[Funland] Em tập chụp ảnh

xăng A95

Xe điện
Em vừa chụp cái này, không biết gọi ngược sáng không, nhưng chụp trong nhà (tối) quay ra sân
1. Có đèn Flash: AV, 1/60, F5,6, ISO 800
2
2. Không đèn Flash: AV, 1/80, F5,6, ISO 1600

Có lẽ chỉ là hơi ngược sáng. Các cụ cho em hỏi:
- Nếu là người thì xử lý sao để khỏi tối mặt?
- Nếu có ánh nắng mặt trời thì xử lý tiếp thế nào để nhìn rõ được cây?
Hai ảnh trên ko gọi là ngược sáng đc , chỉ là chụp có đenf flat thôi .
-Chụp người nếu muốn đủ sáng cho khuôn mặt thì phải có thêm tấm hắt sáng để llý thêm ánh sáng ngoài đèn theo máy ( như chụp cô dâu chú rể ngoài trời đó cụ )
- chụp ngược sáng nếu muốn nhìn rõ đc chỗ tối thì phải chỉnh sửa qua pts hoặc Lr :)

NHON 2012

Xe điện
Cám ơn cụ xăng A95
Em chưa biết nhiều về lĩnh vực này, các khái niệm cũng chưa rõ và nhiều cụ đưa ảnh lên box này chắc cũng vậy. Ngược sáng sẽ được hiểu thế nào đây cụ: ánh sáng chiếu ngược 180 với ống kính, ánh sáng đối diện với ống kính, hay phải là ánh sáng mặt trời? phiền cụ giải thích giúp.
Cám ơn cụ

Quyngseng

Xe tải
Cụ cho em hỏi đây là hoa gì ấy nhỉ, e có chụp đt 1 bông nhưng ko hiểu là hoa gì vì phía dưới nó còn tua rua quả bùn cười lắm.

Mình cũng ko biết tên hoa gì, thấy đẹp là bấm máy thôi cụ àh

Quyngseng

Xe tải
Cám ơn cụ xăng A95
Em chưa biết nhiều về lĩnh vực này, các khái niệm cũng chưa rõ và nhiều cụ đưa ảnh lên box này chắc cũng vậy. Ngược sáng sẽ được hiểu thế nào đây cụ: ánh sáng chiếu ngược 180 với ống kính, ánh sáng đối diện với ống kính, hay phải là ánh sáng mặt trời? phiền cụ giải thích giúp.
Cám ơn cụ
Ngược sáng là nói đến chủ thể bạn cần chụp, các nguồn sáng chiếu đến mặt sau của chủ thể, cụ nhờ google có hình minh hoạ dễ hình dung hơn

xăng A95

Xe điện
Cám ơn cụ xăng A95
Cám ơn cụ
Ngược sáng là ngược chiều với ánh sáng nói chung( ánh sáng mặt trời , đèn hoặc nguồn chiếu sáng ) chiếu trực tiếp vào ống kính . Ngoài ra có kiểu chụp ngang , xuôi sáng .

NHON 2012

Xe điện
Ngược sáng là ngược chiều với ánh sáng nói chung( ánh sáng mặt trời , đèn hoặc nguồn chiếu sáng ) chiếu trực tiếp vào ống kính . Ngoài ra có kiểu chụp ngang , xuôi sáng .

Cám ơn cụ.
Em cũng đang google để ngâm cứu. Sáng đọc, trưa chụp thử, hì chưa ra gì cả. Chụp cận cảnh thì mờ, chụp xa thì không nét, chẳng thấy ưng cái bụng :)

Vanvan273k

Xe tăng
Cám ơn cụ.
Em cũng đang google để ngâm cứu. Sáng đọc, trưa chụp thử, hì chưa ra gì cả. Chụp cận cảnh thì mờ, chụp xa thì không nét, chẳng thấy ưng cái bụng :)
Ảnh chưa ưng có thể một phần do cái lens kit theo máy chủ cụ chưa đủ tốt. Cụ cứ tự tin chụp thôi, bước đầu thì cứ tập về bố cục, cự ly và góc độ. Chủ thể trong giai đoạn này nên là hoa lá, tĩnh vật, phong cảnh. Cụ đừng đem quá nhiều ý tưởng hoặc lý thuyết vào một bức ảnh.
Mà cụ up ảnh đi cho vui, em ngày nào cũng vào để xem cụ có ảnh mới không đấy.

tvdung

Xe điện
Em vừa chụp cái này, không biết gọi ngược sáng không, nhưng chụp trong nhà (tối) quay ra sân
1. Có đèn Flash: AV, 1/60, F5,6, ISO 800
2
2. Không đèn Flash: AV, 1/80, F5,6, ISO 1600

Có lẽ chỉ là hơi ngược sáng. Các cụ cho em hỏi:
- Nếu là người thì xử lý sao để khỏi tối mặt?
- Nếu có ánh nắng mặt trời thì xử lý tiếp thế nào để nhìn rõ được cây?
Nên hạn chế dùng flash cóc theo máy cụ ạ, nhất là khi chưa chụp quen, vì có flash thì nó chỉ sáng đều lên thôi chứ màu sắc không thật nữa
Cụ không dùng flash ắt sẽ phải chịu khó tìm hiểu hơn để có được bức ảnh ưng ý, ảnh nó phải có tí tối tối mờ ảo mới đẹp :))

Quyngseng

Xe tải

và Bình Minh dùng lens kit 18-55mm II

tvdung

Xe điện
Ngược sáng nếu lựa thì sẽ tạo ra các hiệu ứng khá đẹp

meomun346

Xe container
Cụ xăng A95 , cụ tvdung và các cụ mợ cho em hỏi chút:
Có rất nhiều cách chụp 1 ảnh, tuy nhiên nguyên tắc 1 phần 3 thì áp dụng từ lâu, em xin trích từ thế giới @ : "Đây là nguyên tắc cơ bản và nguyên thủy nhất của nhiếp ảnh, vốn bắt nguồn từ các họa sĩ của những năm 1797. Nguyên tắc này thực ra rất đơn giản, đó là chia cảnh thành 9 vùng bằng nhau với hai đường dọc, hai đường ngang (như hình trên). Sau đó người chụp chỉ việc đặt đối tượng chụp vào bất kỳ điểm giao nhau nào (4 điểm). Việc này nhằm tạo sự hợp lý về bố cục thay vì đặt cân đối trong khuôn hình"
Hình minh họa:

- Thể loại này còn dùng không và dùng khi nào thì phù hợp nhất?
Em thấy thường dùng thôi, còn như khi chụp các người mẫu, họ hay để vào trung tâm cụ ạ, hay mấy tay ấy k0 biết nguyên tắc này cụ nhể?
cụ chup bằng điện thoại gì vậy
:)) Cụ ấy chụp bảng máy ảnh canon đấy ạ

NHON 2012

Xe điện
Ảnh chưa ưng có thể một phần do cái lens kit theo máy chủ cụ chưa đủ tốt. Cụ cứ tự tin chụp thôi, bước đầu thì cứ tập về bố cục, cự ly và góc độ. Chủ thể trong giai đoạn này nên là hoa lá, tĩnh vật, phong cảnh. Cụ đừng đem quá nhiều ý tưởng hoặc lý thuyết vào một bức ảnh.
Mà cụ up ảnh đi cho vui, em ngày nào cũng vào để xem cụ có ảnh mới không đấy.
Vâng, cám ơn cụ.
Em quan điểm giống như học lái xe, biết cơ bản tạm rồi mới đánh võng được :). chiều em lại up để các cụ chỉ bảo.

meomun346

Xe container
Nếu muốn không tối mặt thì cụ đo sáng 1 điểm (spot) và dùng thêm dụng cụ hắt sáng nữa.
Cũng còn tùy quan điểm của người chụp và tùy theo mẫu. Có những người muốn chụp ảnh như là vẽ, muốn khuôn mặt có 1nửa sáng hơn, 1 nửa hơi tối hơn cho nó lên như kiểu 3D. Họ để mẫu ngồi hơi chếch hướng sáng. Nếu để ánh sáng chiếu chính diện, mặt sẽ sáng đều, k0 có độ tương phản (cái này thầy iem dạy vậy, cũng biến báo tùy từng trường hợp)

NHON 2012

Xe điện
Nên hạn chế dùng flash cóc theo máy cụ ạ, nhất là khi chưa chụp quen, vì có flash thì nó chỉ sáng đều lên thôi chứ màu sắc không thật nữa
Cụ không dùng flash ắt sẽ phải chịu khó tìm hiểu hơn để có được bức ảnh ưng ý, ảnh nó phải có tí tối tối mờ ảo mới đẹp :))
Vâng, cám ơn cụ.

NHON 2012

Xe điện
Em thấy thường dùng thôi, còn như khi chụp các người mẫu, họ hay để vào trung tâm cụ ạ, hay mấy tay ấy k0 biết nguyên tắc này cụ nhể?
Hì, tại lúc trao đổi đó là hoa, em đang bám theo tý lý thuyết của bạn google mợ ạ :)

Vanvan273k

Xe tăng
Hì, tại lúc trao đổi đó là hoa, em đang bám theo tý lý thuyết của bạn google mợ ạ :)
Cụ đọc trên vnphoto có nhiều bài khá hay đấy.
Ngày xửa ngày xưa em cũng chịu khó tìm tòi như cụ, nhưng khả năng hữu hạn, lãnh hội không nhiều nên giờ em chỉ chụp điện thoại với máy film thôi. :)):)):)).
Cụ tham khảo ở đây có nhiều bài viết về nhiều thể loại: http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=30
Còn bài của anh asahinguyen thì ngày đó em đọc chả sót chữ nào, tuốt tuồn tuột những thứ căn bản cụ hỏi. Ngày ấy em cũng tổng hợp rồi in ra đọc =))=))=)). Nó đây: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1919