[Thảo luận] Em tôi đi thi Đại học.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc hết cụ à, em nói vui vậy thôi, Em hiểu tâm tư của bài viết, nhưng đôi khi nó là sự thật, sự thật luôn phũ phàng. Em có khái niệm sống theo logic của em cụ, nhưng khác ở cái tâm, nếu cái tâm sáng thì dù đi bằng con đường nào nó vẫn sáng cụ ạ, chưa chắc em cụ đã sai đâu. Em cũng đã từng (nhưng chưa hẳn) làm nghề tương tự, và... khai thác tư duy cộng đồng...như em cụ thôi. kính cụ.
Em đồng ý với cụ, chúc cụ một ly!

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đọc kỹ mới thấy em bác chủ Topic này thật có tầm nhìn, những người như này thường không ham rượu chè,thuốc lá, cờ bạc mà chỉ luôn muốn làm lãnh đạo và tạo các mối quan hệ thật rộng với nhiều thành phần khác ngoài xã hội để làm giàu vì luôn nhìn thấy gương giàu có ở các tỉnh khác qua báo và những hàng xóm công an ở gần nhà.Em trai bác này "chất" ở chỗ là không dựa vào tiền để chạy chọt (mặc dù gia đình khá giả,không dựa dẫm gia đình như nhiều thằng khác) mà muốn thi "tay bo" (để không mất tiền ngu của gia đình) càng chứng tỏ luôn biết dựa vào nội lực của bản thân là phụ và tạo mối quan hệ xã hội thân thiết là chính để tiến thân (tức là luôn nghĩ phải có yếu tố cần và đủ, bằng chứng là đã đi Tây và biết học công nghệ của Tây và quan hệ của người VN).Thật là người nhìn xa trông rộng mặc dù tuổi còn trẻ, không đua đòi ham vật chất xe cộ "xịn" nhưng tầm thường mà hướng đến công việc lâu dài lại dễ "hái" ra tiền.

Chỉnh sửa cuối:

tricoi

Xe buýt
Đến khi gió đổi chiều thì sướng lắm đây

tranphong79

Xe điện
Trước hết chúc em trai cụ thi đỗ, hoàn thành được mục tiêu của em nó. Tuy nhiên theo em thì nhiều tiền, quan hệ rộng, lắm gái không phải chỉ công an, cảnh sát mới có, nhiều công việc khác cũng đạt được điều đó, quan trọng là năng lực của mình trong công việc thôi. Còn theo em thấy học ngành công an rất cực, làm việc cũng không sướng gì, rất vất vả, nhiều áp lực, đụng chạm rất nhiều trong thành phần phức tạp trong xã hội...
Cuối cùng theo em thì tự sự của cụ nên chuyển sang box Cà phê Funland sẽ hợp hơn box ATGT - Kinh nghiệm lái xe. 8->

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em xin phép các cụ được tham gia vài viên đá nhỏ cho thớt cụ chủ thêm xôm.
Ở trong thớt em thấy các cụ chém xxx ác quá: này thì nhiều tiền, này thì ăn bẩn, này thì vô đạo... tất nhiên em đồng ý với các cụ vì đó là sự thật NHƯNG:
Trong các cụ có cụ nào vào khu tập thể, nơi xxx sinh sống (VD như Thanh Xuân, Hàng Bột..) chưa? Các cụ có thấy cuộc sống của xxx ở đó chưa? Nhà 20m2 với 2,3 thế hệ...mưa nhỏ thì nước cống ngập tới mắt cá chân. Các cụ đã thấy xxx xin xxx giao thông cho 1 cụ 2b không quen biêt bị lỗi không mũ BH chỉ vì 2b biển tỉnh và nhìn khổ thân quá không?
Còn bên cạnh xxx là các doanh nhân thì sao? Các cụ đã nhìn thấy buổi sáng Chủ tịch và giám đốc khoác vai nhau đi uống cafe, buổi chiều Chủ tịch gọi xxx vào làm việc với GD chưa? theo em là các cụ gặp đầy luôn rồi.
Cá nhân em kết luận: ngành nào, lĩnh vực nào cũng có mặt tiêu cực....tuy vậy phạm vi đến đâu thì chém đến đó các cụ ợ, không vì con sâu làm rầu nồi canh.
Em xin kết thúc chứ viết như cụ chủ thớt thì cô giáo văn chấm 1 tịt mất (sorry cụ chủ thớt)

inovavgj

Xe container
các cụ cho em hỏi ca là bọn éo gì mà oai thế ? nó có phải sống theo Luật Pháp ko ?

ducmanh

Xe điện
Lại một mùa thi nữa lại đến, em trai ruột của em lại sắp sửa bước vào kỳ thi quan trọng của cuộc đời.Và em tôi đã chọn thi Đại học cảnh sát và Đại học an ninh nhân dân hai khối A và D.Gia đình thì muốn em theo nghiệp kinh doanh, buôn bán của gia đình (phi thương bất phú mà).Lý do chọn thi công an của em tôi khi được hỏi không phải là giúp dân (nói câu đấy ra thì kể cả bố mẹ ruột không khéo em tôi còn chửi cho là ngu không hiểu biết xã hội bây giờ vì em tôi khá nóng tính,may mà cả gia đình không ai nói ra),nó nói quan trọng là sau này ra trường có mối quan hệ xã hội rộng khi làm công an (nó dẫn chứng vợ bác Dũng làm công an gần nhà nhờ uy chồng mà cổ phần ở các công ty nên thu nhập cũng đến 50 triệu/tháng,cái này là do con cái người ta nói ra và bằng chứng là nhà cao cửa rộng) và quan trọng là khi là sinh viên trường công an thì gái đẹp theo có mà đuổi đi không hết (câu này thì nó không nói với ba mẹ em mà chỉ nói với em,em cũng thấy mấy thằng bạn em bây giờ làm công an thằng thì có oto Grandis, thằng thì cũng SH mà ngày xưa đi học thì "dốt" không để đâu cho hết, bây giờ lấy vợ có con mà giải toán lớp 2 của con mà mặt méo xệch nhưng em vẫn giữ quan hệ tốt để sau này có việc gì thì...).Nhìn lại con đường đi học của em tôi thì nó học cũng không phải là giỏi nhưng có khả năng đỗ được,nó còn nói không vào được đại học thì học trung cấp cũng được (còn hơn khối thằng phải chạy chọt mất tiền ngu),ngay từ những năm lớp 10 nó đã biết phải chơi thân với 1 thằng cùng lớp có bố làm công an và sau này sẽ thi công an (chắc chắn nó đã đăng ký thi HVCS,nếu không đỗ ĐH thì sẽ học trung cấp,cửa quan hệ nhà thằng này rộng vì anh chị em ruột của nó cũng làm công an rồi) để sau này còn "nhờ vả" vì ai mà biết trước được tương lai chứ,nên quan hệ rộng vì cái lợi của mình là không bao giờ thừa (chắc chắn là như vậy đi,trừ khi chẳng may sau này bệnh nặng như ung thư thì nó nói là "die" phải chịu chứ khi vào làm công an rồi thì không giàu cũng khá giả so với thu nhập của xã hội dù là công an xuất nhập cảnh hay phường).Mong sao cho ước mơ của em tôi thành sự thật.Còn với bản thân tôi khi đi bị công an phạt cũng không bao giờ "gân cổ" mặc dù tôi cũng quen thân khá nhiều sếp của mấy anh này nhưng tôi sẽ không bao giờ gọi vì tôi luôn ăn nói nhã nhặn với các anh ấy để hỏi xem mình sai lỗi nào,nếu mình sai thật thì mình sẽ "hạ nhục" xin bỏ qua (nói thật đầy người còn chịu nhục luồn cúi hơn mình miễn là được việc, "xã hội đen" đi nghênh ngang ngoài đường thì các anh ấy không bắt lại toàn đi bắt dân đen),nhưng mình mà không xin được thì sẽ ra kho bạc nộp chứ nhất định không "làm hư" công an.Kệ người đời cứ chửi ngành công an nhưng thử hỏi có tiếng mà không có miếng thì nói ai nghe và tin theo.
Cụ chủ đưa nhầm Threads rồi.

LX_tuoi_100

Xe tăng
Chơi tá lả uống rượu với công an, bắt tay bắt chân, vồn vã nhưng bị giữ xe thì, :)) không nhớ là ai :) em bác băng tuổi em nhưng nông cạn. Cực kì nông cạn.
Quan hệ rộng mà mìh chả có cái chất gì thì cũng không khác gì 1 ông to mồm.
nói vơi cac cụ ntn, nhà e có một em trai là ca, một cháu ruột là csgt, em chưa nhờ chúng nó bao giờ. Thằng em trai em đã nghe lời em đang xin ra khỏi ngành, còn thang cháu em cũng đang bảo nó ra nốt

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép các cụ được tham gia vài viên đá nhỏ cho thớt cụ chủ thêm xôm.
Ở trong thớt em thấy các cụ chém xxx ác quá: này thì nhiều tiền, này thì ăn bẩn, này thì vô đạo... tất nhiên em đồng ý với các cụ vì đó là sự thật NHƯNG:
Trong các cụ có cụ nào vào khu tập thể, nơi xxx sinh sống (VD như Thanh Xuân, Hàng Bột..) chưa? Các cụ có thấy cuộc sống của xxx ở đó chưa? Nhà 20m2 với 2,3 thế hệ...mưa nhỏ thì nước cống ngập tới mắt cá chân. Các cụ đã thấy xxx xin xxx giao thông cho 1 cụ 2b không quen biêt bị lỗi không mũ BH chỉ vì 2b biển tỉnh và nhìn khổ thân quá không?
Còn bên cạnh xxx là các doanh nhân thì sao? Các cụ đã nhìn thấy buổi sáng Chủ tịch và giám đốc khoác vai nhau đi uống cafe, buổi chiều Chủ tịch gọi xxx vào làm việc với GD chưa? theo em là các cụ gặp đầy luôn rồi.
Cá nhân em kết luận: ngành nào, lĩnh vực nào cũng có mặt tiêu cực....tuy vậy phạm vi đến đâu thì chém đến đó các cụ ợ, không vì con sâu làm rầu nồi canh.
Em xin kết thúc chứ viết như cụ chủ thớt thì cô giáo văn chấm 1 tịt mất (sorry cụ chủ thớt)
Trước hết em xin chân thành cảm ơn anh đã đọc không chỉ bài viết này mà tất cả các bài viết khác của em trên Forum.Đã nhắc nhở em cách viết (em xin rút kinh nghiệm).
Lý do em viết về xxx nhiều bởi em hay đi công tác nhiều, vả lại diễn đàn về oto nên em mới quan tâm đến xxx (thực ra các bài về ý thức tham gia giao thông em cũng có viết nhưng em nhận thấy có lẽ phải "tẩy não" đa số người tham gia giao thông hiện nay mới tốt được chứ giáo dục mà pháp luật không nghiêm thì các anh biết như nào rồi).Nên có nói nữa,viết "nhục" nữa thì nhiều người sẽ nói bản thân đã tuân thủ tốt chưa và làm sao phải "nhục",bình thường mà,rồi bên nước ngoài cũng vậy mà.Thế thì chịu,nói làm gì, viết làm gì....
Anh nói là ngành nào cũng có tiêu cực nhưng Forum mình chủ yếu là vấn đề giao thông lại viết về ngành khác (mà xxx đúng như anh em em và anh nhìn thấy).Ở đây anh thì thấy có xxx sống chật chội nhưng anh ơi anh có biết những xxx như này còn bị chính những người đồng nghiệp hàng ngày trong ngành chửi thẳng mặt là ngu,bị cô lập vì không "ăn dây","hợp cạ" nhau (hoặc ngồi tán gẫu ở quán với nhau mấy thằng trẻ xxx nói không ra cái gì, thằng xxx trẻ mà chửi thẳng mặt anh có biết là thằng đấy nhà "cơ" to nên nó mới dám, tuy nhiên số chửi thẳng mặt như này là ít).Một ngày nào đó em sẽ kể vì sao số dám chửi thẳng những xxx lớn tuổi này là ít...
Nếu anh đọc kỹ sẽ thấy em nói là 10 người xxx có sót lại 1-2 người là sống được (không quá 2 đâu em khẳng định đấy).Một chú gần nhà em lái xe tải đường dài tuyến quốc lộ 5 về nhà có việc,đến tháng chưa nộp tiền "luật đi đường", nó còn gọi lên tận nhà xưng mày tao và dọa cho hết đường làm ăn,mấy ai dám ghi âm,quay video như các anh hiểu biết,quan hệ rộng như trên Forum này vì dân ta đa số...
Anh còn nói Chủ tịch và giám đốc nhàn rỗi cà phê,gọi xxx vào "dễ" như đi chợ, em xin hỏi anh là có bao nhiêu người học Hut,ngoại thương,kinh tế quốc dân...ra trường được làm ông nọ bà kia.Anh đọc kỹ bài của em sẽ thấy em phân tích là thi vào công an dễ lại nhàn trong việc ôn thi hay quá trình học (lý do còn cửa trung cấp,nghĩa vụ) và ra dễ làm giàu hơn chứ không phải tất cả đều giàu mặc dù là vị trí công an nào, cấp bậc nào (trừ phòng cháy chữa cháy và bảo vệ tư pháp).Còn cấp bậc thì xin lỗi,thằng xxx nào học trung cấp nhưng giỏi quan hệ,nịnh nọt thì trình độ ĐHCS có khi còn làm "lính" của nó đấy.
Thực ra còn nhiều điều em muốn nói nhưng nói ra sợ lại làm mất hình ảnh của ngành,vì nhà em bên nội bên ngoại cũng có anh em họ làm trong công an như CSGT, cơ động ở huyện Hải Hậu và Tuyên Quang, bạn thân em thì làm công an ở Sơn La (nên em biết làm công an ma túy thì như nào).
Em thấy hình ảnh người CA nhân dân đẹp nhất khi các kỳ thi đại học đến vì lúc ấy họ đã làm rất tốt công việc phân luồng của mình (không hề có tiêu cực, vụ lợi), còn ngày thường thì "sống chết mặc bay".

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ thớt viết hay lắm,sự thật mất lòng cho những ai giật mình.Kính bác một ly, nói thật em cũng quen nhiều xxx nhưng em chỉ nhờ vả những việc lớn thôi vì em tham gia giao thông rất đúng luật (mặc dù bằng thì...).Em tự học hỏi ở diễn đàn là chính mà!:))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đọc kỹ các bài viết của bác chủ thớt về em trai mình thấy bác cũng không thích nhờ vả em mình sau này thì phải?.Suy nghĩ như của em bác thì một chú sinh năm 1990 gần nhà em học trung cấp công an cũng suy nghĩ như vậy trước kia (chú này không thi được hệ ĐH,vả lại thằng này thích nghề công an mặc dù nhà không có ai làm công an).Ngày trước ở nhà cũng hiền lành lắm, đi làm được mấy tháng mà "giàu" và "quái" hẳn.Bạn gái nó bây giờ cũng là quen trong một lần chặn bắt xe.Nó nói làm CSGT "khôn" là phải "lơ" trước các thành phần hung hãn,thanh niên "dân chơi" tóc xanh,tóc đỏ bỏ chạy vì không đội mũ bảo hiểm (không phải nó sợ tai nạn cho người khác mà cho cả bản thân nó nữa), nhưng quan trọng nó nói HN ngày nào chả có mấy ông,bà ở quê ra đi dép "tổ ong" đi lại ngơ ngác vì không thuộc đường và chị em phụ nữ.Bắt được những đối tượng này nó nói vui phết (còn vui vì sao thì nó không nói).Em "dự" em trai bác chủ thớt vào được CA rồi cũng có nhiều trò vui để làm phết.8->

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
không vì con sâu làm rầu nồi canh.
Cụ nhận xét chuẩn , những xxx vưỡn ở nhà tập thể vì chưa có cơ hội kiếm đủ xiền, còn xxx GT em thấy tuyền nhà to , xế đẹp, bụng to như bà bầu 8 tháng, vài cô bồ nhí ...
còn về chuyện sâu thì trong nồi canh sâu chỉ còn vài cọng rau thui cụ ợ !

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhận xét chuẩn , những xxx vưỡn ở nhà tập thể vì chưa có cơ hội kiếm đủ xiền, còn xxx GT em thấy tuyền nhà to , xế đẹp, bụng to như bà bầu 8 tháng, vài cô bồ nhí ...
còn về chuyện sâu thì trong nồi canh sâu chỉ còn vài cọng rau thui cụ ợ !
Dạ chưa hẳn đã chuẩn đâu bác, nhà xxx ở thì có thể như vậy thật nhưng đời con xxx nó mua mấy mảnh ở chỗ khác, nhà có oto đấy nhưng đến cơ quan thì cứ thích đi xe máy (chả nhẽ xxx nó lại đi khoe với các bác).Còn bụng bia sau giờ tan ca là chuyện thường,"bồ nhí" thì đâu có thua gì lớp trẻ bây giờ.^:)^

Chỉnh sửa cuối:

xucxjch

Xe đạp
Sống khỏe
Chết nhanh
Ít của để dành
Nhiều người thương tiếc
Câu nói này nếu em nhớ không nhầm thì là của GS Nguyễn Lân Dũng.

qua_khoang

Xe tăng
Chuyện thật ở VN,làm cá để kiếm ăn cho bẫm chứ không phải vì dân vì nước.Đôi lời khó nghe nhưng thật cụ chủ thớt nhỉ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thật ở VN,làm cá để kiếm ăn cho bẫm chứ không phải vì dân vì nước.Đôi lời khó nghe nhưng thật cụ chủ thớt nhỉ.
Rất thật luôn anh ạ.Chính bản thân em cũng nhiều lần được các anh công an giúp mà không lấy đồng nào (không riêng gì CSGT) nhưng em tự hỏi ai cũng sai như em, do nhà em nhiều mối quan hệ mà bỏ qua cho em thì xã hội này sẽ như nào?.Rồi em lại tự cười mình là mình đã quá lo xa vì xã hội này rất đông thành phần mà có phải ai cũng tính phải quan hệ với công an đâu (nhiều người tính quan hệ với người ở ngành nghề khác mà) nên em sẽ không kể "sự thật" nào thêm ở đây nữa.Mong các anh thông cảm cho em !!!

Chỉnh sửa cuối: