Em muốn nâng cấp âm thanh cho xe

poto

Xe tải
Website
www.ngocthuyjsc.com
với cái tầm 40tr làm cả bộ Sony là quá ngon rồi ý.đã check ở nhà nên rất tự tin nói câu này =]].bi h bác lắp 1 cách đơn giản và hiệu quả:2 amply(mono&4channel).2 bộ loa phân tân.1 sub hơi.1 DVD 2DIN hoặc 1DIN(+màn gối pro AV)....+ j j nữa nếu thích.TỰ TIN NÓI LỜI YÊU THƯƠNG.>:D<

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
với cái tầm 40tr làm cả bộ Sony là quá ngon rồi ý.đã check ở nhà nên rất tự tin nói câu này =]].bi h bác lắp 1 cách đơn giản và hiệu quả:2 amply(mono&4channel).2 bộ loa phân tân.1 sub hơi.1 DVD 2DIN hoặc 1DIN(+màn gối pro AV)....+ j j nữa nếu thích.TỰ TIN NÓI LỜI YÊU THƯƠNG.>:D<
Lần đầu nhắc nhở bác nhé,bác không nên tư vấn kiểu đó ,lần sau em không nhẹ tay đâu,bác là dân chuyên nghiệp thì tư vấn nên chuyên nghiệp chút

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
+ Tiện đây các chuyên gia cho e hỏi : cs của Pdx-5 4x75 đánh cho 1cặp Dls Up6i cs 150x2 có đủ không ? trong trường hợp e thay pdx-5 bằng 2 âm ly Alpine 4.150 và Mrp-M1000 thì chất lượng có hơn nhiều ko ? thêm 1 sự lựa chọn nữa là : Alpine 2.150 và Pioneer GM-D8400M .Mong các chuyên gia tư vấn
Với Sub của cụ không lớn cỡ 400W RMS thì PDX-5 là rất ổn
Với cặp loa kia,thay vì cụ phải tốn cho phần đổi âm ly cụ có thể mua thêm Crossover để sử dụng triệt để 4 chanel của amp đánh cho 1 cặp loa,phương án này sẽ hay hơn rất nhiều là cụ đi đổi 4x75 lấy 2x150 ,cùng dòng chả khác gì nhau,tốn thêm chỗ bắt,dây nguồn,dây tín hiệu
Với Alpine PDX-5
150 watts RMS x 2 + 300 watts RMS x 1 in bridged mode (4-ohm stable in bridged mode)
Chi tiết thế nào cụ cho cái thông số loa lên đây em tư vấn cụ thể hơn cách ghép cho cụ

ps:có phải cụ chạy Mazda ko nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

0988236789

Xe đạp
mua thêm Crossover là mua thêm gì bác (e cũng gà mờ lắm bác àh ) ,e thì định lắp thêm Alpine H660 thì cải thiện đc nhiều ko bác , định lắp Alpine 9887 nhưng lại phải thiết kế thêm chỗ đặt 9887 (e chạy Civic )
dạ Thông số đây ạ :
Up6i :
Ultimate series UP6i is a 16,5 cm (6,5") 2-way system with aluminium cone. It is an upgraded version of our popular UP6 model. Powerful hybrid neodymium / ferrite magnet system. Two inch voice coil. Filterboxes with selectable tweeter level in four steps. 28 mm silk dome tweeter UP1i. Grilles are included.

Outer diameter of woofer 165 mm (6,5")
Frequency range 50 - 20 000 Hz
Impedance 4 ohm
Sensitivity 88 dB (1W/1m)
Magnet size 62 mm (2,44") hybrid ferrit/neodymium
Mounting depth 63 mm (2,48")
Mounting hole 140 mm (5,5")
Tweeter UP1i, 28 mm silk dome tweeter
Crossover Box filter with slope LP: 6 dB, HP: 12 dB
Size of filter box 145 x 95 x 45 mm ( 5,71 x 3,74 x 1,77")
Woofer size 16,5 cm (6,5")
Power handling capacity 150 W RMS / 180 W max
Crossover point (Hz) 5000 Hz
http://www.woofersetc.com/p-7162-up6i-dls-ultimate-65-2-way-component-system.aspx

* e có thừa 1 đôi nữa là Dyaudio 240 MKII đang định thay thế cho cặp Up6i nhưng chưa biết 2 cặp chất lượng con nào hơn nữa ,thông số của nó đây ạ :
Two-way; set includes MW 160 7" MSP one-piece woofer with 3" Magnum aluminum voice coil, long-throw motor and vented, center dual-magnet structure, and MD 100 1.1" soft dome tweeter with 1.1" Magnaflux cooled aluminum voice coil and neodymium dual-magnet motor. Includes all hardware, grilles, crossovers and accessories. Audiophile quality crossover (X 250) is adjustable for three different tweeter operational modes. Phase correct, shallow slope crossover. Die-cast basket. Frequency response: 55 Hz - 25 kHz; 90 dB sens. 100 watts continuous.
http://www.woofersetc.com/p-1141-system-240gt-dynaudio-65-2-way-component.aspx

Tiện đây các bác cho e hỏi thuật ngữ của các bác là đánh Active (đôi khi là Full Active)Passive nghĩa là như nào ạ .( e chỉ hiểu mơ hồ là Active là 4 kênh của 1 âm ly đánh cho 1 cặp loa còn Passive là 4 kênh đánh cho 2 cặp ^_^ ,ko biết có đúng ko và ko biết nó khác nhau như nào ạ )

Chỉnh sửa cuối:
Oài .. sao mấy ông Car Audio đẻ ra lắm thuật ngữ lằng bà nhằng thế nhể .. trong ngạch âm thanh pừ rồ .. không có kiểu thần bí dư lày .. [-(

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Oài .. sao mấy ông Car Audio đẻ ra lắm thuật ngữ lằng bà nhằng thế nhể .. trong ngạch âm thanh pừ rồ .. không có kiểu thần bí dư lày .. [-(
Đây không hẳn là thuật ngữ nhé,nó là cả một thiết kế mang tính kỹ thuật và khoa học để phân bổ tần số cho các loa
Khi nói đến vấn đề này không thấy mấy pro home audio vào chém gió nữa nhỉ :-s

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
Tiện đây các bác cho e hỏi thuật ngữ của các bác là đánh Active (đôi khi là Full Active)Passive nghĩa là như nào ạ .( e chỉ hiểu mơ hồ là Active là 4 kênh của 1 âm ly đánh cho 1 cặp loa còn Passive là 4 kênh đánh cho 2 cặp ^_^ ,ko biết có đúng ko và ko biết nó khác nhau như nào ạ )
Em thì ứ biết nhiều nhưng chắc là phải khơi mào cho anh Khôi chỉ bảo thêm luôn cho anh em OFer hiểu biết luôn một thể , nếu như theo lý thuyết mà em biết thì những thuật ngữ mà bác hỏi miêu tả quy trình xử lý và phối ghép âm thanh trên xe hơi,

Đầy đủ là : Active Crossover và Passive Crossover

Crossover là gì ?

Crossover là một bộc lọc tần số âm thanh, sử dụng tụ điện và các cuộn cảm để phân tách tần số âm thanh đến các loa thành phần trong hệ thống âm thanh trên xe hơi, những dải tần không trong phạm vi hoạt động của loa bị triệt tiêu tối đa hoặc bị chặn lại.
Ví dụ :
Tần số thấp (Bằng hoặc nhỏ hơn 100 Hz) đi đến loa siêu trầm.
Midbass có tần số từ 100 đến 250 Hz.
Midrange sẽ thấy tần số từ 250 đến 3.000 Hz.
Tweeters tách tần số trên 3000Hz

Note : Các dải tần phân tách trên chỉ mang tính minh họa, không phải dải tần tiêu chuẩn được setup chính xác cho tất cả các loại xe.

So sánh Active Crossover và Passive Crossover :

Passive Crossover có sơ đồ : Head unit > Amplifier > Crossover > Loa

Passive Crossover cơ bản là một bộ lọc tần số cấu tạo bởi các tụ điện và cuộn cảm, thường được trang bị kèm theo loa, được lắp đặt giữa âm ly và loa. Đa số các loa có cấu tạo Crossover passvive đều có giá trị vừa phải, dễ dàng lắp đặt cũng như cài đặt, Đánh giá tổng thể hệ thống âm thanh sử dụng Crossover Passive có chất lượng âm thanh kém hơn so với Acive Crossover vì tín hiệu âm thanh qua âm ly trước và đã được khuếch đại trước khi đi qua Crossover ra loa.
Trong thực tế những bộ loa phân tần( Component) hoặc loa Coaxial đã có kèm theo Crossover và các loa woofer + Tweeter.

Loa đã kèm theo Passiver Crossover TS-D172C và TS-D1702R

Active Crossover Có sơ đồ : Head unit > Crossover > Amplifier > Loa

Active Crossover ( Hay còn gọi là Crossover điện tử ): Hệ thống âm thanh trên xe sẽ hiệu quả hơn khi sử dụng Crossover điện tử, đặc biệt là khi bạn sử dụng nhiều âm ly để kéo loa, Crossover điện tử được cài đặt giữa Head unit và âm ly , Nó sẽ lọc và cắt các băng tần ở mức tín hiệu thấp trước khi chúng được âm ly khuếch đại. Crossover điện tử thường có thể cài đặt được ( Bạn có thể chọn điểm cắt tần số cho các loa) và thường tích hợp tính năng khác như bass boot hoặc chuyển phase cho Subwoofer.Ngoài ra bạn còn có thể điều chỉnh âm lương riêng cho từng loa.

Full Active Crossover :
về cơ bản cũng giống như Active Crossover về sơ đồ lắp ráp, nhưng đầy đủ hơn về đường ra cho các loa thành phần ( High/Mid/Bass/Subwoofer) Để lắp ráp một hệ thống âm thanh full Acive trên xe đòi hỏi chủ đầu tư phải mất một kinh phí rất lớn vì giá trị những sản phẩm thuộc type này rất cao cấp và đắt tiền, Ngoài ra còn yêu cầu tay nghề rất cao từ những người thợ, yêu cầu hiểu biết cả về mặt âm thanh khi cài đặt Crossover.
Trong thực tế các hãng Car audio thương hiệu lớn đã tích hợp Crossover vào các Head Unit cao cấp, nhằm giúp người chơi âm thanh thuận tiện hơn khi sử dụng và cũng hỗ trợ cho các đại lý giảm công sức cũng như thời gian lắp ráp.

Hiện tại ở HN có một số cửa nội thất có thể lắp ráp được hệ thống âm thanh này như : Minh Khôi, Long Thịnh..

EX :
CD đã tích hợp Crossver : DEH-P80RS

CD lắp trong sơ đồ Full Active : DEX-P99RS

Chỉnh sửa cuối:

nhaquedidu

Xe hơi
Lâu lâu mới có 1 bài đáng để xem,các pác phát huy tiếp đi ợ,e đang hóng:-bd

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
@Dũng
Bài hay lắm và tương đối chi tiết
Cộng hai cái bác vừa nêu trên vào và chia đôi :D , thì còn một kiểu nửa có tên là SEMI ACTIVE :)
Sơ đồ là :
HU > Crossover > Amp > Crossover > Speaker

Chỉnh sửa cuối:

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
Hê, thì trước khi viết bài này em đã tham khảo qua anh Khôi rồi, nhưng chắc anh bận độ mấy BỘ ÂM THANH KHỦNG cho BMW nên ko có thời gian giải thích cho OFer, em cứ mạo muội giải thích trước, thiếu sót phần nào thì anh và các Pro Audio giải thích bổ xung thêm.

@all : Cám ơn các bác đã động viên em.

Đây không hẳn là thuật ngữ nhé,nó là cả một thiết kế mang tính kỹ thuật và khoa học để phân bổ tần số cho các loa
Khi nói đến vấn đề này không thấy mấy pro home audio vào chém gió nữa nhỉ :-s
Hóa ra là bộ phân tần ... nói mệ nó là loại tích cực hay thụ động đi cho xong .. mấy lão làm Cá Áu Dì ồ cứ hay thần bí ... mấy cái phân tần tích cực ở Car Audio vẫn còn sơ khai lắm .. trong hệ thống nhiều loa & nhiều kênh khi phân bổ năng lượng tới từng khu vực .. pro audio nó có lâu lắm rồi ... cùng với ra đời của Line array & point sound hình như từ năm ..06-70 gì đó thì phải.
Bây h khi công nghệ máy tính đã phát triển thì nó làm một cái cục cắm với máy tính .. có khả năng dual-redundant hoặc stand-alone trong trường hợp máy tính .. toi

Em thì ứ biết nhiều nhưng chắc là phải khơi mào cho anh Khôi chỉ bảo thêm luôn cho anh em OFer hiểu biết luôn một thể , nếu như theo lý thuyết mà em biết thì những thuật ngữ mà bác hỏi miêu tả quy trình xử lý và phối ghép âm thanh trên xe hơi,

Đầy đủ là : Active Crossover và Passive Crossover

Note : Các dải tần phân tách trên chỉ mang tính minh họa, không phải dải tần tiêu chuẩn được setup chính xác cho tất cả các loại xe.

So sánh Active Crossover và Passive Crossover :

Passive Crossover có sơ đồ : Head unit > Amplifier > Crossover > Loa

Active Crossover Có sơ đồ : Head unit > Crossover > Amplifier > Loa

Full Active Crossover :
Hà hà .. hóa ra trong Car audio chỉ cần thay đổi vị trí của phân tần nằm ở loa hay ở đầu đọc, tăng thêm một vài dải .. là tên gọi nó khác hẳn .. e thì lại nghĩ active & passive nó khác nhau cơ bản ở cái khác cơ ;);)

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Hóa ra là bộ phân tần ... nói mệ nó là loại tích cực hay thụ động đi cho xong .. mấy lão làm Cá Áu Dì ồ cứ hay thần bí ... mấy cái phân tần tích cực ở Car Audio vẫn còn sơ khai lắm .. trong hệ thống nhiều loa & nhiều kênh khi phân bổ năng lượng tới từng khu vực .. pro audio nó có lâu lắm rồi ... cùng với ra đời của Line array & point sound hình như từ năm ..06-70 gì đó thì phải.
Bây h khi công nghệ máy tính đã phát triển thì nó làm một cái cục cắm với máy tính .. có khả năng dual-redundant hoặc stand-alone trong trường hợp máy tính .. toi
Ok,*** đợt này rỗi việc để cãi nhau với mấy cụ pro này

Nào bây giờ cụ mèo,thử đưa ra một vài cấu hình cụ thể ,sơ đồ setup của vài bộ âm thanh thông dụng cỡ khoảng > 10k và <20k ở home để anh em ngâm kứu và thảo luận(cụ nhớ đưa vài cái phổ thông hiện dân đang choi nhé nhé,ko chơi đồ độc )

ds2k

Xe hơi
Em xóa rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

acmong7

Xe hơi
Website
www.clbmohinh.com
Bác muốn màn hình DVD & âm thanh hay thì e sợ rằng cái vốn 3-40t là khoai phết đới. Nếu bác kỹ tính thì 1 cái đầu DVD hợp ý bác đã đứt mất 20t rồi, 1 con amp 4160 của Focal cũng gần 20t nữa thì .. lấy đâu ra xiền mua loa, chống ồn nâng cấp 4 cánh cửa ... :-??

Hi các cụ car au pro.. :)
Hì, Trình thẩm âm của em kém với lại cái xe của em nó còi nên em chỉ muốn đầu tư cái hạng mục đỏ đỏ của cụ Mèo không biết có cụ nào mở lòng làm cho em không ạ ? Nếu được em cảm ơn lắm lắm..

dungla

Xe buýt
Độ loa + âm thanh xong rồi lại nghe MP3 thì bằng hoà :D. Em mù âm nhạc, nói vu vơ

meo hoangkt

Xe tải
Độ loa + âm thanh xong rồi lại nghe MP3 thì bằng hoà :D. Em mù âm nhạc, nói vu vơ
Em phục cụ quá.... Em cũng vừa làm 1 điều giống cụ nói và 1 điều như cụ phê phán. Cứ phải là 1 Đĩa 15 bài. Mỗi bài loại 50Mb . =P~ Chứ nghe Mp3 thì âm nhòe lắm. Không leng ca leng keng ...

Vote cụ

meo hoangkt

Xe tải
Các cụ cho em một câu xanh dờn đê:

Sau khi làm lại âm thanh về. Mấy thằng trong ngõ cứ dọa...lung tung. Nó bảo mua thêm 1 bình cứu hỏa. Em hỏi ngu một câu nhé
- Có chuyện đó không a?
Còn cách đây mấy hôm em vừa qua chỗ cụ Duy Linh. Giá hợp lý. Các bác ở đây làm nhiệt tình, không khí dễ chịu.

Ok,*** đợt này rỗi việc để cãi nhau với mấy cụ pro này

Nào bây giờ cụ mèo,thử đưa ra một vài cấu hình cụ thể ,sơ đồ setup của vài bộ âm thanh thông dụng cỡ khoảng > 10k và <20k ở home để anh em ngâm kứu và thảo luận(cụ nhớ đưa vài cái phổ thông hiện dân đang choi nhé nhé,ko chơi đồ độc )
Nhà cháu toàn chơi hàng cỏ 10t trở lại .. nên chả biết bộ 10k nóa dư lào đâu .. đợi mấy ông ế vì kỉn, Lâm béo ... phọt hàng ở nhà thoai