[Funland] Em muốn hỏi về hoàn thuế VAT

komouse

Xe hơi
nếu ko có doanh thu nội địa, 100% doanh thu xuất cho đơn vị chế xuất này (đơn vị này phải ở trong khu chế xuất và có giấy chứng nhận mới đc vat 0% ) nhé thì cứ vat đầu vào từ 300 trở lên trong 1 tháng or 1 quý Chuyên kỳ sau thì sẽ đc hoàn (nên để 1 năm hoàn 1 lần) và phải đảm bảo khi gưi hs hoàn, hđ phải chuẩn, đầy đủ và bên bán đã thanh toán hết nhé
còn nếu có cả doanh thu nội địa nữa thì cụ phải thuê kế toán rồi kêu kế toán lên chi cục thuế nơi quản lý hỏi họ để họ hướng dẫn cách tính nhé nhưng cũng phải đảm bảo sau khi tính thì vẫn còn âm từ 300tr trở lên và ko đc vượt quá 10% dt xk (cụ đọc điều 4 tt 130 /2016/tt-btc)
Mấy công ty đó chế xuất 100% cụ ạ. VAT của em thì phải nửa năm mới đươc 300tr. Chính vì thế mà em cần tìm kế toán cứng tý để làm ạ.

komouse

Xe hơi
Cụ bốc máy lên gọi cho cán bộ thuế quản lý công ty cụ ấy, không đâu dễ hơn.
Họ sẽ tư vấn cho cụ mọi vấn đề, quan trọng là cái tỷ lệ cụ nhé!
Vâng cụ. Em muốn tìm hiểu kinh nghiệm và kế toán làm được việc này rồi tiến hành như cụ chỉ ạ.

komouse

Xe hơi
cụ không nên tư vấn kiểu này, tiền hoàn thuế là tiền của doanh nghiệp ko phải ăn cắp ăn trộm ai mà phải nhìn trước ngó sau, làm đúng thủ tục và đúng luật thì ko phải ngại, còn làm sai luật dù có chi thì vẫn ăn phạt như thường.
Em vote cụ thẳng tính nhưng chắc cụ ít ra cán bộ công quyền rồi.

salestumlum

Xe tăng
Cụ lên thẳng thuế hỏi các thủ tục để làm. Không việc gì phải ngại, mình đủ hồ sơ chứng từ chuẩn chỉnh, là cán bộ phải làm thôi ạ. Tiền của mình mà, mạnh mẽ lên :D
Phụ thuộc vào tình hình hồ sơ mà các cán bộ sẽ " hướng dẫn", nên cụ tìm kế toán chắc tý vào,

TraiKhongSo

Xe tăng
Cụ đáp ứng đủ các đk hoàn là làm hs hoàn đ nhá, sơ sơ:
- hàng hóa hoặc dịch vụ xk
- lũy kế trên 300
- thực hiện sổ sách và khai thuế đầy đủ
đồng thời cụ chuản bị sẵn 1 số thứ để giải trình
- các hóa đơn đầu vào
- các loại chí ko hợp ví để loại ra
- toàn bộ các tờ khai HQ
cán bộ quản lý thuế ko giúp gì cho cụ đ nhều đâu ( trừ phi cụ đụ áp lực hoặc vì lý do abc nào đó thôi )
cần hỗ trợ thêm cụ alo cháo hỗ trợ cho: 024.3813.4379( giờ HC nhóa )

aloeveravn

Xe tăng
Bên công ty em làm logistic dịch vụ cho các đối tác là công ty chế xuất, VAT của họ 0%. Khi làm dịch vụ cho họ, bên em phải chi hộ và đóng phí 10% VAT cho nhà nước, phí vận tải hàng chẳng hạn. Ví dụ 100k, VAT bên em bị chịu là 10k. Khi quyết toán, đối tác chỉ thanh toán 100k, 10k VAT của em nhà nước thu nên bên em đọng cái VAT này nhiều quá-vì ít hoá đơn đầu ra, đầu ra cho toàn chế xuất thôi, họ là 0%. Giờ bên em muốn hoàn thuế này, các cccm nào biết cho em xin chút kinh nghiệm với. Em cảm ơn cccm đã đọc bài ạ!
Bên thuế sẽ đòi chung chi khoảng 50% đấy, cụ xác định thế đi

komouse

Xe hơi
Bên thuế sẽ đòi chung chi khoảng 50% đấy, cụ xác định thế đi
Vâng cụ. Em cũng chẳng giấu gì các cụ. Mấy bên em hỏi dịch vụ họ đòi 30%_50%, tùy hồ sơ khó dễ, loby em chịu hết. Vậy em tính phí dịch vụ 50%+ cán bộ cũng vậy, em chỉ được vinh dự là các cán bộ mời đi ăn hải sản trên dưới chục bữa, em bị nhiều cán bộ mời đi ăn lắm rồi nên cứ nghe cán bộ alo gọi đi ăn là hãi. Thế mới khó cụ ạ!

komouse

Xe hơi
Cụ đáp ứng đủ các đk hoàn là làm hs hoàn đ nhá, sơ sơ:
- hàng hóa hoặc dịch vụ xk
- lũy kế trên 300
- thực hiện sổ sách và khai thuế đầy đủ
đồng thời cụ chuản bị sẵn 1 số thứ để giải trình
- các hóa đơn đầu vào
- các loại chí ko hợp ví để loại ra
- toàn bộ các tờ khai HQ
cán bộ quản lý thuế ko giúp gì cho cụ đ nhều đâu ( trừ phi cụ đụ áp lực hoặc vì lý do abc nào đó thôi )
cần hỗ trợ thêm cụ alo cháo hỗ trợ cho: 024.3813.4379( giờ HC nhóa )
Vâng ạ. Em lưu số và đa tạ cụ!

Ga_son

Xe điện
Em vote cụ thẳng tính nhưng chắc cụ ít ra cán bộ công quyền rồi.
cụ đọc #25 nhé em không trình bày nhiều, giờ doanh nghiệp sai là chịu phạt cán bộ ko giúp đc j mấy đâu, kể cả quyết toán xong mà bị thanh tra lại vẫn toạch. còn các đoạn mà nhạy cảm em ko nói riêng cái hoàn thuế này làm ko đúng cũng ko hoàn đc,.

poiuy

Xe ba gác
Bên em bán hàng cho bọn Samsung từ nguồn hàng nhâ[j khẩu mà bọn thuế bắt bọn em phải phân tách rõ kho hàng nhập khẩu với kho hàng trong nước ra riêng thì bọn nó mới chịu hoàn thuế.

komouse

Xe hơi
Cụ lên thẳng thuế hỏi các thủ tục để làm. Không việc gì phải ngại, mình đủ hồ sơ chứng từ chuẩn chỉnh, là cán bộ phải làm thôi ạ. Tiền của mình mà, mạnh mẽ lên :D
Phụ thuộc vào tình hình hồ sơ mà các cán bộ sẽ " hướng dẫn", nên cụ tìm kế toán chắc tý vào,
Vâng cụ. Tiền thì của mình nhưng chứng từ các cán bộ sờ kiểu gì chẳng ra lỗi nên em cũng muốn tìm bên nào cứng cứng về kế toán. Em cũng chấp nhận để các cán bộ "hướng dẫn" ạ. Em cám ơn cụ!

komouse

Xe hơi
cụ đọc #25 nhé em không trình bày nhiều, giờ doanh nghiệp sai là chịu phạt cán bộ ko giúp đc j mấy đâu, kể cả quyết toán xong mà bị thanh tra lại vẫn toạch. còn các đoạn mà nhạy cảm em ko nói riêng cái hoàn thuế này làm ko đúng cũng ko hoàn đc,.
Vâng cụ. Em tiếp thu ạ.

vephiadong

Xe điện
Cụ còm ở #25 chuẩn rồi
Nếu đúng thì đội trưởng cũng phải theo cán bộ chuyên quản nhé

Patriots

Xe lăn
Bên công ty em làm logistic dịch vụ cho các đối tác là công ty chế xuất, VAT của họ 0%. Khi làm dịch vụ cho họ, bên em phải chi hộ và đóng phí 10% VAT cho nhà nước, phí vận tải hàng chẳng hạn. Ví dụ 100k, VAT bên em bị chịu là 10k. Khi quyết toán, đối tác chỉ thanh toán 100k, 10k VAT của em nhà nước thu nên bên em đọng cái VAT này nhiều quá-vì ít hoá đơn đầu ra, đầu ra cho toàn chế xuất thôi, họ là 0%. Giờ bên em muốn hoàn thuế này, các cccm nào biết cho em xin chút kinh nghiệm với. Em cảm ơn cccm đã đọc bài ạ!
Cụ cứ xuất có VAT, họ không phải đóng VAT thì họ đi hoàn. Nguyên tắc xuất hoá đơn là có VAT, ai không phải đóng thì đi hoàn

Cụ Găm

Xe buýt
Vâng cụ. Em cũng chẳng giấu gì các cụ. Mấy bên em hỏi dịch vụ họ đòi 30%_50%, tùy hồ sơ khó dễ, loby em chịu hết. Vậy em tính phí dịch vụ 50%+ cán bộ cũng vậy, em chỉ được vinh dự là các cán bộ mời đi ăn hải sản trên dưới chục bữa, em bị nhiều cán bộ mời đi ăn lắm rồi nên cứ nghe cán bộ alo gọi đi ăn là hãi. Thế mới khó cụ ạ!
Làm j mà 30-50% hả cụ, thế quá đòi nợ thuê :))

Hoàn thuế thành công phí dịch vụ 5-7% thôi cũng tương đương với việc cụ nhờ cán bộ thuế khi coi họ là bên tư vấn có kinh nghiệm.

Cả hai trường hợp trên là khi hồ sơ của cụ chuẩn chỉ, còn nếu ko thì kể cả 70% cũng ko đơn bị hay cán bộ nào làm dc cho cụ.

Cụ Găm

Xe buýt
nếu ko có doanh thu nội địa, 100% doanh thu xuất cho đơn vị chế xuất này (đơn vị này phải ở trong khu chế xuất và có giấy chứng nhận mới đc vat 0% ) nhé thì cứ vat đầu vào từ 300 trở lên trong 1 tháng or 1 quý Chuyên kỳ sau thì sẽ đc hoàn (nên để 1 năm hoàn 1 lần) và phải đảm bảo khi gưi hs hoàn, hđ phải chuẩn, đầy đủ và bên bán đã thanh toán hết nhé
còn nếu có cả doanh thu nội địa nữa thì cụ phải thuê kế toán rồi kêu kế toán lên chi cục thuế nơi quản lý hỏi họ để họ hướng dẫn cách tính nhé nhưng cũng phải đảm bảo sau khi tính thì vẫn còn âm từ 300tr trở lên và ko đc vượt quá 10% dt xk (cụ đọc điều 4 tt 130 /2016/tt-btc)
Cụ tham khảo thêm ý kiến cụ này nhé, một số cụ chém gió trong thớt không đúng lắm hoặc dễ làm cụ hiểu nhầm vì nói không rõ. Quy định về hoàn thuế 2-3 năm gần đây thay đổi một chút nhưng cũng chả có gì là cao siêu, nếu có thời gian cụ bảo kế toán ngồi đọc 1-2 tuần là hiểu cơ bản về nguyên tắc rồi mới tự triển khai nếu thấy phù hợp hoặc thuê dịch vụ.

Chỉnh sửa cuối:

minhkhang1520

Xe đạp
em đi kiểm tra hoàn doanh nghiệp suốt, nếu đc 30, 50% như bác nói thì h em đâu phải ở nhà thuê, đi máy tàu :))
mà nửa năm mới đc 300tr thì tôt nhất bac đừng hoàn, hoàn xong hết âm lại phải nộp. em trong ngành khuyên bác nếu ko thật sự thiếu quá 300tr thì để âm 1 tỷ hoàn 1 lần nhé

• Vodka
Reactions: KAT

Henry 27

Xe tăng
Cháu hóng vụ này. Bên cháu thì khoản VẤT này nhiều lắm nhưng chưa làm hoàn bao giờ.

komouse

Xe hơi
Cụ cứ xuất có VAT, họ không phải đóng VAT thì họ đi hoàn. Nguyên tắc xuất hoá đơn là có VAT, ai không phải đóng thì đi hoàn
Ôi cụ. Của họ là 0%,mình viết rồi bắt họ đòi sao được ạ.

komouse

Xe hơi
Làm j mà 30-50% hả cụ, thế quá đòi nợ thuê :))

Hoàn thuế thành công phí dịch vụ 5-7% thôi cũng tương đương với việc cụ nhờ cán bộ thuế khi coi họ là bên tư vấn có kinh nghiệm.

Cả hai trường hợp trên là khi hồ sơ của cụ chuẩn chỉ, còn nếu ko thì kể cả 70% cũng ko đơn bị hay cán bộ nào làm dc cho cụ.
Vâng cụ. Em nghĩ mất nhiều nhưng để mà thuế 50%, dịch vụ 50%, chi phí khác em chịu thì thôi. Em cũng mong muốn như cụ nói mà chẳng tìm được bên nào cộng tác ạ. Còn hồ sơ bên em thì làm ăn tử tế mà, hoá đơn vặn đâu chẳng dính chút ít.