Em tranh cải với xx như vậy đúng hay sai?

Jangnhut

Xe đạp
Gần 7h sáng nay 1/12em đi từ Lý Thường Kiệt(LTK) về Hồng Bàng(HB) như thường lệ. Khi vừa đến ngã tư LTK thấy đèn xanh(1) nên em đi luôn,em đang chuẩn bị rẽ trái về thì đèn giao thông từ HB chuyển sang xanh(3) và em vẫn tiếp tục rẽ vì thấy có xx đứng đó và bình thường em vẫn đi như vậy. Đang rẽ thì xx đứng kế bên cầm gậy chỉ thẳng vào mặt em và ra hiệu tấp vào lề bên HB. Khi đi ngang 2 bác xe ôm cười và nói “Sáng nay gặp mày nó vô lớn rồi”
Khi xuống xe em không hiểu mình bị lỗi gì.

Sau màn chào hỏi xx thông báo em vượt đèn đỏ(4) và nói em phải dừng lại để chờ đèn từ HB đỏ thì mới được đi tiếp.
Em trình bày như sau: “ Đây là tuyến đường em đi hằng ngày, em biết rất rỏ tín hiệu đèn và cách sang đường, em đã quan sát đèn xanh mới đi, khi quẹo qua em thấy bên HB vẫn dừng nên mới tiếp tục đi. Với lại nếu ngay chổ này em dừng lại thì sẻ kẹt xe ngay.”
XX : Anh phải quan sát đèn tín hiệu ở bên kia đường (?!?!) – Vừa nói xx chỉ em phải nhìn tín hiệu đèn từ bên đường Phù Đổng Thiên Vương(4).

Em nhất định không đồng ý với cách giải thích của xx.Em có nói gì thì XX cũng bảo là nơi này có lấp camera quan sát nên xx không sợ gì cả, nếu em muốn thắc mắc thì cứ lại cơ quan thắc mắc.

Sau đó xx ra biên bản bắt em ký vào với lỗi “Không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông” và tạm giữ GPLX, em không đồng ý ký và bảo không chấp nhận bị bắt với lỗi này.
XX(Nghiêm giọng) : Bây giờ tôi nhắc lại lần thứ 2. Anh có chịu ký vào biên bản không?
Em dứt khoát: Không.
XX: Giờ anh ký vào, có ý kiến gì thì cứ ghi vào đây.
Em ghi vào “không đồng ý với lỗi này” và ký tên đi về. Khi đi ngang 2 bác xe ôm, em trình bày với 2 bác, và 2 bác nói “Mịe, dừng ở đây cho kẹt xe hay gì?”

Giờ em quyết định đến phòng GT tranh cãi với lý do là nơi em quẹo không có đèn giao thông. Không thể bắt người điều khiển GT phải quan sát đèn tín hiệu từ bên kia đường được. Nếu muốn bắt em với lỗi vượt đèn đỏ thì phải có thêm một đèn tín hiệu trên đoạn đường xx bắt em (5). Các bác xem xét trong trường hợp này em đúng hay sai và có khả năng thắng không?

Theo em, nếu bắt em thì phải có thêm đèn 5

Nếu bác nào rành luật xin tư vấn cho em “vài chiêu” để em thắng trong vụ này.

ps: Trước khi lập biên bản em có ý định làm hư xx, xx bảo đủ tiền đóng ở đây không, em nói có 500k để lại đằng atm kia rút nhưng xx không đồng ý. (2 năm sống ở SG em mới gặp được xx chê tiền có lẽ ghét thái độ của em).

Thêm một vấn đề em thắc mắc là em có thể làm lại bằng mới và trong thời gian chờ cấp bằng mới thì em vẫn giữ biên bản để đi đường được không?

Mazda3CB

Xe tăng
quả đèn ở đây bố trí hơn giỗng ngã 5 Đại Cồ Việt - Phố Huế ở HN nhể.... đúng là để bắt bác thì cần đèn 5 đới. Nhiều cụ dính lỗi kiểu 2 đèn liên tục thế này ở ngã 5 này lắm roài.
Mà lúc bác đi qua đèn 1 thì nó vưỡn xanh (có báo bn giây ko?)

Jangnhut

Xe đạp
Em qua rồi đâu có nhìn lại được đâu mà bít được #-o. Trước khi em qua đèn 1 thì còn cũng ~10s.

VHX

Xe máy
quả đèn ở đây bố trí hơn giỗng ngã 5 Đại Cồ Việt - Phố Huế ở HN nhể.... đúng là để bắt bác thì cần đèn 5 đới. Nhiều cụ dính lỗi kiểu 2 đèn liên tục thế này ở ngã 5 này lắm roài.
Mà lúc bác đi qua đèn 1 thì nó vưỡn xanh (có báo bn giây ko?)
Em dự là cụ cãi được vì lỗi này là do sự bất cập của ngành giao thông VN mà :-$

november

Xe hơi
chúc cụ cãi thành công

CAP_bl

Xe điện
Em hiểu đây là một giao lộ (đường HB là 2 làn có giải phân cách cứng), vậy thì vụ này khác với chỗ ĐCV-Huế ở HN chứ - bác chủ thớt cãi thoải mái. Bác đã qua vạch khi đèn còn xanh, sau đó bác vào giữa giao lộ rồi, khi đó xxx phải hướng dẫn để bác dừng ở giữa giao lộ hoặc dừng xe chiều khác để bác thoát được ngã tư đó chứ không thể bắt lỗi được.

FujiS5200

Xe điện
Bọn xxx nó định giở trò ăn cướp rồi. Theo em hiểu thì từ nơi bác rẽ trái, bác chỉ gặp và chỉ phải tuân theo 1 đèn duy nhất là đèn số 1. Còn thằng c...hó xxx đòi ghi biên bản thì sợ gì mà bác không vẽ cái sơ đồ nó ra rồi bắt nó nói xem bác không tuân theo cái tín hiệu đèn nào.

P/S: Sao dạo này em càng thấy xxx giống bọn ăn vạ, cướp ngày thế nhỉ?! Chúng nó không hiểu luật hay là cố tình cắn càn?

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Cụ chủ đúng, khi qua đèn vẫn xanh, vào giao lộ đèn cụ đỏ, cụ được quyền đi tiếp. Nếu xxx bảo có camera đảm bảo cụ thắng

Jangnhut

Xe đạp
Thanks các cụ, hiện tại hầu hết ý kiến đều cho là em đúng và em sẻ làm cho ra nhẻ chuyện xx bắt em quan sát đèn số 4.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Trong trường hợp của cụ chủ, cụ có 2 giải pháp.
1/ Nếu phía đường cụ rẽ mà đông, cụ có thể dừng tạm thời ở giao lộ để chờ thưa bớt rồi cụ rẽ (trường hợp này ở HN hay bị xxx vịn với tội vượt đèn đỏ, trong khi mình đi qua thì vấn còn 10'.
2/ Nếu ra đến giao lộ, đèn cụ đỏ, đền 3 xanh, hướng dòng phương tiện phía đèn 3 thưa thì cụ cứ tiếp tục rẽ.
xxx bắt cụ phải theo đèn 4 là láo. Vì đèn 4 và 1 là như nhau. Trong trường hợp này cụ chỉ phải theo đèn 1, khi đi qua mà đèn 1 của cụ vẫn xanh thì xxx bắt láo quá.

xanh

Xe điện
Thanks các cụ, hiện tại hầu hết ý kiến đều cho là em đúng và em sẻ làm cho ra nhẻ chuyện xx bắt em quan sát đèn số 4.
Cụ chỉ cần : khi tham gia GT tuân theo đèn và biển bên tay phải là được ( đèn số 4 là của chiều ngược lại) .Lỗi này mập mờ, chúng nó bắt láo đấy ợ.

haivanphe

Xe container
Hôm trước, em đi qua đây ngã 5 này, đèn xanh còn 5 giây, đi đến giữa thì hết đén, các chú xxx đứng chả bắt em. Chắc là em may hay sao ý nhỉ?

Jangnhut

Xe đạp
Thanks ý kiến của các bác. Em xin lắng nghe. :)>-

---------------------------

Hôm trước, em đi qua đây ngã 5 này, đèn xanh còn 5 giây, đi đến giữa thì hết đén, các chú xxx đứng chả bắt em. Chắc là em may hay sao ý nhỉ?
Vâng, rất nhiều người cũng đi như em, bản thân em cmỗii ngày đi ít nhất 4 lần trong 2 năm nay. Lần đầu tin bị vịn như vậy. Một số bác cho rằng do em biển số tỉnh nên xx thích làm khó.