Em muốn hỏi về trường hợp đặt cọc mua nhà nhưng nhà không hoàn công được

thanhncb91

Đi bộ
Chào các bác,
Cho em hỏi trường hợp của mình xíu. Hiện em đang đặt cọc mua một căn nhà, tình hình là do em không kiểm tra kỹ, nên cái nhà xây hiện tại nó nằm ngoài ranh đất (mặc dù đất trước giờ của nhà ấy nhưng không được ghi nhận trên sổ hồng, lúc đầu em cứ nghĩ cái nhà đó xây trong phạm vi đất, nhưng chưa đi hoàn công thôi). Trong hợp đồng đặt cọc có ghi "bên bán nhận tiền đặt cọc và cam kết sẽ bán nhà thuộc sở hữu hợp pháp và không có bất kì tranh chấp nào liên quan đến căn nhà mà bên bán giao cho bên mua."
Vậy cho em hỏi em có thể dựa vào lý do đó để lấy lại cọc hoặc khởi kiện để lấy lại tiền đặt cọc được không ạ. Vì mảnh đất đó tương đối xấu, mặt dù đất sạch.
Nhà này nó vẫn đăng bộ được vào tháng 05/2018, nhưng em nghĩ là làm chui. Vì nhà đó giờ sai hiện trạng, xây ngoài ranh đất, nên nếu làm căng thì có phải bên đó sẽ không đăng bộ được không ạ?
Xin cho em hướng giải quyết để có thể lấy lại tiền cọc được không? Ngày 28/12 tới đây là hạn cuối công chứng sang tên, mà em lấy kiện ra tòa thì có kịp không.
Em cảm ơn ạ!

thanhncb91

Đi bộ
Không có ai hỗ trợ em ạ :'(

codecmartin

Đi bộ
Cụ nên nhờ Luật Sư cho chính xác. Như kiểu có bệnh thì nên tìm đến bác sĩ chứ không nên nhờ tư vấn trên mạng :))

tung1311 .

Xe container
Chào các bác,
Cho em hỏi trường hợp của mình xíu. Hiện em đang đặt cọc mua một căn nhà, tình hình là do em không kiểm tra kỹ, nên cái nhà xây hiện tại nó nằm ngoài ranh đất (mặc dù đất trước giờ của nhà ấy nhưng không được ghi nhận trên sổ hồng, lúc đầu em cứ nghĩ cái nhà đó xây trong phạm vi đất, nhưng chưa đi hoàn công thôi). Trong hợp đồng đặt cọc có ghi "bên bán nhận tiền đặt cọc và cam kết sẽ bán nhà thuộc sở hữu hợp pháp và không có bất kì tranh chấp nào liên quan đến căn nhà mà bên bán giao cho bên mua."
Vậy cho em hỏi em có thể dựa vào lý do đó để lấy lại cọc hoặc khởi kiện để lấy lại tiền đặt cọc được không ạ. Vì mảnh đất đó tương đối xấu, mặt dù đất sạch.
Nhà này nó vẫn đăng bộ được vào tháng 05/2018, nhưng em nghĩ là làm chui. Vì nhà đó giờ sai hiện trạng, xây ngoài ranh đất, nên nếu làm căng thì có phải bên đó sẽ không đăng bộ được không ạ?
Xin cho em hướng giải quyết để có thể lấy lại tiền cọc được không? Ngày 28/12 tới đây là hạn cuối công chứng sang tên, mà em lấy kiện ra tòa thì có kịp không.
Em cảm ơn ạ!
sau này cụ có định xây lại ko? Nếu ko yêu cầu nó đút tiền hoàn công xong thì cụ mua.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Chào các bác,
Em cảm ơn ạ!
Với những dòng trên thì chắc chắn cụ không lấy được tiền! Nhà đó là nhà người ta là không phải bàn cãi. Nhà đó chắc chắn cũng không có tranh chấp cũng chả cần bàn cãi. Vấn đề ở đây là cụ muốn đăng ký nhà để đổi lấy sổ hồng thì không được vì xây ngoài ranh giới như cụ nói nhưng phải xem xét là nó có giấy phép xây dựng không. nếu có giấy phép xây dựng thì mất chút tiền là làm được hoàn công nhưng cũng chưa chắc đã làm được sổ hồng. Giờ cụ định lật kèo thì xác định mất cọc!

thah163

[Tịch thu bằng lái]
ủn cho cụ lên

Lee Quy

Xe đạp
Cụ đặt cọc rồi, giờ chê xấu không mua nữa với lý do đó họ không trả lại cọc đâu. Cụ nói thẳng với chủ nhà và xin lại, họ trả cho bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu thôi, còn không nỡ rùi giá tốt thì cứ công chứng mua thôi.