[Luật] Em muốn hỏi về tình huống đi đường này ạ

axenhchen

Xe buýt
Dear các cụ mợ,
Trước khi đọc phần hỏi của em, các cụ mợ xem giúp em bức tranh em vẽ và để ý kỹ giúp em 03 mũi tên chỉ hướng đi.

Em đang đi làn đường trong cùng (làn có mũi tên chỉ 02 hướng rẽ) và muốn đi thẳng.
Tình huống xảy ra:
1. Đèn xanh: E tiếp tục đi thẳng và sẽ chẳng có chuyện gì xảy ra.
2. Đèn đỏ. Đèn đỏ ở đây có biển phụ được phép rẽ phải.
- Nếu em vẫn ở phần vạch đứt, em có thể rẽ chuyển sang làn giữa để chờ đèn đỏ, không ảnh hưởng đến người muốn rẽ phải, cũng sẽ không có chuyện gì xảy ra.
- Nếu em đã vào phần vạch liền và gặp đèn đỏ, em sẽ phải xử lý thế nào? Trong khi bên kia ngã 3 là 02 xxx đang chờ em nếu em dừng lại với lỗi gây cản trở giao thông (mà các a ý sẽ nhấn mạnh lên là lỗi SAI LÀN) hoặc đè vạch (nếu em rẽ trái để sang làn đường ở giữa).
Các cụ chỉ giáo em với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TEPDIU

Xe tăng
Nhìn hình cụ vẽ thì chỉ có rẽ phải và trái thôi, đi thẳng để lên vỉa ba toa à ^:)^

axenhchen

Xe buýt
Nhìn hình cụ vẽ thì chỉ có rẽ phải và trái thôi, đi thẳng để lên vỉa ba toa à ^:)^
Cụ ơi, em sơ ý nên vẽ như vậy, nhưng em mô tả thế và có đèn tín hiệu giao thông như vậy thì chắc chắn em đi thắng được mà.

volume

Xe tăng
Cụ phải nói thêm là ở đây có mục: Đèn đỏ được phép rẻ phải?

TEPDIU

Xe tăng
Cụ ơi, em sơ ý nên vẽ như vậy, nhưng em mô tả thế và có đèn tín hiệu giao thông như vậy thì chắc chắn em đi thắng được mà.
Hình dung lại thì em hiểu ý cụ muốn hỏi là đang đi trên làn trong cùng nhưng cụ lại đi thẳng gặp đèn đỏ chứ gì?

Nếu phía sau không có xe, cụ cứ dừng xe bình thường chờ đèn xanh thì đi tiếp.
Trường hợp phía sau có xe cần rẽ phải mà chỗ này cho phép rẽ phải khi đèn đỏ thì phương án tốt nhất là cụ rẽ phải rồi vòng lại thôi kẻo bác đi phía sau nóng tính chởi chết

axenhchen

Xe buýt
Hình dung lại thì em hiểu ý cụ muốn hỏi là đang đi trên làn trong cùng nhưng cụ lại đi thẳng gặp đèn đỏ chứ gì?

Nếu phía sau không có xe, cụ cứ dừng xe bình thường chờ đèn xanh thì đi tiếp.
Trường hợp phía sau có xe cần rẽ phải mà chỗ này cho phép rẽ phải khi đèn đỏ thì phương án tốt nhất là cụ rẽ phải rồi vòng lại thôi kẻo bác đi phía sau nóng tính chởi chết
Vâng,
Em thì thường chọn biện pháp rẽ phải để cho người phía sau lưu thông được và cũng ko muốn lằng nhằng với xxx.
Thế nhưng, giả sử em dừng lại vì phía sau không có người thì sang bên kia ngã 3, kiểu gì xxx cũng vịn lại. Cái em quan tâm là trường hợp này em phải xử lý thế nào, Luật nào XXX được phép dựa em và em lấy Luật nào để đấu tranh với quyền lợi của mình, vì rõ ràng, thời điểm đó, em chấp hành Luật giao thông.
Ps: Em không có nhu cầu rẽ phải.

Chỉnh sửa cuối:

Hoclx

Xe hơi
em cũng không hiểu tình huống như này thì đi như nào ổn thỏa nhất, có lẽ theo hướng cụ Tepdiu là ổn :)

axenhchen

Xe buýt
em cũng không hiểu tình huống như này thì đi như nào ổn thỏa nhất, có lẽ theo hướng cụ Tepdiu là ổn :)
Cụ ơi, phương án rẽ phải mà cụ Tepdiu tư vấn cũng là phương án em đang thực hiện. Nó an toàn nhưng mình đang thực hiện kiểu chống chế.
Cái em quan tâm là Luật để đấu tranh vì quyền lợi của mình vì hiện chỗ em có rất nhiều người bị chặn lại vì lỗi này (em thì chưa).
Giá như nó ko có cái biển đèn đỏ được rẽ phải hoặc chỉ có mũi tên 1 hướng thì chẳng ai làm sao. Đằng này.... Em thì vẫn đánh giá đây là 1 cái bẫy dành cho người đi đường.

LeTQ

Xe đạp
Phải rẽ phải thôi ạ, coi như là xui chứ dừng lại là dính ngay, nhà em bị một lần rồi

volume

Xe tăng
Nếu nền đường có nét này:

Thì xe máy và ô tô đều vị phạt hết. Còn nếu không có thì xem có cụ nào cãi được chưa ạ

Vu Duy Khanh

Xe hơi
Tốt nhất cụ nên đứng sang làn đi thẳng để khỏi cản trở người khác rẽ phải. Thân !

chailang

Xe tải
Dear các cụ mợ,
Trước khi đọc phần hỏi của em, các cụ mợ xem giúp em bức tranh em vẽ và để ý kỹ giúp em 03 mũi tên chỉ hướng đi.

Em đang đi làn đường trong cùng (làn có mũi tên chỉ 02 hướng rẽ) và muốn đi thẳng.
Tình huống xảy ra:
- Nếu em vẫn ở phần vạch đứt, em có thể rẽ chuyển sang làn giữa để chờ đèn đỏ, không ảnh hưởng đến người muốn rẽ phải, cũng sẽ không có chuyện gì xảy ra.
- Nếu em đã vào phần vạch liền và gặp đèn đỏ, em sẽ phải xử lý thế nào? Trong khi bên kia ngã 3 là 02 xxx đang chờ em nếu em dừng lại với lỗi gây cản trở giao thông (mà các a ý sẽ nhấn mạnh lên là lỗi SAI LÀN) hoặc đè vạch (nếu em rẽ trái để sang làn đường ở giữa).
XXX k có cơ sở nào để phạt cụ lỗi cản trở giao thông cả, nếu xxx phạt cụ thì cụ chỉ cần hỏi là làn này có cấm xe ô tô k? có đc phép đi thẳng k?

chailang

Xe tải
Nếu như cụ đã có ý định đi thẳng thì khi đến điểm giao nhau tốt nhất cụ đi vào làn giữa là lành nhất, vì ở TH của cụ chẳng may có xe ở đằng sau muốn rẽ phải thì cũng vướng cho người ta thật mặc dù cụ k sai (và cụ cũng nên rẽ phải rồi vòng lại) :D

chailang

Xe tải
Nếu nền đường có nét này:

Thì xe máy và ô tô đều vị phạt hết. Còn nếu không có thì xem có cụ nào cãi được chưa ạ
vâng, vạch mắt võng này là làn ưu tiên cho các phương tiện rẽ phải, cấm các phương tiện dừng đỗ trên vạch này.

axenhchen

Xe buýt
XXX k có cơ sở nào để phạt cụ lỗi cản trở giao thông cả, nếu xxx phạt cụ thì cụ chỉ cần hỏi là làn này có cấm xe ô tô k? có đc phép đi thẳng k?
Ô tô thì ít cụ bị dính chưởng này lắm cụ ạ. Em chửa thấy cụ/ mợ nào đi 4b bị vịn lỗi này. Phần lớn người bị lỗi này là 2b.

Borntochen

Xe máy
bác muốn đi thẳng thì nên chủ động dừng ở làn giữa luôn, còn đang ở làn phải mà gặp đèn đỏ thì tốt nhất là rẽ phải, tránh voi chẳng xấu mặt nào.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Cụ đứng ở đấy chả sao cả. Thằng xxx nào dám bắt cụ lỗi sai làn?
Chỉ có điều nếu có thể cụ chuyển làn từ trước, tránh đứng vào làn này thôi. Còn đã đứng rồi thì cứ đứng.
Mà kể cả cụ chuyển sang làn bên cạnh khi đã đến vạch liền cũng không sao. Vạch này sai quy chuẩn vì chỉ áp dụng vẽ ở giữa phân chia 2 hướng đi ngược chiều.

Dear các cụ mợ,

Tình huống xảy ra:

Jinzin

Xe điện
Nếu không có vạch mắt võng cấm dừng xe thì cụ dừng chờ đèn ở làn bên phải ko có gì là sai luật vì cái làn đường đó vừa cho đi thẳng vừa cho rẽ phải. Cụ đi thẳng theo mũi tên mà.
Còn việc cụ dừng làm cản trở dòng phương tiện rẽ phải là do việc tổ chức giao thông tại đây chứ ko phải do cụ.
Vậy xét về luật thì không sai do đó xxx ko phạt cụ được.
Tuy nhiên, xét về văn hóa giao thông thì cụ không nên dừng ở làn này.