[Funland] em muốn hỏi về thủ tục sang tên chung cư

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Đây có phải căn nhà duy nhất cụ sở hữu trên 183 ngày ko? Nếu phải cụ nhờ phòng công chứng làm luôn cho cái cam kết nhà duy nhất, phí đâu 300k thôi để được miễn thuế tncn nhé
Ơ thế này hay quá cụ nhỉ. Giờ em mới biết đó ạ. Nhưng chăvs chỉ duy nhất bên bán đc miễn thuế TNCN đúng ko cụ ?
Nếu em chưa có nhà, giờ đi mua tài sản đầu tiên mà trong HĐ em là người chịu thuế hết thì ko đc free cụ nhỉ

cattrang130390

Xe tăng
Nếu em chưa có nhà, giờ đi mua tài sản đầu tiên mà trong HĐ em là người chịu thuế hết thì ko đc free cụ nhỉ
Theo em hiểu thì thuế tncn là đánh vào người bán, cụ người mua thì không thay vai trò người bán được ạ.

2congai

Xe buýt
Ơ thế này hay quá cụ nhỉ. Giờ em mới biết đó ạ. Nhưng chăvs chỉ duy nhất bên bán đc miễn thuế TNCN đúng ko cụ ?
Miễn thuế tncn cho người bán thôi, cụ mua mà hợp đồng cụ chịu hết phí thì hỏi người bán có phải nhà duy nhất ko, nếu phải thì nhờ họ kí cho cái cam kết cụ trả phí công chứng cho người ta rồi cần họ kí thêm giấy tờ gì mà bên thuế yêu cầu thì nhờ người bán kí cho, em thấy nhiều người bán vẫn rất hợp tác với người mua vụ xin miễn thuế dù hợp đồng họ ko phải chịu. Cái miễn tncn bán nhà duy nhất này làm ko khó nhưng nhiều người ko biết nên nộp thuế oan đấy. Nộp thuế oan mà sau phát hiện ra vẫn xin hoàn đc nhưng rất khoai, kiểu như thả gà ra đuổi ý :)):)):))

quanld

[Tịch thu bằng lái]
các cụ làm miễn thuế có mất phí ngoài ko?

trieuanh25

Xe tải
Em có kinh nghiệm vụ miễn thuế thu nhập cá nhân rồi đây.
Các cụ lưu ý:
- chỉ miễn thuế thu nhập cá nhân 2% thôi còn các loại thuế, phí khác như: chước bạ, thẩm định (đối với chung cư)...vv không được.
- đa số thủ tục khá lằng nhằng và phức tạp chứ không đơn giản. Vì người bán phải chứng minh đó là cái nhà duy nhất. Nếu vợ chồng cùng đứng tên thì phải chứng minh cả 2.
Do đó phải kê khai toàn bộ những địa chỉ nhà đã đăng ký tạm trú để chứng minh chủ đứng tên những nhà đó không phải mình (có thể là bố mẹ, ông bà, người thân...vv). Vợ chồng cùng đứng tên thì thủ tục cứ x2 công đoạn lên.
Đặc biệt những nhà nào mà vợ và chồng chưa nhập khẩu 1 chỗ thì còn mệt nữa.
- Nên lobby ngay cho thuế để làm không đi đi lại lại rất mất công.
- Xác định thời gian để xác thực sẽ lâu hơn bình thường rất nhiều. 2-3 tháng mới có kết quả là bình thường.

caisua

Xe lăn

2congai

Xe buýt
Em có kinh nghiệm vụ miễn thuế thu nhập cá nhân rồi đây.
Các cụ lưu ý:
- chỉ miễn thuế thu nhập cá nhân 2% thôi còn các loại thuế, phí khác như: chước bạ, thẩm định (đối với chung cư)...vv không được.
- đa số thủ tục khá lằng nhằng và phức tạp chứ không đơn giản. Vì người bán phải chứng minh đó là cái nhà duy nhất. Nếu vợ chồng cùng đứng tên thì phải chứng minh cả 2.
Do đó phải kê khai toàn bộ những địa chỉ nhà đã đăng ký tạm trú để chứng minh chủ đứng tên những nhà đó không phải mình (có thể là bố mẹ, ông bà, người thân...vv). Vợ chồng cùng đứng tên thì thủ tục cứ x2 công đoạn lên.
Đặc biệt những nhà nào mà vợ và chồng chưa nhập khẩu 1 chỗ thì còn mệt nữa.
- Nên lobby ngay cho thuế để làm không đi đi lại lại rất mất công.
- Xác định thời gian để xác thực sẽ lâu hơn bình thường rất nhiều. 2-3 tháng mới có kết quả là bình thường.
Đợt em làm cho mẹ em thì ko khó, mất công tí thôi, ko phải phong bì phong bao gì cho bên thuế do sổ hộ khẩu, chứng minh thư và sổ đều đứng tên mẹ em và cùng 1 địa chỉ nên ko phải chứng minh gì cả

Chỉnh sửa cuối:

2congai

Xe buýt
bác ơi, thủ tục cần làm những giấy tờ gì hả bác? có phức tạp ko?
Mình làm thì ko khó vì sổ hộ khẩu, cmt, sổ cùng một địa chỉ nên chỉ làm cam kết nhà duy nhất rồi chứng thực chữ kí nộp cùng hồ sơ thôi. Nhưng đúng như bạn trieuanh25 nói nếu sổ của cụ 1 địa chỉ, cmt hộ khẩu lại một địa chỉ khác thì cụ lại phải chứng minh cái nhà trên cmt và hộ khẩu của cụ là người khác sở hữu chứ ko phải của cụ, sẽ mất time đấy, trường hợp này cụ phải vừa làm vừa hỏi các cán bộ thôi

ngockhanh1792

Xe đạp
Mình làm thì ko khó vì sổ hộ khẩu, cmt, sổ cùng một địa chỉ nên chỉ làm cam kết nhà duy nhất rồi chứng thực chữ kí nộp cùng hồ sơ thôi. Nhưng đúng như bạn trieuanh25 nói nếu sổ của cụ 1 địa chỉ, cmt hộ khẩu lại một địa chỉ khác thì cụ lại phải chứng minh cái nhà trên cmt và hộ khẩu của cụ là người khác sở hữu chứ ko phải của cụ, sẽ mất time đấy, trường hợp này cụ phải vừa làm vừa hỏi các cán bộ thôi
thanks bác nhé

trieuanh25

Xe tải
Đợt em làm cho mẹ em thì ko khó, mất công tí thôi, ko phải phong bì phong bao gì cho bên thuế do sổ hộ khẩu, chứng minh thư và sổ đều đứng tên mẹ em và cùng 1 địa chỉ nên ko phải chứng minh gì cả
Em là bên mua cụ ạ. Được miễn thuế hay không cũng không sao vì bên bán chịu hết nhưng bên mình đi làm. Lúc đầu bên bán cũng bảo thuế yêu cầu gì chuẩn bị đủ giấy tờ, không chịu phong bì. Nhưng ôi thôi, họ không nói luôn từ đầu đâu, đúng như trường hợp cụ luôn: nhà nào 1 người đứng tên 1 địa chỉ thì đơn giản. Nếu từ 2 người ở 2 nhà trở lên thì họ chẳng nói rõ ngay lần đầu đâu, mà cứ chờ mình bổ sung rồi lại bắt đi bổ sung tiếp.
Đi đi lại lại độ 3 lần mới gửi phong bì 1 củ cho được việc.

ngockhanh1792

Xe đạp
Em là bên mua cụ ạ. Được miễn thuế hay không cũng không sao vì bên bán chịu hết nhưng bên mình đi làm. Lúc đầu bên bán cũng bảo thuế yêu cầu gì chuẩn bị đủ giấy tờ, không chịu phong bì. Nhưng ôi thôi, họ không nói luôn từ đầu đâu, đúng như trường hợp cụ luôn: nhà nào 1 người đứng tên 1 địa chỉ thì đơn giản. Nếu từ 2 người ở 2 nhà trở lên thì họ chẳng nói rõ ngay lần đầu đâu, mà cứ chờ mình bổ sung rồi lại bắt đi bổ sung tiếp.
Đi đi lại lại độ 3 lần mới gửi phong bì 1 củ cho được việc.
bác làm bao giờ ạ?

tr_bio

Xe máy
Được nhé, miễn là có sổ và sổ ấy phải thể hiện cụ sở hữu trên 183 ngày, tức là nếu cụ bán hôm nay thì sổ ra trước 5/3/2021 là được miễn thuế tncn. Trước mình làm cho mẹ mình, chỉ làm cái cam kết nhà ở duy nhất ở phòng công chứng là được, họ có mẫu cả rồi, mẹ mình đc miễn gần 50tr tncn đấy
Cụ cho hỏi chút, em chuẩn bị bán 1 căn chung cư, căn này là duy nhất. Nhưng em đang mua 1 căn BT đóng theo tiến độ thì có được miễn thuế TNCN không cụ?

2congai

Xe buýt
Cụ cho hỏi chút, em chuẩn bị bán 1 căn chung cư, căn này là duy nhất. Nhưng em đang mua 1 căn BT đóng theo tiến độ thì có được miễn thuế TNCN không cụ?
Được cụ, căn biệt thự cụ đang mua tiến độ đã có sổ đâu

SĐ2105

Xe hơi
họ cần những giấy tờ nào để chứng minh căn hộ duy nhất ạ, cụ nhớ không? nhớ thì cụ liệt kê giúp em, em cảm ơn !
Em cũng bán căn hộ cc năm ngoái , cũng làm được miễn thuế tncn , giấy tờ thì chỉ cần cụ cam kết không có bđs nào khác , rồi công chứng hoặc ra phường xác nhận là ok , nhưng cụ phải nói với bên mua là thời gian xác minh của bên thuế khá lâu đấy , nên không làm sang tên nhanh được đâu .

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Em tóm tắt quy trình và thủ tục như sau cho Cụ tham khảo :
  • Bước 1: Thỏa thuận ban đầu giữa bên mua và bên bán: Số tiền đặt cọc bao nhiêu? Tiến độ thanh toán cho bên bán, thời gian bàn giao, các loại thuế phí ( phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, phí công chứng)
  • Bước 2: Đặt cọc căn hộ: Cần có người làm chứng Cụ nhé, hoặc cẩn thận thì ra VP công chứng
  • Bước 3: Hợp đồng công chứng: Bước này hai bên cần ra phòng công chứng để tiến hành ký hợp đồng theo mẫu soạn sẵn của Phòng công chứng. Bên mua sẽ thanh toán số tiền đúng với thỏa thuận trước đó và bên bán sẽ bàn giao giấy tờ. Các loại giấy tờ cần chuẩn bị bao gồm:
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
    • Tờ khai thuế trước bạ
    • CMND và hộ khẩu bên bán nhà
    • Nếu đã kết hôn thì giấy chứng nhận kết hôn
    • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
    • Lưu ý là mỗi giấy tờ phải có 2 bản bao gồm bản chính và bản photo. Đối với bên mua cần mang CMND và hộ khẩu.
  • Bước 4: Khai thuế với chi cục thuế: Sau khi hoàn thành các thủ tục đặt cọc, hai bên sẽ tiến hành khai thuế với chi cục thuế. Thông thường 7 ngày sẽ tiến hành xong các giấy tờ hồ sơ lên cục thuế và hẹn ngày đóng thuế. Lưu ý là sau khi ký hợp đồng công chứng phải ra khai thuế trong vòng 10 ngày. Các loại giấy tờ cần chuẩn bị khi khai báo thuế:
    • Hợp đồng chuyển nhượng đã công chứng của bên mua.
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà/ căn hộ.
    • Tờ khai lệ phí trước bạ cũ
    • CMND và hộ khẩu của bên mua và bên bán
    • Các tờ khai thuế theo mẫu ở quận
  • Bước 5: Hoàn tất thủ tục sở hữu nhà: Nộp hồ sơ lên Sở Tài nguyên Môi trường để làm Giấy chứng nhận ( Sổ). Các giấy tờ cần chuẩn bị:
    • Hợp đồng chuyển nhượng đã công chứng của bên Mua
    • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
    • Tờ khai thuế trước bạ cũ/ tờ khai thuế trước bạ cũ
    • CMND và hộ khẩu bên mua
    • Khai các tờ khai đăng ký biến động tài sản của các quận.
Cơ bản là như vậy, thủ tục thì Cụ ra VPCC họ sẽ hướng dẫn chi tiết cụ thể 2 bên.

Quá chi tiết. E gạch hóng sau này có nhu cầu thì vào xem ạ

ngockhanh1792

Xe đạp
Em cũng bán căn hộ cc năm ngoái , cũng làm được miễn thuế tncn , giấy tờ thì chỉ cần cụ cam kết không có bđs nào khác , rồi công chứng hoặc ra phường xác nhận là ok , nhưng cụ phải nói với bên mua là thời gian xác minh của bên thuế khá lâu đấy , nên không làm sang tên nhanh được đâu .
thanks bác nhé