[Funland] em mua xế cũ và ...

zen_ky84

Xe tải
Ngày xưa thời BlackBerry đang thịnh, e ham mê con Bold 9000 lên cũng lên các diễn đàn tìm hiểu ,nhất là tinhte xong cũng lọ mọ quen được ông tên là gacon bảo chuyên đi test máy, mất mấy bữa bia , rồi tìm đc 2 máy rủ ông ấy đi test hộ , xem máy mà ngửi ngửi hít hít nghe rất chuyên nghiệp xong phán là con này ko lấy đc. Mh thì đang ham, lại thấy thằng anh mới quen nhiệt tình vì mh mà phi tận mỹ đình sang Bưởi test máy hộ, mới bảo a tìm giúp e con xong rồi thì mua đc cho mh con máy đổi đến 5 lần vẫn éo dùng được. Mh lọ mọ cay *** mò theo hóa ra ông a cũng thuộc thành phần chuyên đi chăn gà như mh xong đóng vai người tốt giúp đỡ. Lúc đấy mới ra đời cay lên tinhte bóc phốt ông ấy thì hóa ra lúc này bao nhiêu thợ bán máy vào bênh ông ấy dọa tìm mh oánh. Nói chung ghi nhớ được bài học đầu đời mua đồ cũ mà tìm hiểu trên mạng toàn bị chăn thôi. Sau mua con ô tô cũ cũng lại bị ông e chăn . cay vãi

PnO

Xe tải
-E chơi xe và mua cái xe đầu tiên từ năm 1997 kia. Hồi đấy còn trẻ nên máu lắm, mỗi năm e đổi xe 1 lần, mà e cũng chỉ toàn mua xe mới tinh hay xe lướt chạy từ mấy nghìn cho đến 1-2 vạn km thôi cho nên đến tận năm 2012 e mới biết thay lốp là gì? Mà e có cậu bạn nó còn gấu hơn, chỉ tầm 3-6 tháng là nó đã muốn đổi xe khác rồi nên e cũng vợt đc của nó mấy cái, 1 con Accord 95 mua năm 1999 và 1 con Land 2000 nó mới mua đc có 3 tháng chạy đc có 5k km?
Thời đấy nói làm gì, những xe cụ nói xếp vào đỉnh cao nhưng cũng bị tua km cả:)) mấy bác tài kiểu gì cũng tua để kiếm tiền công tác phí . Xe của lãnh đạo nước cũng chỉ có nissan VIP, Toy crown.

khói_lửa

Xe buýt
Dài quá, chả đọc được hết các comment. Nhưng cụ thớt nghe ông ngoài đường nói mấy câu mà quay lại nghi ông bạn lâu năm thì cũng hơi vội.
Xe cũ mà cứ muốn còn gin nguyên bản chưa thay thế sửa chữa thực ra là quan niệm khá sai lầm.
Có nhiều ông bán xe chạy 5-6 năm rồi hỏi thì bảo xe còn zin nguyên bản, chưa phải thay thế một cái gì ^:)^
Có những xe thay cao su chân máy, cao su đỡ hộp số...là phải nâng hạ máy. Sau khi thay xong đi êm ru chả sướng hơn à?
Em thì cũng hơi võ vẽ biết tí xem xe cũ, nhưng chỉ đi ngó hộ anh em trong nhà thôi. Chứ còn bạn bè người quen là em né, khác méo gì đi làm mai mối đâu :)
cụ xem các comment mà kg để ý à...cái ông nói ngoài đường em đâu để ý...cái mà em để ý ông ta nói là chính người mua lại cái xe của em gọi đt cho em và nói lại ..lúc đó em mới tin ông nói ngoài đường kia kìa cụ

Patriots

Xe lăn
Đâu có cụ...hình như mấy cụ thịt luộc có vẻ kg thích thớt này của em cụ nhỉ..xin thưa lại với cụ và các vụ thịt luộc ạ
Em sơn vài chỗ xướt chỉ có 400k thôi ạ . vậy bốn trăm nghìn cho vài chỗ xướt là đắt hay rẻ ạ và lỗi thế có nặng kg ạ
E cho sơn tỉa lại chỉ là để đi nhé..mãi sau e mới có ý đồ bán . và trước khi bán e mới cho xe đi rửa lại cho sạch sẽ ( 50 k / rửa xe bên ngoài thôi..rửa bằng nước ý mà )
Lúc này em mới được biết chính sác tình trạng xe là thế nào nhé.. Và 20p sau e đã trao cho khách xem.
Cụ inbox cho cháu chỗ cụ sơn tỉa nhé

KatKik

Xe điện
Cụ ko mua nhầm xe, chỉ là chọn nhầm bạn thôi.

khói_lửa

Xe buýt
giờ em khôn ra 1 tý các cụ à
em vẫn mua xe lướt hoặc xe cũ...em nâng đời bán tải dòng xe Ford Wildtrak ..mua xe chính chủ luôn . xe gia đình thực sự
sau vụ xe kia em rút ra kinh nghiệm như sau
1- em tự tìm xe ( lên mạng tìm xe ai bán ) hoặc nhờ bạn bè tìm hộ ( nhưng kiên quyết kg nhờ họ xem hộ và định giá hộ ..nếu họ nhiệt tình coi như để đó kg quan tâm )
2- khi đi test xe ..em sẽ chọn 2 thợ biết xem xe . và sẽ nói rõ ...sẽ hậu tạ 400 k cho dù có mua hoặc kg mua ( nhiệm vụ là chỉ xem và xem ..kg được đánh giá và khẳng định giá tiền trước mọi người . chỉ được trao đổi riêng với em khi ra về )
3- 2 ông thợ xem xe này sẽ kg đi cùng nhau vì em đưa 1 ông đi xem trước và sau nửa ngày sẽ đưa nốt ông kia đến xem sau
4- sau khi em test theo trình độ hiện tại và sự hiểu biết của em và sẽ nghe xem giữa 2 ông thợ xem xe phán ra sao . xem họ phán có tương đương nhau kg đã rồi sẽ quyết định
lúc trao đổi với chủ xe..em mới đưa bà xã ra mặt và trả giá
ok xe em giờ chạy cực ok ..vì mua đúng xe tốt và đã loại từ được thợ xem xe tốt
hy vọng các cụ mua xe cũ như em cũng lên cẩn thận

Patriots

Xe lăn
Đâu có cụ...hình như mấy cụ thịt luộc có vẻ kg thích thớt này của em cụ nhỉ..xin thưa lại với cụ và các vụ thịt luộc ạ
Em sơn vài chỗ xướt chỉ có 400k thôi ạ . vậy bốn trăm nghìn cho vài chỗ xướt là đắt hay rẻ ạ và lỗi thế có nặng kg ạ
E cho sơn tỉa lại chỉ là để đi nhé..mãi sau e mới có ý đồ bán . và trước khi bán e mới cho xe đi rửa lại cho sạch sẽ ( 50 k / rửa xe bên ngoài thôi..rửa bằng nước ý mà )
Lúc này em mới được biết chính sác tình trạng xe là thế nào nhé.. Và 20p sau e đã trao cho khách xem.
Nói chung mấy ông lùa gà, chếch choách không thích cụ chủ là phải rồi, có hai nguyên tắc, thứ nhất là người bán không bao giờ nhầm, và thợ xe có thâm niên cũng không nhầm, chỉ có gà là nhầm, cháu thấy nhiều cụ mua xe mới về vội vàng đi mua bọc vô lăng... để hòng sau này quay công tơ mét lùa gà, nói đúng là lùa gà vì mấy trò này thợ nó thừa khả năng, nó ăn vài chục vố như cụ chủ rồi. Nên mua xe kinh nghiệm tốt nhất là không quan tâm công tơ mét. Xem hiện trạng xe giá thế nào đã.

khói_lửa

Xe buýt
Cụ inbox cho cháu chỗ cụ sơn tỉa nhé
cụ hiện ở đâu đã..thực sự em kính phục cái gara này ..gọi gara cho nó sang chứ nhìn cơ ngơi gara này kể ra lúc đến em cũng choáng vì nó sập xệ cụ à ..nhưng vì được 6 ông lái xe hay làm lại xe cũ giới thiệu em mới đến..họ chỉ chuyên sơn bả xe và nắn bóp xe thôi...nói thật họ sơn tỉa lại quá chuẩn...cụ để xe ngoài nắng và nhìn chéo nhìn ngang cũng kg biết họ sơn tút lại ...nhưng giá lại rẻ lại làm nhanh nữa xe em chỉ bị xướt sát nhẹ khỏang 6 điểm thôi ..họ sơn và đánh bóng lại toàn vỏ xe cho em nửa ngày là xong

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Lần đầu làm chuyện đó thì cứ Ngọc Trinh mà táng thôi cụ, em có quen thân thợ ( xưởng trưởng của 1 hãng lớn HN ) nhưng cũng xanh chín lắm. Cứ ngẫm từ nghề mình ra thì thấy thôi

khói_lửa

Xe buýt
Lần đầu làm chuyện đó thì cứ Ngọc Trinh mà táng thôi cụ, em có quen thân thợ ( xưởng trưởng của 1 hãng lớn HN ) nhưng cũng xanh chín lắm. Cứ ngẫm từ nghề mình ra thì thấy thôi
em cũng biết ngọc trinh là thơm dồi..cái chính là lần đầu mua xe em và vợ quyết định mua xe cũ cũng có cái lý của nó cụ à
mua xe cũ để mình thực tập tay lái sau khi lái ngon xẽ mua xe mới ..và mua xe cũ lỡ có đâm va đâu cũng đỡ xót..lên em mới chọn dòng xe hạng A để mua là thế ...chứ tay lái mới mà xơi em bán tải mới dài nghều ..lùi và lái có đâm va linh tinh..lúc đó còn xót xe hơn cụ

khanhtx8

Xe tăng
em cũng biết ngọc trinh là thơm dồi..cái chính là lần đầu mua xe em và vợ quyết định mua xe cũ cũng có cái lý của nó cụ à
mua xe cũ để mình thực tập tay lái sau khi lái ngon xẽ mua xe mới ..và mua xe cũ lỡ có đâm va đâu cũng đỡ xót..lên em mới chọn dòng xe hạng A để mua là thế ...chứ tay lái mới mà xơi em bán tải mới dài nghều ..lùi và lái có đâm va linh tinh..lúc đó còn xót xe hơn cụ
Cái tâm lý xe cũ, đâm thoải mái làm cho ối ông có thói quen lái ẩu :D. Em cũng sắp phải mua nhưng may là chả có nhiều lựa chọn nên cứ dồn thóc gạo mà làm con xe mới cho nó lành.

Thằng cu em mới lấy bằng nó làm luôn con raptor, tuần đầu đi đâu cũng phải nhan khi chưa có cam, sau đó đến giờ thì đi như ăn cướp. Tính ra thiệt hại trong tuần đầu là 1 quả đèn hậu và xước 1 tí đuôi, chấp nhận đc cụ ạ

khói_lửa

Xe buýt
Cái tâm lý xe cũ, đâm thoải mái làm cho ối ông có thói quen lái ẩu :D. Em cũng sắp phải mua nhưng may là chả có nhiều lựa chọn nên cứ dồn thóc gạo mà làm con xe mới cho nó lành.

Thằng cu em mới lấy bằng nó làm luôn con raptor, tuần đầu đi đâu cũng phải nhan khi chưa có cam, sau đó đến giờ thì đi như ăn cướp. Tính ra thiệt hại trong tuần đầu là 1 quả đèn hậu và xước 1 tí đuôi, chấp nhận đc cụ ạ
kg cụ à..nói thì nói thế thôi chứ vc em lại kg hề lái ẩu tý nào .. thậm chí lái cực cẩn thận vì cả 2 vc em đều lái số sàn mà ...và chủ yếu bị xướt sát vỏ xe toàn lỗi vặt như ..lùi quá đà va vào mép vỉa hè ..hoặc khi ghép chuồng ngang căn chưa chuẩn lên va nhẹ và xe khác ..xướt nhẹ thôi chứ kg móp mét gì

khói_lửa

Xe buýt
Ra hãng có yên tâm không cụ.và chi phí sao cụ.
theo em ra hãng cũng chưa an tâm đâu cụ..ra hãng check xe là xe chính chủ cơ và nó chỉ xửa chữa kiểu bảo dưỡng định kỳ thôi..chứ lỗi nặng thằng hãng chưa chắc nói cho mình biết đâu ( nó sợ mất uy tín của hãng xe )
theo em cụ vẫn phải xử dụng thợ xem xe do cụ tự chọn thôi...( cụ phải trả phí cho thợ...đặc biệt cụ lên chọn 2 thợ nhưng đừng lôi cả 2 ông thợ ra xem cùng lúc ..) check xe trong hãng chủ yếu là check khi xe cụ muốn mua là dòng cao cấp
em khuyên cụ đừng tìm thợ xem xe mà chuyên môi giới về xe..tìm người lái xe lâu năm và hay mua xe cũ về dùng ý..họ nhiều kinh nghiệm
chúc cụ như ý...còn mua xe qua xử dụng nếu ngon lành cũng kg đáng ngại đâu..em cũng dùng đời thứ 2 rồi ( em làm thớt này để nói ra ngày em mới mua xe thôi )

DimDim

Xe đạp
đâu có ..cụ nhầm ...trước khi giao xe cho khách mua các 20p thôi ..em mới được biết sơ sơ tình trạng xe em..chứ trước đó kg hề biết..chả qua bán đi nâng đời thôi
vậy là cụ biết trước khi bán rồi còn giề :)

vẫn ngậm miệng ăn tiền thôi.... kêu ca cái giề :)

PnO

Xe tải
theo em ra hãng cũng chưa an tâm đâu cụ..ra hãng check xe là xe chính chủ cơ và nó chỉ xửa chữa kiểu bảo dưỡng định kỳ thôi..chứ lỗi nặng thằng hãng chưa chắc nói cho mình biết đâu ( nó sợ mất uy tín của hãng xe )
theo em cụ vẫn phải xử dụng thợ xem xe do cụ tự chọn thôi...( cụ phải trả phí cho thợ...đặc biệt cụ lên chọn 2 thợ nhưng đừng lôi cả 2 ông thợ ra xem cùng lúc ..) check xe trong hãng chủ yếu là check khi xe cụ muốn mua là dòng cao cấp
em khuyên cụ đừng tìm thợ xem xe mà chuyên môi giới về xe..tìm người lái xe lâu năm và hay mua xe cũ về dùng ý..họ nhiều kinh nghiệm
chúc cụ như ý...còn mua xe qua xử dụng nếu ngon lành cũng kg đáng ngại đâu..em cũng dùng đời thứ 2 rồi ( em làm thớt này để nói ra ngày em mới mua xe thôi )
Không yên tâm đâu cụ. Khi nào hãng có chuyên gia định giá để mua xe cũ thì yên tâm tuyệt đối.
Gọi là hãng thực tế là các công ty được uỷ quyền của hãng trong một số hoạt động. Nhân viên sửa chữa không ít là mới ra trường hoặc thực tập nghề, người giỏi thường ra ngoài chứ ít trụ trong môi trường này. Bây giờ thế giới phẳng trang thiết bị bên ngoài cũng đầy đủ máy móc, tài liệu kỹ thuật có những trang web chỉ cần có tiền là có quy trình lắp từng chi tiết.

khói_lửa

Xe buýt
vậy là cụ biết trước khi bán rồi còn giề :)

vẫn ngậm miệng ăn tiền thôi.... kêu ca cái giề :)
Ồ em viết bài này coi như đó là bài học của e...e đâu ngậm.miệng ăn tiền ..em bán xong vài hôm chủ mới gọi đt cho em và mới nói rõ tình trạng xe ra..khi đó e mới thực sự tin người mà trước 20p trước khi giao xe cho người mua . người xem đó phán..người mua cũng kg hề trách gì e cả..vì người mua đến tận nhà e xem xe và xem cả gia cảnh e ..và e cũng nói cho người mua xe rất rõ là e kg biết gì về xe cả . bạn cứ xem.thỏa mái . thậm chí cứ tự đi xe 1 mình mà test xe ..đến ngay giá bán xe . e cũng để cho khách mua xe tự trả giá ..e chỉ nói trước tôi mua từng này tiền..giờ tôi để bạn tự phát giá ..thế nào cụ ..thỏa mái chứ ạ
E cũng biết vài cụ thuộc hàng luộc thịt kg thích bài này của em...chả lẽ e lại viết thật to và thật đậm là
Các bạn mới mua xe cũ thì đừng có mà ra ... Mua à
Và cụ có hiểu sao ..e dám đưa hẳn con xe cho người mua xe tự đi 1 mình kg . trong khi e vẫn ngồi nhà và kg thèm ngồi cùng kg. Và e cũng kg hề ca ngợi gì con xe này khi khách xem..vì em rất tin tưởng chất lượng của xe..đi êm ái. Máy bốc và kg hề rung lắc . 4 bánh mới ..4 cửa mở ra đóng mạnh rất êm ..mọi cảnh báo đều hoạt động tốt...lên e đâu thèm lừa ..vì e cũng đâu phải dân buôn xe cũ..có thế nào bán thế đó

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ chủ mua xe 1 tuổi về dùng 8 tháng vẫn ok không lỗi gì thì sao phải kêu ca nhỉ. Vụ tháo máy hay đâm xe cũng chỉ phỏng đoán thôi chứ có chính xác 100% đâu. Nếu cụ mua về phải sửa chữa liên tục mới nên phàn nàn. Chính cụ cũng thấy giá mua hời cơ mà.