[CCCĐ] Em thăm địa đạo Củ Chi và chơi chợ nổi Cái Răng...

CleoNguyen

Xe buýt
Ngày Quốc Khánh cũng qua lâu lâu rồi mà giờ em mới ngoi lên để review lại chuyến ăn chơi phè phỡn của em và gấu nhà được. Lý do là vc em rong ruổi từ sáng tới tối, đêm là díp mắt rồi nên cũng không online để làm nóng chuyến đi. Các cụ mợ vào ủng hộ chuyến đi này của vc em nhé.
:bz:bz:bz:-*:-*:-*:bz:bz:bz

Dịp lễ 2/9 của em kéo dài suốt tuần nên vc em tranh thủ đổi gió một tí. Từ Hà Nội, vc em bay VJ giá cũng không rẻ lắm 1.250k/người/khứ hồi (bình thường còn có thể mua rẻ hơn nếu đúng dịp khuyến mại siêu rẻ ạ). Vc em xách dép lê lên là đi vào buổi sáng ngày 1/9, cũng nhân tiện nhà ngay đầu cầu Thăng Long nên vc em chính sách bắt xe bus số 7 cho ngon bổ rẻ ạ. Giá bus đến sân bay Nội Bài chỉ 8k. Sân bay lúc này cũng không đông lắm, may mắn vc em không bị "đì - lây" nên đến giờ bay là thẳng cánh cò luôn. Một vài hình ảnh tại sân bay

Khoảng 10h, vc em xuống sân bay Tân Sơn Nhất, bắt taxi siêu rẻ về quận Bình Thạnh (vc em có bạn cho tá túc)

Đêm vc em ra phố tây Bùi Viện, Phạm Ngũ Lão chơi bời bét nhè chè khoai sau đó về nhà ngủ nghỉ

Phố Bùi Viện nhiều chân dài phết ạ (đi với gấu nên em không chụp được nhiềuo:-))

CleoNguyen

Xe buýt
...
Sớm hôm sau, đúng ngày lễ 2/9, vc em bắt taxi siêu rẻ từ Bình Thạnh lên công viên 23/9 để bắt xe bus đi địa đạo Củ Chi. Giá vé siêu rẻ từ đây đến bến xe Củ Chi chỉ 7k

Bến xe bus tại công viên 23/9

Xe bus số 13 đi bến xe Củ Chi các cụ ạ

Xe bus loáng một cái là đông ngay

Giá vé ngon bổ rẻ 7k đây

Củ Chi cách Sài Gòn khoảng 70km, có thể đi xe máy được, nhưng đợt này ngoài vc em ra lại có mấy mợ đu theo nên phương tiện di chuyển hợp lý nhất là bus. Bus Sài Gòn có mấy điểm + so với bus Hà Nội như sau:
- Bus dừng đỗ đón khách bất kỳ điểm nào có khách vẫy
- Tại trạm dừng, bus sẽ chờ khoảng 1phút mới tiếp tục di chuyển (trường hợp không có khách đứng)
- Trên bus có máy lạnh
- Ghế nệm ngồi khá êm
- Bác tài thân thiện
- Phụ thu tiền đa số là các chị các cô, nói giọng ngọt lịm, nhẹ nhàng, tình củm
Tóm lại đi bus vài chuyến vc em rất hài lòng. Đến bến xe Củ Chi, đoàn em bắt đầu đổ bộ lên chuyến bus 79 để đến địa đạo. Giá vé hạt dẻ chỉ 6k

Đường vào Củ Chi nhỏ nhỏ đây

CleoNguyen

Xe buýt
...
Đi đúng ngày lễ nên địa đạo Củ Chi khá đông đúc. Lần đầu tới đây nên vc em rất hứng thú. Chụp mình thì ít mà chụp cảnh thì nhiều

Bãi gửi xe máy chật kín

Đội nhà em vào mua vé. Giá vé 20k/người

Một vài cảnh đẹp tại địa đạo Củ Chi

Có món này hấp dẫn quá thể mà đoàn lại chỉ mỗi mình em như Đường Tăng ở Tây Lương nữ quốc nên em đành ngậm ngùi không bỏ chiến tuyến đánh quả lẻ được

CleoNguyen

Xe buýt
Theo đoàn người, nhóm em cũng mò tới cái trạm soát vé

Bốt soát vé vào địa đạo

Ai vào hầm cũng được dán cái logo này

Quang cảnh xung quanh đường đến hầm

Thi nhau chụp hình cùng tượng sáp

Thiên la địa võng - lắm ngả lắm đường, nếu không có biển chỉ dẫn chắc lạc luôn

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Trước khi chuẩn bị chui xuống hầm, đoàn em được tư vấn nên đến hầm phía trước để xem qua tư liệu về địa đạo. Căn hầm tuy nhỏ nhưng có sức chứa phải vài chục người

Sau khi nghe tư liệu về Củ Chi, vc em bắt đầu cùng đám đông lom khom chui xuống căn hầm địa đạo dài 40m. Xuống hầm địa đạo Củ Chi hơi tối, hôm đó lại đông nên đằng trước chưa đi đằng sau đã giục, ai cũng phải lom khom để đi vì địa đạo rất hẹp. Bảo sao Tây balo to con thì chắc chịu chết. Tuy chỉ 40m thôi nhưng em có cảm giác nó thật dài, bởi "nhung nhúc" người là người. Cứ di chuyển như kiểu ngồi xổm rồi nhấc chân lên, vì chỉ cần khom người cao một tí là mặt đập ngay cái bàn tọa của người phía trước, và bàn tọa của mình lại đập vào mặt người đằng sau

Đoạn này tối quá, máy em lại cùi nên không chụp nổi :( (hơi buồn và tiếc tí ạ)

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Sau khi ra khỏi đoạn đường hầm, đồng chí đứng canh gác hầm chỉ phía trước còn một đường hầm địa đạo dài hơn 100m nữa và hỏi có ai thích đi nữa thì ra đó đi. Tất cả đám đông vừa chui ra khỏi hầm ai cũng lắc đầu xin hàng. Không ai dám chui vào đó nữa, bởi trời thì nóng nực, người lại quá đông, hầm lại rất hẹp. Nói khí không phải, bác nào huyết áp không ổn định, thần kinh yếu, tim không khỏe mà chui vào chắc chết ngạt mất. Kết thúc cuộc khám phá địa đạo, đoàn em đi theo dòng người tới một cái lán ngay trước lối đi. Ở đây có phục vụ món khoai mì (miền bắc ta gọi là củ sắn ấy ạ) chấm muối lạc. Đang đói, nên vc em cũng lao vào góp vui một mẩu. Ăn hơi dở vì nó không bột như củ sắn mình từng nhai

Ăn xong, nhóm em lại tiếp tục trở ra theo một con đường khác. Trên đường đi, mấy mợ trong nhóm lại sa đà vào quầy lưu niệm. Em cũng tranh thủ ngó nghiêng luôn

CleoNguyen

Xe buýt
Rất nhiều đồ hay ho để xem...

Lúc này trời đã quá trưa, anh Dạ dày, anh Ruột là biểu tình ầm ầm, mấy mợ nhà em sau khi đi bộ nốt đoạn đường vòng vèo trong khu địa đạo để đi ra phía ngoài đã trở nên lười nhác, nhất định đòi gọi xe để đi ra ngoài cổng tìm quán ăn uống

Leo lên con xe này có giá 5k/người, ít nhất phải có 6 người xe mới chạy nhé, nếu ít người thì phải đợi ghép thêm

CleoNguyen

Xe buýt
Em quên mất đoạn đầu, trước lúc đi vào hầm địa đạo, em có tranh thủ chụp choẹt được vài thứ này để khoe :D. Kính mời các cụ các mợ chiêm ngưỡng ạ

CleoNguyen

Xe buýt
...Khi trở ra, lòng thèm muốn ăn món bò tơ Xuân Đào, Hồng Đào nổi tiếng nhưng vì đi bus phải chờ đợi, lại cũng quá trưa rồi nên nhóm em tặc lưỡi ăn luôn nhà hàng Bến Dược này

Món bò luộc này có giá 200k/đĩa. Ăn quên sầu luôn ạ, thịt nó mềm, ngọt sướng cái alo

Món bò nhúng giấm 200k
Ăn xong, lại phải nghỉ ngơi rồi mới khứ hồi Xì Gòn được. Ra khỏi nhà hàng, em bắt gặp cây quả này. Đố các cụ mợ dân miền bắc, cây này gọi là gì???

Nó là cây...đấy ;)

CleoNguyen

Xe buýt
Lúc trở ra vc em tranh thủ ghé Đền tưởng niệm liệt sĩ Bến Dược. Do mặc quần ngắn nên nhà em chỉ ngó nghiêng phía ngoài, không dám vào bên trong đền

Cổng tam quan

Đền chính

Tháp 9 tầng, cao 39m

Nhà văn bia

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Vậy là done một ngày lễ. Về lại Xì Gòn, vc em chuẩn bị khăn gói quả mướp cho chuyến sớm hôm sau đi Cần Thơ. Dự tính là sẽ phượt xe máy, nhưng tính đi tính lại em quyết định đặt xe giường nằm Phương Trang cho nó đỡ nhọc. Khi đến Cần Thơ sẽ thuê xe máy để thăm một vài địa điểm như nhà cổ Bình Thủy, thiền viện trúc lâm Phương Nam, chùa Ông, chùa Nam Nhã, bến Ninh Kiều...

Giá vé Sài Gòn - Cần Thơ thời điểm hiện tại là 120k/vé

Trên đường đi, em tranh thủ lia cái điện thoại cùi bắp

Sau khi vào bến, vc em được lên xe trung chuyển về khách sạn tại đường Trần Phú

Xe trung chuyển của P.T

CleoNguyen

Xe buýt
Tới khách sạn, vc em gọi ngay một cụ cho thuê xe ngon bổ rẻ ở đây. Cọc 1 củ, tiền thuê xe 80k/ngày. Sau khi lấy xe, vc em vi vu khám phá một vài nơi. Điểm check in đầu tiên là thiền viện trúc lâm Phương Nam

CleoNguyen

Xe buýt
E Bonus thêm vài hình tại thiền viện...

CleoNguyen

Xe buýt
Sau khi vừa nghỉ vừa tham quan thiền viện khoảng 2h, vc em tiếp tục rong ruổi trên con ngựa sắt này để đi nhà cổ Bình Thủy

Trên đường trở ra, vc em táp vô ngay đầu cổng chợ phía ngoài thiền viện làm trái hột vịt lộn - ăn đúng kiểu miền trong luôn ạ. Giá cũng vô cùng hạt dẻ, chỉ 5k/quả, ăn rất ngon vì vừa luộc chín tới...

Ấm bụng rồi, vc em lại tiếp tục lên đường...

Chidokato

Xe tải
...Khi trở ra, lòng thèm muốn ăn món bò tơ Xuân Đào, Hồng Đào nổi tiếng nhưng vì đi bus phải chờ đợi, lại cũng quá trưa rồi nên nhóm em tặc lưỡi ăn luôn nhà hàng Bến Dược này

Món bò luộc này có giá 200k/đĩa. Ăn quên sầu luôn ạ, thịt nó mềm, ngọt sướng cái alo

Món bò nhúng giấm 200k
Ăn xong, lại phải nghỉ ngơi rồi mới khứ hồi Xì Gòn được. Ra khỏi nhà hàng, em bắt gặp cây quả này. Đố các cụ mợ dân miền bắc, cây này gọi là gì???

Nó là cây...đấy ;)
Quả sa kê cụ ơi. Ăn bột, ngon hơn khoai tây, chiên or nấu canh xương

CleoNguyen

Xe buýt
Nhà Cổ Bình Thủy - kiến trúc tuyệt đẹp đã hơn trăm tuổi...

Đến với Cần Thơ, vc em cực háo hức tham quan ngôi nhà cổ Bình Thủy. Tìm đường đến đây cũng rất dễ dàng. Ngôi nhà khang trang, bề thế nằm trên đường Bùi Hữu Nghĩa, giá tham quan ngôi nhà cổ là 15k/người, được chụp choẹt bên trong nhưng phải hạn chế...Bên trong ánh sáng hơi tối nên với cái điện thoại cùi bắp thì hình ảnh chỉ mang tính chất cho có hình ạ :D

CleoNguyen

Xe buýt
Quả sa kê cụ ơi. Ăn bột, ngon hơn khoai tây, chiên or nấu canh xương
Dạ chuẩn đó cụ ơi...em ngoài bắc chả biết quả này, vào đó mới biết nó là quả sa kê. Em chưa được ăn nhưng nghe nói bảo chiên lên thì ngon tuyệt :-ss:-ss:-ss

CleoNguyen

Xe buýt
Sau khi thăm quan chán chê nhà cổ Bình Thủy, vc em trở ra. Ngay gần đó là chùa Nam Nhã, có kiến trúc khá tương đồng với nhà cổ Bình Thủy. Ngôi chùa này cũng được trên 100 tuổi...

ủy

Sau khi rời khỏi chùa Nam Nhã, vc em tiến về bến Ninh Kiều đặt thuyền cho sớm mai đi chợ nổi Cái Răng. Xong xuôi, vc em chạy xe tới đường Đề Thám - tìm quán ăn cho ấm dạ...Số vc em cũng hơi đen, vì dự định ăn uống xong là quay lại bến Ninh Kiều ghé chợ đêm Ninh Kiều chơi bời đến khuya, nhưng lúc này trời lập cơn mưa, nên ăn xong vc em phi thẳng về khách sạn và ngủ dưỡng sức mai chiến đấu tiếp...

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
"Cần Thơ gạo trắng nước trong. Em đi chợ nổi mộng lòng vỡ tan..."

Trong suy nghĩ của em thì chợ nổi Cái Răng nó đẹp và thơ mộng hút hồn cỡ như này

(ảnh nguồn Internet)
Nhưng thực tế thì...

Mắt nhắm mắt mở, gấu em giục từ lúc gần 5h sáng dậy để ra bến Ninh Kiều lên ghe riêng đi chợ nổi chuyến 5h30. Lúc vc em ra khỏi khách sạn, trời vẫn còn tối thui, tới bến Ninh Kiều, em điện thoại cho chị chủ thuyền đã thuê ghe (em đàm phán từ chiều tối hôm trước để đặt một thuyền riêng với giá 200k), chị quanh quéo đâu đó rồi xuất hiện và chỉ cho vc em xuống một con thuyền máy nhỏ. Trời vẫn âm u, và lúc này đã có thêm vài thuyền đi chợ nổi giống nhà em

Thuyền máy chạy khoảng 30 phút thì tới chợ nổi. Trời bắt đầu hửng dần

Đây là một trạm xăng trên sông nước mênh mông

Và đây là chợ nổi trong thực tế...X_XX_XX_X (em bị vỡ mộng =((=((=(()

Không hiểu số em xui đi đúng ngày vắng hay là giờ chợ họp ít hơn rồi mà lại thảm đến vậy. Nhà em có mặt ở chợ khá sớm, khoảng 6h kém gì đó đến tận 7h30 mới về, nhưng những gì thu được cũng chỉ lèo tèo vậy thôi ạ

tungpt78

Xe máy
ôi miền tây , em đã từng ở đó 8 năm