[Funland] Em nhờ cccm tư vấn giúp xem nếu xin vào khoa IT của đh Bách Khoa thì có thể vào đc khoa IT nào của bên trường này ạ?

Nhimtiu

Xe container
Em cám ơn cụ chipheohut đã tư vấn qua đt hôm nay cho trường hợp f1 em bên HUST nhé! Em sẽ cho cháu nộp hs vào Global ICT Nghành IT E7 với hy vọng điểm vào năm 2024 không có nhiều thay đổi quá sức của cháu ạ. Em gửi lại link này & phụ lục 2 tuyển sinh để cccm nào có f1 theo học nghành IT thì tham khảo thêm ạ. Điểm gpa cần 8.0 trở lên với mấy năm cấp 3 nữa

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em cám ơn cụ chipheohut đã tư vấn qua đt hôm nay cho trường hợp f1 em bên HUST nhé! Em sẽ cho cháu nộp hs vào Global ICT Nghành IT E7 với hy vọng điểm vào năm 2024 không có nhiều thay đổi quá sức của cháu ạ. Em gửi lại link này để cccm nào có f1 theo học nghành IT thì tham khảo thêm ạ:

Đã có phương án xét tuyển chưa cụ? ví dụ SAT và Ietls bao nhiêu, có phải nộp bảng điểm ko? Điểm toán lý hóa có đk gì ko?

Nhimtiu

Xe container
Đã có phương án xét tuyển chưa cụ? ví dụ SAT và Ietls bao nhiêu, có phải nộp bảng điểm ko? Điểm toán lý hóa có đk gì ko?
À bên bách khoa thì k cần ielts vì nó base theo điểm SAT rồi mợ ạ theo diện 1.2 đó chứ k cần lý hoá, chỉ cần GPA từ 8.0 trở lên cho 5kì cấp 3 và SAT 1450/ math/750 trở lên nên ở band điểm SAT 1490/math/780 thì em nghĩ là f1 nhà em chắc là đủ chỉ tiêu xét tuyển sớm theo diện 1.2 vào global ICT/ IT E7 khá cao. Điểm gpa bạn ý kì thấp nhất lớp 11 là 8.6 nên chắc không có vđ gì mợ ạ. Lý và Hoá thì lại xét theo điểm tốt nghiệp mà như vậy thì điểm cũng phải rất cao đấy mợ tầm trên 28đ mới đủ vào đc thì phải? Chi phí học tầm 40-45tr/năm thì em nghĩ k vđ gì vì như vậy là rất hợp lý cho f1 theo học còn xin đc hb tốt thì lại tính tiếp mợ ạ.

- Em nghĩ cứ nộp hs để vào hust khoa này đã và trong lúc học sẽ tìm thêm xem đc học bổng toàn phần ở đâu hay như bên Aalto như chã hiepluc gợi ý cũng là một vd tốt để cân nhắc mợ ạ.
- Có thể em vẫn cho cháu đăng kí thêm bên ngoại thương khoa kdqt làm pá dự phòng vì điểm sat và ielts thì thoải mái dư bên NT hay KTQD.

- Chốt lại là em thấy vừa học vừa săn học bổng toàn phần cũng là một pá k tệ chứ nông dân như em k cover hết đc chi phí nếu học tự túc k có hb mợ ơi. :(

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
À bên bách khoa thì k cần ielts vì nó base theo điểm SAT rồi mợ ạ theo diện 1.2 đó chứ k cần lý hoá, chỉ cần GPA từ 8.0 trở lên cho 5kì cấp 3 và SAT 1450/ math/750 trở lên nên ở band điểm SAT 1490/math/780 thì em nghĩ là f1 nhà em chắc là đủ chỉ tiêu xét tuyển sớm theo diện 1.2 vào global ICT/ IT E7 khá cao. Điểm gpa bạn ý kì thấp nhất lớp 11 là 8.6 nên chắc không có vđ gì mợ ạ. Lý và Hoá thì lại xét theo điểm tốt nghiệp mà như vậy thì điểm cũng phải rất cao đấy mợ tầm trên 28đ mới đủ vào đc thì phải? Chi phí học tầm 40-45tr/năm thì em nghĩ k vđ gì vì như vậy là rất hợp lý cho f1 theo học còn xin đc hb tốt thì lại tính tiếp mợ ạ.

- Em nghĩ cứ nộp hs để vào hust khoa này đã và trong lúc học sẽ tìm thêm xem đc học bổng toàn phần ở đâu hay như bên Aalto như chã hiepluc gợi ý cũng là một vd tốt để cân nhắc mợ ạ.
- Có thể em vẫn cho cháu đăng kí thêm bên ngoại thương khoa kdqt làm pá dự phòng vì điểm sat và ielts thì thoải mái dư bên NT hay KTQD.

- Chốt lại là em thấy vừa học vừa săn học bổng toàn phần cũng là một pá k tệ chứ nông dân như em k cover hết đc chi phí nếu học tự túc k có hb mợ ơi. :(

Cái toán >= 750 là ntn đấy cụ ?

Nhimtiu

Xe container
Cái toán >= 750 là ntn đấy cụ ?
Là điểm toán phải lớn hơn hoặc = 750đ trên tang điểm 800đ là cao nhất sếp anh ạ. Bên BK lấy điểm vào khá cao cụ anh ạ:

"Theo College Board, đơn vị tổ chức kỳ thi SAT, điểm SAT trung bình của sinh viên trúng tuyển đại học Mỹ năm 2021 là 1060/1600. 12 trường có mức điểm SAT trung bình của sinh viên từ 1500 trở lên.
Lý do là Đại học Bách khoa Hà Nội chỉ dành 5% chỉ tiêu cho phương thức sử dụng chứng chỉ quốc tế, gồm cả A-Level (chứng chỉ tốt nghiệp phổ thông Anh quốc), ACT (bài thi chuẩn hóa Mỹ), SAT, AP (chương trình dự bị đại học Mỹ) và IB (tú tài quốc tế). Như với ngành Khoa học máy tính, khoảng 15 sinh viên được tuyển bằng tất cả chứng chỉ trên. Những em này còn phải đạt điểm trung bình chung học tập các môn từ 8 trở lên."

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container

Đây chính là khoa tiên tiến em nói với cụ đó.
Em nghĩ tầm đó là ổn phết, chi phí hợp lý và học ổn.
Nhưng nhà em mà chọn thì chắc vẫn học hệ kiểu Rmit hay SB :D

Nhimtiu

Xe container
Đây chính là khoa tiên tiến em nói với cụ đó.
Em nghĩ tầm đó là ổn phết, chi phí hợp lý và học ổn.
Nhưng nhà em mà chọn thì chắc vẫn học hệ kiểu Rmit hay SB :D
SB hay RMIT thì học sẽ nhẹ nhàng hơn mợ ạ nhưng khoa Cntt của bk thì cũng đáng để lựa chọn rồi xin học bổng NN học tiếp lên mợ ạ. Đi chậm cho chắc thôi chứ nhà em cũng k ép chỉ tiêu cho f1 phải ra NN bằng đc mợ ạ.

• Vodka
Reactions: edc

Smile1102

Xe container
SB hay RMIT thì học sẽ nhẹ nhàng hơn mợ ạ nhưng khoa Cntt của bk thì cũng đáng để lựa chọn rồi xin học bổng NN học tiếp lên mợ ạ. Đi chậm cho chắc thôi chứ nhà em cũng k ép chỉ tiêu cho f1 phải ra NN bằng đc mợ ạ.
Tại con em nó ko hợp trường công đó cụ.
Nhưng học BK thì vẫn là option tốt, em học rồi em biết 😂

Nhimtiu

Xe container
Tại con em nó ko hợp trường công đó cụ.
Nhưng học BK thì vẫn là option tốt, em học rồi em biết 😂
Cu này nhà em cho công tư lẫn lộn mợ ạ, bé em cho học Nguyễn Siêu hết lớp 5 em định cho sang Archimes thì gấu mẹ lại muốn cho học CVA ( chắc do 2ce trc học ở đây và nó gần nhà) thế là chuyển về CVA. Lên 10 bảo ông con thi vào chuyên NN học thì k thi thế là sang Cầu Giấy học do làm bài chủ quan, bài dễ mà toán x hs 2 nên thiếu 01 điểm bên CVA. :)) BK thì chắc sẽ học nặng hơn.

Smile1102

Xe container
Cu này nhà em cho công tư lẫn lộn mợ ạ, bé em cho học Nguyễn Siêu hết lớp 5 em định cho sang Archimes thì gấu mẹ lại muốn cho học CVA ( chắc do 2ce trc học ở đây và nó gần nhà) thế là chuyển về CVA. Lên 10 bảo ông con thi vào chuyên NN học thì k thi thế là sang Cầu Giấy học do làm bài chủ quan, bài dễ mà toán x hs 2 nên thiếu 01 điểm bên CVA. :)) BK thì chắc sẽ học nặng hơn.
BK học nặng đó cụ, nhưng thực ra đại học em lại tán thành học nặng.
Tuy nhiên em gặp nhiều bạn học chuyên ra học BK lại thất vọng cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
BK học nặng đó cụ, nhưng thực ra đại học em lại tán thành học nặng.
Vâng thoii khổ trc thì sau ra đi làm có khi mới đỡ chứ học nhàn thì sau có khi xin việc hay đi làm lại vất mợ ạ? :( Kiểu em học nhàn thì giờ đi làm lại vất vả mợ ơi.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói bé thi lại SAT nếu được trên 1500 có thể apply học bổng toàn phần hệ english khoa Computer Sience của đại học Aalto Phần Lan.
Trường này đứng thứ 109 trong bảng QS World University Rankings (Swinburne thứ 350 còn BKHN không vào được top 1.000)
Nếu được học bổng toàn phần thì chỉ lo tiền sinh hoạt phí khoảng 700-800e/tháng.
Học trường này ra cái bằng của nó đi làm việc nước nào châu Âu cũng dễ.
Mình có thằng cháu học xong cái đi Úc làm luôn, mà nó chỉ tốn sinh hoạt phí năm đầu, năm 2 trở đi nó đi làm thêm còn dư tiền gửi về VN cho mẹ.
Aalto thì data sience và computer sience caai nào hơn cụ ? F1 nhà e Sat 1550/750 hy vọng kiếm đc học bổng trường này !

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Vâng thoii khổ trc thì sau ra đi làm có khi mới đỡ chứ học nhàn thì sau có khi xin việc hay đi làm lại vất mợ ạ? :( Kiểu em học nhàn thì giờ đi làm lại vất vả mợ ơi.
Làm như đi chơi, e thích làm như cụ mà cụ vẫn kêu vât nhể :D

sinichit52

Xe container
Mợ cho em hỏi chút. Ý mợ là các bạn ấy ra trường làm việc không đạt như kỳ vọng hay là các bạn bạn ấy thất vọng về cách đào tạo của trường.

sinichit52

Xe container
BK chưa là gì so với USTH hết cả cụ ơi. Em có đứa cháu, nó học về vật liệu. Học BK hết năm 2 rồi chuyển sang USTH giờ đang kêu học bạc măt, suốt ngày bị deadline gí mông.

Joker Tiger

Xe tăng
Tầm vài năm trở lại đây, các ngành mũi nhọn của ĐH công nghệ- ĐHQG HN thật sự mạnh. Giáo trình chứ trọng cả nghiên cứu lẫn thực tiễn. Nếu các chấu đỗ trúng tuyển sớm cả 2 trường sẽ đau đầu đây.
Con em năm 2022 cũng được tuyển thẳng nhưng cuối cùng chọn đi du học. Em thấy lựa chọn của cháu ổn, đến giờ

sinichit52

Xe container
Con em năm 2022 cũng được tuyển thẳng nhưng cuối cùng chọn đi du học. Em thấy lựa chọn của cháu ổn, đến giờ
Thật ra, giáo trình đào tạo của mình luôn trễ hơn so với thế giới. Kể cả những trường cập nhật liên tục. Nên 1 F1 có cơ hội học nước ngoài, mà bố mẹ có đk thì đi du học là tốt nhất. Tất nhiên nên loại trừ 1 số ngành đặc biêt và phải trong khả năng của F1 cũng như của gia đình.

Smile1102

Xe container
Mợ cho em hỏi chút. Ý mợ là các bạn ấy ra trường làm việc không đạt như kỳ vọng hay là các bạn bạn ấy thất vọng về cách đào tạo của trường.
Cháu chán vì cách dạy mợ ạ, em biết một số cháu học chuyên và rất giỏi comment vậy thôi.
Ra trường thì vẫn okie lắm ạ.

sinichit52

Xe container
Cháu chán vì cách dạy mợ ạ, em biết một số cháu học chuyên và rất giỏi comment vậy thôi.
Ra trường thì vẫn okie lắm ạ.
Vậy chắc là tình trạng chung của tụi nó rồi. Bản thân em biết vài trường hợp ( 2 cháu ruột - 5 đứa bạn con em) cũng mới vậy.