Em muốn đi XIÊN VỊT, nhờ các bác tư véo :D

F.ACURA

Xe container
Chả là sắp phải ký vào cái hợp đồng vô thời hạn với đối tác mà em cực "ghét" nên nhà em lên kế hoạch "trả thù" đối tác bằng cách bắt phải đi XIÊN VỊT cùng em trong khoảng 13-15 ngày :D Em dự định bắt đầu xuất phát ngày 4/8/2010 <):)
Do chưa có điều kiện đi xiên vịt lần nào nên nhà em không có kinh nghiệm về tất cả mọi thứ liên quan đến chuyến đi, em lập thớt này mong các bác đã đi, có kinh nghiệm chỉ giáo cho em về:
1. Công tác chuẩn bị như thế nào? Cần chuẩn bị những gì?
2. Lộ trình ;)) Nên chia hành trình như thế nào cho hợp lý với quỹ thời gian như trên
3. Các điểm tham quan, du lịch, giải trí trong lộ trình
4. Các địa chỉ ăn, ngủ, nghỉ (cái này nhà em chỉ dám ở mức bình dân thui ah_ko dám vào chỗ sang quá :(()
5. Những điều cần chú ý
6.. chưa nghĩ ra, nhờ các bác chỉ giúp :D
Mong được các bác tư vấn ạh, nhà em rót sẵn rượu chờ các bác nhá :x:x:x

Chỉnh sửa cuối:

joyride

Xe điện
Cụ phải nói là đi từ chiều nào HN-HCM hay ngược lại AE mới biết mà tư vấn tuyến đường.

Ngoài ra đi "tiền" trăng mật hay vỡ mật, sở thích lang bạt khám phá hay chỉ đi rồi ngủ, đi xe gì,... thì AE mới tư vấn được chỗ ăn chơi khám phá chứ.

terracan

Xe hơi
vụ này hay đới. em cũng muốn xuyên vịt lắm rồi nhưng chưa có đk như cụ.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Cụ phải nói là đi từ chiều nào HN-HCM hay ngược lại AE mới biết mà tư vấn tuyến đường.

Ngoài ra đi "tiền" trăng mật hay vỡ mật, sở thích lang bạt khám phá hay chỉ đi rồi ngủ, đi xe gì,... thì AE mới tư vấn được chỗ ăn chơi khám phá chứ.
em nghĩ chắc lão í muốn đi đường bộ và đi cả 2 chiều đi và về.
em cũng chưa đi phát nào nên e chả giúp giề được

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
hay đấy nhể **==
em cũng chưa đi xiên vịt bao giờ,vào trong kia thì toàn đi tàu hỏa với mb,có lẽ phải làm chuyến đi xe khách :D

HUMMER H2 SUV

Xe container
Chả là sắp phải ký vào cái hợp đồng vô thời hạn với đối tác mà em cực "ghét" nên nhà em lên kế hoạch "trả thù" đối tác bằng cách bắt phải đi XIÊN VỊT cùng em trong khoảng 13-15 ngày :D Em dự định bắt đầu xuất phát ngày 4/8/2010 <):)
Do chưa có điều kiện đi xiên vịt lần nào nên nhà em không có kinh nghiệm về tất cả mọi thứ liên quan đến chuyến đi, em lập thớt này mong các bác đã đi, có kinh nghiệm chỉ giáo cho em về:
1. Công tác chuẩn bị như thế nào? Cần chuẩn bị những gì?
2. Lộ trình ;)) Nên chia hành trình như thế nào cho hợp lý với quỹ thời gian như trên
3. Các điểm tham quan, du lịch, giải trí trong lộ trình
4. Các địa chỉ ăn, ngủ, nghỉ (cái này nhà em chỉ dám ở mức bình dân thui ah_ko dám vào chỗ sang quá :(()
5. Những điều cần chú ý
6.. chưa nghĩ ra, nhờ các bác chỉ giúp :D
Mong được các bác tư vấn ạh, nhà em rót sẵn rượu chờ các bác nhá :x:x:x
Lão định nghỉ đêm ở những điểm nào? đi chơi ở những điểm nào?

Ducwagon

Xe tăng
Em cũng đang dự định cuối tuần sau làm 1 chuyến từ Hà Nội nhưng chỉ đến Nha Trang là quay đầu thôi, vì vướng việc và có nhiều em bé trên xe -- Mong các cụ tư vấn -- :x

F.ACURA

Xe container

Em đi từ HN-HCM-HN, đi vỡ mật cụ ah. Cũng có tý máu lang thang, khám phá (chứ ngủ và ngir thì ở nhà cho ló lành các cụ nhể ;))). Còn xe thì em đi 7 chỗ ah :D
Nhờ các cụ tw véo giúp em với <):)

xeđạp

Xe buýt
Nếu xác định là đi vỡ mật thì cụ lăn tăn làm gì cái chuyện thăm chỗ này chỗ kia, đi chơi như vậy nó ko thoải mái.
Chiều HN - SG thì cụ thử đi như sau :
HN- Quảng Bình : 490km đi theo đường HCM - ghé thăm động Phong Nha
QB- Huế : 160km : Ghé đâu thì có sẵn rồi, cứ hỏi lễ tân KS
Huế - Đà Nẵng : 100km : Ghé bãi biển Đà Nẵng - bãi biển đẹp nhất VN
Đà Nẵng - Buôn Ma Thuột : 520km ghé bản đôn , hồ lắc...
BMT - SG : 320km

Chiều về như sau :

SG - Đà Lạt : 320km
Đà Lạt - Nha Trang : 140km
Nha Trang - Tam Kỳ : 380km
Tam Kỳ - Vinh : 590km
Vinh - HN : 300km

F.ACURA

Xe container

HUMMER H2 SUV

Xe container
Em đi từ HN-HCM-HN, đi vỡ mật cụ ah. Cũng có tý máu lang thang, khám phá (chứ ngủ và ngir thì ở nhà cho ló lành các cụ nhể ;))). Còn xe thì em đi 7 chỗ ah :D
Nhờ các cụ tw véo giúp em với <):)
Em sẽ giúp lão liệt kê các địa điểm du lịch ở từng tỉnh rồi gửi email cho, nhưng em ko xác định được chính xác số km đâu. Gửi tn cho em địa chỉ mail đê.

son_pm

Xe tải
Em nghĩ vụ này bác B_e tư vẫn cho hai vợ chồng bác được.
Bác B_e đi suốt từ nam chí bắc rồi mà.
Còn thì hai bác trăng mật mà đi dài ngày thế theo em thì ... sang hẳn Thái cho nó lãng mạn, hoặc ở một chỗ thôi cho nó yên tĩnh và làm được nhiều việc hé hé.

danviet911

Xe máy
số 8 N15 ngõ 445 Lạc Long Quân, Xuân La, Tây Hồ, H
Website
danviet911.com
Ðể tham dự tour Xuyên Việt
Một tour Xuyên Việt thường trải qua một con đường dài đi về khoảng 5.000km hoặc nhiều hơn nữa. Mỗi chặng đường ăn uống, nghỉ ngơi, thăm viếng đều được nhà tổ chức tính toán trước sít sao và người hướng dẫn luôn thực hiện đúng giờ giấc.
Những bữa ăn, chốn nghỉ qua đêm đều được đặt trước, thông báo trước để tránh cho du khách khỏi phải đợi chờ, tìm kiếm. Những tour thực hiện ít ngày, càng tranh thủ thời giờ hơn.
Chặng đầu, chặng cuối có thể xe chạy suốt qua đêm. Khách ở trên xe di chuyển trong khoảng 27 giờ liền trên đoạn đường dài trên dưới 1.000km, khoảng đường thành phố Hồ Chí Minh - Huế hay Ðà Nẵng. Tuy nhiên, vẫn có những lần xe dừng lại để khách ăn và uống ở hàng quán dọc đường, mỗi lần khoảng 60 phút.
Những lưu ý khi tham dự một tour Xuyên Việt
a. Gọn nhẹ hành trang.
b. Nhanh chóng theo đúng giờ giấc quy định do hướng dẫn viên thông báo trước.
c. Phục sức đơn giản, hợp từng môi trường. Quần "sọt" (short = quần tây ngắn) có khi rất tiện và ra dáng thể thao hơn.
d. Cẩn trọng trong ăn uống (không nên quá đầy bụng).
e. Nên ngủ nghỉ sớm sau mỗi chặng đường giữ gìn sức khỏe.
f. Không nên lạm dụng thời giờ nghỉ tự do mà thức trắng đêm với những cuộc chơi phí phạm sức lực như chơi bài, uống rượu, hát Karaoke nhiều giờ liền hoặc những trò vui trác táng khác. Cách vui chơi cá nhân này có khi làm hại tới trật tự và thanh danh của đoàn
g. Nên tỏ ra lịch sự trong lời nói và hành vi, thể hiện thiện ý hòa điệu, tương thân, tương ái với mọi người đồng hành.
Làm sao chọn được một tour xuyên Việt hoàn hảo
Trong một chừng mực nào đó và với ý tưởng khách quan, có thể nói rằng tính hoàn hảo rất khó thực hiện được trong một tour Xuyên Việt. Vấn đề được đặt ra một cách thiết thực nhất là sự an toàn, đi đến nơi, về đến chốn yên lành.
"Lý tưởng hoàn hảo" không thể thực hiện trong một số việc phức hợp. Chỉ nên muốn có một hiệu quả tương đối. Khi chương trình Xuyên Việt được vạch định, dù do một nhà tổ chức chuyên nghiệp hay do một cá nhân kinh nghiệm thảo hoạch riêng tư, đều được nhắm tới mục tiêu "an toàn và hiệu quả được nhiều chừng nào, tốt chừng đó".
Giữa công việc thảo hoạch chương trình với việc thực hiện tour trên con đường dài nhiều ngày có thể không như ý ; thực tế trên đường di chuyển với những sự kiện khách quan, có thể làm thay đổi một số chi tiết nội dung, ngoài ý muốn của người thảo hoạch và tổ chức tour.
Giá trị của tour Xuyên Việt
Xuyên Việt không có ý nghĩa đơn giản là "đi chơi đây đó trong nhiều ngày". Cũng không quá lệ thuộc vào yêu cầu thụ hưởng tiện nghi ăn, nghỉ dọc đường. "Ăn sang", "ở sang" là điều kiện của một số rất ít người quen sống phong lưu nhờ sẵn có nhiều tiền. Yêu cầu này không quan trọng đối với đa số người khác, nhất là những người cần đi nhiều và muốn biết nhiều.
Xuyên Việt là tour văn hóa, phát triển đời sống tinh thần mở rộng, kiến thức, cung ứng những điều chưa từng biết và quan sát những sự việc, di tích có thực trong đời sống cộng đồng dân tộc, đất nước chớ không hoàn toàn cung ứng những tiện nghi nghỉ dưỡng dài hạn.
Ðây là dạng tour vận động, năng chuyển chớ không là tour đơn thuần nghỉ ngơi thư giãn. Nói tóm gọn, tour Xuyên Việt là tour "hoạt động, học hỏi, mở rộng kiến thức về tinh thần, đất nước và con người".
Hành trang Xuyên Việt
Những người có kinh nghiệm về đi du lịch, dù ra ngoài nước hay ở trong nước, đều quan niệm rằng "gọn nhẹ" là hợp lý nhất. Hành trang Xuyên Việt càng cần đơn giản, tránh mang vác nhiều. Ðem theo nhiều áo quần, nhiều thứ trang bị cá nhân, bạn càng thêm bận tâm và mất thời giờ giữ gìn, tìm kiếm, thu gọn và nặng nhọc.
Những thứ cần dùng cho cá nhân hàng ngày bạn có thể được tổ chức tour và khách sạn cung cấp hoặc là mua ở mỗi chặng đường.
* Những thứ rất cần cho bạn là :
a) Máy chụp ảnh hay máy quay phim.
b) Một cuốn sách dẫn giải tài nguyên, lịch sử, văn hóa, kinh tế của từng địa phương, ứng dụng cho du hành, như cuốn Những nẻo đường Việt Nam chẳng hạn, dùng để tham khảo và biên ghi những điều nhận xét, tác giả Phạm Côn Sơn biên soạn một bộ sách bỏ túi Du Lịch Những Năm 2000 cung ứng cho nhu cầu cần thiết này.
"Hành trang" như thế rất cần cho việc "đi, khảo sát và học hỏi" của bạn.

benghe

Xe điện
Ý là cụ chủ thớt khoe khéo vợ cả mới keng đây mà... chúc mừng cụ Acura nhé.... sướng thế... ước gì 8->

F.ACURA

Xe container
Ý là cụ chủ thớt khoe khéo vợ cả mới keng đây mà... chúc mừng cụ Acura nhé.... sướng thế... ước gì 8->
Hic hic, Bác Bẹnghẹ lói nàm em ngại chết đi đc :((
Em chưa XIên vịt phát lào lên no nắm ạh
Bác hay đi thì tư vấn cho em phất đê ;))

HUMMER H2 SUV

Xe container
Bực quá đi mất, em vừa viết một bài dài ngoẵng, đến lúc bấm ok, thì máy nó bảo " bác bị tước bằng lái ...", cú thế, giờ ngồi viết lại thì ngại thật. thôi, lão ép lúc nào mời em cafe đê, em đóng góp ý kiến cho :))