[Thảo luận] Em ở SG - Gửi các bác Hà Nội

Lamborghini78

Xe điện
Phóng viên nước ngoài nói " Giao thông Việt Nam như một bản giao hưởng " :))

KarinMoon

Xe tăng
nó là do cái tội chặn đg` ở Ngã 4 ạ:mad::mad:

cứ phải vòng lên ngược xuống:77::77:

K59

Xe tải
Em công nhận là ở quận 1 và quận 3, xe đi rất có trật tự, không đi hai hàng và nối đuôi nhau thành hàng dài. Vì sao? Vì đã từ lâu nay, ở trung tâm Saigon, nếu xe 4B chen hàng 2 hoặc hàng 3 như ở Hà Nội thì lĩnh biên bản phạt ngay (hoặc phải chung cho xxx ngay). Ở Hà Nội chẳng ai phạt hết trừ một số tuyến (ví dụ Kim Mã). Nhưng các bác cư thử đi đường Cách Mạng Tháng 8 vào giờ chiều xem, cũng một 9 một 10 như Hà Nội thôi. Về nạn xe 2B chạy ẩu thì có khi em còn kinh Saigon hơn. Nói chung trên đất nước này đâu mà chẳng như nhau, các bác so sánh làm gì cho mệt. Có điều phải nói là xxx Hà Nội đúng là hiền hơn xxx Saigon.

Zil157

Xe đạp
Em chưa vào SG bao giờ, nhưng đúng là GT ngoài này khủng khiếp thật:^)

Toinguoilaixe

Xe tải
Đúng là ở HN em thấy giao thông hỗn loạn hơn SG nhiều. Nhưng đúng là phải sống chung với lũ các cụ ạ

30h1917

Xe tải
e may quá ở hà nội nhưng chỉ ở ven đô
nỗi khiếp sợ của e (nguòi lái xe) là vào trung tâm hà nội bằng 4b:'(

Gap373

Xe điện
Em ở HN mỗi khi ra đường còn sợ:P nũa là Bác trong đó ra(y)

Minolta

Xe đạp
Em nghĩ là dân HN khôn lanh, nhanh nhẹn và trình độ dân trí cao nên lưu thông trên đường rất biết tùy cơ ứng biến, vì vậy mà cứ hễ thấy chổ nào trống là tranh nhau chui lấn vào để đi cho nhanh theo kiểu ai đi trước thì làm cha ấy mà, còn dân SG thì đa số thích làm con hơn, nhất là 4B. Em nói thật chứ không nói xỏ các bác HN đâu nhé, xin các bác đừng quăng tạ em. :)

minhlong84

Xe hơi
Em vào SG cách đây ngót 10 năm có lẻ rồi mà đi xe không dám chẹt vạch.(kể cả là 2B) chưa chưa nói đến 4B.
Em cũng xin đính chính: các cụ phải nói là người tham gia giao thông ở Thủ Đô chứ đừng nói là người Hà Nội làm em buồn lắm.:redface::redface::redface:
Sao các bác cứ chém nhau về HN và SG nhỉ?ở đâu cũng có người này người nọ,ở HN thì ko thể đi theo đúng làn đc do đg ở HN quá bé lại nhiều ngã tư,trong khi đó đường ở trong Sgon rộng,còn về ý thức theo em nói chung thì cũng giống nhau,ở trong SG đố bác xe máy đi làn oto vì dễ bị ăn quả còi hơi thủng màng nhĩ,số liệu CSGT liệt kê các vụ xe tải,xe container đâm chết người ở SG thì HN ko theo kịp(xe tai,container đi toàn kiểu vào cua ko phanh,ko giảm ga,em cũng đã chứng kiến và tí thì ......),mà ở SG thì khoảng 9h tối là container và xe tải chở hàng hạng nặng cứ lườm lượm đi vào TT TP kể cả TT Q1,đố bác nào chen làn,còn ở HN xe tải,container thì chỉ đc đi đường vanh đai thôi.
Em thấy ở đâu cũng có ưu điểm và nhươc điểm.thế nên các bác đừng cãi nhau làm gì nữa cho mất hòa khí 2 miền,đều là người VN thôi!(b)

Chỉnh sửa cuối:

ThaibinhLT

Xe tải
sao các bác cứ chém nhau về hn và sg nhỉ?ở đâu cũng có người này người nọ,ở hn thì ko thể đi theo đúng làn đc do đg ở hn quá bé lại nhiều ngã tư,trong khi đó đường ở trong sgon rộng,còn về ý thức theo em nói chung thì cũng giống nhau,ở trong sg đố bác xe máy đi làn oto vì dễ bị ăn quả còi hơi thủng màng nhĩ,số liệu csgt liệt kê các vụ xe tải,xe container đâm chết người ở sg thì hn ko theo kịp(xe tai,container đi toàn kiểu vào cua ko phanh,ko giảm ga,em cũng đã chứng kiến và tí thì ......),mà ở sg thì khoảng 9h tối là container và xe tải chở hàng hạng nặng cứ lườm lượm đi vào tt tp kể cả tt q1,đố bác nào chen làn,còn ở hn xe tải,container thì chỉ đc đi đường vanh đai thôi.
Em thấy ở đâu cũng có ưu điểm và nhươc điểm.thế nên các bác đừng cãi nhau làm gì nữa cho mất hòa khí 2 miền,đều là người vn thôi!(b)
:41::41::41:

giuvung

Xe hơi
Em ở HN, vừa SG ra... thấy cụ nói đúng phết... thơ hay.. nhưng thấy TỐC ĐỘ chạy 4B như nhau.. vì SG xếp hàng lâu lắm....em toàn chạy xe KIỂU HN ở SG cho NHANH... he he!
Hèn gì mỗi lần thấy lane trong xe máy có 4B chạy thì y chang là biển số Hà Nội:P. Cái này là thật nhé.

tuinethayko

Xe hơi
Cảm ơn các bác đã ủng hộ chủ đề bé bé này (b)!

Em đã nói từ đầu là SG cũng kẹt xe, tắc đường, cũng chen lấn... và em càng không có ý gièm pha gì người HN, có gì mạo phạm các bác bỏ quá cho nhé.

Điểm chính là HN bây giờ phát triển nhanh quá... Con đường từ NB về HN ngày xưa đầy bụi, đến bây giờ vẫn mịt mù bụi vì TP xây dựng không ngừng nghỉ. Nhìn thấy cảnh ô tô ngày càng nhiều --> xếp hàng càng lâu --> giao thông càng hỗn loạn... nên tức cảnh sinh tình thế thôi.

Ngày trước cứ nghĩ đường SG đi ô tô quá vất vả, bây giờ từ HN về cảm thấy đỡ tủi thân tí đỉnh :P

Chúc các bác một ngày vui vẻ!

CRV DREAM

Xe đạp
Hay qua, đúng là em ở HN và cũng đã được đi nhiều nơi nhưng thực sự không thấy nơi đâu giao thông tởm như HN

nnperav

Xe tăng
Em qua SG nhiều, về kẹt xe e thấy như nhau. tuy nhiên SG việc phân luồng xe có quy củ hơn, xe máy đi phần đường xe máy, xe hơi phần xe hơi. Đi bộ thì như nhau. Việc vi phạm đi sai vẫn xảy ra nhưng ít. HN ta thì chả có làn nào, ai mạnh thì đi, yếu cũng đi, to đi, bé đi, đâm ra cũng vui và do vậy nên anh em lái xe ở HN có tay nghề cao hơn các cụ SG về kinh nghiệm đi trong phố!

CayneS

Xe máy
Em là em biết đấy nhưng em ứ làm sao được, có nhiều khi muốn về quê làm vua xứ mù nhưng lại nghĩ đến cái cảnh con cái đi học, rồi nói dại khi phải đi viện và rồi muốn mua quyển sách cũng khó. Thế là đành ở lại HN, thôi thế là thôi, là thế đó các cụ nhể. Nhắm mắt lại thôi.

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Em ở Hà noi, phải công nhận là ý thức của dân Hn kém thật.
Xe 4B toàn len vào làn 2B; mạnh xe nào xe đấy đi

new_farmer

Xe container
Nói gì thì nói chứ SG đã có 50-60 năm có lẻ tiếp cận với "văn hóa" ô tô rồi. Đường xá, quy hoạch cũng phần nhiều do cái bọn mẽo nó xây dựng, cải tạo - nghĩa là cái hạ tầng ý ạ - cũng hơn Hà Nội nên (em dự) đi lại bằng 4B ở SG chắc hơn Hà Nội.
Còn nói về cái gọi là ý thức thì ... âu cũng là cái phong cách hai miền: Uống rượu ở SG thích lai rai, ờ Hà Nội thích trăm phần trăm. Người SG thích ăn to nói lớn, nóng tính thẳng thắn còn người HN thích ý nhị, mềm mỏng, khôn khéo. Đi lại thì người SG nền nếp, quy củ hơn (thỉnh thoảng cũng có đua ô tô) còn HN thích chen lấn xô đẩy để tắc đường đỡ phải về nhà nấu cơm... Mỗi nơi một vẻ, có thế mấy bác HN mới thích vào SG còn mấy bác SG mới khoái ra HN chứ.
Em là người HN, đi xe ô tô mà đồng hồ điện tử toàn báo 10-11km/lít xăng, tốc độ trung bình 10-15km/h, thời gian từ nhà đến cơ quan (7km) không bao giờ ít hơn 30 phút (ban ngày) dưng mà vẫn thích ờ HN. Em đã ở SG rồi, nhưng nếu có 4B, em thấy ở Vũng Tàu thích hơn.