[Luật] Em muốn hỏi về tình huống đi đường này ạ

LuckyCar

Xe container
Đang bàn về luật, các cụ để vấn đề văn hóa giao thông sang một bên đã. Theo em, cụ chủ dừng thoải mái chờ đèn là chuẩn, kể cả có vạch mắt võng, em nhấn mạnh là kể cả có vạch mắt võng. Vì:

1. Phần đường (hoặc làn đường) đó dành cho xe đi thẳng và rẽ phải nên đi thẳng đi vào đó không sai.

2. Gặp đèn đỏ phải dừng trước vạch dừng là chuẩn không sai.

3. Trường hợp có vạch mắt võng, vẫn dừng đèn đỏ, đợi đèn xanh đi tiếp, vì:

3.1. Vạch mắt võng không phải là vạch phân làn, nên đi thẳng đi vào không có gì sai,

3.2. Vạch mắt võng là vạch kẻ đường chỉ cấm các phương tiện dừng, đỗ. Tuy nhiên, ở đây việc dừng xe là do yêu cầu của đèn đỏ. Luật quy định: trong tình huống đèn tín hiệu và vạch kẻ đường mâu thuẫn với nhau thì phải tuân thủ đèn tín hiệu.

Theo phân tích của em ở trên, trường hợp này không vi phạm bất kỳ quy định nào của luật, mà không vi phạm thì lấy gì mà phạt được.

Bigisbest

Xe container
Dear các cụ mợ,
Trước khi đọc phần hỏi của em, các cụ mợ xem giúp em bức tranh em vẽ và để ý kỹ giúp em 03 mũi tên chỉ hướng đi.

Em đang đi làn đường trong cùng (làn có mũi tên chỉ 02 hướng rẽ) và muốn đi thẳng.
Tình huống xảy ra:
...
- Nếu em đã vào phần vạch liền và gặp đèn đỏ, em sẽ phải xử lý thế nào? Trong khi bên kia ngã 3 là 02 xxx đang chờ em nếu em dừng lại với lỗi gây cản trở giao thông (mà các a ý sẽ nhấn mạnh lên là lỗi SAI LÀN) hoặc đè vạch (nếu em rẽ trái để sang làn đường ở giữa).
Trước khi có đèn, em chấp hành vạch kẻ đường. Nghĩa là em được đi thẳng hoặc rẽ phải. Đến khi đèn đỏ mà em chưa qua vạch, em đứng gọn vào sát vạch liền trái như một hành vi văn hóa giao thông, để khoảng cạnh bên phải cho xe rẽ phải. Chẳng có xxx nào dám phạt cụ cả. TRỪ KHI LÀN MŨI TÊN KÉP đó là..mũi tên chỉ rẽ phải, nhưng đó lại ko phải là tình huống này.

hbu082

Xe container
Em vẫn chưa hiểu tại sao em phải tránh cái làn ấy ra trong khi rõ ràng trên mặt đường có mũi tên chỉ 02 hướng, không có vạch mắt võng, chỉ có nhõn cái biển phụ: "Đèn đỏ được phép rẽ phải".
Tạm gác lại VHGT vì ai cũng thừa nhận là nên rẽ phải để nhường người đi sau. Cái này em OK và bản thân em cũng đang thực hiện.
Em nghĩ đường lạ hay quen, xxx cũng chẳng thế làm gì được chúng ta nếu chúng ta đi đúng Luật. Tuy nhiên, tình huống em nêu ra là có thật và nhiều người chạy 2b qua PL (trong đó có người nhà em) bị xxx vịn lại với lỗi như em đã nêu ở #1.
Em xin nêu lại thắc mắc của mình: Cái em quan tâm ở đây là Luật để mình thực hiện đúng và tự bảo vệ mình cụ à.
Em có bảo là cụ phải tránh đâu ạ? Kể cả cụ đỗ làn đó và sau đó đi thẳng thì cũng chẳng ai bắt được cụ, chẳng ai nói cụ sai, có điều làm ảnh hưởng đến người khác.

Duonglang123

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ
Nếu không có vạch mắt võng cấm dừng xe thì cụ dừng chờ đèn ở làn bên phải ko có gì là sai luật vì cái làn đường đó vừa cho đi thẳng vừa cho rẽ phải. Cụ đi thẳng theo mũi tên mà.
Còn việc cụ dừng làm cản trở dòng phương tiện rẽ phải là do việc tổ chức giao thông tại đây chứ ko phải do cụ.
Vậy xét về luật thì không sai do đó xxx ko phạt cụ được.
Tuy nhiên, xét về văn hóa giao thông thì cụ không nên dừng ở làn này.

dogiatan87

Xe máy
Nếu không có vạch mắt võng cấm dừng xe thì cụ dừng chờ đèn ở làn bên phải ko có gì là sai luật vì cái làn đường đó vừa cho đi thẳng vừa cho rẽ phải. Cụ đi thẳng theo mũi tên mà.
Còn việc cụ dừng làm cản trở dòng phương tiện rẽ phải là do việc tổ chức giao thông tại đây chứ ko phải do cụ.
Vậy xét về luật thì không sai do đó xxx ko phạt cụ được.
Tuy nhiên, xét về văn hóa giao thông thì cụ không nên dừng ở làn này.
Câu trả nhời của cụ là ổn

Nhathin

Xe máy
Đang bàn về luật, các cụ để vấn đề văn hóa giao thông sang một bên đã. Theo em, cụ chủ dừng thoải mái chờ đèn là chuẩn, kể cả có vạch mắt võng, em nhấn mạnh là kể cả có vạch mắt võng. Vì:

1. Phần đường (hoặc làn đường) đó dành cho xe đi thẳng và rẽ phải nên đi thẳng đi vào đó không sai.

2. Gặp đèn đỏ phải dừng trước vạch dừng là chuẩn không sai.

3. Trường hợp có vạch mắt võng, vẫn dừng đèn đỏ, đợi đèn xanh đi tiếp, vì:

3.1. Vạch mắt võng không phải là vạch phân làn, nên đi thẳng đi vào không có gì sai,

3.2. Vạch mắt võng là vạch kẻ đường chỉ cấm các phương tiện dừng, đỗ. Tuy nhiên, ở đây việc dừng xe là do yêu cầu của đèn đỏ. Luật quy định: trong tình huống đèn tín hiệu và vạch kẻ đường mâu thuẫn với nhau thì phải tuân thủ đèn tín hiệu.

Theo phân tích của em ở trên, trường hợp này không vi phạm bất kỳ quy định nào của luật, mà không vi phạm thì lấy gì mà phạt được.
cảm ơn cụ chia sẻ.

Bigbaby

Xe tải
Bẩm các cụ:
Nhà cháu chưa nhìn thấy cái tình huống này trong thực tế, có lẽ cụ chủ đưa ra để mọi người thảo luận, qua đó nâng cao trình độ hiểu biết về luật GTĐB. Xin trân trọng cảm ơn cụ chủ thớt.
Đối với tình huống này nhà cháu có ý kiến như sau:
- làn trong cùng có vạch 1.18 chỉ hướng đi phải theo cho làn đó: chỉ được đi thẳng hoặc rẽ phải. Cụ dừng ở đó chờ đèn xanh để đi thẳng, cụ đã thực hiện đúng hiệu lệnh của đèn và vạch, xxx chẳng có lý do gì để chào cụ.
- Bà con đứng sau vướng cụ không rẽ phải được, kệ bà con.
Như vậy, có sự thiếu phù hợp trong việc bố trí tín hiệu giao thông ở đây. Lý do là tại sao? Tại vì nó có trong thực tế đâu. Còn nếu nó có thực trong thực tế, phải thông báo cho GTCC sửa đổi.

axenhchen

Xe buýt
Bẩm các cụ:
Nhà cháu chưa nhìn thấy cái tình huống này trong thực tế, có lẽ cụ chủ đưa ra để mọi người thảo luận, qua đó nâng cao trình độ hiểu biết về luật GTĐB. Xin trân trọng cảm ơn cụ chủ thớt.
Đối với tình huống này nhà cháu có ý kiến như sau:
- làn trong cùng có vạch 1.18 chỉ hướng đi phải theo cho làn đó: chỉ được đi thẳng hoặc rẽ phải. Cụ dừng ở đó chờ đèn xanh để đi thẳng, cụ đã thực hiện đúng hiệu lệnh của đèn và vạch, xxx chẳng có lý do gì để chào cụ.
- Bà con đứng sau vướng cụ không rẽ phải được, kệ bà con.
Như vậy, có sự thiếu phù hợp trong việc bố trí tín hiệu giao thông ở đây. Lý do là tại sao? Tại vì nó có trong thực tế đâu. Còn nếu nó có thực trong thực tế, phải thông báo cho GTCC sửa đổi.
Có trong thực tế cụ ạ.
Cụ chờ em 1-2 hôm, em sẽ chụp ảnh maays chỗ ngã 3 hướng Phủ Lý - Hà Nội để có ảnh hầu cụ và các cụ trên này.

Bigbaby

Xe tải
Nhà cháu nói nếu có thì không cấm được người đi thẳng dừng đèn đỏ ở đó. Khi đó chỉ kêu gọi sự văn hoá của người điều khiển giao thông, đi thẳng thì vào làn giữa khỏi vướng người rẽ phải. Còn không cho người đi thẳng vào làn đó thì cần sửa lại bố trí tín hiệu giao thông, chẳng hạn chỉ để mũi tên rẽ phải ở làn trong cùng.

Tran quan hop

Xe hơi
Trường hợp này xxx vịn là do lỗi cụ đi sai làn thôi.vì mũi tên thẳng là dành cho xe 2 bánh và thô sơ,xe cụ 4 bánh đã có 2 làn bên trái rồi
Cụ vào làn 3 để đi thì cụ sai rồi .

Haiphongoi

Xe buýt
Trường hợp này xxx vịn là do lỗi cụ đi sai làn thôi.vì mũi tên thẳng là dành cho xe 2 bánh và thô sơ,xe cụ 4 bánh đã có 2 làn bên trái rồi
Cụ vào làn 3 để đi thì cụ sai rồi .
có biển phân làn ô tô xe máy ko mà sai hả cụ

Cứ đúng mà làm thôi cụ ah: Nếu xxx bắt thì cụ bảo e đang chấp hành luật thôi, còn việc cản trở người đằng sau thì do bất cập ở chỗ phân làn ko rõ ràng. Hướng rẽ phải là "ưu tiên" chứ ko phải là "bắt buộc", do đó cụ dừng lại đây chả có gì sai.

Haiphongoi

Xe buýt

Tran quan hop

Xe hơi
ko có biển phân làn thì xe máy đi được tất cả các làn nhé, tham gia giao thông phải theo luật chứ ko tự suy diễn được đâu
Ý em là xét theo hình ảnh chủ thớt .có kẻ rõ 3 làn riêng biệt.làn phải ô tô chỉ đc rẻ phải còn đi thẳng ô tô phải vào làn trái .