Em nhờ các cụ Luật sư, tài chính tiền tệ, BS Tâm lý vào tư vấn giúp

minhchi233

Xe điện
À mà mợ Chip ơi, cái Công ty BĐS có tiếng mà "có 1 công ty mẹ và đẻ ra nhiều Công ty TNHH con quản lý riêng từng dự án" mợ đang đề cập ở đây có phải đang triển khai "cái món hay hay" bên mạn Bắc Hà Nội - bên kia sông Hồng không nhể?

Em vừa có đồng chí bạn vừa gọi điện hỏi tư vấn về 1 quả có nội dung tương tự, mợ ạ :((.
Em e rằng là công ty NC rồi, thằng này là chúa lươn lẹo!
Có ngân hàng nào dám tài trợ cho DN mua chính SP của mình không? Eim e rằng cái HD chuyển nhượng lại giữa chị Mít và công ty (gọi là bản hơp đồng thứ 2) là quả tù mù chỉ mang tính chất nội bộ giữa 2 bên, còn về phía NH thì chị Mít vưỡn là con nợ, vưỡn phải chịu trách nhiệm pháp lý và nghĩa vụ trả nợ, nếu có biến thì dù có đưa bản H Đ thứ 2 ra cũng sẽ bị tuyên là vô hiệu.

Chỉnh sửa cuối:

chuotnhimsoc

Xe tải
Ơ thế mợ cũng có chồng làm cùng cái công ty đấy à? Thế có khi mợ phải đi gặp mợ Mít bàn bạc với mợ ấy xem sao nhỉ.
Em hổng phải mợ! Em cũng bị nghe khóc giống cụ nhưng chửa kịp thỉnh các cao nhân trong Quán.

Gamechip

Xe điện
Em e rằng là công ty NC rồi, thằng này là chúa lươn lẹo!
Có ngân hàng nào dám tài trợ cho DN mua chính SP của mình không? Eim e rằng cái HD chuyển nhượng lại giữa chị Mít và công ty (gọi là bản hơp đồng thứ 2) là quả tù mù chỉ mang tính chất nội bộ giữa 2 bên, còn về phía NH thì chị Mít vưỡn là con nợ, vưỡn phải chịu trách nhiệm pháp lý và nghĩa vụ trả nợ, nếu có biến thì dù có đưa bản H Đ thứ 2 ra cũng sẽ bị tuyên là vô hiệu.
Ơ thế hóa ra nhiều cty giở bài này nhỉ, cái cty NC là cty nào em ko rõ, chứ cty anh Hai này làm việc thì nó có 1 cái dự án nổi tiếng về giá đền bù cơ ;)

Gamechip

Xe điện
Có chó rì đâu, mợ Chíp đưa cho em cái tên ngân hàng định cho vay kia ra đây, và cả công ty của anh Hai lúa... em tống bố nó vào black list của hệ thông liên ngân hàng là xong. Hay để em báo cáo với thống đốc ngưn hàng nhà nước 1 câu thì cứ cho mụ Mít ký thỏa mái...làm đếch gì đc duyệt vay vốn mờ lo! :))
Em bảo bạn Mít tới gặp cụ Lí, trường hợp vỡ chợ bạn Mít dọn đồ qua nhà cụ Lí nương tựa nhé. Chốt thế mai bạn Mít yên tâm đi ký hợp đồng :))

Tien_TCFC

Xe điện
Em bảo bạn Mít tới gặp cụ Lí, trường hợp vỡ chợ bạn Mít dọn đồ qua nhà cụ Lí nương tựa nhé. Chốt thế mai bạn Mít yên tâm đi ký hợp đồng :))
Tiện cả nhiều đường :))

Gamechip

Xe điện
Chưa có thêm ý kiến nào hay ho nhỉ, em up lên để tìm thêm giải pháp. Mợ Mít mợ ý có vẻ xuôi theo lựa chọn là thích thì ký rồi các cụ ạ.

at2011

Xe tải
1. Công ty ấy có 1 cty mẹ, và lập lên các cty TNHH con quản lý từng dự án.
2. Ngân hàng sẽ cho cá nhân vay tín chấp mua nhà - cty cá nhân ấy làm sẽ ký bảng lương cho cá nhân. Tiền ra theo cái gì e cũng chưa biết.
3. Hợp đồng thứ 2 bạn Mít chưa được biết cũng như hợp đồng thứ nhất với ngân hàng cũng chưa biết luôn.
4. Mối lo của bạn Mít chưa biết giải quyết làm sao để giữ đc hòa khí và giữ an toàn cho GD.
Nếu là vay tín chấp thì khi không trả được nợ, bank cũng không có quyền phát mại tài sản cty để thu hồi mà chỉ è cổ người vay ra để đòi. Em thấy có 2 vụ báo chí đã đưa tin: 1. Nhân viên cty đứng ra vay hộ cty bằng hình thức tín chấp, vay xong thì cty tuyên bố phá sản, người vay tự trả tiền. 2. Hiệu trưởng yêu cầu các giáo viên vay hộ trường theo hình thức tín chấp để xây trường, lúc nào trường xin được kinh phí xây trường thì trả lại, kết quả là trường không xin được kinh phí xây dựng và đương nhiên bank chỉ biết đòi người đứng tên trên hợp đồng tín dụng trả nợ.

Gamechip

Xe điện
Cũng có cụ nói với em một cách đơn giản thế này. Giống như các cụ mua 1 cái oto trả góp ngân hàng. Nhưng đang trong thời gian trả góp thì cac cụ chán vợ và muốn bán xe. Và bán luôn cả cái khoản nợ ngân hàng đó. Nói về hoàn cảnh thì tương tự, nhưng em cứ thấy nó thế nào ý.
Vấn đề của Mít nhà em là cái nhà nó lên tới vài tỷ, chứ nếu là cái xe chắc nó chả nghĩ nhiều thế.

Cuongga

Xe tải
Chưa có thêm ý kiến nào hay ho nhỉ, em up lên để tìm thêm giải pháp. Mợ Mít mợ ý có vẻ xuôi theo lựa chọn là thích thì ký rồi các cụ ạ.
Mợ chíp thân mến,
Mợ khuyên mợ Mít tuyệt đối không ký.
Thời điểm này là thời điểm khó khăn với các cty BDS, đói vốn lẫn ế hàng không bán được. Với việc vay tiêu dùng, lãi suất trong 2 năm để triển khai 1 dự án (là nhanh đấy) cũng ít nhất phải lên tới 50%, liệu cty có đủ lời để bù vào số lãi đấy không?
Thằng nào làm chiêu này, rõ ràng là định lừa nhân viên rồi. Vừa bán được hàng về mặt pháp lý (cho chính nhân viên cty), vừa đảm bảo về vốn (ngân hàng sẽ giải ngân theo tiến độ cty y/c trong HĐ), trong khi nhân viên chỉ được vài chục củ/tháng, mà lại buộc phải gánh khoản nợ hàng tỷ đồng, lại còn phải gắn bó sống chết với cái cty ấy. Sau này vì lý do kinh doanh khó khăn, nó giảm lương xuống vài củ cũng không dám bỏ cty đi vì còn khoản nợ kia.
Quả vay này không phải tín chấp, mà là thế chấp chính căn nhà đang mua. Rõ ràng cái HĐ cty mua lại là không hợp pháp. Khi có sự cố xảy ra, HĐ này sẽ bị tuyên vô hiệu, vợ chồng Mít phải gánh hết hậu quả, hoặc là được ăn may nếu thị trường khởi sắc. Nhưng đừng mong chờ may mắn, vì nếu thế sẽ chẳng có sự cố nào xảy ra.
Có cái vòng luẩn quẩn, khi đã thế chấp nhà cho ngân hàng, triển khai xong dự án, cty lấy đâu ra nhà bán cho người khác để thu hồi vốn về mà trả nợ cho ngân hàng? Vậy nhà Mít sẽ trả bằng cái gì? Có cơ sở để nói rằng cty đó muốn lừa nhân viên.
Đừng nghe những cụ phán mỗi câu "chia xẻ với chồng". Việc này xác suất rủi ro cao, mức độ ảnh hưởng đến cuộc đời lớn, cần cân nhắc kỹ chứ đừng nhắm mắt làm liều.
Có cụ khuyên gửi link này cho anh Hai đọc, là 1 biện pháp sáng suốt. Nhưng mợ đừng nói với anh Hai là em muốn cafe với Mít nhé :)

niceshot

Xe container
Em xin phép ko coment về mặt pháp lý, chỉ comment về quan hệ vợ chông Hai - Mít:

- 2 vc cùng trao đổi để biết được các rủi ro có thể có khi chấp nhận hình thức lách luật của công ty, cộng thêm yếu tố về vị trí/thu hập của chồng tại công ty đó, khả năng kiếm việc khác cho anh Hai....

- Cân nhắc các việc trên, nếu cả 2 cùng đồng ý là anh Hai có thể đánh đổi rủi ro lách luật để có vị trí và thu nhập tương xứng tại cty, mợ Mít đương nhiên nên ký đảm bảo vay vốn.

- Nếu cả 2 nhất trí giao dịch lách luật đó rủi ro cao, ko tương xứng với vị trí và thu nhập của a Hai tại cty, thì ko ký.

- Trường hợp ko nhất trí được về tương quan giữa rủi ro và lợi ích của việc lách luật, thì giải pháp tránh rủi ro (ko ký) là lựa chọn cuối cùng.

Vợ chồng đều có trách nhiệm chung về tài sản, chị Mít cần cân nhắc để hỗ trợ anh Hai, nhưng anh Hai cũng ko thể bắt chị Mít nhắm mắt ký bừa mà ko cân nhắc về rủi ro đối với tài sản của 2 vc.

w 650

Xe buýt
Em hiểu vấn đề của cụ như sau:
- Ngân hàng cho cá nhân (nhân viên) vay tiền và nhận thế chấp chính là tài sản hình thành từ vốn vay.
- Nguồn trả nợ (gốc + lãi) dựa trên thu nhập của khách hàng.
Theo em có mấy vấn đề có thể xảy ra:
- Có người mua nhà (trong hoàn cảnh này là đang hy vọng), công ty đến NH tất toán khoản nợ.
- Chậm bán được nhà và không có khả năng thanh toán được tiền gốc + lãi cho ngân hàng thì ngân hàng sẽ tiến hành phát mại để thu hồi khoản vay _> Con nợ lên CIC (trung tâm thông tin tín dụng của NH nhà nước). Sẽ rất khó vay được ngân hàng lần sau. Nếu NH phát mại bán nhà mà còn chưa đủ thì con nợ tiếp tục phải trả đến hết thì thôi. ( biên bản định giá TS và hợp đồng tín dụng có ghi rõ )
- Công ty làm ăn bê bối, liên quan đến pháp luật thì XXX kinh tế vào cuộc (rất khả thi). Họ sẽ phát hiện ra vô số bằng chứng về việc con nợ cố tình làm sai hồ sơ vay vốn để chiếm đoạt tiền của ngân hàng, vì khi đi vay kiểu gì cũng phải xào nấu hồ sơ cho đủ tiêu chuẩn mà bút tích thì ký nhiều vô cùng.
- Việc công ty đứng ra mua lại nhà chỉ nhằm mục đích trấn an nhân viên thôi. Nhà lúc đó là TS của NH và việc mua bán là không hợp pháp. Con nợ chỉ có thể ủy quyền cho công ty: tiếp tục thực hiện nốt các nghĩa vụ có liên quan với NH, toàn quyền mua bán chuyển nhượng TS này và phải được NH đồng ý bằng văn bản.
Em kiến thức hạn hẹp, có mấy điều tham gia. theo em thì tiềm ẩn nhiều rủi ro lắm.
.

Gamechip

Xe điện
Cảm ơn cụ Cuonga, gửi link cho a Hai ấy thì lộ chú bộ đội trong đống rơm là em :)) Biết vậy em lập nick âm binh :)) Để em nhắn với con Mít cafe với cụ nhé :))
Em thì em cóc tin là có cái khởi sắc ăn may như cụ bảo, mà em thấy dấu hiệu lừa đảo là quá rõ ràng rồi. Nhưng Mit nó là đàn bà cũng có cái khó của nó khi vớ phải ông chồng như anh Hai...................... Không ký thì căng thẳng mà ký thì cũng toi :(

Chỉnh sửa cuối:

nhadatuytin

Xe container
Nếu là vay tín chấp thì khi không trả được nợ, bank cũng không có quyền phát mại tài sản cty để thu hồi mà chỉ è cổ người vay ra để đòi. Em thấy có 2 vụ báo chí đã đưa tin: 1. Nhân viên cty đứng ra vay hộ cty bằng hình thức tín chấp, vay xong thì cty tuyên bố phá sản, người vay tự trả tiền. 2. Hiệu trưởng yêu cầu các giáo viên vay hộ trường theo hình thức tín chấp để xây trường, lúc nào trường xin được kinh phí xây trường thì trả lại, kết quả là trường không xin được kinh phí xây dựng và đương nhiên bank chỉ biết đòi người đứng tên trên hợp đồng tín dụng trả nợ.
em cũng đang ngờ ngợ quả này.
Có khi mấy sếp thấy làm ăn khó khăn quá, BDS KD thì thu lỗ, nợ NH đầm đìa ko trả được.
Chơi bài này gom 1 cục tiền rồi cao chạy xa bay thì các nhân viên ở nhà chắc ôm mồm trả lãi NH thôi.
Thời buổi này hàng trăm vụ vỡ nợ tín dụng đen rồi nên kiểu này chắc ko hiếm
.

moitoelaixe

Xe buýt
Ơ,,,, DVD lại có hậu bối là Hai Mít à??? Hay nhề ề ề ề.....!!!!

Gamechip

Xe điện
Sự việc càng trở nên tồi tệ khi thay vì bán lại cty sẽ chỉ ký 1 cái Hợp Đồng cam kết trả lãi ngân hàng :(( Vẫn sẽ là vợ chồng Mít Lúa mua nhà giấy. Mà căn nhà đó trị giá hàng chục tỷ đồng, xảy ra sự cố đương nhiên là chỉ có nước đi chăn Kiến. GD Mít hiện rất căng thẳng các cụ ạ :(

hatcatden

Xe buýt
Chào Mợ Game

Theo nhà cháu thì thế này:
- Lập hợp đồng mua bán nhà THẬT lúc đó giá trị tiền vay NH khoảng 70% giá trên hợp đồng, 30% còn lại đương nhiên là Công ty cho nợ (nhưng vẫn phải bắt cty viết phiếu thu đã nộp tiền để gửi NH cái này để trong trường hợp rủi ro tối đa là NH phát mại ts thì vợ chồng nhà 2 mít ko bị ảnh hưởng).
- Lập lại hợp đồng lao động giữa Ngài Hai và cty trong đó điều khoản về LƯƠNG phải tăng thêm tương ứng với số nợ gốc và lãi phải trả hàng tháng để dùng nguồn này trả nợ.

Tạm thời vậy đã, cứ đúng luật mà làm.
Nhà giá $8.000/m2 thì chắc HBT hoặc Tràng tiền rồi.

Chúc vui khỏe.

Streamline

Xe điện
Nói gần nói xa chẳng qua là nói vòng vèo. :P Loằng ngoàng một hồi thì theo kiến thức hạn hẹp của em thì là cty bắt nhân viên mua nhà của cty. Nếu cty kiếm được khách thì sẽ bán lại nhà cho khách.
Ông Hai Lúa về nhà ép vợ là quá thiếu hiểu biết. Không tính đến trường hợp cty phá sản à?
Thời buổi này theo em là không ký bất cứ cái gì liên quan đến chung cư trên giấy. Éo biết bao giờ mới tan băng.

Abuxtin

Xe máy
Cụ phán quá chuẩn, Mời rượu cụ rồi nhé!!!
Em xin thêm một số thông tin như sau:
1- Công ty BĐS đó là hình thức Công ty gì?

2- Cứ cho rằng thông tin cụ/mợ đưa ra dưới hình thức là "Như các cụ đã biết" là chính xác thì tại sao: Ngân hàng B duyệt cho vay mua nhà dưới hình thức trả góp, hợp đồng vay đó dưới dạng gì? Tiền ra theo "cục" hay theo tiến độ hay theo cái gì?

3- Việc Công ty BĐS đó chính là người đứng ra ký hợp đồng thứ 2 là không hợp lệ. Vì hợp đồng mua nhà, nguồn hình thành tài sản từ Ngân hàng chưa về, chưa giao, chưa thanh lý. Cần xem lại kỹ đoạn này, đọc lại các điều khoản ràng buộc, cái này còn phụ thuộc vào cái 1 ở trên em hỏi.

4- Cụ/Mợ kết luận về việc trung gian là chưa chính xác, nhưng kết luận chính xác về mặt sự vụ.
Nguyên nhân kết luận sai: Em không nói đến khía cạnh đúng sai của việc phê duyệt cấp tín dụng tại Ngân hàng. Nhưng ngang bằng, sổ thẳng ra thì: Ngân hàng không biết và không cần biết về việc cái hợp đồng thứ 2 (giữa Công ty BĐS và nhân viên). Ngân hàng chỉ biết người đứng tên trên hợp đồng tín dụng - cũng là người nhận nợ với Ngân hàng - là ông Hai, bà Mít. Như vậy trong trường hợp xấu xảy ra, thu hồi tài sản đảm bảo của ông Hai, bà Mít, phát mại tài sản của ông Hai, bà Mít, (nếu đủ thì may), trong trường hợp này chắc là không đủ, sau đó tiến hành khởi kiện ông Hai, bà Mít.

tayto

Xe đạp
Move sang công ty khác ngon hơn là nhàn. Tội gì cứ phải ở cái cty đang tèo dần nhỉ mợ chủ nhẩy :D

matizvan2009

Xe ba gác
theo em thì khá lằng nhằng đấy, chắc là mợ Mít phải được đọc tất cả các loại hợp đồng trước khi ký thôi: VD mua cái nhà ấy từ công ty giá bao nhiêu (vd 16 tỉ) sau đó đi vay NH (mà làm gì có chuyện TÍN CHẤP nhỉ, tín chấp tối đa đc 1 tỉ đối với cấp quản lý cao của đối tác quan trọng của NH thôi, còn không thì chỉ đc 500-600 triệu, cán bộ công nhân viên tối đa 2 năm lương chắc được 2-300 triệu ...) thế nên phải là hợp đồng thế chấp ngôi nhà (nhà ảo mà thế chấp đc cũng hơi khó đấy, thế chấp bằng hợp đồng mà ...). Khi ký lại hợp đồng bán cho Công ty thì Kụ Hai đã vi phạm PL vì bán nhà đã thế chấp (mặc dù nhà trên giấy ...). Nếu vẫn bất chấp (vì có thể đc ngân hàng bật đèn xanh bằng cam kết nào đó???) để ký hợp đồng bán lại nhà cho công ty thì tối thiểu trong hợp đồng ấy phải tính thêm chi phí lãi vay (cái này phải rõ ràng) vì thời gian kể từ khi kụ Hai giao tiền cho Công ty đến khi công ty bán đc cái nhà liên quan không thể xác định được (cái này chắc phải ký hợp đồng lao động lại trong đó có điều khoản về lương bao gồm cả chi phí lãi vay như kụ nào ở trên tư vấn- nhưng lại lằng nhằng đến chuyện thuế thu nhập- nói chung là rất lằng nhằng, chả có cái gì rõ ràng cả ).
Về chuyện quan hệ, có thể thông cảm cho kụ Hai vì có thể quyền lợi gắn chặt với công ty, phải làm gương cho các cbcnv khác ... nên mới phải nhắm mắt, giúi tay vợ ký liều (biết đâu không nói ra, kụ ấy được khối lợi trong vụ này thì sao???) hoặc tình nghĩa với công ty trong lúc công ty hoạn nạn (mười mấy tỉ, cả cuộc đời chứ có ít đâu!!!) thì em chệu, không có ý kiến được.

Chỉnh sửa cuối: