[Funland] Em tìm bác sỹ tâm lý...

Tìm bình yên

Đi bộ
Bẩm CCCM.
Em đang gặp trục trặc về chuyện gia đình, nên mới đki 1 nick Clone này để tìm cho mình 1 bác sỹ tâm lý để giải bài toán mà em đang gặp phải: Chuyện mâu thuẫn giữa bố chồng và con dâu. Cụ/mợ nào có sdt hoặc có thông tin bác sỹ thì giúp em inbox với. Cảm ơn các cụ/mợ nhiều.
Câu chuyện cụ thể hơi dài, em sẽ cập nhật ở #2 cho cụ nào muốn đọc qua.
Cảm ơn CCCM nhiều!

Tìm bình yên

Đi bộ
Em lấy vợ sinh năm 90 - tuổi Canh Ngọ. 2 nhà cách nhau 10km. Nhà vợ theo Đạo còn nhà em thì không.

Vùng quê của em, người công giáo họ rất mộ đạo và đúng theo tư tưởng Mến Chúa - Yêu nước. Có thể nói là Đạo gốc (Giáo Phận Bùi Chu - Phát Diệm: Giáo phận có số lượng giáo dân đông nhất miền bắc).
Khi lấy vợ, em có tìm hiểu là có 2 trường hợp: - Nếu chồng đi học đạo và theo đạo thì sẽ được tổ chức lễ cưới ở nhà thờ. Giáo dân trong cùng xứ sẽ đến ăn cưới và chúc mừng bình thường. - Nếu chồng không theo đạo bên vợ thì chỉ được Cha xứ làm "Phép tha" ở phía cuối lễ đường (Không được dẫn dâu lên thánh đường) và như phong tục ở chỗ vợ em thì sẽ không được nhiều người đến chúc phúc - ăn cưới mà họ chỉ gửi quà mừng.
Quan điểm của em và gia đình em là sẽ không theo đạo, chỉ cần làm phép tha là được, nhưng sau nhiều lần xuống để nói chuyện với bố mẹ vợ tương lai, qua trao đổi giữa 2 ông thông gia thì em đồng ý với quan điểm: Em sẽ chấp nhận đi học đạo để vợ em được đàng hoàng đứng trên lễ đường (Việc hạnh phúc nhất của người con gái bên Đạo) NHƯNG CHỈ LÀ HÌNH THỨC để phù hợp hóa việc cưới xin. Sau cưới thì ai giữ đạo của người đấy, các con sau này sẽ không theo đạo nào cả. Để nó tự quyết định lựa chọn khi nó đủ 18 tuổi. Và cuộc trao đổi được sự nhất trí của bố mẹ 2 bên. Đám cưới diễn ra bình thường.
Thời gian sau, khi vợ em sinh bé đầu tiên thì là thời điểm Tết (sinh mùng 3 Tết) nên vợ em ở nhà chăm con 3 tháng. Trong 3 tháng này, thì ông bà ngoại muốn đón cháu xuống để làm lễ "Rửa tội" (Trẻ mới sinh, trong vòng 1 tháng đầu tiên phải làm lễ rửa tội là lễ công nhận đứa bé là 1 công dân công giáo mới) nhưng vì bố em biết chuyện này nên gây khó dễ, không cho cháu xuống trong tháng đầu tiên và đợi sau khi đầy tháng mới cho xuống.
Nói thêm về bố em thì bố em là con trai duy nhất trong nhà nên có phần gia trưởng. Thời gian vợ em nằm ổ thì ông cũng có nhiều câu nói để rèn dâu mới, chính vì thế vợ em bị trầm cảm sau sinh...mặc dù em đi làm xa nhưng 1 tuần vẫn về 3 đến 4 lần để động viên vợ vì sợ vợ bị Trầm cảm..(Đi làm về, ra bến xe bắt chuyến xe 6h30 để về quê và sáng hôm sau 5h bắt xe lên bến xe để đi làm luôn)
Mâu thuẫn giữa bố chồng và con dâu cứ ngày 1 tăng dần.
Đến đợt vừa rồi, Hà Nội dịch đang căng thẳng nên vợ chồng em gửi 2 cháu về quê nhờ Ông và 2 bác trông giúp và cho các cháu đi học ở quê (Học lớp 5 tuổi và lớp 3 tuổi). Theo kế hoạch thì các cháu sẽ học từ T2 đến T7, cuối tuần bà ngoại lên đón 2 cháu xuống nhà ngoại chơi. Nhưng bà ngoại đón xuống thì lại cho cháu đi lễ, dậy cháu hát thánh ca…. để hướng cháu theo đạo. Có lần, con bé chị nói “ Con theo đạo Kito giáo, không theo Adi đà Phật đâu” Thành ra bố em mới gọi xuống cho thông gia để nói về việc bây giờ cuối tuần hạn chế đón cháu xuống chơi. 1 tháng chỉ cho cháu xuống 1 lần thôi. Bà ngoại gọi cho Vợ em, vợ e gọi về cho con em qua Messenger và nói “ Bố mẹ là người sinh ra con nên có quyền quyết định cho con ở đâu. Ngày mai bà lên bà đón 2 đứa xuống chơi”. Câu nói này làm ông và 2 bác (Chị gái em và chồng chị em sống ngay cạnh nhà bố em) rất tức, quyết định vẫn không cho xuống. Hôm sau, bà lên đón thì bố em không cho đón. Ngay tối đó, vợ em bắt em chở về để đón 2 đứa bé lên ngay trong đêm. Trong lúc nói chuyện với gia đình chồng, vợ em đã mất kiểm soát và cãi nhau dạng tay đôi với bố chồng. Em có can ngăn nhưng không kịp. Câu chuyện bị đẩy lên cao và hiện tại, bố em cùng 2 bác đang rất tức về sự việc trên. Về phía vợ em, vợ em vẫn kiên quyết bảo vệ quan điểm là mình không sai, vì ông áp đặt quá nên không chịu đc. Về đón con lên Hà Nội luôn.
Em để cho 3 ngày sau khi xảy ra sự việc trên, em mới ngồi nói chuyện với vợ em. Cũng phân tích cho cái sai của vợ, và giờ chỉ cần về xin lỗi ông 1 câu là xong. Cho êm cửa êm nhà. Nhưng vợ em có nói: “Không bao giờ xin lỗi ông và không bao giờ bước chân về nhà anh nữa”.

Sau câu nói này, thì em có nói với vợ em: “Không cần biết nguyên nhân dẫn đến việc cãi nhau là gì thì Việc cãi lại tay đôi bố chồng là sai. Còn nếu em đã nói như thế, thì chỉ có phương án 2 vợ chồng giải tán, chứ không thể như thế được.”

Bây giờ em đang rất rối, cần 1 bác sỹ tâm lý để tư vấn em thêm phương án phải làm để xử lý sự việc này.

EM XIN NHẬN LÀ EM ĐÃ CÓ LỖI KHI KHÔNG KIỂM SOÁT ĐƯỢC cuộc nói chuyện giữa vợ em và gia đình nhà chồng nên mới dẫn đến cơ sự này.

Các cụ/mợ nào đã trải qua thì cho em xin thêm kinh nghiệm. Em cảm ơn ạ.

Linh_ My

Xe hơi
Cụ lại tha ở VNExpress về à, em đọc đâu đó nội dung này rồi à

Hieumos

Xe container
Dính đến tôn giáo thì giải quyết quá khó. Tôn giáo, tín ngưỡng là thứ nhiều khi khó có thể vượt qua, nhất là người bên Đạo.

Mà giả sử có vượt qua lúc này thì tương lai cũng không thể tránh khỏi khúc mắc.

theanh212

Xe điện
Cái tôi của vợ cụ to nhất quả đất. Haizzz, ai cũng vì cái tôi cá nhân của bản thân thì việc nát nhà là ko thể tránh khỏi. Thử xem thế này... PHÁ RỒI LẬP !
Chúc cụ sáng suốt trong lựa chọn, em chỉ lưu ý nên nghĩ về tương lai của hai bé nhà cụ trước tiên đã.

Mesocsic

Xe điện
Em thấy mọi ng hay nói tới chuyên gia tâm lý Đinh Đoàn ấy. Em thì có sdt của Bs tâm lý ngày xưa dậy em học.

Airblade2015

Xe buýt
Vợ cụ bị trầm cảm sau sinh rồi thì nhà cụ nên nhịn để giải quyết tâm lý và sức khỏe cho mợ ấy trước đã. Phụ nữ sinh con đã rất cực rồi, cụ lựa mà khuyên nhủ gia đình của cụ

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Việc này em thấy ko vội được. Cụ phải xác định xử lý nó rất mất thời gian. Cơn mưa to mấy rồi cũng đến lúc phải tạnh. Mưa đang lớn cụ ko nên cố lao ra dễ đắm thuyền.
Cụ phải xác định cụ là trụ cột trong việc này, cụ phải là người điều tiết tất cả các bên. Do đó bản thân cần điềm tĩnh lại, sốt ruột lúc này ko giải quyết được vấn đề gì cả. Cuộc chiến mới bắt đầu mà cụ đã phải tìm đến Bs là chưa ổn đâu.

Lúc này cần nói với vợ thôi xếp lại đã giải quyết sau. Với gia đình bên nội cụ cần về nói với các cụ sao cho khéo léo. Đại ý là hòa hoãn với 2 bên kéo dài thời gian cho 2 bên nguôi nguôi đi.
Đối với bên ngoại, cụ về nói rõ việc tôn giáo nhạy cảm nên tạm thời bên ngoại ko bắt các cháu đi lễ nữa, một vài năm tính sau. Nếu bên ngoại căng dễ dẫn đến tan vỡ (dọa).

Đối với vợ cụ thì cụ xem có ai đó thân thiết có tiếng nói, thì cụ nhờ họ tác động thêm để vợ nó chấp nhận việc xin lỗi nhà chồng. Nếu có cơ hội xử lý trước tết thì tốt, ko thì cụ cứ xác định tết này ăn tết ở HN đi, ko về bên nào cả. Mình cụ về chúc tết các bên rồi lên ngay. Đối với dạng bướng này thì phải cương quyết nhưng khôn khéo, đừng để nó chèo đầu cưỡi cổ mình, mất trận địa là mất tất cả.

Nói chung cụ cần bản lĩnh hơn, bình tĩnh, tìm cách khuyên nhủ các bên kiềm chế. Ở quê có đặc điểm là hay "thù dai" nên phải kiên trì.
Nếu ở trường hợp của cụ, em chỉ cần đập bàn một phát các bên im như thóc hết, quyết định của em là quyết định cuối cùng!

Tìm bình yên

Đi bộ
Cụ lại tha ở VNExpress về à, em đọc đâu đó nội dung này rồi à
Dạ đây chính là câu chuyện của bản thân em chứ không phải em copy paste đâu ạ.
Cái tôi của vợ cụ to nhất quả đất. Haizzz, ai cũng vì cái tôi cá nhân của bản thân thì việc nát nhà là ko thể tránh khỏi. Thử xem thế này... PHÁ RỒI LẬP !
Chúc cụ sáng suốt trong lựa chọn, em chỉ lưu ý nên nghĩ về tương lai của hai bé nhà cụ trước tiên đã.
Cảm ơn cụ. Em cũng đã ngồi phân tích về việc: 2 VC sống ngoài Hà Nội, 1 năm về quê vào ngày giỗ chạp lớn hoặc Lễ, Tết thôi, có phải sống cùng ông đâu mà em cứ đặt nặng vấn đề lên như thế? Nhưng vợ e tuyên bố: Con em em đang còn bắt nó phải theo em nữa là....Em nhất định không xin lỗi gì cả.
Em thấy mọi ng hay nói tới chuyên gia tâm lý Đinh Đoàn ấy. Em thì có sdt của Bs tâm lý ngày xưa dậy em học.
Em đã inbox cụ. Cụ cho em xin info của thầy tâm lý với ạ
Vợ cụ bị trầm cảm sau sinh rồi thì nhà cụ nên nhịn để giải quyết tâm lý và sức khỏe cho mợ ấy trước đã. Phụ nữ sinh con đã rất cực rồi, cụ lựa mà khuyên nhủ gia đình của cụ
Dạ dạng trầm cảm nhẹ, nên hôm vừa rồi em mới để nói hết mọi bức xúc ra cho giải tỏa tâm lý đấy ạ. Còn việc bây giờ là gỡ thôi.

bo kent

Xe tăng
Vấn đề nhà cụ em thấy liên quan đến việc tranh nhau giữ cháu hơn là việc bất đồng tín ngưỡng.
2 vợ chồng khác tín ngưỡng thì nên làm rõ với 2 gia đình một số công việc đã rồi cưới.
  • Lấy xong ai theo đạo ai?
  • Con cái theo đạo nào?
  • Gia đình 2 bên sẽ không được can thiệp vào tín ngưỡng 2 cháu.
Nhưng công nhận 1 điều là gái theo Đạo Thiên chúa nhiều cô có đôi mắt rất đẹp.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Bạn em trước đã định lấy vợ theo đạo. Bạn em là con 1, trưởng họ. Nhưng đến trước lúc ăn hỏi, bên nhà gái xin phép là sau này lấy về, con gái tôi sẽ không làm giỗ, cúng lễ và thắp hương đâu. Thế là thôi. Lúc yêu nhau, tình yêu đang sâu đậm, nên 2 người trẻ đều không nghĩ đến những hệ lụy của sự khác nhau về tín ngưỡng. Trường hợp của cụ đúng là phức tạp thật. Đúng là ngồi yên cũng dính đạn. Nghe chiều hướng thì vợ cụ cũng muốn con theo đạo rồi. Nên phía nhà cụ ngăn được 1 lần, 2 lần chứ không ngăn được mãi. Nếu đón con lên ở cùng, cứ thứ 7, CN vợ cụ cho con đi lễ Nhà Thờ, chị gái cụ và bố cụ có lên để ngăn được không? Rồi thì ở riêng rồi, vợ cụ thích cho con về ngoại lúc nào thì cho, bên nhà cụ có ngăn được đâu. Tuy rằng vợ cụ nói 18 tuổi để các con tự quyết, nhưng từ lúc bé xíu đã hướng cho, đã uốn nắn và tạo môi trường sùng đạo, thì tự khắc lớn các con sẽ theo đạo. Nên giờ quan trọng nhất là thái độ của cụ. Cụ có muốn con theo đạo không? Nếu vợ nhất quyết để con theo đạo cụ có đồng ý không? Nếu cụ thấy không vấn đề gì, thì bảo vợ là em xin lỗi ông đi, rồi cho con lên đây, em muốn nuôi dạy thế nào tùy ý em, anh đồng ý hết. Đảm bảo vợ cụ nghe ngay. Còn nếu cụ cũng không muốn con theo đạo, thì giờ cụ giải quyết được vấn đề tạm thời, nhưng lâu dài, vợ cụ sẽ vẫn hướng con theo đạo, thì mâu thuẫn lại nổ ra, và còn bùng lên to hơn. Nên theo em nghĩ việc này, cốt lõi vẫn là thái độ của cụ về việc cho con theo đạo nào, chứ không phải là mâu thuẫn bố chồng nàng dâu đâu.

dexom

Xe Cứu Trợ
Riêng vụ này là phải rắn lên cụ ạ.
Em bảo vợ em là mày về nhà tao thì đạo mày mày theo nhưng không được truyền bá. Bản thân em cũng chả theo đạo đé o nào cả, thờ phụng ông bà tổ tiên thì bên Công giáo cũng thờ phụng bình thường rồi.
Con cái đủ 18 tuổi muốn theo đạo gì thì mặc mẹ nó nhưng mày không được truyền giáo chấm hết.

Tìm bình yên

Đi bộ
Việc này em thấy ko vội được. Cụ phải xác định xử lý nó rất mất thời gian. Cơn mưa to mấy rồi cũng đến lúc phải tạnh. Mưa đang lớn cụ ko nên cố lao ra dễ đắm thuyền.
Cụ phải xác định cụ là trụ cột trong việc này, cụ phải là người điều tiết tất cả các bên. Do đó bản thân cần điềm tĩnh lại, sốt ruột lúc này ko giải quyết được vấn đề gì cả. Cuộc chiến mới bắt đầu mà cụ đã phải tìm đến Bs là chưa ổn đâu.

Lúc này cần nói với vợ thôi xếp lại đã giải quyết sau. Với gia đình bên nội cụ cần về nói với các cụ sao cho khéo léo. Đại ý là hòa hoãn với 2 bên kéo dài thời gian cho 2 bên nguôi nguôi đi.
Đối với bên ngoại, cụ về nói rõ việc tôn giáo nhạy cảm nên tạm thời bên ngoại ko bắt các cháu đi lễ nữa, một vài năm tính sau. Nếu bên ngoại căng dễ dẫn đến tan vỡ (dọa).

Đối với vợ cụ thì cụ xem có ai đó thân thiết có tiếng nói, thì cụ nhờ họ tác động thêm để vợ nó chấp nhận việc xin lỗi nhà chồng. Nếu có cơ hội xử lý trước tết thì tốt, ko thì cụ cứ xác định tết này ăn tết ở HN đi, ko về bên nào cả. Mình cụ về chúc tết các bên rồi lên ngay. Đối với dạng bướng này thì phải cương quyết nhưng khôn khéo, đừng để nó chèo đầu cưỡi cổ mình, mất trận địa là mất tất cả.

Nói chung cụ cần bản lĩnh hơn, bình tĩnh, tìm cách khuyên nhủ các bên kiềm chế. Ở quê có đặc điểm là hay "thù dai" nên phải kiên trì.
Nếu ở trường hợp của cụ, em chỉ cần đập bàn một phát các bên im như thóc hết, quyết định của em là quyết định cuối cùng!
Cảm ơn cụ. Còm của cụ chất lượng quá. Em sẽ suy nghĩ rất kĩ về những lời cụ nói.
Vợ em có hội bạn cùng sinh năm 90 nên em đã gọi nhờ mấy đứa chơi thân với vợ em để tư vấn thêm cho vợ em. Em cũng đang nóng vội quá, muốn giải quyết mọi việc thật nhanh. Vì công việc em làm hàng ngày đã rất áp lực rồi. Về đến nhà vc lại chiến tranh lạnh nữa thì không thể chịu thêm được.

Tìm bình yên

Đi bộ
Vấn đề nhà cụ em thấy liên quan đến việc tranh nhau giữ cháu hơn là việc bất đồng tín ngưỡng.
2 vợ chồng khác tín ngưỡng thì nên làm rõ với 2 gia đình một số công việc đã rồi cưới.
  • Lấy xong ai theo đạo ai?
  • Con cái theo đạo nào?
  • Gia đình 2 bên sẽ không được can thiệp vào tín ngưỡng 2 cháu.
Nhưng công nhận 1 điều là gái theo Đạo Thiên chúa nhiều cô có đôi mắt rất đẹp.
Vâng. Nữ theo đạo rất hiền và đôi mắt đẹp. Nhưng em đã thỏa thuận rất rõ rồi ạ, nhưng giờ bà ngoại vẫn hướng các cháu theo.
Bạn em trước đã định lấy vợ theo đạo. Bạn em là con 1, trưởng họ. Nhưng đến trước lúc ăn hỏi, bên nhà gái xin phép là sau này lấy về, con gái tôi sẽ không làm giỗ, cúng lễ và thắp hương đâu. Thế là thôi. Lúc yêu nhau, tình yêu đang sâu đậm, nên 2 người trẻ đều không nghĩ đến những hệ lụy của sự khác nhau về tín ngưỡng. Trường hợp của cụ đúng là phức tạp thật. Đúng là ngồi yên cũng dính đạn. Nghe chiều hướng thì vợ cụ cũng muốn con theo đạo rồi. Nên phía nhà cụ ngăn được 1 lần, 2 lần chứ không ngăn được mãi. Nếu đón con lên ở cùng, cứ thứ 7, CN vợ cụ cho con đi lễ Nhà Thờ, chị gái cụ và bố cụ có lên để ngăn được không? Rồi thì ở riêng rồi, vợ cụ thích cho con về ngoại lúc nào thì cho, bên nhà cụ có ngăn được đâu. Tuy rằng vợ cụ nói 18 tuổi để các con tự quyết, nhưng từ lúc bé xíu đã hướng cho, đã uốn nắn và tạo môi trường sùng đạo, thì tự khắc lớn các con sẽ theo đạo. Nên giờ quan trọng nhất là thái độ của cụ. Cụ có muốn con theo đạo không? Nếu vợ nhất quyết để con theo đạo cụ có đồng ý không? Nếu cụ thấy không vấn đề gì, thì bảo vợ là em xin lỗi ông đi, rồi cho con lên đây, em muốn nuôi dạy thế nào tùy ý em, anh đồng ý hết. Đảm bảo vợ cụ nghe ngay. Còn nếu cụ cũng không muốn con theo đạo, thì giờ cụ giải quyết được vấn đề tạm thời, nhưng lâu dài, vợ cụ sẽ vẫn hướng con theo đạo, thì mâu thuẫn lại nổ ra, và còn bùng lên to hơn. Nên theo em nghĩ việc này, cốt lõi vẫn là thái độ của cụ về việc cho con theo đạo nào, chứ không phải là mâu thuẫn bố chồng nàng dâu đâu.
dạ. 2 VC đã thống nhất: Không ai định hướng theo đạo nào đến khi con đủ 18 tuổi. Nó sẽ tự lựa chọn tôn giáo cho nó. Nhưng về quê thì bà ngoại lại muốn cho cháu theo đạo. Dẫn đến việc ông nội không muốn cho xuống. Thành ra cơ sự như vậy.

Tìm bình yên

Đi bộ
Nhà em thì có 3 anh em: A trai trong HCM, chị gái lấy chồng và VC ở cạnh nhà em. Còn VC em ngoài Hà Nội. Nên Tết bắt buộc VC em phải về, chứ ko thể để mình em về tết 2 bên rồi lên ngay đc cụ à.

Glamous

Xe tải
Em có ý kiến thế này: thay vì 2 nhà tranh nhau xem cho cháu theo đạo nào, thì sao không dạy cháu ý nghĩa của việc đi nhà thờ là gì, ý nghĩa của việc thờ cúng tổ tiên "a di đà phật" là gì để cho cháu hướng thiện. Cho cháu tham gia hoạt động tâm linh của cả 2 đạo, còn theo đạo nào để cháu lớn lên tự có lựa chọn cá nhân.

Em không phải người sùng đạo, em nghĩ đạo là tín ngưỡng tâm linh, đạo nào cũng quy về thiện lương mới là đúng chứ 2 nhà làm thế này thì trở thành bè phái, bên nọ bác bỏ bên kia, không quan tâm ý nghĩa thực sự mà chỉ biết làm theo thủ tục hình thức bên ngoài là không đúng.

Muốn dung hòa cần cởi mở. Chúc cụ chủ bình tâm và dung hòa được hai nhà, giữ mái ấm cho 2 đứa nhóc cụ ạ.

dokyminh

Xe đạp
Chẳng có bác sĩ tâm lý nào gỡ đc nếu bố cụ vẫn gia trưởng & vợ cụ vẫn ko nhẫn nhịn đc. Em tiếp xúc với người dân vùng theo đạo Thiên chúa, sự thật họ sống rất lành hiền, thiện lương, ko láo nháo như mình đâu. Cụ ở giữa thiệt khó xử, cụ cứ bình tĩnh thôi chứ vì việc này mà giải thán thì dở quá.

nivana_vn

Xe tăng
Em nghĩ cụ nên bình tâm. Đợi mọi việc lắng xuống rồi mới xử lý hậu quả. Chứ vội vàng - nôn nóng là hỏng hết việc

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bẩm CCCM.
Em đang gặp trục trặc về chuyện gia đình, nên mới đki 1 nick Clone này để tìm cho mình 1 bác sỹ tâm lý để giải bài toán mà em đang gặp phải: Chuyện mâu thuẫn giữa bố chồng và con dâu. Cụ/mợ nào có sdt hoặc có thông tin bác sỹ thì giúp em inbox với. Cảm ơn các cụ/mợ nhiều.
Câu chuyện cụ thể hơi dài, em sẽ cập nhật ở #2 cho cụ nào muốn đọc qua.
Cảm ơn CCCM nhiều!
Cái này thì mình giúp Cụ tĩnh tâm được nhưng chưa phải là giải quyết tận gốc. Quan trọng là mâu thuẫn giữa Bố Cụ và Vợ Cụ. Nếu tiếp cận được với Vợ Cụ để giúp cô ấy bớt được bản ngã bình tĩnh để có hướng giải quyết tốt hơn thì tốt. Về phần Ông Cụ nhà Cụ thì khó.
Mình đã mất gần 10 năm kiên trì để thay đổi Bố mình từ một người gia trưởng hơi 1 tý là quát mắng vợ con thành người đàn ông 1 biết lắng nghe, tình cảm và biết quan tâm đến gia đình hơn thì mới thấy việc Cụ góp ý được cho Bố mình trong tình huống này là cực khó.
Tuy nhiên việc gì cũng có cách giải quyết. Quan trọng là bình tĩnh và kiên trì. Trong trường của Cụ thì cũng ko nên vội bênh vực ai cả, đừng nhận định câu chuyện theo kiểu đúng sai.
Cụ cứ Cứ đứng ngoài câu chuyện lắng nghe phân tích và tìm hướng giải quyết. Đừng vội quyết định chia tay vì Cụ đang đưa ra những phương án rất cảm xúc. Vợ Cụ sẽ dễ đồng ý ngay đấy vì chạm vào tôn giáo của một con người nó là chuyện không đơn giản tẹo nào.
Hiện tại Cụ cần giữ bình tĩnh rồi dùng sự điềm đạm mà phân tích với Vợ ( người theo đạo Họ cũng rất giàu tình thương và hiểu biết ) tạm xuôi rồi thì kết nối với mình chia sẻ việc giải quyết với Ông Cụ nhà Cụ ( cái này mình có nhiều kinh nghiệm đối thoại hay chuyển hoá với Ông Cụ nhà mình rồi)
Chúc Cụ sớm bình Tâm!

Tommytep

Xe tăng
Em lấy vợ sinh năm 90 - tuổi Canh Ngọ. 2 nhà cách nhau 10km. Nhà vợ theo Đạo còn nhà em thì không.

Vùng quê của em, người công giáo họ rất mộ đạo và đúng theo tư tưởng Mến Chúa - Yêu nước. Có thể nói là Đạo gốc (Giáo Phận Bùi Chu - Phát Diệm: Giáo phận có số lượng giáo dân đông nhất miền bắc).
Khi lấy vợ, em có tìm hiểu là có 2 trường hợp: - Nếu chồng đi học đạo và theo đạo thì sẽ được tổ chức lễ cưới ở nhà thờ. Giáo dân trong cùng xứ sẽ đến ăn cưới và chúc mừng bình thường. - Nếu chồng không theo đạo bên vợ thì chỉ được Cha xứ làm "Phép tha" ở phía cuối lễ đường (Không được dẫn dâu lên thánh đường) và như phong tục ở chỗ vợ em thì sẽ không được nhiều người đến chúc phúc - ăn cưới mà họ chỉ gửi quà mừng.
Quan điểm của em và gia đình em là sẽ không theo đạo, chỉ cần làm phép tha là được, nhưng sau nhiều lần xuống để nói chuyện với bố mẹ vợ tương lai, qua trao đổi giữa 2 ông thông gia thì em đồng ý với quan điểm: Em sẽ chấp nhận đi học đạo để vợ em được đàng hoàng đứng trên lễ đường (Việc hạnh phúc nhất của người con gái bên Đạo) NHƯNG CHỈ LÀ HÌNH THỨC để phù hợp hóa việc cưới xin. Sau cưới thì ai giữ đạo của người đấy, các con sau này sẽ không theo đạo nào cả. Để nó tự quyết định lựa chọn khi nó đủ 18 tuổi. Và cuộc trao đổi được sự nhất trí của bố mẹ 2 bên. Đám cưới diễn ra bình thường.
Thời gian sau, khi vợ em sinh bé đầu tiên thì là thời điểm Tết (sinh mùng 3 Tết) nên vợ em ở nhà chăm con 3 tháng. Trong 3 tháng này, thì ông bà ngoại muốn đón cháu xuống để làm lễ "Rửa tội" (Trẻ mới sinh, trong vòng 1 tháng đầu tiên phải làm lễ rửa tội là lễ công nhận đứa bé là 1 công dân công giáo mới) nhưng vì bố em biết chuyện này nên gây khó dễ, không cho cháu xuống trong tháng đầu tiên và đợi sau khi đầy tháng mới cho xuống.
Nói thêm về bố em thì bố em là con trai duy nhất trong nhà nên có phần gia trưởng. Thời gian vợ em nằm ổ thì ông cũng có nhiều câu nói để rèn dâu mới, chính vì thế vợ em bị trầm cảm sau sinh...mặc dù em đi làm xa nhưng 1 tuần vẫn về 3 đến 4 lần để động viên vợ vì sợ vợ bị Trầm cảm..(Đi làm về, ra bến xe bắt chuyến xe 6h30 để về quê và sáng hôm sau 5h bắt xe lên bến xe để đi làm luôn)
Mâu thuẫn giữa bố chồng và con dâu cứ ngày 1 tăng dần.
Đến đợt vừa rồi, Hà Nội dịch đang căng thẳng nên vợ chồng em gửi 2 cháu về quê nhờ Ông và 2 bác trông giúp và cho các cháu đi học ở quê (Học lớp 5 tuổi và lớp 3 tuổi). Theo kế hoạch thì các cháu sẽ học từ T2 đến T7, cuối tuần bà ngoại lên đón 2 cháu xuống nhà ngoại chơi. Nhưng bà ngoại đón xuống thì lại cho cháu đi lễ, dậy cháu hát thánh ca…. để hướng cháu theo đạo. Có lần, con bé chị nói “ Con theo đạo Kito giáo, không theo Adi đà Phật đâu” Thành ra bố em mới gọi xuống cho thông gia để nói về việc bây giờ cuối tuần hạn chế đón cháu xuống chơi. 1 tháng chỉ cho cháu xuống 1 lần thôi. Bà ngoại gọi cho Vợ em, vợ e gọi về cho con em qua Messenger và nói “ Bố mẹ là người sinh ra con nên có quyền quyết định cho con ở đâu. Ngày mai bà lên bà đón 2 đứa xuống chơi”. Câu nói này làm ông và 2 bác (Chị gái em và chồng chị em sống ngay cạnh nhà bố em) rất tức, quyết định vẫn không cho xuống. Hôm sau, bà lên đón thì bố em không cho đón. Ngay tối đó, vợ em bắt em chở về để đón 2 đứa bé lên ngay trong đêm. Trong lúc nói chuyện với gia đình chồng, vợ em đã mất kiểm soát và cãi nhau dạng tay đôi với bố chồng. Em có can ngăn nhưng không kịp. Câu chuyện bị đẩy lên cao và hiện tại, bố em cùng 2 bác đang rất tức về sự việc trên. Về phía vợ em, vợ em vẫn kiên quyết bảo vệ quan điểm là mình không sai, vì ông áp đặt quá nên không chịu đc. Về đón con lên Hà Nội luôn.
Em để cho 3 ngày sau khi xảy ra sự việc trên, em mới ngồi nói chuyện với vợ em. Cũng phân tích cho cái sai của vợ, và giờ chỉ cần về xin lỗi ông 1 câu là xong. Cho êm cửa êm nhà. Nhưng vợ em có nói: “Không bao giờ xin lỗi ông và không bao giờ bước chân về nhà anh nữa”.

Sau câu nói này, thì em có nói với vợ em: “Không cần biết nguyên nhân dẫn đến việc cãi nhau là gì thì Việc cãi lại tay đôi bố chồng là sai. Còn nếu em đã nói như thế, thì chỉ có phương án 2 vợ chồng giải tán, chứ không thể như thế được.”

Bây giờ em đang rất rối, cần 1 bác sỹ tâm lý để tư vấn em thêm phương án phải làm để xử lý sự việc này.

EM XIN NHẬN LÀ EM ĐÃ CÓ LỖI KHI KHÔNG KIỂM SOÁT ĐƯỢC cuộc nói chuyện giữa vợ em và gia đình nhà chồng nên mới dẫn đến cơ sự này.

Các cụ/mợ nào đã trải qua thì cho em xin thêm kinh nghiệm. Em cảm ơn ạ.
Em thấy có 1 số vấn đề & mạo muộn nhận xét như sau:
1- Cụ biết gia đình nhà vợ rất sùng đạo, nhiều thủ tục mà vẫn cưới --> cụ có yêu vợ cụ & quyết tâm cưới
2- Gia đình nhà vợ sùng đạo, vẫn tạo điều kiện tối đa để 2 người cưới nhau --> họ chấp nhận cụ.
3- Thỏa thuận ai giữ đạo người nấy, con cái sau tự quyết --> vô cùng khó! có chăng nó chỉ là cái "tặc lưỡi" cho có để 2 người đủ điều kiện kết hôn thôi, để nhà nội chấp nhận con dâu theo đạo, nhưng "cháu tao" phải đi lương là chính - mục đích các cụ sợ con cháu theo đạo sau sẽ ko có ai thờ cúng mình - đấy là một cái sợ của người già. Cũng vì thế mà ông bà rất quyết liệt ko muốn các cháu ảnh hưởng của đạo, ảnh hưởng của nhà ngoại.
3- Để vợ ở với nhà nội 1 mình sau sinh: không nên, rất không nên khi bản thân 2 bên đã có sự xung đột rất lớn về tư tưởng. vk cụ mới sinh sẽ có nhiều cái bất tiện mà chỉ có cụ trực tiếp ở cùng để xử lý hoặc phải là nhà mẹ đẻ hoặc vợ cụ nó thấy hoàn toàn thoải mái khi ở nhà ob nội sau sinh (ko phải bị ép).
4- Phần về cụ: không đủ sức đứng ra để làm trọng tài giữa vợ và phụ huynh. để phụ huynh can thiệp quá sâu vào việc gia đình mình. Bản thân cụ lấy con gái theo đạo, sùng đạo thì cũng phải rất tôn trọng và có tìm hiểu về cái đạo mà người yêu mình theo. Đạo nó không phải là 1 lựa chọn để người sùng họ lựa chọn: giữa vợ/chồng và đạo phải chọn 1. Tất nhiên họ sẽ chọn cả 2 như trường hợp của cụ. Còn con cái sau này nó sẽ ảnh hưởng của cả bố/mẹ: bố/ông nội thắp hương cho tổ tiên thì nó cũng sẽ thắp hương, mẹ/bà ngoại đi lễ nhà thờ thì nó cũng có thể sẽ theo mẹ và bản thân cụ cũng đã đồng ý là sau con sẽ tự quyết đạo của mình thì nên tôn trọng. Trừ khi đó là một thứ tà đạo xấu xa thì phải quyết liệt ngăn cấm ngay và mạnh mẽ.
5. - Chỉ có phương án giải tán: 2 bên đã mất kiểm soát và bức xúc kìm nén quá lâu bùng ra. Ở phía vợ cụ, chắc chắn nó ko thể xin lỗi ông và mọi chuyện thế là xong đc! vì đó ko phải nguyên nhân gốc rễ của vấn đề. Gốc rễ vẫn là NHẬN THỨC khác nhau về tư tưởng/tôn giáo, nên có thể nó xin lỗi lần này nhưng sẽ lại có lần sau & sau nữa. Đó không phải là giải pháp. Giải pháp giải tán càng em thấy càng vớ vẩn hết sức: cô ko chịu xin lỗi bố tôi/gia đình tôi --> giải tán! Cụ là người ở giữa, cụ phải hiểu rõ hơn ai hết là không có đúng sai gì ở đây cả. nó là sự khác nhau về tư tưởng và thế hệ dẫn đến xung đột khó thể dung hòa.

Một số các cụ gia trưởng hoặc giàu vẫn luôn cho rằng: bố mẹ luôn đúng & có toàn quyền kiểm soát với con và cháu mình --> áp đặt tư tưởng, lối sống, luật lệ của mình lên con cháu - giống như ngày trước ông bà vẫn thích giành quyền đặt tên cho cháu vậy. Sống cùng hoặc chịu nhiều ảnh hưởng từ ông bà sẽ rất phức tạp.

Theo em: cụ & chỉ có cụ mới là chìa khóa giải đc vấn đề: giữa bên hiếu (bố mẹ) & gia đình của mình! Không thể bỏ bên nào đc, nhưng phải dung hòa giữa các bên & điểm mấu chốt ở đây là về tôn giáo của vợ cụ và các cháu.

Ý kiến của cụ như thế nào? cụ có yêu/ghét gì đạo công giáo ko? nếu các con cụ nó lựa chọn theo công giáo thì cụ thấy có vấn đề gì ko? Nếu cụ thấy:
+ có vấn đề, không thể chấp nhận được --> bản thân cụ cũng đang có tư tưởng đối lập với công giáo, với vợ cụ & nhà ngoại --> sẽ rất khó dung hòa, cụ giống bên nội --> xích mích sẽ vấn xảy ra cho đến khi đường ai nấy đi.
+ không vấn đề gì, công giáo cũng có nhiều điểm tốt, hướng thiện cho con người (em bỏ qua những định kiến rằng công giáo bán nước hay theo ngoại bang, abc xyz), chỉ trừ 1 điểm họ thờ chúa, ko thờ ông bà tổ tiên --> cụ chấp nhận được thì đứng ra làm trọng tài giữa nhà nội và vợ: đây là cuộc sống của con, của con cháu con, bây giờ xã hội thay đổi, cởi mở, ai muốn theo gì theo có ai cấm đâu. bổn phận làm con thì cụ vẫn làm tròn khi ông bà còn sống lẫn phong tục truyền thống sau khi các cụ mất đi, còn đến đời con mình hoặc đợi đến đời mình mất đi để con cháu nó thờ cúng lễ nghĩa em thấy nó quá xa vời. Bây giờ có hiếu là phải chăm lo cho ngay khi còn sống, chứ chết đi rồi thì thế nào chẳng được! Chăm lo, báo hiếu nó khác với việc để ông bà can dự quá nhiều vào cuộc sống/gia đình riêng của mình nhé.

Cụ phải là người quyết định tương lai gia đình nhỏ của cụ, tương lai các con của cụ chứ đừng để các cháu là người phải chịu hậu quả chỉ vì xích mích tư tưởng của người lớn. Chừng nào cụ có quyết định và nói chuyện với vợ hiểu nhau đc thì mới nói chuyện xin lỗi ông bà hay là đường ai nấy đi.