em phượt đầu năm 2012 bằng xe máy ợ

newdriverbd

Xe đạp
Chào các cụ ợ :)
Em ở trong Nam nên ít có thời gian phượt ngoài bắc, năm nay nhân tiện về ăn tết rủ rê mấy đứa em đi hành xác đầu năm, có ít ảnh phượt em up lên đây hầu các cụ ợ :D

Cung đường phượt từ HN đi qua Sơn Tây - Cầu Trung hà - Thanh Sơn, Thu cúc - Nghĩa Lộ, Mùa cang chải - Than Uyen- Lai châu- Sapa.
Em đã cố gắng dành ra 5 ngày để đi nhưng do thằng em bận dạy học nên thời gian rút ngắn lại còn có 4 ngày.
Ngày 1 : xuất phát từ Cầu giấy, HN vào lúc 5h chiều ngày thứ 6, đi hướng Sơn Tây, qua cầu Trung hà, tiếp tục chạy thẳng hướng Thanh Sơn, điểm dừng chân đầu tiên là ở Thuc Cúc, Phú thọ.

Sau khi đổ xăng và ăn tạm uống nghỉ ngơi khoảng 30p, nhóm tiếp tục hành trình thẳng hướng Nghĩa lộ, Yên bái, vừa tới đèo Khế thì trời bắt đầu mưa lâm thâm, rét buốt tay lái, đường vắng nên chạy khá nhanh, đúng 11h đêm em đã có mặt tại TX Nghĩa Lộ của tỉnh Yên Bái.

Sau khi thuê phòng , cả nhóm nghỉ đêm, sáng hôm sau 6h tiếp tục hành trình đi Mù căng chải

Ngày 2 : Nghĩa lộ-mù cang chải-Than uyên-Sapa
6h sáng cả nhóm thức dậy, làm thủ tục trả phòng và đi ăn sáng.
7h sáng thẳng hướng Mù cang chải, dù biết Mù cang chải mùa này không đẹp bằng mùa lúa chín, nhưng do không có thời gian ở ngoài bắc nhiều nên nhóm chúng tôi vẫn quyết định đi vào thời điểm sau tết âm lịch.
Từ TX nghĩa lộ khởi hành, đường khá đẹp, càng đi càng dốc dần lên cao, có những điểm chỉ biết lên mà không thấy xuống....điểm đầu tiên chúng tôi dừng chân là ở Tú lệ...

những cánh đồng nếp nổi tiếng của Tú Lệ mùa này không phải mùa lúa nên chỉ là những cánh đồng chạy dài tít tắp mà trống không,tịnh không thấy gì ngoài cây hoa mận nở trắng...

Qua hết Tú lệ, chúng tôi bắt đầu vượt đèo Khau phạ, con đèo khá dài và quanh co, chỉ thưa thớt một vài nhà người H'Mong sống ở lưng chừng đèo

váy của người H'mong.

Dù trời rét căm căm nhưng 2 em bé này chỉ mặc đơn giản mà vẫn thấy bình thường

, sau khi dừng lại chụp 1 vài kiểu ảnh, tiếp tục thẳng tiến lên đỉnh đèo.khoảng 11h trưa là chúng tôi đã có mặt tại đỉnh đèo Khau Phạ, cảnh tượng đập vào mắt là vô cùng ấn tượng, cả một biển mây ngay trên đỉnh núi......cả đoàn đều thấy rất phấn khích..

và đây nữa..

lam kieu anh ki niem

Sau khi chụp choẹt xong, bắt đầu đổ đèo để xuống Mù cang chải.

và đây rồi, những ruộng bậc thang , 1 điểm dễ gặp ở bất cứ đâu ở Mù cang chải.

Cả nhóm tới Mù cang chải vào khoảng 1h trưa, và đây là bữa cơm đạm bạc gồm : gà đi bộ (1 chân giữ mới ăn được :)) ), rau rừng, đậu hũ om thịt, dưa xào lòng non, canh.

ăn xong , khi ngồi uống nước em bất chợt gặp 1 vài người dân mang bán 1 loại cây, em hỏi thì họ nói là cây rắn cắn, còn để làm gì thì họ không biết ợ, vì Tung cúa mua....có bác nào biết loại cây này không ợ ?

newdriverbd

Xe đạp
tiếp theo đây ợ....

Tiếp tục hành trình vào lúc 2h chiều, cả nhóm hướng đến Than uyên, Lai châu. Từ Mà cang chải đi khoảng 20km, chỉ phải đổ đèo nhỏ và dốc, đường khá đẹp và Than uyên còn cách thế này ợ.

Vượt qua Than Uyên, chúng tôi phải vượt qua 1 con đèo nữa, cũng khá là cao và quanh co, đó là đèo Ô quý hồ, ranh giới giữa 2 tỉnh Lai Châu và Lào cai.
và đây là trên đỉnh đèo , hay người ta còn gọi là Cổng trời.

Sau khi dừng chân ở đỉnh đèo để nghỉ ngơi và thưởng thức trứng nướng của 1 cô chủ quán khá là xinh đẹp, cả đoàn bắt đầu vượt qua khoảng hon 10km nữa để xuống Sapa lúc 6h chiều, do đã đặt phòng từ trước nên nhanh chóng làm thủ tục và nhận phòng, sau khi tắm giặt xong , tất cả đi dạo 1 vòng quanh nhà thờ và đi ăn tối tại khu ẩm thực làng nướng..mời các bác thưởng thức cùng ạ :)

Sau khi ăn nhậu và làm hết vài chai Vodka, em làm vài vòng loanh quanh chợ tình, chẳng thấy gì ngoài mấy chú bé thổi khèn và ...xin tiền...chán.
cả nhóm quyết định ngồi uống cafe và sau đó...đi ngủ.

Ngày 3 : Sapa- Sử pán- Yên Bình-yên Bái.

Sáng thức dậy, sau khi làm thủ tục trả phòng và ăn sáng, nhóm đi xuống bản Sử pán, vì có mấy ae làm công an, đang công tác tại bản nên ghé thăm.từ Sapa xuôi xuống bản khoảng 18km, lúc đó khoảng 8h sáng, Sapa lúc đó trời nắng đẹp, khi cách xa Sapa 3km, đường càng đi ,càng xuống thung lũng, bất chợt sương mù từ dưới tràn lên, cả đoàn không thể nhìn thấy đường, cứ thế dò dẫm chạy, đoạn đường có 15km mà chạy hết 1 tiếng...:P
đây là bãi đá cổ ...

và đây là 1 số hình ảnh tại Sử pán.

đầu năm gặp mấy chú công an uống sán lùng và nhậu với thứ này đây ạ...

Sau khi ăn uống no say, và đi hát karaoke cho tỉnh người, kết thúc vào lúc 2h chiều, cả đoàn quyết định chạy về thẳng Yên bái để ngủ đêm tại nhà 1 thành viên trong đoàn, rời Sử pán chúng tôi chạy về TP Lào cai và theo Phong Hải xuống Bảo Yên theo quốc lộ 70...đường quanh co, có mưa phùn nhỏ nên rất khó chạy, mãi 8h tối mới tới KM13 thị trấn Yên Bình để nghỉ tại đó 1 đêm, sáng hôm sau theo quốc lộ 2 qua Việt trì , Vĩnh yên rồi về HN.
Kết thúc chuyến phượt thành công và an toàn cho cả nhóm.
Tổng kết sau 4 ngày hành xác là cả đoàn đã vượt tất cả hơn 800km trong điều kiện thời tiết rét buốt..#:-s
rút ra kinh nghiệm là lần sau cần có nhiều thời gian và chuẩn bị chu đáo hơn.
em đang tính năm sau làm chuyến HN-Cao Bằng-Hà giang-HN.
hẹn các bác năm sau nhé :)

lambogi79

Xe điện
Sau khi xem xong thì em thấy các cụ đi phượt mà đii đêm nhiều quá, nguy hiểm không an toàn, sau khi đi về thì các cụ thấy thế nào

Trui_kute

Xe máy
Bái phục các cụ, toàn đi đêm, lại còn đi bằng xe wave:P

newdriverbd

Xe đạp
vâng thưa cụ, em cũng thấy có phần hơi nguy hiểm nhưng do thời gian hạn hẹp quá nên đành đi tối......nói chung là mọi người đều khỏe mạnh, phấn khích cho hành trình hơi mạo hiểm này ợ...

now_what

Xe điện
Theo như cụ tả thì cụ đi đến cầu Phong Châu mà ko qua cầu, đi thẳng Cổ Tiết và rẽ trái về Thanh Sơn, Thu Cúc đúng không?
Cụ cho nhà cháu hỏi nhờ là đường 32c (hữu ngạn sông Hồng) có ngon không? Vì cháu dùng google thì nó chỉ cho cháu đi đường này.

newdriverbd

Xe đạp
chào cụ, em không đi đường cầu Phong Châu đâu ạ, em đi từ HN qua Sơn Tây rồi đến cầu Trung Hà rồi rẽ trái đi Thanh Sơn, Thu cúc, đường này đẹp lắm cụ ạ, chỉ xấu mỗi đoạn lưng chừng đèo Khau Phạ và đèo Ô Quý Hồ phía Lai Châu thôi....

f40fd

Xe điện
Chuyến đi thật thú vị, chỉ tiếc là ảnh chụp nhòe quá.

oto16ahn

Xe điện
cảnh núi chập trùng nhiều sương mây đẹp lắm cụ chủ chụp ít thía

chevroletcruz

Xe điện
ảnh phong cảnh cụ chup đẹp

hoatra

Xe điện
Theo như cụ tả thì cụ đi đến cầu Phong Châu mà ko qua cầu, đi thẳng Cổ Tiết và rẽ trái về Thanh Sơn, Thu Cúc đúng không?
Cụ cho nhà cháu hỏi nhờ là đường 32c (hữu ngạn sông Hồng) có ngon không? Vì cháu dùng google thì nó chỉ cho cháu đi đường này.
Đường này ngon lành cành đào rùi, em vừa chạy về YB hôm nghỉ giỗ Tổ

khanhchiii

Xe buýt
Chuyến đi của cụ ly kỳ và liều lĩnh thế, em chả dám.:D

Evolution

Xe điện
Sau khi xem xong thì em thấy các cụ đi phượt mà đii đêm nhiều quá, nguy hiểm không an toàn, sau khi đi về thì các cụ thấy thế nào
He he, em lại thấy thế mới là máu. Đã quyết là đi, bây giờ có điều kiện đi được thì nên đi. Em ngày xưa cũng có xe máy đi học nhưng không có tiền, không có bạn máu. Dẫn đến không đi được những chuyến gọi là phượt như này. Kinh nhất cũng chỉ đi HN-Vinh-HN trong 24 tiếng. Cũng đi xe máy, không mũ bảo hiểm và khi đi là đêm, về đoạn cuối cũng là tối rồi :P

hongha117

Xe điện
cụ đi ware mà phượt từ nam ra bắc ghê nhỉ

newdriverbd

Xe đạp
cụ đi ware mà phượt từ nam ra bắc ghê nhỉ
dạ, em chưa có thời gian nên chưa phượt nam - bắc thôi ạ, hôm rồi là về tết em nên em lấy xe của thằng em đi đấy ạ, chiều t2 về đến HN, sáng hôm sau là em bay vào đây rồi, nếu có nhiều thời gian chắc chắn là sẽ có chuyến Nam-bắc = xe máy :D

newdriverbd

Xe đạp
He he, em lại thấy thế mới là máu. Đã quyết là đi, bây giờ có điều kiện đi được thì nên đi. Em ngày xưa cũng có xe máy đi học nhưng không có tiền, không có bạn máu. Dẫn đến không đi được những chuyến gọi là phượt như này. Kinh nhất cũng chỉ đi HN-Vinh-HN trong 24 tiếng. Cũng đi xe máy, không mũ bảo hiểm và khi đi là đêm, về đoạn cuối cũng là tối rồi :P
em là được cái máu lắm ợ :P
năm ngoái ở trong này em là cứ Phan Thiết và Đà lạt suốt = xe máy đấy ạ :D

Suzz

Xe điện
Ccas kụ này đi như điên, e cũng muốn điên giống các kụ