[Funland] Em thấy tụt huyết áp khi nhìn vào đơn thuốc đến 17 loại

TorienT

Xe container
Người thân của em nằm viện khá lâu, thở máy kéo dài. Giờ ra viện bác sỹ kê cho một cái đơn dài 2 trang đến 17 loại thuốc. Hãi thật sự. Mua xong về chia ra sáng, trưa, chiều mà nghĩ không hiểu uống nhiều loại thế thì cơ thể nó rối loạn chứ cân bằng làm sao được nhỉ. Thuốc tận một tháng từ tim mạch, dạ dày, táo bón.... Tóm lại là vấn đề ở đâu có thuốc giải quyết cái đó. Vì lý do tế nhị nên em không đăng đơn thuốc lên được ạ. Đăng lên sợ ảnh hưởng đến bác sỹ hoặc bệnh viện nơi đã điều trị cho người nhà em. Có cụ nào có cái đơn lâu lâu rồi đăng lên xem có nhiều loại thuốc bằng của em không ạ. Nếu cụ nào không tin cứ inbox em em sẽ chụp mấy loại thuốc cuối đơn đánh số từ 14-17 hầu các cụ ạ
Thế đừng cho uống nữa cụ ạ. Bao giờ thở máy lần nữa thì tính tiếp.

fantasy0178

Xe tăng
em nhà 3 đời nòi bác sỹ đây, nên kinh nghiệm là khám nhận đơn kê xong thì chớ có dại phi ra pharmacy lượm mà hãy bình tĩnh đừng hoảng mà hãy cầm đơn về về search từng tên thuốc ngâm kiu kĩ rồi sẽ nhận ra là trong cả cái list dài như tờ sớ táo quân đó chì có kịch kim cỡ 2-3 loại thuốc trị bệnh, còn đâu là toàn các loại thuốc bổ, mà nói chung là bổ nghĩa là uống cũng tốt mà éo uống cũng éo sao =))
Cụ nói đúng, nhà e đi khám bác sĩ kê đơn bao giờ e cũng cẩn thận search tên từng loại thuốc tìm hiểu rồi mới mua. Ngay hôm qua e đi khám xong mua thuốc cũng bỏ luôn một loại thuốc bổ sung vitamin vì bình thường e dùng thực phẩm chức năng cũng cả đống rồi.

Dream Thai

Xe điện
Cụ nói đúng, nhà e đi khám bác sĩ kê đơn bao giờ e cũng cẩn thận search tên từng loại thuốc tìm hiểu rồi mới mua. Ngay hôm qua e đi khám xong mua thuốc cũng bỏ luôn một loại thuốc bổ sung vitamin vì bình thường e dùng thực phẩm chức năng cũng cả đống rồi.
Bsy họ điều trị theo phác đồ, nhiều khi uống thuốc theo vài đợt, cccm bớt đi thì quá đánh đố bsy mỗi lần khám lại :)

Nhiều khi bsy cho thuốc cũng là ném đá dò đường, set A điều trị dc mức x, thì phải dùng set B điều trị tiếp, đại loại e dân ngoài ngành hiểu môm na như dzay

datinh

Xe container
thở máy tức là cũng nặng phết.
em chả thở gì mà đôi lúc phả mua trai bé tý lăm đồng đây này. chỉ là kiểu tinh dầu gì đó.

zoro1970

Xe container
Người thân của em nằm viện khá lâu, thở máy kéo dài. Giờ ra viện bác sỹ kê cho một cái đơn dài 2 trang đến 17 loại thuốc. Hãi thật sự. Mua xong về chia ra sáng, trưa, chiều mà nghĩ không hiểu uống nhiều loại thế thì cơ thể nó rối loạn chứ cân bằng làm sao được nhỉ. Thuốc tận một tháng từ tim mạch, dạ dày, táo bón.... Tóm lại là vấn đề ở đâu có thuốc giải quyết cái đó. Vì lý do tế nhị nên em không đăng đơn thuốc lên được ạ. Đăng lên sợ ảnh hưởng đến bác sỹ hoặc bệnh viện nơi đã điều trị cho người nhà em. Có cụ nào có cái đơn lâu lâu rồi đăng lên xem có nhiều loại thuốc bằng của em không ạ. Nếu cụ nào không tin cứ inbox em em sẽ chụp mấy loại thuốc cuối đơn đánh số từ 14-17 hầu các cụ ạ
Họ kê đơn ăn %

fantasy0178

Xe tăng
Bsy họ điều trị theo phác đồ, nhiều khi uống thuốc theo vài đợt, cccm bớt đi thì quá đánh đố bsy mỗi lần khám lại :)

Nhiều khi bsy cho thuốc cũng là ném đá dò đường, set A điều trị dc mức x, thì phải dùng set B điều trị tiếp, đại loại e dân ngoài ngành hiểu môm na như dzay
Thuốc điều trị thì ai dám ko mua đâu cụ, cả những thuốc hỗ trợ giảm các triệu chứng tác dụng phụ đều phải mua đầy đủ, nhưng thuốc bổ thì đúng như cụ trên nói là ko mua cũng ko sao, tuỳ theo thể tạng từng người, e thường xuyên dùng thực phẩm chức năng bổ sung các vitamin hay thiếu hụt thì bổ thêm gì nữa, còn tất nhiên mua uống thêm cũng chả sao, chỉ là thêm tiền mà thôi, :))

Thắng Formosa

Xe tăng
Bố nhà em cứ mỗi lần đi khám là mang về 1 mũ cối đầy toàn là thuốc tây. Mai đi khám chỗ khác lại mang về 1 mũ cối khác tiếp (thuốc bảo hiểm). Em cũng học theo đi khám(mặc dù k có bệnh) ra báo với bs là đau đầu, đau bụng rồi cũng nhận về 1 mũ cối thuốc ~~~~

Dream Thai

Xe điện
Bố nhà em cứ mỗi lần đi khám là mang về 1 mũ cối đầy toàn là thuốc tây. Mai đi khám chỗ khác lại mang về 1 mũ cối khác tiếp (thuốc bảo hiểm). Em cũng học theo đi khám(mặc dù k có bệnh) ra báo với bs là đau đầu, đau bụng rồi cũng nhận về 1 mũ cối thuốc ~~~~
E nghe nói sắp tới tât cả đơn thuốc bsy đều phải đưa lên hệ thống tập trung, khi có vde là hậu kiểm dc, sẽ hạn chế bsy kê đơn thuốc đắt, thuốc bổ đắt tiền ...

Như e đợt khám dạ dày, bsy cho cũng đến 7 loại thuốc, về sau mỗi lần đầy bụng khó tiêu là e uống mỗi 1 loại trong đó là esomeprazol :)

Mũi tên bạc

Xe container
em nhà 3 đời nòi bác sỹ đây, nên kinh nghiệm là khám nhận đơn kê xong thì chớ có dại phi ra pharmacy lượm mà hãy bình tĩnh đừng hoảng mà hãy cầm đơn về về search từng tên thuốc ngâm kiu kĩ rồi sẽ nhận ra là trong cả cái list dài như tờ sớ táo quân đó chì có kịch kim cỡ 2-3 loại thuốc trị bệnh, còn đâu là toàn các loại thuốc bổ, mà nói chung là bổ nghĩa là uống cũng tốt mà éo uống cũng éo sao =))
Nhà cụ 3 đời chứ ông bác sĩ ông ấy bảo nhà ông ấy 5 đời kìa :D

tototata

Xe buýt
Gì cũng biết...:(

Mytv

Xe điện
Các cụ đi khám thì lên mạng sr xem cái nào là thuốc cái nào là thuốc bổ hay tpcn. Nếu dư dả thì mua cả. Ko thì loại cái tpcn, thuốc bổ ra.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em còn hãi hơn, con em 5 tuổi bị cái chắp mắt giống như mắt lẹo ấy. Vào phòng khám Thu Cúc chỗ Ecolake Đại Từ khám, vào phòng khám trông xịn xò như khách sạn 5 sao, nghĩ cũng an tâm. vào khám sau khi soi chiếu 1 lúc thì bác sỹ kê cho cái đơn 3 loại thuốc (1 loại viên uống, 1 loại nhỏ nước, 1 loại mỡ tra) bảo là phải vào viện mắt trung ương làm tiểu phẫu chích ra, nhưng cho thuốc về dùng 3 ngày cho ổn định xong vào viện chích. Em thắc mắc là ở đây tiểu phẫu đơn giản ko xử lý được ah, thì trả lời là phải vào viện mắt TW cho an tâm (hóa ra phòng khám to đẹp chỉ để lòe mắt). Em cũng có thói quen là kiểm tra từng loại thuốc trước khi sử dụng thì cả 3 đều là kháng sinh, thế là em không cho con dùng mà hôm sau cho vào viện mắt TW luôn. Vào bác sỹ xem đơn thuốc của bọn Thu Cúc mà cũng giật mình luôn. Bác sỹ chỉ định cho làm tiểu phẫu, làm xong 1 lúc kê 1 tuýp thuốc nhỏ có mấy chục nghìn về mấy hôm là khỏi.
Kinh nghiệm cái nghề nào cũng vậy, có This có That, cả về Tâm Đức lẫn Trình độ nên chúng ta cũng cần tỉnh táo.

Khongdanhvong

Xe điện
Thuốc tây, kỹ thuật tây là đánh đổi, cụ khỏi lần này và sẽ để lại một nguy cơ khác. Mọi thứ đều có giá của nó cụ ạ.

Dan du an

Xe cút kít
Thuốc tây, kỹ thuật tây là đánh đổi, cụ khỏi lần này và sẽ để lại một nguy cơ khác. Mọi thứ đều có giá của nó cụ ạ.
Cháu thấy cụ dậy chuẩn. Đúng thế. Và tất nhiên ta cứ vào cái vòng quay của nó thôi. Nó giống lúc còn trẻ thì đi cầy tiết kiệm tiền. Đến lúc già tiêu số tiền đó cho thuốc và bệnh tật.

poiuy

Xe ba gác
17 loại thì chắc phải chia ra thế nào đó chứ mỗi ngày uống 17 loại thuốc thì bội thực thuốc mất.

L.C.D

Xe container
Đăng đơn lên nhưng cắt đầu cắt đuôi phần tên BN, tên BV, tên Bs, note thêm dòng chẩn đoán là dc ạ.
Em thấy nhiều viện giờ TPCN là phải kê 1 đơn riêng, gọi là đơn tư vấn, còn đơn thuốc chỉ kê thuốc thôi
Chuẩn rồi. Em đi khám pk tư là nhận 2 đơn thuốc, 1 là đơn trị bệnh, 2 là đơn thuốc bổ. Hồi 8 năm trc e bị bệnh tuyến giáp thì chỉ uống mỗi thuốc điều trị và thuốc bổ gan - do thuốc tuyến giáp gây tăng men gan. Nhưng sau mấy năm covid, lạy giời bệnh của em ổn ko cần thuốc là em cắt hết các thể loại, ko dùng 1 thuốc gì.
Nếu có bệnh bắt buộc phải dùng thì em sẽ dùng, còn đang trẻ khoẻ bt thì ko nên phụ thuộc vào thuốc bổ. Em nghĩ thế.

Website
www.facebook.com
cụ ơi, cụ ít hiểu về y dồi, thuốc đặc chủng đó đa phần với những bệnh thông thường thì có độ vài chục loại khác cùng gốc nhưng khác tên thương mại cụ nhé, mà cái loại thuốc cùng gốc sẽ rẻ bằng cỡ 1/3 đến 1/10 cái loại mỗi nhà thuốc đó có mà tác dụng mịe, same same
em bảo cụ search thông tin về thuốc bằng key "thuốc generic" để hiểu tại sao thuốc biệt dược nó đắt và thuốc cùng gốc nhưng hết hạn bảo hộ nó lại rẻ mà tác dụng cũng same same nhé
Chết dở.
Emđang uống thuốc giảm mỡ máu.
Trong đơn BS kê thêm cả thuốc bổ gan.
Vậy nên em kệ mọe thuốc bổ gan ko nên mua cụ nhỉ. Đỡ tốn tiền.

Khuyên bà con tào lao thế thì chết.

buicongchuc

Xe ba gác
Giống gấu nhà em, đọc tên thuốc như dược sỹ. Cầm đơn thuốc, tên thuốc nào lạ là gg ngay, ra mua thuốc còn mặc cả giá 😂😂

Dan du an

Xe cút kít
Đời ko trả catxe nên cụ ko cần diễn vai thảo mai đâu. Chụp ảnh che tên bác sỹ với bệnh viện thì ảnh hưởng kiểu gì. Trong khi đưa thông tin ko bằng chứng là ảnh hưởng đến toàn bộ ngành y tế và cũng gián tiếp ảnh hưởng đến cái vị bác sỹ kê đơn kia.
Em cám ơn cụ. XIn phép nhờ Min/Mod đóng thớt dùm e ạ vì ảnh hưởng đến ngành thì chết em.