em nhờ tư vấn về lắp loa Vi Tính Altec trên xe.

noigi_191

Xe đạp
Chào các bác ạ,

em mới lấy con Forte của cụ Hải,mấy hôm rồi chạy nghe cái loa e là kém con loa Altec nhà em cắm vào iphone, em thì hay nghe nhạc và yêu cầu hơi cao, nhưng do kinh tế nên chỉ múc được anh Hải thôi, hôm trước em hỏi các bác kêu là với 30 củ gắn lại bộ khác không ăn thua nên em tính là phương án như sau, nhờ các bác tư vấn ( xin đừng cười em )

1. Em lắp bộ loa ALtec này trong xe ( 2.1 ạ)
Hình em nó đây

2. làm con ác quy robot 1000w thì tha hồ.

3. Iphone hoặc ipad em cắm vào.

Tại bình thường em nghe ở nhà cũng hay cắm iphone trực tiếp vào ngeh cho tiện, chất lượng thì em thích rồi.

Bay giờ câu hỏi em đặt ra là :
1. em lắp cái bộ loa như vậy lên xe có bị rủi ro gì không nhỉ, em đang tính kg biết kê loa vào xe như thế nào và dòng dây điện ra làm sao.

2. Cái ac quy em để trong xe khi đi đường có xảy ra sự cố gì không nhỉ?

3. Con loa sup của em kg to lắm nhưng cũng tương đổi, nếu muốn để cố định không cho tưng tưng lên thì các bác giúp em địa chỉ gara nào cho em tới làm gúp vụ này,

Cuối cùng là votka các cụ tới xỉn luôn.

Em chờ tin các bác ạ

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Cụ này có ý tưởng hay nhỉ, em cugnx hóng phát, cụ lắp được thì up hình lênnhas

Matizcoi

Xe cút kít
cụ có nhầm ko ạ, em chưa hiểu cụ bẩu 30 củ mà âm thanh nghe ko ra gì, em ạ luôn ...

nói chuyện lắp loa vi tính này thì trên mình thảo luận cũng lâu lâu rồi, đại khái là tùy thẩm mỹ mỗi người mà lắp ở đâu cho đẹp ..
hơn nữa, cụ cũng ko cần phải mua đổi điện làm gì, bản thân loa vi tính chạy điện 12V nhưng có 1 bộ chuyển điện thành 220V, cụ ra hàng điện bẩu người ta tháo cho cục chuyển điện là chạy vô tư luôn ...

KiaCD5numberone

Xe tăng
Hôm trước có một cụ đã hỏi em về vụ này, nay em tư vấn cụ với tình chất tham khảo, cụ vẫn là người quyết định.

1- Loa Vi tính dùng mạch công suất với điện áp 12V. Nhưng cụ kiểm tra kỹ là nó dùng 12V DC hay 12V cộng - trừ ( tức nguồn đôi) Nếu nguồn đôi thì cụ không lắp được vì nguồn trên Oto là 12 V - DC.
2- Dòng ( Ah) trên oto thường rất cao, trên 30Ah. Trong khi dòng cho loa Vi tính nói chung hay Audio dân dụng nói riêng thì thường là 2Ah đến 3Ah là cùng. Như vậy việc cụ đấu thẳng với Aqui Oto là bất khả thi.
3- Màng loa và côn cho Oto thường được làm rất chắc chắn, chống rung xóc do đặc thù Oto di chuyển trên đường. Màng loa và côn loa cho dân dụng thường để 1 chỗ nên không có khả năng chống xóc. Vì vậy khi di chuyển rất dễ bị rụng côn loa.
Một yếu tố nữa là màng loa cho Oto được thiết kế là màng loa chống ẩm trong điều kiện oto dùng điều hòa, di chuyển trong thời tiết khắc nghiệt. Loa cho dân dung thường ở trong nhà nên không được thiết kế chống ẩm.
4- Về việc dùng bộ chuyển đổi điện 12V thành 220V về lý thuyết thì không vấn đề gì. Nhưng về an toàn thì không nên. Trên xe oto, tối kỵ nhất là lắp thêm các thành phần về điện, thay đổi kết cấu điện và loằng ngằng nhiều dây chạy điện áp cao trong xe. Vì lý do gì chắc cụ cũng hiểu.
5- Cục SUB của loa dân dụng đựoc thiét kế tán âm trầm trong phạm vi rộng hơn là phạm vi trên oto. Khi hoạt động, âm trầm sẽ tạo lên một mớ hỗn lộn gây lên hiệu ứng lệch pha âm thanh doa động, sẽ không bao giơ cho âm thanh hay như khi nghe ở phòng.

Đây là kinh nghiệm và một chút hiểu biết về nghề điện tử nên em post cụ tham khảo. Cái gì chưa đúng mong các cụ góp ý chỉ dẫn nhé. Em mới vào nghề Điện tử gần 20 năm thôi.

OmegaO9

Xe container
Bộ loa của cụ em cũng biết, nó là MX 6021.Cho công suất 200 W RMS
Công suất cục sub là 68 W,2 loa con với 2 tép là 132 W.
Nhìn vào công suất cục sub,thì đã thấy cụ không nên nâng cấp bằng loa này.Với 5 triệu bỏ ra đó,cụ có đầy sự lựa chọn một cục sub ngon.

xamthung

Xe tăng
Con này đã là gì ah cụ , loa nhạc đích thực phải là 2.0 . Quan trọng cụ thích nghe ntn thôi ạ , thiên bass , treble hay là vocal . Em nghĩ nếu thích cụ lấy phần driver loa ra xài với phần công suất zin theo xe cũng được . Mà theo em thấy thì 2 loa vệ tinh của nó tháo ra vô tư đem lắp thử lên xe , thấy hay thì mua thêm 2 loa của mấy dàn mini nội địa nhật gắn vào bộ altec kia

lexus_bk

Xe điện
nhà em cũng có cái loa này:

cũng từng có ý tưởng như cụ nhưng lại thôi, âm thanh của forte ko phải là xuất sắc, nhưng đố cụ nào tìm đc con xe đồng hạng nghe hay hơn.
hơn nữa con loa của em phải ghép với card sound xịn nghe mới hay,
còn về nguồn, hầu hết các loa PC em đã mở ra, em đều thấy nó dùng nguồn đối xứng, nghĩa là -12V GND +12V hoặc 24 V... nên chắc chắn phải dùng convert lên 220V. Nếu inverter đểu có khi còn tạo ra tiếng sôi cho nguồn. hơn nữa cái loa người ta đã tính toán vỏ cho nó, vậy nên cụ không thể tháo nó ra khỏi vỏ, vì thế lắp thì chả biết lắp chỗ nào cho hợp ( ý em là loa 2 kênh). em đồ là ý tưởng của cụ bị phá sản ;))

lexus_bk

Xe điện
Hôm trước có một cụ đã hỏi em về vụ này, nay em tư vấn cụ với tình chất tham khảo, cụ vẫn là người quyết định.

1- Loa Vi tính dùng mạch công suất với điện áp 12V. Nhưng cụ kiểm tra kỹ là nó dùng 12V DC hay 12V cộng - trừ ( tức nguồn đôi) Nếu nguồn đôi thì cụ không lắp được vì nguồn trên Oto là 12 V - DC.
2- Dòng ( Ah) trên oto thường rất cao, trên 30Ah. Trong khi dòng cho loa Vi tính nói chung hay Audio dân dụng nói riêng thì thường là 2Ah đến 3Ah là cùng. Như vậy việc cụ đấu thẳng với Aqui Oto là bất khả thi.
3- Màng loa và côn cho Oto thường được làm rất chắc chắn, chống rung xóc do đặc thù Oto di chuyển trên đường. Màng loa và côn loa cho dân dụng thường để 1 chỗ nên không có khả năng chống xóc. Vì vậy khi di chuyển rất dễ bị rụng côn loa.
Một yếu tố nữa là màng loa cho Oto được thiết kế là màng loa chống ẩm trong điều kiện oto dùng điều hòa, di chuyển trong thời tiết khắc nghiệt. Loa cho dân dung thường ở trong nhà nên không được thiết kế chống ẩm.
4- Về việc dùng bộ chuyển đổi điện 12V thành 220V về lý thuyết thì không vấn đề gì. Nhưng về an toàn thì không nên. Trên xe oto, tối kỵ nhất là lắp thêm các thành phần về điện, thay đổi kết cấu điện và loằng ngằng nhiều dây chạy điện áp cao trong xe. Vì lý do gì chắc cụ cũng hiểu.
5- Cục SUB của loa dân dụng đựoc thiét kế tán âm trầm trong phạm vi rộng hơn là phạm vi trên oto. Khi hoạt động, âm trầm sẽ tạo lên một mớ hỗn lộn gây lên hiệu ứng lệch pha âm thanh doa động, sẽ không bao giơ cho âm thanh hay như khi nghe ở phòng.

Đây là kinh nghiệm và một chút hiểu biết về nghề điện tử nên em post cụ tham khảo. Cái gì chưa đúng mong các cụ góp ý chỉ dẫn nhé. Em mới vào nghề Điện tử gần 20 năm thôi.
đoạn màu đỏ em đúng là ko hiểu thật! cụ có nhầm ko đới ạ! Ah càng cao thì ác quy càng đc lâu, chứ liên quan gì đến cái loa :D. chỉ sợ công suất lớn quá thôi chứ nhỏ thì ngon quá con giề! :))

ford_escape_01

Xe đạp
Tiện đây các bác cho em hỏi, em có cặp loa nhãn hiệu là Carrozzeria ( twin driver 3 way, 4 speaker system, ts-x500) có lắp được trên xe không ạ!
PS: Trên xe em đã lắp loa sub hơi.
Cám ơn các bác

lexus_bk

Xe điện
@ cụ chủ thớt, bán em con loa đê, đang cần mua thêm loa :D. nhà em toàn thích alteclansing :))

nissan.cedric

Đi bộ
em cũng có ý lắp loa vitinh cho con Nissan cổ của em, nhưng chắc chỉ là ý tưởng thôi.............. hix

KiaCD5numberone

Xe tăng
đoạn màu đỏ em đúng là ko hiểu thật! cụ có nhầm ko đới ạ! Ah càng cao thì ác quy càng đc lâu, chứ liên quan gì đến cái loa :D. chỉ sợ công suất lớn quá thôi chứ nhỏ thì ngon quá con giề! :))
Uhm, bác hiểu thế nào cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Loa vi tính set 2.0,2.1,4.1...ko cái gì hơn được Bose,quá phê mà cái set nó cũng bé tý như cái ly.
nếu tìm cách đưa lên ô tô thì chơi cái bose mới đáng giá,con altech,JBL,...thường lắm.

boyct2008

Đi bộ

em đang lắp bộ này cho con zace "ghẻ" nhà em! nói chung là OK! em chạy xe dịch vụ! khách đi bảo là nghe hay! :D

OmegaO9

Xe container

em đang lắp bộ này cho con zace "ghẻ" nhà em! nói chung là OK! em chạy xe dịch vụ! khách đi bảo là nghe hay! :D
Bộ Creative này cách đây 7 năm giá của nó em nhớ không nhầm là 640K.Cục bass của nó khoảng 20W thôi,nếu lắp trên xe Zace thì em nghĩ rằng nó quá yếu.Chứ chưa nói so sánh với bộ loa của cụ chủ thớt.

nguoi_xa_la

Xe máy
Uhm, bác hiểu thế nào cũng được.
E đồng ý với bác Lexus_bk. Và hơi nghi ngờ về thâm niên 20 năm Điện của bác đấy :P. Dung lượng của Accu càng lớn hơn công suất bộ loa càng tốt và nỏ chả ảnh hưởng gì cả. Nhưng ngược lại thì không nhé :). E mới thâm niên mấy năm cầm mỏ hàn thui. không phải thì Các bác cứ ném :)
Ngoài lề cái. Hầu hết những bộ loa này phần công suất là kiểu Đẩy -Kéo nên thường dùng nguồn đôi để nuôi bộ loa nên không thể mắc trực tiếp vào accu. Và cần phải sử dụng các phương án khác như qua bộ Inverter lên 220 rồi cắm loa vào cách này đơn giản mua phát có luôn. nhưng hầu hết các bộ Inverter này đều là sóng vuông nên sẽ không tốt lắm cho biến áp loa. hoặc có thể làm 1 bộ Inverter từ 12v lên trực tiếp nguồn đôi cho loa. cách này hay hơn đỡ tổn hao nhưng phải làm mạch riêng bởi loại này không có bán sẵn.

Cu_in_Car

Xe điện
Đa phần những dòng loa Microlab 560, 300,... thường dùng nguồn đối xứng 13V, cụ nguoi_xa_la ngâm cứu chế cho anh em thích vọc cái board nguồn chuyển từ 12V lên đối xứng 13V đi thì hay biết mấy

Mau.DO_It.Xèng

Xe máy
Chào các bác ạ,

em mới lấy con Forte của cụ Hải,mấy hôm rồi chạy nghe cái loa e là kém con loa Altec nhà em cắm vào iphone, em thì hay nghe nhạc và yêu cầu hơi cao, nhưng do kinh tế nên chỉ múc được anh Hải thôi, hôm trước em hỏi các bác kêu là với 30 củ gắn lại bộ khác không ăn thua nên em tính là phương án như sau, nhờ các bác tư vấn ( xin đừng cười em )

1. Em lắp bộ loa ALtec này trong xe ( 2.1 ạ)
Hình em nó đây

2. làm con ác quy robot 1000w thì tha hồ.

3. Iphone hoặc ipad em cắm vào.

Tại bình thường em nghe ở nhà cũng hay cắm iphone trực tiếp vào ngeh cho tiện, chất lượng thì em thích rồi.

Bay giờ câu hỏi em đặt ra là :
1. em lắp cái bộ loa như vậy lên xe có bị rủi ro gì không nhỉ, em đang tính kg biết kê loa vào xe như thế nào và dòng dây điện ra làm sao.

2. Cái ac quy em để trong xe khi đi đường có xảy ra sự cố gì không nhỉ?

3. Con loa sup của em kg to lắm nhưng cũng tương đổi, nếu muốn để cố định không cho tưng tưng lên thì các bác giúp em địa chỉ gara nào cho em tới làm gúp vụ này,

Cuối cùng là votka các cụ tới xỉn luôn.

Em chờ tin các bác ạ
Theo em phương pháp này không khả thi lắm :

Bởi vì loa vi tính thiết kế để cho nghe ân thanh phòng lớn, dải âm thanh tiếng trầm không được sâu (dải tần thấp) . Nghe ở trong phòng thì hay, nhưng khi lắp vào xe sẽ bị mất âm thanh vì các đồ trong xe, thành vách xe có tính chất cách âm, hút âm (thực tế E đã độ, và phải tháo ra vì khi nghe trong xe thấy công xuất giảm rất nhiều, tiếng bass cứ bòn bọp....)(cụ có thể so sánh nghe với âm lượng cụ thể ở trong phòng, sau đó chuyển vào trong xe kéo điện nhà để thử nghe với âm lượng đó thấy ngay) .

+Lắp ráp không bao giờ được thẩm mỹ, lủng củng vướng víu với diện tích nhỏ hẹp của xe . rung động khi di chuyển ....

+Dễ bị nhiễu âm thanh vì nguồn cung cấp cho cục loa bass là nguồn (+,- 12VDC) phải dùng Conveter chuyển điện thành 220V . (có cụ phía trên nói là dòng ắc qui lớn không dùng được cho thiết bị có công suất thụ dòng nhỏ là không đúng, bởi vì khi tải ăn bao nhiêu thì nó tiêu thụ của nguồn cung cấp bấy nhiêu, chứ không phải ắc qui nhồi đủ dòng 30A cho nó, thể hiện là theo chiều hút của tiêu thụ chứ không phải đẩy dòng đầu nguồn), chắc cụ ấy nghĩ nhầm như là phương pháp nạp ắc qui, nó là phương pháp đẩy dòng từ nguồn đến thiết bị tiêu thụ .

+Theo em:cụ lên thay bốn chiếc loa cánh, hiện có một cụ trong Sài gòn (tên JungLe ) đang bán loại loa Infiniti có loa tép ở giữa 2in1 2Way, nghe âm thanh chuẩn, giá rẻ so với chất lượng (1,15T cả vận chuyển / 1 đôi)(khi lắp ở một số cửa hàng nội thất thường tính giá 2,5T/đôi, Cụ này chuyên bán loa cho thợ gara để lắp cho khách nên giá rất rẻ) . lắp đặt rất đễ, nếu khéo tay tự lắp được .
Nhà E tính thích tự độ, E đã mua 2 đôi loa của cụ đó + lắp đặt vào trong bốn cửa vừa khít, đúng cỡ loa luôn loại 16cm .
+Tự mua 95 ngàn /1m miếng cách âm / 4 cửa /4m cắt thành từng miếng khoảng 15cm dài 1m , tháo tapbi vén dán vào mặt tôn phía trong Tapbi, là cho âm thanh có hợp âm rất tốt .

+Âm thanh ở hai dải tần trung trầm, chung, cao khá đều (E mua thêm ở chợ giời bốn cục phân tần giá 20k/cái, để đấu cho loa bass +trung, bốn tụ đấu cho loa tép loại 3,3 mF) .

+Mua một loa sup gầm ghế 3,5 -4t dòng Stersman, đủ âm thanh siêu trầm, sâu , giải quyết ở giải tần cực thấp .cài đặt chạy dây gọn, thẩm mỹ tốt .
+Kết hợp :âm thanh khá dày, đủ ở ba khoảng dải tần (tép- cao, trung cao, bass, súp siêu trầm ) chất lượng âm thanh chắc chắn ăn đứt loa vi tính của cụ (tương đương âm thanh khoảng 12T), bố trí gọn , thẩm mỹ cao, giá thành tổng thể khoảng 6 - 7T. Âm thanh đã được chứng thực bởi rất nhiều cụ trong sài nghềnh ngoài Bắc đại diện là E, tự đề cử=)), một ma máu mê độ kiểu ít Xèng .

Nếu hay xin cụ Cả cốc VODKA lun, lần sau em còn tư vấn cho cụ nhiều thứ ngon, bổ, rẻ rất nhiều - bởi vì E là Chiên da những món này, như tên nícK E đó

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Kụ xem lại chứ, đúng là 30 củ thì hơi khó tìm được bộ loa đáp ứng được yêu cầu khắt khe của kụ, nhưng khó thôi chú không phải la không được. Với từng ấy xiền kụ có thể đủ bộ JL hoặc Auditor (dòng loa giá rẻ của focal).
Nhà cháu thấy các kụ chuyên nghiệp đề xuất vài cấu hình ở tầm giá này, copy vào để kụ chủ thớt chọn:
Auditor: loa Rip 165S và 165C, sub Rip 300P, ampli 2300,amply 4280.
JL:TR650-CSi, sub 12w3v3, ampli g6600.
Nếu kụ chưa có yêu cầu cao về sub thi nên dùng tạm cặp Focal KRX2 + ampli Focal FP 2.150LE.
Đầu đọc thì em nghĩ nên có làm quả CD nào đó tầm 500$ trở lên, vì chả mấy khi xem hình được khi lái nên có màn cũng chả sử dụng DVD.
Tuy nhiên tiền dây cũng kha khá, nếu kụ thực sự muốn thì hỏi kỹ các kụ chuyên nghiệp ở đây.