[Funland] Em tập chụp ảnh

xăng A95

Xe điện

NHON 2012

Xe điện
Thú thật với các cụ lúc nửa đêm, tại chỗ em nhiều mẫu nhí nhưng toàn nơi khác về nhặt mất. Muốn nâng cao tay nghề để hạn chế lọt ra ngoài :)) :)) :))

xăng A95

Xe điện

Vanvan273k

Xe tăng
Còn thông số kỹ thuật nữa chứ: độ sáng, khẩu độ, iso. Mấy vấn đề này em vẫn mù mờ. Hiện đang chụp AV, iso tự động chỉ thay đổi chế độ mặc định trong máy. Chưa chụp được chế độ M
Cái gì mới cũng cần khám phá cụ nhỉ, nhìn cụ lúc này chắc trẻ ra vài tuổi như kiểu thanh niên mới lớn căng tràn nhựa sống :)):)):)). Cụ cứ chụp chế độ nét trước, chụp chế độ M nó mờ lắm, chụp xong lại phải lấy bia rửa mới nét được. Mà nhiều khi bia rửa vẫn ko nét được lại phải mua thêm lens và thay súng :D.

NHON 2012

Xe điện
Cái gì mới cũng cần khám phá cụ nhỉ, nhìn cụ lúc này chắc trẻ ra vài tuổi như kiểu thanh niên mới lớn căng tràn nhựa sống :)):)):)). Cụ cứ chụp chế độ nét trước, chụp chế độ M nó mờ lắm, chụp xong lại phải lấy bia rửa mới nét được. Mà nhiều khi bia rửa vẫn ko nét được lại phải mua thêm lens và thay súng :D.
Vâng, đúng như cụ nói. Bây giờ em nhiều nhựa nhưng không căng thôi, cái gì cũng tò mò muốn khám phá cụ ạ :))
Các cụ chỉ dẫn, em ghi nhớ và giải quyết dần dần ạ. Cám ơn cụ.

Vanvan273k

Xe tăng
Vâng, đúng như cụ nói. Bây giờ em nhiều nhựa nhưng không căng thôi, cái gì cũng tò mò muốn khám phá cụ ạ :))
Các cụ chỉ dẫn, em ghi nhớ và giải quyết dần dần ạ. Cám ơn cụ.
Môn này cứ thực hành nhiều kết hợp xem ảnh người khác là "lên tay" thôi :D:D:D. Nhiếp ảnh ở một góc độ nào đó giống võ thuật đôi khi chậm một chút có khi xong mất rồi, kiểu như trích đoạn truyện kiếm hiệp cháu đã từng đọc: "tvdung tiên sinh mặt đằng đằng sát khí xông đến, song chưởng đánh tới liên tiếp nhằm vào 7 huyệt đạo, NHON lão đại cả kinh thất sắc, chỉ kịp kêu á một tiếng đã văng xa ba thước, toàn thân bất động, thất khứu rỉ máu - nói thì dài dòng nhưng sự việc lúc đó chỉ xảy ra trong tích tắc" :)):)):)). Đấy, nhiều khi cứ loay hoay khẩu độ bao nhiêu, tốc độ thế nào, bố cục ra sao có khi lại chả còn gì mà chụp. =))=))=))

tvdung

Xe điện
Môn này cứ thực hành nhiều kết hợp xem ảnh người khác là "lên tay" thôi :D:D:D. Nhiếp ảnh ở một góc độ nào đó giống võ thuật đôi khi chậm một chút có khi xong mất rồi, kiểu như trích đoạn truyện kiếm hiệp cháu đã từng đọc: "tvdung tiên sinh mặt đằng đằng sát khí xông đến, song chưởng đánh tới liên tiếp nhằm vào 7 huyệt đạo, NHON lão đại cả kinh thất sắc, chỉ kịp kêu á một tiếng đã văng xa ba thước, toàn thân bất động, thất khứu rỉ máu - nói thì dài dòng nhưng sự việc lúc đó chỉ xảy ra trong tích tắc" :)):)):)). Đấy, nhiều khi cứ loay hoay khẩu độ bao nhiêu, tốc độ thế nào, bố cục ra sao có khi lại chả còn gì mà chụp. =))=))=))
Ối, thảo dân không dám, không dám :))

NHON 2012

Xe điện
Cụ ra làng Hoa Tây Tựu mà chụp hoa , chụp lúa , trẻ con . :)
Ối, thảo dân không dám, không dám :))
Bái phục các sư phụ, Em xin phép quất bài. :)
Sáng nay em ra ruộng chụp hoa, chưa đâu vào đâu cả, mời các cụ chém tiếp cho em mở mắt ạ.

NHON 2012

Xe điện
Em up tiếp ảnh mới chụp sáng nay, kính các cụ mợ quẳng cho ít gạch ngói để em tỉnh táo tầu hơn :)
p/s:Kính mời mợ meomun346 chuyên gia cây cảnh tay phải, chụp ảnh tay trái vào phản biện giúp em ạ :)
Loại hoa ai cũng thích :D
1:

2:

3:

NHON 2012

Xe điện
Hoa tiếp:
4. Cái này chẳng biết lấy nét ở đâu

5:

6:

vutiendat456

Xe hơi
Kính các cụ mợ.
Em là nông dân, chuyên ruộng vườn, trồng rau và hoa sạch. đang ọ ọe chụp choạch những sản phẩm của mình. Kính mong các cụ, mợ góp ý để ảnh dễ nhìn hơn. Cám ơn các cụ mợ
P/S:Kính mời cụ xăng A95, cụ Vanvan273k , cụ tvdung và các cụ cao niên trong box chỉ bảo cho em. Cám ơn các cụ.
Em chụp bằng Canon M3
Số 1:

Số 2:

Số 3:

Số 4:

Số 5:
Đẹp tuyệt vời cụ ơi

tvdung

Xe điện
Hôm nay có vẻ lên tay hơn hôm qua rồi cụ ạ :-bd
Em góp ý thêm là hạn chế cắt vào hoa, dễ gây tức mắt khi xem
Ví dụ tấm này có 2 bông hoa bên trên cũng đẹp, mặc dù chủ thể là bông hoa đang bị con ong nó chích, nhưng cũng không nên cắt mất cánh 2 bông trên

Như bức này của cụ rõ ràng nhìn sẽ đỡ tức mắt hơn bức bên trên

xăng A95

Xe điện
Hôm nay có vẻ lên tay hơn hôm qua rồi cụ ạ :-bd
Em góp ý thêm là hạn chế cắt vào hoa, dễ gây tức mắt khi xem
Ví dụ tấm này có 2 bông hoa bên trên cũng đẹp, mặc dù chủ thể là bông hoa đang bị con ong nó chích, nhưng cũng không nên cắt mất cánh 2 bông trên

Như bức này của cụ rõ ràng nhìn sẽ đỡ tức mắt hơn bức bên trên

Chuẩn luôn :)

Vanvan273k

Xe tăng
Em thích thích mấy bông đồng tiền.

VIKO L

Xe điện
Mấy cụ cho em hỏi về kinh nghiệm chụp ngược sáng nói chung và bình minh, hoàng hôn nói riêng với ạ! Cụ tvdung xăng A95 !