Em ứ đi Bái Đính đâu

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Bac TAY DOC chi duong cho em di theo duoc khong? Dep qua di mat... Cam on BAC truoc nhe!

Tây Độc

Xe điện
Em cũng không nhớ đường bác ạ. Hôm đó cứ bám theo một xe khác thôi. Đại loại sang đường 5, rồi rẽ vào Phố Sủi, đi men theo đê sông Đuống gì đó. Đến chùa Keo đầu tiên. Rồi đi tiếp độ 5km nữa thì đến chùa Dâu Keo. Rồi từ Dâu Keo chạy thêm độ dăm bảy cây nữa thì là Bút Tháp.

vietnvtn

Xe buýt
Chùa Bái Đính làm vẫn chưa xong hôm nay nhà em tổ chức đi mà bà bác bị móc túi mất ví. mất mất 5tr cùng 1 số giấy tờ, chùa chưa xong mà đã có trộm, đúng là không hiểu được, trộm cả ở những chỗ linh thiêng, :102:

cba

Xe đạp
đi chùa là để vãn cảnh làm cho con người tĩnh tâm, thanh thản chứ không phải để cầu tài cầu lộc ... vậy mà ai đi chùa em cũng thấy khấn vái, cầu, xin nhiều quá. Cầu xin là ở chỗ khác, không phải là ở chùa. :77:

sleepdriver

Xe buýt
Oái, Độc Vật dạo này chuyển sang du lịch tâm linh à, thế có kiêng ăn không? Hay vẫn táng tenderloin 500gr đều thế? Dạo này hay đi chơi nhể? Này thì vote
Chỗ Bút Tháp với Dâu Keo như xưa xửa xừa xưa ta có đi với nhau bằng xe khách Hồng Hà thì phải ... Nhể?

buzzy

Xe tải
Em cũng trùng ý cụ.
Nhớ một kỉ niệm hơi buồn trên phủ Tây Hồ.
Hôm đó, đầu tháng đưa gấu nhà đi lễ Phủ, theo thói quen và cũng là cho thư giãn, nhẹ nhàng sau 4 tuần làm việc.
Không khí những ngày này ở Phủ Tây hồ rất ồn ào, khách lễ vô cùng đông, xe phải chặn từ xa gần 1 km ngoài gần khu biệt thự Tây hồ,
Hôm đó, chú bảo vệ mắt lờ đờ (99%là nghiện), ra chặn xe, như thường lệ em đưa 2k (vì tiện tiền lẻ và cho chúng nó đỡ hư, đưa 5k là nó luôn cầm cả), nó bảo khô khốc:"5k". Em giựt lại khẩn cấp và quay phắt ra chùa Phổ linh, ngay cửa khu biệt thự Tây hồ rẽ trái.
Khuôn viên chùa tĩnh mịch, đẹp, rộng, chỉ khoảng hơn chục người vào thăm - lễ.
Hôm đó em thấy là một buổi đi lễ nhẹ nhàng, thư thái và tĩnh tâm nhất mà từ trước đến giờ em gặp.

Lại nói mấy chú nghiện trông xe, Tết nguyên đán, một bác Sếp lớn ngành công an thành phố đi cùng các bác bạn, chiều mùng 2 tới lễ phủ Tây hồ, đã nói rõ là "Tôi là xxxx, đi lễ cùng mấy người bạn ở xa về, các anh cho vào trong gửi xe" giọng rất vật nài. Mi.e mấy chú kia có mắt không biết Thái sơn liền trả lời hỗn "CA đé.o gì! Cho xe vào bãi!".
Chỉ tội nghiệp bên Quận Tây hồ, các anh em nhận lện từ Sếp quận bị bác kia chưởi. Chỉ 15 phút sau, mấy xe 113 quận, mấy xe khác nữa có mặt. Hôm đó đâu cũng vài chú lên "trển", kể cả 1 chú người quen bạn em ra thanh minh, thanh tỏi cũng "lên trển" ngồi, qua Tết tính sau.
Thật đáng đời mấy con xxx ghẻ!!!

Sau này, do thói quen, vẫn qua phủ Tây hồ nhưng em vẫn thích nhất đến những nơi như chùa Phổ linh (chùa Tây hồ) hơn.
Hôm đấy em cũng thấy bác Nhanh đang đứng ở đó chỉ trỏ nghe chừng có vẻ căng lắm có cả xe 113 nhưng mà em chả hiểu chuyện gì chỉ thấy loáng thoáng bác ý nói là ai cho phép thu tiền trông xe? Lúc sau em lấy xe đi ra chả thấy ai thu tiền cả cứ tưởng ở đây tốt thế trông xe không mất tiền :21:

Tây Độc

Xe điện
Oái, Độc Vật dạo này chuyển sang du lịch tâm linh à, thế có kiêng ăn không? Hay vẫn táng tenderloin 500gr đều thế? Dạo này hay đi chơi nhể? Này thì vote
Chỗ Bút Tháp với Dâu Keo như xưa xửa xừa xưa ta có đi với nhau bằng xe khách Hồng Hà thì phải ... Nhể?
Kiêng giề mà kiêng. Thịt ăn vào trong bụng. Phật giữ ở trong tâm. Không ngại.

Đúng là Bút Tháp hồi cấp 1 có đi. Nhưng Dâu Keo thì đếch nhớ. Hôm đến Bút Tháp tao còn quay ra làm tour guide cho mấy đứa đi cùng. :69:

repsol

Xe container
Có phải chùa Keo trong bài hát:hội chùa Keo... ko ạ:69:

MrBUT

Xe hơi
ý kiến của cụ TÂY ĐỘC vừa khít ý của em
đi chùa chiền lễ bái với em là phải thanh tịnh chính vì vậy em cực ghét đi chùa Hương hay yêntử rồ những cái chùa đền nổi tiếng
em chỉ thích chỗ nào thật yên tĩnh .
mà đùa chứ 1 đám đông gào thét bên tai nghe dễ hơn hay chỉ 1 2 người thầm thfi bên tai nghe ro hơn
có xin xỏ gì thì xin xỏ lúc ng ta nghe mình chứ xin lúc ng ta chỉ muốn bịt tai thì ....
Ảnh đẹp bác ạ
trời xanh mây trắng nắng vàng :21:
Bác nói thế phải tội chết
Không ai chê bai chùa cả bác ạ. Thành tâm là chính,
Em là thế hệ 8x nhưng mà ông bà cụ em đã chấn chỉnh rất nhiều về việc này rồi
Có thờ có thiêng, có kiêng có lành. Không phải hàng vạn người chen chúc nhau lên chùa Đồng - Yên Tử chỉ để sờ vào Chùa. Mà đó là Tâm Linh. Hướng về đất phật
Mong bác thay đổi định kiến!

SUV

Đi bộ
Đi chùa Hương một lần ... kinh tới giờ
Bác giống em, em đi chùa Hương đúng 1 lần cách đây chục năm rồi, vãi linh hồn,về sau mẹ mướp rủ đi thì :77: nghĩ đến chùa chiền đầu năm lại toát mồ hôi hột...thiện tai.

LX570

Xe hơi
Bác so thế khập khiễng quá. Các chùa Keo, Phật tích và nhiều chùa khác có quá trình đi cùng năm tháng lịch sử đã được ghi nhận từ xưa nay. Bái ĐÍnh là sản phẩm của đại gia mới nổi Xuân Trường làm sao sánh được. Có chăng chỉ là hoành tráng về mấy bức tượng chứ nếu nói về ý nghĩa thì không được bao nhiêu. Các bác thông cảm cho đất Ninh Bình nhà em thì đưng so sánh nhiều. 15 năm trước ở đất Ninh Buồn chả ai biết Xuân Trường, Xuân Thành là ai, bây giờ thì ai ai cũng biết. Em chỉ thấy mây hôm rồi về quê em không có chỗ mà ngủ vì khách thập phương về thăm Bái ĐÍnh. Thế thì đối với người NB đấy cũng là kích cầu tiêu dùng đấy các cụ nhỉ(b)(b)(b)

banana16

Xe hơi
hầy, hầy, thiện tai, thiện tai,
các pác đi chùa đông quá, kg thích thì giữ ở trong lòng thui, phỉ báng .là kg tốt cho mấy Pác đâu ah, chùa có thiềng thì con nhang đệ tử mới đông chứ ah, các Pac thíc đi chùa bà Đanh ah, thiện tai, thiện tai, Ong king pin tự vả vào mồm mấy cái đi:'(, kg các cụ quổu chít đới

hanoi77

Xe đạp
đúng là quê em đẹp phải không ? Em thích nhất là chùa Dâu và Bút Tháp đấy
tịch mịch, thanh tịnh đúng mới là chùa ... Các bác đi quá lên Đông Bình, Thiên Thai í, lia máy từ đỉnh núi Thiên Thai xuống thì tuyệt vời luôn đó các bác ạ. Ở chân núi Thiên Thai cũng nhiều nhà tranh vách đất đẹp lắm .

Website
maytinhthudo.vn
Dạ vâng. Nếu mà muốn ồn ào náo nhiệt, em đi chơi công viên Lê Nin chứ. :P

Mấy người quen cứ rủ đi Yên Tử, bảo là khởi nguồn của Phật gì đó. Nhưng mà Phật ở đâu mà chẳng như nhau, chỉ là cái tượng. Nếu có duy tâm thì phật tại tâm cơ mà bác nhỉ?
Nếu nói về thanh tịnh thì chùa Hương và Yên tử là No.1. Yên Tử thì do ông vua Trần bỏ ngai vàng mà đi tu, lập nên 1 trường phái Trúc Lâm, là nguồn gốc của Phật giáo VN (lúc trước Phật giáo VN chỉ đơn thuần là du nhập, chưa có vị sáng lập môn phái riêng).

Các ngài biết là phải tránh nơi ồn ào náo nhiệt mới luyện được thành công quả, nên đã đi tít vào tận rừng sâu núi cao tránh xa nhân gian.
Có điều bây h công nghệ hiện đại quá. Nơi mà ngày xưa các cụ vất vả gian truân mới vào được thì nay tụi con cháu nó cân đẩu vân bằng xe hơi, cáp treo, cho nên nó mới ồn ào quá mức như vậy :102:

Nếu bác muốn thưởng thức những nơi đó theo cách của bác thì đừng đi vào mùa hội. Bác cứ giữa tháng 6 thì đi. Đảm bảo nếm mùi sôi mồ hôi đổ nước mắt và tịnh không một bóng người. Lên đó rồi thì ở lại 1 ngày để suy ngẫm nhé. :))(b)(b):))

monotone

Xe tải
Website
www.monotone.com.vn
cụ chủ thớt: phong thái và góc chụp, cuối cùng lại hợp với phong cảnh nhể, cụ mà chụp "trân rung" thì em ngại lắm. mãi trong sự nghiệp nhiếp ảnh rồi cũng hợp với món phong cảnh :21::21::21:

fer_california

Xe đạp
A di đà phật...tĩnh tâm tĩnh tâm(l)

Carens2009

Xe điện
Bái Đinh đên 2010 mới hoàn thành,mới thấy sự hoành tráng của nó.Nhưng theo em nghĩ nêu đi thăm danh lam thắng cảnh thì nên đến đấy.Mới thấy được sự hoành tráng mà còn người làm ra.Còn nếu bác mà duy tấm muốn đấy thắm hương lễ phật thì không nên vì dù sao chua này là mới được tạo dựng nên(kô tính chùa cổ nhỏ tí ở trên núi)nên chưa ai chứng thực được độ linh thiêng

dvd

Xe tăng
Em cũng vừa tháp tùng các chị-các em ở cơ quan nhân 8-3 về( đi vào 7-3). Ý kiến của em là : Nếu bác nào có ý định đi Bái Đính vào thời điểm này thì .. Nam Mô A Di Đà Phật ... chưa nên đi.
Thứ nhất: Cả khu vực còn là một công trình xây dựng ngổn ngang, có cảm giác Phật chưa về nơi đây . Mô Phật.
Thứ hai: Nạn trộm cắp quá kinh khủng. Đoàn em có 11 chị đi thì 01 chị bị mất điện thoại, 01 chị chị bị rạch túi nhằm trộm đồ nhưng may chưa mất gì. Tính ra gần 20% du khách là nạn nhân của quân trôm cắp.
Em mà nói sai xin Đức Phật cứ gọi là bẻ ngón tay cho hết gõ bàn phím. Em thề ( lại giống cụ Bắp)

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Em tính khi nào hoàn thành mới đi, bây giờ công trình ngổn ngang, an ninh chưa ổn !

dungptbd

Xe tải
8/3 vừa rồi đi mấy chùa ở Bắc Ninh, thấy chùa đẹp thật. Đúng ngày giỗ vua Lý ở Đền Đô

Bút Tháp quá cổ kính luôn các Pác:41: