[Funland] Em muốn hỏi xin vào trường THCS Cầu Giấy

Eric Đỗ

Xe hơi
Nói chung là cứ vào việc thì mới biết dc cụ ạ, kể trên này cũng sơ sơ thế thôi đi vào chi tiết nó nhiều thứ lắm :))
Thật, cứ phải vào việc mới biết, GS nhở, >:D<
Em là em nhất trí từ đầu đến cuối với GS. Gì chứ cái bài xin số đt từ bảo vệ rồi lao vào phòng HT, tay cầm A4, tay kẹp phong bì, xưa lâu xưa lắc dồi, từ khi em đi xin cho con học mẫu giáo trường cũng hon hót gần hồ GV, em đã phải thất thểu đi về, giờ mà đòi bài đấy lao vòa phòng HT Chu với Hân với CG thì em cũng ạ ^:)^^:)^^:)^
"Kim cương" quan điểm với 2 cụ!
Các cụ (giống như em) cũng đã từng chuyển trái tuyến mới hiểu được nó lắm vấn đề. Nhất là các quận trung tâm chứ chưa cần nói trường điểm. Nhà e có quan hệ với công an + hiệu trưởng cũng vẫn từng ấy đồng, chỉ là có cửa hơn thôi. Chứ cái thời lấy số HT từ bảo vệ giờ chắc ở quận/huyện xa với ở quê thui ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
"Kim cương" quan điểm với 2 cụ!
Các cụ (giống như em) cũng đã từng chuyển trái tuyến mới hiểu được nó lắm vấn đề. Nhất là các quận trung tâm chứ chưa cần nói trường điểm. Nhà e có quan hệ với công an + hiệu trưởng cũng vẫn từng ấy đồng, chỉ là có cửa hơn thôi. Chứ cái thời lấy số HT từ bảo vệ giờ chắc ở quận xa với ở quê thui ạ. :D
Đoạn trường ai có qua cầu mới hay cụ nhở :D
Nói về chuyện chuyển trường/xin học cho trẻ con, em có kinh nghiệm ít nhất 4 phát, từ mẫu giáo đến cấp 1,2. Rồi cơ số lần xin giấy tờ này nọ liên quan đến hộ khẩu (dù bây giờ bảo bỏ HK rồi nhưng vẫn còn nhiều "uẩn khúc" liên quan lắm :D). Bài học cho thấy là, nếu có người thân/quen từ trên PGD++ là tốt nhất, còn thì nếu tay bo thì em cứ thiết lập quan hệ với đ/c CA khu vực. Mọi chuyện sẽ nhờ đồng chí ấy với Bác dẫn đường là cách đến đích nhanh nhất (với em đôi khi thời gian đi lại em cũng quy ra tiền, nên em thà chi mạnh tay hơn cho 1 lần đi còn hơn là chạy đi chạy lại vài lần hehe, đại khái thế).

Dacia90

Xe tăng
Giữ quan điểm C1,C2 học gần nhà hoặc trường thuận tiện đưa đi đón về. Học C2 tốt thì cho thi chuyên C3, đỗ thì kể cả chuyển nhà/thuê nhà về gần trường C3 cũng nên làm. Chứ từ C2 xin vào chuyên hoặc trường xa oải cho cả nhà.

Hieumos

Xe container
Cc nên nhớ chạy qua mối quen.biết thì mất tiền 2,3 cửa nên giá nó đội lên là thế.
Cứ mạnh dạn tay bo cả HT thì rẻ hơn vì HT đc còn nhìu hơn kiểu kia bị mấy ông trên hớt váng mất:))
Thứ nhất là HT vẫn lĩnh từng đấy tiền. Việc 2, 3 cửa đội tiền lên là việc của phụ huynh. Không có chuyện qua 2, 3 cửa thì HT nhận ít đi so với làm việc tay bo.

Tiếp nữa quan trọng hơn là giai đoạn củi lửa bỏng rẫy như này, qua 2, 3 cửa yên tâm hơn rất nhiều so với tay bo với một ông lạ hoắc tự nhiên vào gõ cửa, đối với HT trường điểm. Chứ cầm đồng tiền mà cứ lo ngay ngáy nó có phải "quân địch" không, dại gì.

Em vừa lo cho F1 nhà em vào cấp 2, qua 2 cửa thật.

xukthal

Xe lăn
Bản thân e đi xin cho con vào c1 tại quận HBT đây. Ngồi uống cafe thấy trường mới xây gần nhà. Vào thẳng nói chuyện với ht. Chị ht ok luôn. Pbi cảm ơn 10 củ.

E bày cách này cho ko ít ngừoi rồi. Có ngừoi dc ngừoi ko vì ko phải ht nào cũng đồng ý gặp.
Có ngừoi giới thiệu thì chắc chắn gặp dc ht. Còn dc việc hay ko thì tuỳ khả năng. Với trường bt trở xuống vào gặp trực tiếp ht là phương án ko tồi. ht cũng cần xèng mà. Khách ít thì phải năng nhặt thôi:D

Còn trường khá trở lên thì ko có cửa đâu. Khách đuổi chẳng hết cơ mà.
Quan trọng là thần thái khi gặp BV với HT thôi :D chứ chưa gặp đã run lẩy bẩy, ấp a ấp úng bâủ em vào chạy trái tuyến cho con thì nó chả đuổi ngay từ vòng gửi xe :-j :-j :-j

xukthal

Xe lăn
Thứ nhất là HT vẫn lĩnh từng đấy tiền. Việc 2, 3 cửa đội tiền lên là việc của phụ huynh. Không có chuyện qua 2, 3 cửa thì HT nhận ít đi so với làm việc tay bo.
Bà chị em nhờ PBT Q, PBTQ gọi cho TPGD...đưa trực tiếp tiền cho TP và dí đơn ký nháy cho HT...HT ko đc 1 xu...ức lắm (thể hiện ở thái độ tiếp PHHS) mà phải nhận đấy :D

xukthal

Xe lăn
Mà quan điểm chạy vào trường công, trường điểm này nọ là quan điểm cổ hủ và ko thực tế, cũng chả bổ béo gì cho con em vì:
- Thứ nhất mất 1 đống tiền to, ức chế phết kiểu bị móc túi :D
- Thứ 2 là học mấy trường đấy con em vẫn phải đi học thêm chứ thầy cô ở trường chưa đủ trình và thời gian để kèm cho con thi đỗ lên cấp trên được.
- Thứ 3 là thường phải đi xa, đưa đón vừa phức tạp vừa tốn kém cả thời gian lẫn tiền bạc
Vì vậy, giải pháp tối ưu là cứ học đúng tuyến cho gần nhà + thuê gia sư giỏi kèm 1:1 chắc chắn chi phí sẽ đỡ hơn nhiều phương án trường điểm (vẫn phải học thêm) và kết quả học tập sẽ khá hơn. Có chăng thì thêm tý xin vào lớp chọn của trường cho có phong trào học tập.

gaquay123

Xe tăng
Công nhận. Nhiều đứa học làng nhàng bố mẹ cứ xin bằng đc vào chuyên chọn, sau thì cũng chỉ để vào ĐH trong nước.
Nếu k đủ giỏi, đủ trâu bò và k xác định thi đội tuyển, xác định xin hb du học thì vào chuyên chọn làm gì. Học khá là cũng vào vào ĐH top khá trở lên thậm chí top đầu rồi.
Đồng quan điểm với cụ! Nếu con mình nó đủ thực lực thì nó sẽ thi vào được, và học sẽ ít vất vả hơn! Còn nếu không đủ thực lực và vào kiểu chạy cửa thì vào xác định sẽ đứng ở nhóm kém nhất lớp, nhất trường! Vậy nó sẽ cảm thấy thế nào? Nói chung thời buổi này nên bớt bớt cái trò chạy cửa đi! 50tr-100tr, 200tr không thiếu nhà lo được nhưng chạy được rồi, nhưng là môi trường không phù hợp thì rất khổ cho con trẻ! Học đúng trường, con sẽ có hứng thú học, sẽ tiến bộ tốt hơn!

xukthal

Xe lăn
Đồng quan điểm với cụ! Nếu con mình nó đủ thực lực thì nó sẽ thi vào được, và học sẽ ít vất vả hơn! Còn nếu không đủ thực lực và vào kiểu chạy cửa thì vào xác định sẽ đứng ở nhóm kém nhất lớp, nhất trường! Vậy nó sẽ cảm thấy thế nào? Nói chung thời buổi này nên bớt bớt cái trò chạy cửa đi! 50tr-100tr, 200tr không thiếu nhà lo được nhưng chạy được rồi, nhưng là môi trường không phù hợp thì rất khổ cho con trẻ! Học đúng trường, con sẽ có hứng thú học, sẽ tiến bộ tốt hơn!
Chuẩn rùi cụ, cứ bỏ tiền ra chạy cho con em vào chỗ ko đúng sẽ thui chột việc học của nó đi. XH mình đúng là cái gì cũng tiền thật, tuy nhiên tiền là của mình phải nghĩ tiêu sao cho nó hiệu quả chứ.

Eric Đỗ

Xe hơi
Đoạn trường ai có qua cầu mới hay cụ nhở :D
Nói về chuyện chuyển trường/xin học cho trẻ con, em có kinh nghiệm ít nhất 4 phát, từ mẫu giáo đến cấp 1,2. Rồi cơ số lần xin giấy tờ này nọ liên quan đến hộ khẩu (dù bây giờ bảo bỏ HK rồi nhưng vẫn còn nhiều "uẩn khúc" liên quan lắm :D). Bài học cho thấy là, nếu có người thân/quen từ trên PGD++ là tốt nhất, còn thì nếu tay bo thì em cứ thiết lập quan hệ với đ/c CA khu vực. Mọi chuyện sẽ nhờ đồng chí ấy với Bác dẫn đường là cách đến đích nhanh nhất (với em đôi khi thời gian đi lại em cũng quy ra tiền, nên em thà chi mạnh tay hơn cho 1 lần đi còn hơn là chạy đi chạy lại vài lần hehe, đại khái thế).
Chuẩn luôn cụ ạ!
E trải qua cũng 2 lần thì thấy đi "đường" CA là chuẩn và nhanh nhất. Người nhà CA cũng bảo ko cần đi hướng khác.

Còn việc học ở đâu, trường tốt trường dở do quan niệm của từng cụ thôi, e ko ý kiến gì.

xukthal

Xe lăn

PhongFood

Xe điện
Giữ quan điểm C1,C2 học gần nhà hoặc trường thuận tiện đưa đi đón về. Học C2 tốt thì cho thi chuyên C3, đỗ thì kể cả chuyển nhà/thuê nhà về gần trường C3 cũng nên làm. Chứ từ C2 xin vào chuyên hoặc trường xa oải cho cả nhà.
Em cũng chơi bài này. C1-C2 em cho học gần nhà. C3 năm nay f1 nhà em cũng đủ sức tham chiến trường chuyên, thi thử 2 lần kq thấy tạm ổn.

xukthal

Xe lăn
Vâng, có thể em tối cổ nhưng bỏ ra 50 củ để đc vào học CVA thì em cho học trường quốc tế cho nhàn ạ, học ở đấy thầy cô phải lụy PH với HS chứ ko ngược lại như trường công :D

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, có thể em tối cổ nhưng bỏ ra 50 củ để đc vào học CVA thì em cho học trường quốc tế cho nhàn ạ, học ở đấy thầy cô phải lụy PH với HS chứ ko ngược lại như trường công :D
50 củ cho 5 năm, học cuốc tế chắc dc 2 tuần cụ ạ :)) dân chạy vào họ cũng biết làm toán chứ k phải k :))

Hieumos

Xe container
Sao so thế được cụ. Tính riêng chênh lệch học phí giữa trường công và trường tư thì 1 học kỳ là đã san bằng 50 củ rồi.

NNS

Xe ngựa
có nhiều cái ko tính đơn giản kiểu đó đc cụ ạ
tại sao nhiều nhà sẵn sàng bỏ 1 số tiền khá lớn để chạy 1 suất trái tuyến vào 1 trường học? trong khi tính số học ra thì mang mẹ cái tiền đấy đi học trường tư kia còn sang xịn hơn? hồi chưa có con em cũng nghĩ thế, đến lúc nuôi con rồi sẽ thấy ko thế nữa. Người ta bỏ tiền ra để tìm 1 môi trường, chọn đc thầy cô đã quan trọng rồi, nhưng quan trọng hơn là chọn bạn cho con. Rồi chuyện học, dạy nề nếp, ý thức, kỉ luật vvv quan trọng hơn dạy chữ, vì giờ nói thực là đã đặt mục tiêu chuyên thì học ngoài nhiều hơn học ở trường. Ở trường chỉ là chỗ chúng nó nhìn nhau mà tiến lùi thôi chứ ko phải học là chính đâu
ví dụ học trường tốt, nề nếp giáo dục nghiêm sẽ ko bao giờ thấy cảnh trẻ con nó bạo hành bạn, ko thấy chúng rủ nhau hút ke hút bóng cười, hay đua đòi lấy le qua ăn mặc, điện thoại, đòi xe đòi cộ vvv vì chúng hãnh diện với nhau là trình học chứ chả coi những đua đòi se sua khác, hay khoe nhà giàu nhà nghèo vì thường cùng sasame nhau cả. Cái này nó gọi là tạo ra 1 mặt bằng tương đối đồng đều qua ... thi tuyển. Cũng như ko bị thày cô trù úm ép học thêm, hay lạm thu, hay phụ huynh cãi chửi nhau ỏm tỏi trong các cuộc họp ph vì điều nọ tiếng kia vvv, con cái mình chỉ việc yên tâm học, ít sợ chệch đường ray sang mẹ nó hướng khác

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
😁 vâng, có thể tính toán giữa trường QT với trường công thì ko so được nhưng giá trị và đk csvc nó cũng ko cùng măt bằng, nhưng quả thực em bất ngờ với giá 50 củ để đc vào học PT như CVA@-)@-)

phuongmit

Xe cút kít
😁 vâng, có thể tính toán giữa trường QT với trường công thì ko so được nhưng giá trị và đk csvc nó cũng ko cùng măt bằng, nhưng quả thực em bất ngờ với giá 50 củ để đc vào học PT @-)@-)
Có trường cấp 1 30 vé vẫn có nguy cơ đứng ngoài cổng nếu k đúng chân, cụ update đi :))