[Funland] Em nhờ các cụ tư vấn về triple test,vợ em đi xét nghiệm về khóc ghê quá!

le-minh

Xe tải
Các cụ ơi,vợ chồng em 35t,đã có một cháu gái 8t,giờ nhà em có mang cháu thứ hai được 16tuần,đi siêu âm màu ở 42 NgôThìNhậm các chỉ số đều bt,nhà em đi xn Tripletest ở viện ĐH Y thì kq là: nguy cơ cháu bị Down 1/84...vc em lo lắng quá,chúng em sẽ đi đăng ký khám tại viện C nhưng em vẫn muốn lên đây hỏi các cụ có chuyên môn hoặc các cụ mợ đã từng trải qua tình huống như nhà em để xin lời khuyên tư vấn - cả về chuyên môn lẫn tư vấn tâm lý để cho vợ em bớt suy sụp,em sẽ cho nhà em đọc topic này,thực ra vợ em cũng có sót GG nhưng em thấy thông tin như hỏa mù nên em đưa lên đây nhờ các cụ! Em cảm ơn mọi người đã đọc tin..em post ảnh hồ sơ ở #2 vì em không đính kèm luôn được ạ.

le-minh

Xe tải
Ôi,các cụ đi đâu hết rồi,viện C đông quá,trong này vui buồn đan xen lẫn lộn!

leanhtu

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em thì có kinh nghiệm đưa bà chị dâu cũng giống như tình trạng của cụ: Xét nghiệm trên Phú Thọ thì họ bảo xuống Hà Nội. Khi xét nghiệm gì đó ở Phụ sản Hà Nội cũng cũng cho kết quả tương tự giống mợ nhà cụ và họ tư vấn nên xử lý cái thai. Cả nhà lo lắng rồi em cầm kết quả lên C nhờ tư vấn của Bác sỹ thì được khuyên nên làm Tripletest để xác định chính xác (có thể chính xác đến 99% thì phải) và tỷ lệ ảnh hưởng biến chứng đến thai hình như là 1/10.000 gì đó. Cân nhắc lên xuống rồi bà ấy cũng quyết định làm xét nghiệm mà em thấy cũng rất đông người làm(ở tầng 3 hay 2 gì đó chỗ khám bệnh). 1 tuần có kết quả thì cho kết quả tốt đẹp. Em thì không thể đưa ra lời khuyên gì cho cụ mà chỉ kể ra hành trình của nhà em để cụ tham khảo thêm. Cụ nhớ là đi thì cả 2 vợ chồng đều phải đi nhé, còn ký cam kết nọ kia. Chúc vợ chồng cụ may mắn

HnHonda

Xe máy
vợ cụ mà 35 tuổi đi khám ở viện Y thì kiểu gì cũng nói thế! Cụ ra melatec chỗ Nghĩa Dũng xét nghiệm lại xem! Chắc ko sao đâu! Đừng quá lo nhé!

lll

Xe hơi
16 tuần là khám đc hả bác

doctormanhvn

Xe tải
Bs Vân cũng đã chỉ định cụ thể rồi. Vợ chồng cụ đã đi khám ở C rồi chứ ạ? Mong sao kết quả tốt đẹp.
(Bs Cao Xuân Long là bạn học đại học của em ạ! Hiện đang làm ở BV108)

tramnhim

Xe tải
Em đang dùng đt nên hơi khó viết. Đại loại ntn nhé, làm TT rồi, ra KQ như vậy thì cũng hơi lo. Theo em cụ nên đưa vợ đi khám bs Danh Cường, ông này nổi tiếng và là GĐ TT chuẩn đoán dị tật trước sinh( thuộc BV C). Nếu tỉ lệ cao, bs sẽ cho vợ cụ chọc ối để kiểm tra ( cái này phải kí cam kết). Sau khi chọc lấy ối xét nghiệm, kết quả mới chính xác, lúc đó sẽ có hướng GQ. Nếu ổn thì giữ lại, còn k...nhưng bạn cũng làm Test tỉ lệ down cao, chọc ối thì lại bt, đến h con gần 2 tuổi, khoẻ mạnh hoàn toàn. E nghĩ cụ đưa đi bs là chuẩn, vì chuẩn đoán dị tật trước sinh ông ý là số 1 Việt Nam! Đấy, cụ GG mà xem, mỗi tội hơi đồng bóng :))

Chỉnh sửa cuối:

phu bus

Xe tăng
Các cụ ơi,vợ ch 35đã có một cháu gái 8t,giờ nhà em có mang cháu thứ hai được 16tuần,đi siêu âm màu ở 42 NgôThìNhậm các chỉ số đều bt,nhà em đi xn Tripletest ở viện ĐH Y thì kq là: nguy cơ cháu bị Down 1/84...vc em lo lắng quá,chúng em sẽ đi đăng ký khám tại viện C nhưng em vẫn muốn lên đây hỏi các cụ có chuyên môn hoặc các cụ mợ đã từng trải qua tình huống như nhà em để xin lời khuyên tư vấn - cả về chuyên môn lẫn tư vấn tâm lý để cho vợ em bớt suy sụp,em sẽ cho nhà em đọc topic này,thực ra vợ em cũng có sót GG nhưng em thấy thông tin như hỏa mù nên em đưa lên đây nhờ các cụ! Em cảm ơn mọi người đã đọc tin..em post ảnh hồ sơ ở #2 vì em không đính kèm luôn được ạ.
Nhóc thứ 2 nhà em hai vợ chồng cũng y như cụ.
Kết quả dựa trên một số thông số tự khai và sự cố nào đó, kết quả cơ bản là chả chính xác.
Họ khuyên nên đi chọc ối ở C chỗ anh Cường (em chả biết có liên thông không).
Hai vợ chồng cũng ngồi xếp hàng lấy số rồi vợ vào khoan chọc.
Cuối cùng kết quả ra một tỷ lệ còn lâu mới đến lượt minh.

doctormanhvn

Xe tải
Em đang dùng đt nên hơi khó viết. Đại loại ntn nhé, làm TT rồi, ra KQ như vậy thì cũng hơi lo. Theo em cụ nên đưa vợ đi khám bs Danh Cường, ông này nổi tiếng và là GĐ TT chuẩn đoán dị tật trước sinh( thuộc BV C). Nếu tỉ lệ cao, bs sẽ cho vợ cụ chọc ối để kiểm tra ( cái này phải kí cam kết). Sau khi chọc lấy ối xét nghiệm, kết quả mới chính xác, lúc đó sẽ có hướng GQ. Nếu ổn thì giữ lại, còn k...nhưng bạn cũng làm Test tỉ lệ down cao, chọc ối thì lại bt, đến h con gần 2 tuổi, khoẻ mạnh hoàn toàn. E nghĩ cụ đưa đi bs là chuẩn, vì chuẩn đoán dị tật trước sinh ông ý là số 1 Việt Nam! Đấy, cụ GG mà xem, mỗi tội hơi đồng bóng :))
Anh Cường là OK, mỗi tội phải chịu khó tí vì đúng là hơi đặc biệt!

le-minh

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ thông tin và động viên,vc em đã vào viện C để đk khám,bs trong viện tư vấn kỹ cho các cặp vc,t4 này nhà em làm thủ thuật xn chọc ối,vợ em đã ổn định tâm lý hơn rồi ạ.Chúc các cụ mợ một tuần làm việc vui vẻ.

vô lăng dây

Xe tải
Cu lớn nhà em lúc đi khám trong quá trình mang thai BS phán nó bị sứt môi, đi đến mấy bệnh viện cũng thế, kể cả bệnh viện đầu ngành. Về nhà chỉ biết an ủi nhau là bây giờ phẫu thuật tạo hình được rồi đừng có lo quá. Đến lúc sinh nó em không ở nhà nên gọi điện về vừa hỏi vừa lo mà cuối cùng nó chả bị làm sao cả. Nó đây các cụ ạ!

lll

Xe hơi
ảo nhỉ, chả biết tin bs nào nữa, híc

dungce912

Xe điện
Nên đặt bác sĩ Cường là người tiến hành thủ thuật chọc ối tại viện C cho mợ cụ chủ ạ. Con người có tí lạ lạ ( k khám cho các mợ tên Hồng???) còn Về chuyên môn bác sĩ này là so 1 về chuẩn đoán nguy cơ dị tật thai nhi đấy ạ.

AlphaTroay

Xe tăng
kụ đừng nản vội .cứ tham khảo nhiều nơi xem các kq có trùng lặp k?kụ qua bs Cường ở đầu Tôn thất thiệp xem .ông đó khá nổi tiếng trong chẩn đoán trước sinh cụ thể là phán "khoảng trắng sau gáy" đó cụ.mỗi tội hơi chảnh và đặt lịch khám trc

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Nhà em và bạn bè có vài người giống tình trạng nhà cụ, ĐH Y khuyến cáo nguy cơ, chạy khám xét cả Bác Cường, Bác Chương, tốn kém và lo lắng dù hai bác này đều nói yên tâm tỉ lệ thấp. Nhưng rồi các cháu đều hoàn toàn bình thường. Chỉ khổ cho mẹ các cháu, khóc lóc, lo lắng, không hiểu sau này có ảnh hưởng đến tâm lý các cháu không ???
EM nghĩ mấy BS ở Trường Y nên rút kinh nghiệm trong việc khuyến cáo này.

batlua_25000

Xe hơi
Các cụ ơi,vợ chồng em 35t,đã có một cháu gái 8t,giờ nhà em có mang cháu thứ hai được 16tuần,đi siêu âm màu ở 42 NgôThìNhậm các chỉ số đều bt,nhà em đi xn Tripletest ở viện ĐH Y thì kq là: nguy cơ cháu bị Down 1/84...vc em lo lắng quá,chúng em sẽ đi đăng ký khám tại viện C nhưng em vẫn muốn lên đây hỏi các cụ có chuyên môn hoặc các cụ mợ đã từng trải qua tình huống như nhà em để xin lời khuyên tư vấn - cả về chuyên môn lẫn tư vấn tâm lý để cho vợ em bớt suy sụp,em sẽ cho nhà em đọc topic này,thực ra vợ em cũng có sót GG nhưng em thấy thông tin như hỏa mù nên em đưa lên đây nhờ các cụ! Em cảm ơn mọi người đã đọc tin..em post ảnh hồ sơ ở #2 vì em không đính kèm luôn được ạ.
tình hình có gì biến chuyển chưa hả cụ? cụ nhớ cho vợ cụ dùng thêm sắt và axifolic nữa nhé, axifolic chống dị tật ở thai nhi cụ ạ

le-minh

Xe tải
Báo cáo các cụ là vc em vừa ở viện về,bs Cường trực tiếp chọc ối cho các sản phụ(đã được đặt lịch hẹn từ hôm trước),giờ đợi 3tuần có kq.Cảm nhận của em: khoa học kỹ thuật phát triển thật nhưng cũng làm bn lo lắng.

Tam Thất

Xe tải
Website
tamthat.com
Cụ nên ra BS Cường cho yên tâm. Chúc cụ và GĐ hạnh phúc:)

huong_vn

Xe máy
Em cũng ko dám khuyên gì , 2 bác nên đi khám cận thận ròi hãy quyết định, Ở đâu thì kết quả do con người nó cũng có tỷ lệ sắc xuất nên mình phải chú ý thật kỹ