Em ở miền Nam mơ Kia Forte (nhờ các bác chỉ thêm)

k61

Xe đạp
Em kính chào các bác. Tình hình là em đã lọ mọ trên otofun này mấy tháng qua, đọc chắc cũng đến hơn trăm trang pốt. Số là em đang tìm vợ 2 để về phục vụ vợ cả và thằng tủn ở nhà. Lâu nay em ngắm nghía mãi Cì-vịt 2.0 (em cố cũng được), nhưng giá thằng Honda cứ "cao cao mãi" thế này ghét quá. Gần đây em bắt đầu tìm hiểu nàng Kia Forte, và càng ngày càng phải lòng cô í. Nhưng em ở TP.HCM, em chạy ngoài đường mắt cứ ráo riết tìm nàng như tìm lá diêu bông mà chưa thấy bao giờ. Em cũng đọc hết vài chục trang các bác viết về nàng, rồi lục lọi gú-gồ đọc review ở xứ Obama, Gia nã đại... nhưng cũng còn gà mờ lắm.
Nên em mạnh dạn xin cái bằng lái, vào đây mở 1 thớt để hỏi thêm, xem như là hỏi giùm cho anh em miền Nam luôn vậy. Mấy bác giúp giùm em mấy điểm sau nhé:
1. Nếu có thể, các bác giúp em so sánh giữa Kia Forte với các xe liên doanh cùng phân hạng như Civic, Altis... về một vài điểm quan trọng như: chất lượng thân xe, độ cách âm, cảm giác lái (cả độ nặng, nhẹ của vô lăng), tầm nhìn lái...
2. Nếu không hạn chế về tài chính lắm, thì nên chọn Forte phiên bản nào là tối ưu về giá/tính năng sử dụng (ý em là, khi đó rẻ hơn thì dở hơn hẳn, hoặc đắt hơn thì phí, không cần thiết)
3. Em ở TPHCM, vậy để tiết kiệm nhất (trong mức độ thuận tiện) em nên làm 1 chuyến ra Hà nội mua xe, hay mua ở đại lý (ví dụ như đại lý Hoàng Gia) trong này? Và nếu mua xe ở HN thì em đăng ký xe, lấy biển số xe ở đâu?
4. Vấn đề bảo hành xe có không (ở HG hình như có 1 năm?), như thế nào trong các kiểu mua xe em vừa hỏi. Liên quan luôn, việc sửa chữa bảo trì xe có khó khăn ko, xe có hay bị hỏng vặt ko?
5. Cuối cùng, em rất mua xem tận mắt Kia Forte các phiên bản (em thì đang mê màu ghi xám); không biết trong TPHCM tìm ở đâu các bác nhỉ?
Em biết em hỏi nhiều cái ngớ ngẩn, nhưng thôi thì cũng mong các bác giúp cho. Em cảm ơn các bác nhiều.

phuc_thinhphan

Xe tăng
Cụ ra An Dương Vương coi đi , trong Tp nhiều chỗ bán lắm.Theo đánh giá để so sanh Forte với Altis và Civic ... Em thấy Forte vẫn trên cơ .Ngon nhất quả cửa nóc .... (l).Còn dòng thì mua SLi luôn ... (l).

ChoyCheng

Xe đạp
Em cũng ở miền Nam như bác, cũng mơ Forte như bác, nếu không có gì trục trặc thì thứ 6 này cô vợ 2 màu xám ghi của em cũng về tới saigon. Và nếu bác muốn xem, thì em xin kính mời bác lại xem xe đàm đạo nhé...

A03806

Xe tải
Bác mua forte thì e xin phép (c) với bác 1 cái,nhưng thật sự nếu bác còn dư nhiều obama thì theo e nên lấy e altis 2009,e này cũng khá full option mà chạy cũng đầm

tungbeo79

Xe hơi
Em cũng mua xe cua bác Hoàng Gia nhưng phải đợi lâu quá, mấy bác Hoàng Gia xem thế nào có nhanh hơn dc ko chứ thế này mất hết cả sướng. (b)(b)(b) với bác nào chọn Forte

manhodessa

Xe tải
Em thấy Hoàng Gia SG chỗ 373 Ql13 còn mấy em Forte cơ mà .Các bác ra mà ngó tuy nhiên giá đắt hơn ở MB . Các cụ xem đợi 1 tuần nữa có lô 6 con Fe của 1 công ty trong SG nhập cho anh em Sfc nếu Oki em đưa số đt choacasc bác đén đó mà đặt nhé

dragonnhoc

Xe đạp
Em cũng ở miền Nam như bác, cũng mơ Forte như bác, nếu không có gì trục trặc thì thứ 6 này cô vợ 2 màu xám ghi của em cũng về tới saigon. Và nếu bác muốn xem, thì em xin kính mời bác lại xem xe đàm đạo nhé...
E ở SG cũng đang tính làm 1 em. Nếu dc xin bác cho e cái số phone để e đàm đạo cùng Bác rồi sau đó ae mình (b)

k61

Xe đạp
E ở SG cũng đang tính làm 1 em. Nếu dc xin bác cho e cái số phone để e đàm đạo cùng Bác rồi sau đó ae mình (b)
Úi chà, hay quá! Nếu được bác Choy pm cho em số phone luôn. Em thì nói các bác đừng cười vẫn gà mờ về xe lắm (đang tìm hiểu để kiếm vợ 2 thôi), nên chắc em gặp cũng chỉ chia sẻ, chung vui (b), ngắm nghía vợ 2 bác (l) hơn là đàm đạo ạ.
@digital_copier: dạ với em thì "lực bất tòng tâm" cụ ạ; em mới biết lái thoai. Em cũng mời cụ 1 ly (c).
@A03806: dạ em cũng đang cân nhắc cụ ạ; khổ là ít xiền mua j cũng phải đắn đo. Em cũng mong các cụ ý kiến thêm giữa các loại xe này, chủ yếu là về thân vỏ, cảm giác lái...
@manhodessa: em cũng đang định ra đó xem thử bác ạ. Bác nói 6 chiếc Fe về, ý bác là Forte hay Santa Fe ạ?

manhodessa

Xe tải
Santa Fe nhưng anh em túm nhau lại đặt 1 quả luôn . Làm đấu giá cho bên Triều An mang về . Các bác mua Forte theo em nếu thương vụ kia Oki các bác cũng làm như vậy -đảm bảo ngon bổ rẻ
Ps: em không phải bên bán hàng đâu nhé đừng ném đá em ném lại vỡ đầu đấy:))

k61

Xe đạp
Em cũng xin hỏi thêm các cụ (mấy câu trên em vẫn tiếp tục hỏi ạ).
Hôm qua em có đọc 1 first-drive review bên Mẽo hay Gia nã đại gì đó, nói chung là ủng hộ em Forte lắm, nhưng có 1 ý là: cảm giác lái em nó không thật lắm, vô-lăng có tình trạng hơi "ngược" là chạy chậm thì nặng, chạy nhanh thì lại nhẹ. :^)
Em đọc qua ý các cụ chạy nhiều ở đây không thấy nói, vậy chắc không phải ạ?

jns

Xe đạp
Thế thì AE nào định ra làm quả xe HN vao SG thì lập hội đi nào..Mình đang kí nhe Gom lại đông đông trả giá tốt nữa nào..

Jns: 0906989507

k61

Xe đạp
Dà, ý kiến về tay lái là do em đọc cái review này trên http://www.thecarconnection.com/bottomline/kia_forte_2010. :^)
"The standard hydraulic steering in the 2010 Kia Forte is quite stiff at low speeds but light at higher speeds—the opposite of what we wanted—and both of the engines can get a little thrashy at the top of their range. But honestly, that’s the case with most of its rivals."
Nhưng phiên bản trên (thị trường Bắc Mỹ) là tay lái thủy lực, còn theo em biết thì bản Forte các cụ nhà mình là trợ lực điện, phải không ạ? :6:

Cuabien

Xe điện
Dà, ý kiến về tay lái là do em đọc cái review này trên http://www.thecarconnection.com/bottomline/kia_forte_2010. :^)
"The standard hydraulic steering in the 2010 Kia Forte is quite stiff at low speeds but light at higher speeds—the opposite of what we wanted—and both of the engines can get a little thrashy at the top of their range. But honestly, that’s the case with most of its rivals."
Nhưng phiên bản trên (thị trường Bắc Mỹ) là tay lái thủy lực, còn theo em biết thì bản Forte các cụ nhà mình là trợ lực điện, phải không ạ? :6:
Hiện Forte nhập dùng trợ lực lái điện, không biết xuất sang thị trường khác hoặc bản New Cerato có dùng trợ lực dầu không nhưng trợ lực điện khi chạy tốc độ chậm thì rất nhẹ, tốc độ càng cao thì tay lái sẽ nặng để việc điều khiển chính xác hơn ! Em đã tham khảo qua mộ số 4rum về xe của Thái, Singapore và Mã lai nhưng chưa thấy nói gì về hệ thống lái trợ lực dầu cả.

dunlopillo

Xe buýt
Hiện Forte nhập dùng trợ lực lái điện, không biết xuất sang thị trường khác hoặc bản New Cerato có dùng trợ lực dầu không nhưng trợ lực điện khi chạy tốc độ chậm thì rất nhẹ, tốc độ càng cao thì tay lái sẽ nặng để việc điều khiển chính xác hơn ! Em đã tham khảo qua mộ số 4rum về xe của Thái, Singapore và Mã lai nhưng chưa thấy nói gì về hệ thống lái trợ lực dầu cả.
Bắc Mỹ trợ lực dầu cụ ạ. Thua xa phiên bản nội địa Hàn. Điều hòa auto không có đâu nhé. Chỉ có cái máy 2.0 và 2.4. Sun Roof cũng là option

dunlopillo

Xe buýt
Em cũng mua xe cua bác Hoàng Gia nhưng phải đợi lâu quá, mấy bác Hoàng Gia xem thế nào có nhanh hơn dc ko chứ thế này mất hết cả sướng. (b)(b)(b) với bác nào chọn Forte
Bác đặt bao nhiêu lâu? HG hàng thì chuẩn nhưng cần tăng tốc, đẩy nhanh việc đặt hàng cho anh em OF (b). Tàu từ Hàn Xẻng tuần nào chả chạy về Hải Phòng mấy chuyến :102:

Xe Lúc Lắc

Xe hơi
Dạ tình hình là bác nào đã hoặc sẽ mua Forte thì thỉnh thoảng chạy ra Q1 hoặc Q5 để em có cơ hội nhìn ngắm em nó với(l), rất thích em nó nhưng chưa có xiền mua mà cũng chưa được thấy em nó ngoài đường:^)

k61

Xe đạp
Bắc Mỹ trợ lực dầu cụ ạ. Thua xa phiên bản nội địa Hàn. Điều hòa auto không có đâu nhé. Chỉ có cái máy 2.0 và 2.4. Sun Roof cũng là option
Vầng, Bắc Mỹ lúc nào cũng khoái xe to. Trong khi châu Âu thì chuộng dung tích nhỏ. Em thấy nhiều bác chê 1.6 yếu. Em thì cứ nhớ 1 lần ngồi em 1.6 phóng trên autobahn Đức mà vẫn ngọt đến gần 195kph mới bắt đầu đuối (dạ không phải em lái ạ). Trong khi đường sá ở mình thì :102::77: - em nghĩ chắc xe 1.4 vẫn dư. À mà nói thêm, chạy đến gần 200kph mà ông anh em vẫn chỉ dám cho xe chạy lane giữa, chốc chốc lại thấy tụi Bỉm & Audi vọt qua cái vèo bên ngoài.

chimku

Xe đạp
Chào các bác. Thấy các bác nhắc nhiều đến Hoang Gia quá. Ngày trước tui cứ tưởng Hoàng gia ngoài HN và trong mien Nam là 1 té ra không phải các bác ah:^). Thấy bảo Hoang Gia ngoài HN uy tín lắm, nhưng không hiểu thế nào lai xuất hiện một Hoàng Gia o trong Nam mà lại khong phải Hoang Gia ngoai HN, hay trùng tên nhau. Tui chẳng biết đâu mà lần, mong các bác điều tra giúp:77::^)

Iron man

Xe tăng
Bác mua forte thì e xin phép (c) với bác 1 cái,nhưng thật sự nếu bác còn dư nhiều obama thì theo e nên lấy e altis 2009,e này cũng khá full option mà chạy cũng đầm
Từ F mờ lên đến Altịt 09 thì Cụ chủ thớt cũng phởi dư thêm tương đối đới ợ ..... :)

deple

Xe đạp
Chào các bác. Thấy các bác nhắc nhiều đến Hoang Gia quá. Ngày trước tui cứ tưởng Hoàng gia ngoài HN và trong mien Nam là 1 té ra không phải các bác ah:^). Thấy bảo Hoang Gia ngoài HN uy tín lắm, nhưng không hiểu thế nào lai xuất hiện một Hoàng Gia o trong Nam mà lại khong phải Hoang Gia ngoai HN, hay trùng tên nhau. Tui chẳng biết đâu mà lần, mong các bác điều tra giúp:77::^)

Em thấy Hoàng Gia SG chỗ 373 Ql13 còn mấy em Forte cơ mà .Các bác ra mà ngó tuy nhiên giá đắt hơn ở MB . Các cụ xem đợi 1 tuần nữa có lô 6 con Fe của 1 công ty trong SG nhập cho anh em Sfc nếu Oki em đưa số đt choacasc bác đén đó mà đặt nhé

Thế nghĩa là sao bác ????