[Funland] Em phân vân giữa học Kĩ thuật và kinh tế, nên chọn gì ạ?

Ducanh28

Xe tăng
Cái ngành CNHH thì độc hại, CNTP thì chủ yếu làm QC đi ca kíp 1 tuần ngày 1 tuần đêm, CNSH học ra ko biết làm gì luôn thì sáng cửa đâu cụ
CNTP nếu có chuyên môn tốt và khả năng sáng tạo thì rất OK.
Nhưng ngành nào cũng thế, giỏi và sáng tạo thì đều kiếm được xèng hết.
Em dân kỹ thuật nên rất phục các cụ dân kinh doanh.

Ducanh28

Xe tăng
Quan trọng nhất là học quản lý tài chính và đầu tư.
Học gì làm gì mà 2 cái trên ko tốt thì đa số là cuộc sống sẽ khó khăn.

beSuSu

Xe điện
5 ngành không liên quan gì đến nhau hết, haiz. Tốt nhất nên tìm kiểu kỹ từng ngành, các môn sẽ học trong trường đại học, vào group của từng ngành từng trường tìm hiểu, tìm hiểu từng tính chất công việc có thể sẽ làm nếu mình học ngành đó xem mình muốn gì, thích làm gì, muốn gắn bó với công việc nào cả đời thay vì lập 1 topic đẽo cày giữa đường như thế này.
Giỏi tiếng Anh. Học công nghệ thông tin đi.
Ko. Học cơ khí, vẽ kỹ thuật sau mở xưởng Cnc làm ko hết việc :))

À thôi, bạn chủ học về logistic đi , biết làm cũng ngon đaya.

Hay làm về quản lý chất lượng đi, làm vip ngành này cũng kiêma ngon lắm.

Có lẽ luật sư cũng ổn, sau thời gian nữa ai chả cần luật sư riêng.

À mà có thể....

K.P.T 74

Xe buýt
Ko. Học cơ khí, vẽ kỹ thuật sau mở xưởng Cnc làm ko hết việc :))

À thôi, bạn chủ học về logistic đi , biết làm cũng ngon đaya.

Hay làm về quản lý chất lượng đi, làm vip ngành này cũng kiêma ngon lắm.

Có lẽ luật sư cũng ổn, sau thời gian nữa ai chả cần luật sư riêng.

À mà có thể....
F1 nhà em năm nay vào ĐH, và chỉ thích học cơ khí. Gia đình muốn cháu học ngành khác nhưng cháu bảo ko thích... và do vậy vợ chồng em cũng tôn trọng lựa chọn của cháu. Tháng 8 này cháu sẽ xách vali vào nhập học ở ĐH Việt -Đức ở Bình Dương.

đang có trend ngành bán dẫn . Tụi đài loan trực tiếp qua mấy trường top 2 tuyển sinh luôn kìa. Lạ là nó ko vào trường top1 tuyển sinh. Nhu cầu trường top1 cũng nhiều mà nhỉ

K.P.T 74

Xe buýt
đang có trend ngành bán dẫn . Tụi đài loan trực tiếp qua mấy trường top 2 tuyển sinh luôn kìa. Lạ là nó ko vào trường top1 tuyển sinh. Nhu cầu trường top1 cũng nhiều mà nhỉ
Em cũng muốn f1 học ngành này nhưng nó cũng ko thích...Hic

trungbusiness

Xe tải
Em chào anh chị và các bác ạ, em là nam, sinh năm 2006, tháng 9 này vào đại học.
Em đang tìm hiểu các ngành những vẫn còn rất phân vân không biết học ngành gì ra xin việc thuận lợi và có mức lương đủ sống ạ.

Em học chuyên Anh 1 trường chuyên ở Hà Nội, IELTS 8.0. Trong suốt mấy năm học C2 C3 thì em thấy mình chỉ học đều các môn, khá chăm chỉ, môn tiếng Anh nhỉnh hơn một chút chứ không có đam mê hay tài năng ở một lĩnh vực nào cả. Môn Toán nói chung học trên lớp cũng 9-9,5 điểm, nhờ chăm chỉ. Năm ngoái cháu đã thi SAT được 1540 nên khá chắc là sẽ vào được hết các trường top đầu ạ.
Hoàn cảnh gia đình cũng bình thường, đủ sống, gia đình không có ai học đại học và không làm việc trong ngành kĩ thuật, kinh tế.

Em đang phân vân 1 số ngành:
  • Phân tích kinh doanh (Business Analyst, FTU, NEU)
  • Kiểm toán (FTU, NEU)
  • Công nghệ thông tin (ĐH Công nghệ - ĐHQG & Bách Khoa)
  • Kinh tế đối ngoại (FTU)
  • Sư phạm tiếng Anh (ĐH Ngoại ngữ - ĐHQG)

Các bác, các anh chị nghĩ em nên chọn ngành gì để sau này dễ xin được công việc đúng chuyên ngành, làm được lâu dài đến già, và khi có kinh nghiệm 3-5 năm sẽ có mức thu nhập khá (20-30 triệu/tháng) ạ? Hiện tại em đã đi dạy IELTS 1-1 một số buổi tối trong tuần với thu nhập 8 triệu/ tháng. Em cũng từng nghĩ theo ngành SPTA nhưng thấy nếu dạy tự do chỉ cần có IELTS cao là dạy được rồi. Các ngành như Kiểm toán, Phân tích kinh doanh học ra xin việc có cạnh tranh lắm không ạ? CNTT của ĐHQG có ổn không ạ, em sợ Bách Khoa khó quá không theo được.
Điểm của cháu đủ vào IT2 và CNTT Bách Khoa xét tuyển tài năng. Nếu cháu thích kỹ thuật thì nên học 1 trong 2 ngành này vì cơ hội việc làm tốt trong và sau khi học là 99% (lớp tài năng này hầu hết sẽ được doanh nghiệp nước ngoài hốt hết, chả phải lo tìm việc). Học FTU cũng tốt nhưng cháu phải năng động, cực kỳ có năng lực điều hành, kinh doanh và quan trọng phải có người dẫn dắt thì mới thành công được.

vcvtv

Xe hơi
Bạn nên hiểu rõ bạn có một cuộc đời để sống nên cần sống một cách ý nghĩa nhất. Để sống như vậy thì cần sẵn sàng tâm thế và chuẩn bị lao động vất vả chứ không phải hô dăm ba câu khẩu hiệu.
Không nên để người khác quyết định hộ cuộc đời của bạn. Nên lắng nghe một cách chăm chú tất cả các lời khuyên từ những đấng sinh thành, những người thân, những người thông thái, những người nhiều kinh nghiệm để rồi tự mình phân tích với cái đầu rộng mở và sâu xa nhất có thể. Tuy vậy sau đó là sự tĩnh lặng lắng nghe con tim mình, là sự truy vấn đi truy vấn lại con người mình để ra quyết định của chính mình.
Đây là thời điểm để đưa ra quyết định lớn lao.

onex

Xe tải
Trước em vào trường học hết năm đầu mới phân ngành, thi nhau chọn vào ngành đông người chọn. Có ngành ít SV chọn, thầy trưởng khoa phát biểu: Vàng mua lúc đắt chưa chắc đã tốt. Giờ em ngẫm thấy đúng, học cái gì không nhiều người học, tầm nhìn 5-10 năm nữa xã hội cần, sẽ có nhiều cơ hội hơn mấy ngành thi nhau học, đông quá thị trường việc làm không hấp thụ nổi.

vanhai493

Xe điện
Học y nhé cháu
Hàng xóm mình học y ra
Làm ở khóa hiếm muộn
Tháng kiếm khoảng 100 chai
Mới húp chung cư 6toi 100m2
Hàng xóm sinh năm 90-91

rongtrang

Xe buýt
Chuẩn này bạn chủ top, mà 2 cái này khó cái lại ít dạy, mà thường thì nó lại phải vừa học vừa hành, sẽ tốt hơn nếu có người chuẩn dẫn dắt

To Reng

Xe tải
ko qua BK học CNTT nhỉ, tiếng anh của em khá tốt học 1 thời gian xin học bổng qua Mỹ hoặc Châu Âu là ngon luôn :)

To Reng

Xe tải
Chuẩn này bạn chủ top, mà 2 cái này khó cái lại ít dạy, mà thường thì nó lại phải vừa học vừa hành, sẽ tốt hơn nếu có người chuẩn dẫn dắt
Cái này tự học ngoài trường đời thôi cụ, trường lớp sao dạy nổi

Ducanh28

Xe tăng
Cái này tự học ngoài trường đời thôi cụ, trường lớp sao dạy nổi
Em đọc sách và rút ra thôi.
Đầu tư thì cần thêm trải nghiệm, đặc biệt là trải nghiệm đau thương.
Nên học và hành từ sớm thì mất mát ít hươn khi lớn tuổi, ko có cơ hội sửa sai.

fadco

Xe container

coolpix8700

Xe ngựa
Ducanh28 nói:
Trường mà dậy để học xong ra làm tốt thì các thầy đi đầu tư tài chính hết, còn đâu người dậy được nữa mà dậy tốt.
Các thầy dậy mà giầu được chỉ có các ông chuyên dậy trong các khóa học làm giầu thôi. Giầu được là vì người học gom tiền từ túi mình đưa sang túi các thầy!

Ducanh28

Xe tăng
Trường mà dậy để học xong ra làm tốt thì các thầy đi đầu tư tài chính hết, còn đâu người dậy được nữa mà dậy tốt.
Các thầy dậy mà giầu được chỉ có các ông chuyên dậy trong các khóa học làm giầu thôi. Giầu được là vì người học gom tiền từ túi mình đưa sang túi các thầy!
Dậy là 1 phần thôi.
Còn thực hành thì khác lắm.
bao ông đọc bufet nhưng đố mấy ông học được theo.

rongtrang

Xe buýt
Hì, thì cụ chủ còn trẻ mà cụ, e cũng chỉ có đôi ý để cụ ấy chú ý thêm thôi ah. Thực ra ở trường nhiều thầy thao thao bất tuyệt về đầu tư nhưng chưa ba giờ đầu tư, hoặc lại k có hệ thống trong cách đầu tư của mình thôi. Đời nó khác với trường mà cụ nhỉ, càng nhiều bài học đau thương khi tuổi trẻ, có khi lại là điều tốt