dmg

Xe hơi
em nhìn sơ qua thì chắc cũng đấu dc thôi, nhưng vấn đề ở đây em muốn hòi thêm là, cái bảng mạch như này cắm trực tiếp vào ắc quy luôn hả cụ, ko phải đấu thêm vào đầu CD của xe ah, đấu thêm cái này thì vẫn nghe dc đài FM và nghe CD của đầu chứ, hay là làm thêm 1 cái công tắc chuyển, chỉ dùng dc 1 thứ 1 lúc mà thôi, và cổng USB này em cắm file video có phát ra dc màn hình trên xe ko ạ

digger

Xe tăng
Có nhiều cách cụ ạ. Nhưng xe cụ là xe gì vậy? Em xin lỗi để mai em hầu cụ, em online ở nhà bằng ĐT cùi nên ko type multi text đươc

ca_voi

Xe lăn
2 cái màn hình cụ mua hết bao nhiêu ạ? nhà cháu định chế cho Vitara....

digger

Xe tăng
Bác chủ cho iem hỏi 2 cái màn hình bác mua ở đâu thía ạ? Rổ rá như nào ạ?
Em cũng tính phá như bác nhưng thấy bác làm quá pro nên em hóng theo bác đấy ợ
Cảm ơn bác.
2 cái màn hình cụ mua hết bao nhiêu ạ? nhà cháu định chế cho Vitara....
Em còn thừa 1 cái màn hình gương, ngày trước mua 1.100.000 đồng
Thằng bạn em cho em một cái nữa
Thế là em có 2 cái, em lắp vào sau ghế thay màn hình gối
Mấy cái màn mua ở chợ giời em ko thích vì trông nó hơi quê

Còn kiểu Lexus thì đắt quá

Em làm kiểu này, vừa chả mất đồng nào, vừa nhìn cũng bắt mắt
Cụ ơi, hai cái màn hình gắn trên ghế sau có pải cụ dùng cái màn 7 inch hay lắp trên gương giữa pải ko, cái màn này (ngoài việc đi dây) thì chỉ cần buộc vào ghế là đc, ko cần khoan lắp gì đâu cụ nhỉ
Nếu cụ muốn lắp, để tí em chụp ảnh rồi sẽ post lên hầu cụ
Cái LCD em gắn cũng đẹp đấy chứ các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ thật là chịu khó và tỉ mỉ, hóa ra cả 2 cái màn đều là màn gương giữa, e thấy 1 cái có chữ "DVD" lại tưởng là loại khác. E cũng đang thừa 1 cái màn gương 7inch giống cụ nên muốn hỏi xem cụ thi công ntn, cụ nhớ post ảnh lên nhé, LCD cụ gắn thế nào mà đẹp thế, như gin theo xe. Cụ dùng 1 cái gông hay buộc dây ạ, đi dây điện có phức tạp ko cụ, đầu phát cụ để sau cốp hay ở trên !

digger

Xe tăng
ke ke, em chụp ảnh đây rồi nhưng chưa post được vì chưa về văn phòng (online bằng ĐT cùi), cụ chờ em tí nhá

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
A Đức nhiệt tình quá...vodka anh!

Goal

Xe tăng
Cụ chủ cho hỏi cách chạy nhạc trên USB theo thứ tự mình mong muốn thì làm thế nào ạ? Có cách nào để nó chạy theo chủ đề không?

Xe em cắm USB vào nhưng nó chạy không giống như danh sách mình đưa vào mà hình như tự nó sort lại hay sao ấy?