[Thảo luận] Em muốn hỏi về biển 30km/h đường tránh Thanh Hóa

windys

Xe tăng
Thưa các cụ, đây ạ:
Theo Điều lệ báo hiệu đường bộ Việt Nam 22TCN 237-01

Chú thích:
127 - biển hạn chế tốc độ tối đa
134 - biển hết hạn chế tốc độ tối đa
135 - biển hết tất cả lệnh cấm

Bình luận: theo nội dung này 1 là nếu gặp ông cãi cùn như vụ cụ Đông hay gặp ngã 5, 6... khéo lại cãi nhau ỏm tỏi mất =))
Cái này chuẩn đấy các cụ ạ, nói có sách mách có chứng. hé hé

Mỗi biển cẩm có hiệu lực khác nhau nhé, k phải cái nào cũng như cái nào. Mệt quá đi. Nhưng đúng là có lí.

nguyenphongcp

Xe tải
nhân tiện, các cụ cho em hỏi đường 1 từ HN đi Thanh Hóa, tháng 5 năm 2012 đi theo tuyến nào thì hợp lý nhất ạ? Đoạn Ninh Bình đã swar xong chưa ạ?

Nghếch

Xe tăng
Đoạn Ninh Bình đi Bỉm Sơn Thanh Hóa trên QL1 ko có biển báo hết đô thị các cụ ạ , cháu cứ bò dài 50km , có cụ nào nhìn thấy biển ko ạ ?
Riêng Thanh Hóa và 1 phần Nghệ An, Biển hết khu đông dân cư nó nằm bên tay trái cụ nhé

TVPL

Xe container
Đoạn này khá rắc rối cụ ạ, ngày trước em cũng check và hỏi một số người. Vừa rồi em cũng đã đẩy sang thớt của cụ Nghiemhung để tranh luận tiếp.
Chung quy cũng là từ ngữ luật là của VN mình thôi. Các cụ xem nhá:
+Trong Điều lệ báo hiệu đường bộ Việt Nam 22TCN 237-01, thì điều 31 đúng như cụ ltgbau trích dẫn:

e) Hiệu lực của biển số 121 và biển số 128 có giá trị đến hết khoảng cách cấm ghi trên biển phụ số 501 hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm".
Biển số 123 và biển số 129 có giá trị tại chỗ;
Biển số 124 có giá trị ở vị trí đường giao nhau hoặc căn cứ vào biển phụ số 503 (d,e);
Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến ngã ba, ngã tư tiếp giáp, hoặc đến vị trí đặt biển hết cấm (các biển số 133, 134, 135) biển số 130 và 131 (a,b,c) còn căn cứ vào biển phụ 503 (d,e);
f) Nếu đoạn đường phải thi hành biển cấm có giá trị rất dài hoặc là tại các ngã ba, ngã tư có xe đi vào đoạn đường ấy thì các biển cấm phải được đặt nhắc lại.

Bình luận: theo nội dung này 1 là nếu gặp ông cãi cùn như vụ cụ Đông hay gặp ngã 5, 6... khéo lại cãi nhau ỏm tỏi mất =))
+Tiếp theo, trong phần giải thích ý nghĩa, quy cách các biển này cũng trong điều lệ này thì như sau:
[FONT=&quot]25. Biển số 125 "Cấm vượt"[/FONT], [FONT=&quot]
26. Biển số 126 "Cấm ôtô tải vượt"[/FONT]

...[FONT=&quot] c) Biển hết hiệu lực cấm khi có biển số 133 "Hết cấm vượt" (hoặc đến chỗ đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng)[/FONT]
[FONT=&quot]30. Biển số 130 "Cấm dừng xe và đỗ xe"
[/FONT][FONT=&quot]31. Biển số 131 (a,b,c) "Cấm đỗ xe"[/FONT]
[FONT=&quot]... [/FONT][FONT=&quot]c) Hiệu lực cấm của biển bắt dầu từ chỗ đặt biển đến ngã ba, ngã tư tiếp theo hoặc đến vị trí quy định nơi đỗ xe, dừng xe (hoặc đến chỗ đạt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng). Nếu cần thể hiện đặc biệt thì chỗ bắt đầu cấm phải dùng biển phụ số 503d và chỗ kết thúc, dùng biển phụ số 503e "Hướng tác dụng của biển" đặt bên dưới biển chính.
[/FONT][FONT=&quot]27. Biển số 127 "Tốc độ tối đa cho phép"
...
[/FONT][FONT=&quot] đ) Hiệu lực của biển hạn chế tốc độ tối đa bắt đầu từ chỗ đặt biển đến chỗ đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến chỗ đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng)[/FONT]
[FONT=&quot]
Điều lệ ghi thế đấy, ý kiến các cụ dư nào ?=))
[/FONT]

toandw

Xe tải
Có mà cụ, em mới chạy hôm vừa rồi, chạy khoảng 4-5 km có bảng hết đô thị, nó núp sau cái tán cây trứng cá ấy, em chạy đêm mới phát hiện ra nó vì nó phản quang xanh xanh, chạy ngày có khi ít để ý được.
em không phát hiện ra cụ ạ , vì đi qua bao nhiêu lần , mà tốc độ rất chậm , đường thoáng , lại không nhìn thấy biển đâu :(

anhtho

Xe ngựa
Đoạn Ninh Bình đi Bỉm Sơn Thanh Hóa trên QL1 ko có biển báo hết đô thị các cụ ạ , cháu cứ bò dài 50km , có cụ nào nhìn thấy biển ko ạ ?
Đoạn này họ để bên trái đường đấy cụ ạ. Họ tiết kiệm biển báo, một tấm biển sẽ được kẻ 2 mặt, một mặt là vào khu đô thị, một mặt là hết khu đô thị. Do vậy chỉ được trồng 1 bên. Bên nào hên thì nó là bên phải, bên nào xui thì nó là bên trái !
Mặc dầu tiền biển tiết kiệm ko bao nhiêu, nhưng tiền ká kiếm về khoản thịt của lái xe thì hơi bị nhiều, vì theo luật, biển phải đặt bên phải, nên lái xe cũng chỉ nhìn bên phải, lọt biển, cứ rông 80 và ...
Rất bức xúc, đây là một sự vi phạm pháp luật trắng trợn và công khai !

Tầm gần nửa tháng nữa, em có việc vào Hà Tĩnh. Nếu họ chưa thay đổi, em sẽ làm một bộ ảnh về tất cả các biển đặt sai này.

Chỉnh sửa cuối:

phantomer

Xe hơi
Cư việc phòng thôi Bác , qua chỗ đấy mà ko có biến nhắc lại thì next :))

superdrives

Xe điện
tại cụ quên luật thui . biển cứ đến đầu ngã ba ngã tư là hết tác dụng ợ :D
Đúng rồi cụ ạ biển cấm cứ đến ngã 3 ngã 4 là hết tác dụng, còn nếu muốn cấm tiếp như vậy thì phải có biển nhắc lại lệnh cấm đó! Khổ một nỗi là khái niệm thế nào là ngã 3 mới chết đấy, ở HN năm ngoái có cụ kiện CSGT về đúng chuyện này và ra tòa thì kết luận chỗ đó ko phải là ngã 3 vì bên GTCC ko cắm biển nhắc lại lệnh cấm và ngược lại ko cắm biển nhắc lại thì đó ko phải là ngã 3. Chính vì cái lý luận này mà CSGT đã thắng kiện! cho dù chỗ đó đúng là ngã 3, ô tô xe máy lưu thông ầm ầm, có cả tên phố hẳng hoi Phố Phan Văn Trường giao với phố Xuân Thủy đới!

Chỉnh sửa cuối: