[Funland] em mua xế cũ và ...

Khongmatnick23

Xe tải
kính thưa các cccm ..em lập ra thớt này cũng để chia sẻ .. để các cụ nào đó mua xe cũ như em cũng biết đường mà tránh ..cũng có thể thớt này đụng chạm tới các bác buôn xe cũ . em chỉ là chia sẻ thôi . còn bác nào giống như em thì cũng chia sẻ cho vui để mà anh em nào có ý định lần đầu mua xe cũ biết mà đừng để như em
lần đầu tiên em quyết định mua xe ..em cũng tham khảo nhiều kênh... mới có cũ có ( chỉ là tham khảo giá và kiểu chung chung . chứ nói thật là em đâu biết gì về xe cũ đâu ) em mua xe là cho bà xã đi là chính ( vì bà xã đi làm xa . ngày đi gần 70 km ) vợ chống em cũng trao đổi và quyết định mua xe con cóc ( dòng xe phân khúc hạng A thôi )
em cũng nhờ 1 người biết xem xe tìm hộ em ( người này nói là đã từng mua bán nhiều xe cũ lên rõ về xe ..em rất tin tưởng ..ông bạn nói là..thợ gara gỏi 10 thì em đây cũng giỏi 9 ..thế là em an tâm ) hôm đó ông bạn mới gọi đt cho em nói là đã tìm được 1 con xe ưng ý .. cực ngon ..hàng lướt . chủ cũ mới chạy có 1 năm . em và bà xã rất hào hứng ..
em bảo ông bạn ..giá rổ ông xem xe xong định giá cho tôi nhé..chứ vc tôi chả biết gì về xe đâu .
bạn nó an tâm đi ..em xem kỹ lắm ..hành ngon lành cành đào..anh mua con xe lướt này ..rẻ được hơn 100 củ ..biển xe cũng đẹp ( mỗi tội xe tỉnh ngoài )..và em đã đặt cọc cho chủ xe 5 củ rồi ..anh xem ngày giờ đi rồi lên đón xe về
bà xã em xem ngày giờ rồi quyết định lên tỉnh đó lấy xe..các bác có biết xe đó ở đâu kg?? nó ở trong gara của 1 salon bán xe . thật ra em cứng nghĩ là mua xe của gia đình chứ ai dè lại xe của salon ( em kg thích mua xe ở salon vì giá nó sẽ cao hơn xe mua lại của gia đình chính chủ ..chứ em cũng kg nghĩ là xe sẽ bị luộc ..vì hồi đó em đâu biết gì về xe )
em xuống tiền mua luôn và nhờ ông bạn này đưa xe về nhà ..
1 năm sau .. lúc này em quyết định bán xe đó để nâng đời xe cao hơn...xe đó lúc đó chỉ bị xướt sát nhẹ bên ngoài thôi ( vì lúc đó cả 2 vc em đều là lái mới lên căn đường chưa chuẩn lên va chạm là đương nhiên ..nhưng cũng chỉ là xướt sát vỏ ngoài chứ kg đến mức va cham mạnh )
sau khi tham khảo ..em đưa ra gara chỉ chuyên làm về sơn bả nắn vỏ xe..em làm hết 500k thôi ..đánh bóng và tỉa sơn sơ sơ ( em ưng ý gara này..họ làm nhanh và chuẩn đẹp giá cũng hạt dẻ )
khi đó em lại nhờ ông bạn kia tìm ai mua lại cái xe này của em..( thú thật là khi đó em đâu biết gì về mua bán xe cũ đâu..và cũng chả biết đánh giá chất lượng xe cũ ra sao )
lúc đó em mang xe ra tiệm rửa xe..gặp 1 người quen ( chỉ là quen sơ sơ thôi chứ thật ra em cũng chưa biết tên ông bạn này là gì ) anh ta hỏi em ..mới mua xe à ? và mua bao tiền..em kể ra ..ông bạn này nói
anh cho em ngó qua xe anh 1 tý...em ok ngay và hý hửng khỏe là mua được con này rẻ - đẹp và ngon..sau khi ngó qua nội - ngoại và khoang động cơ ..ngó qua ..ông bạn này phán luôn
đm anh mua phải xe tacxi rồi...đồng hồ công tơ mét nó tua lại rồi...xe đã bị hút mạnh rồi tuy chưa đến tầm hỏng sắt xi..nói túm lại ..anh mua đắt rồi ..quên chưa nói nốt..đm con này bị tháo máy ra rồi..anh kg xem ốc vít trên vỏ máy à...đây này...lúc này em thực sự choáng váng vì ...em tin người quá lên mua phải xe kg ra gì
nhưng dù sao xe cũng đưa ra bán rồi...em cũng bán lại cho 1 người y chang như em...và người giới thiệu mua xe cũng vẫn là ông bạn kia..vì em đâu phải dân buôn xe lên em cũng chả biết tút tát gì con xe đó cả bán là bán và mua là mua thôi
em bán xe đi chấp nhận cắt lỗ 35 củ ...đi 8 tháng ...còn bạn mua lại xe em thì còn nhọ hơn.. mua được 2 ngày ( lúc đó mới bảo thợ xem xe ..vội bán luôn cắt lỗ 20 củ các bác à )
anh bạn mua xe gọi đt cho em..kg hề trách móc gì em cả ( thực tế em cũng nói rõ là em chả biết gì về xe cả..mua là mua thôi vì tin người xem hộ rồi ..anh bạn này cũng thế ..mua là mua cũng tin người xem hộ )
anh bạn mua xe chỉ dặn là nếu có ai hỏi mua lại xe anh bao nhiêu anh nói tăng lên thêm cho em 20 củ nhé...
sau này chắc em vẫn mua xe cũ đi bình thường thôi ..nhưng sẽ kg ngu như trước nữa ... thật ra em cũng chả phải ngu các bác à..lần đầu mà lên kg hiểu biết
em kg biết có bác nào giống như em kg ạ
Coi như cụ bỏ ra 35tr để thuê xe cho vợ đi trong 8 tháng và chi phí để. Hiểu thêm về một người mà cụ coi là bạn.

Tư Duy

Xe tải
Cháu lần đầu lại lấy chính cave nhưng mà biết rõ, năm đó là 2007 corona j lâng lên đời, ơn trời đi 3 năm không nỗ nhưng nhức đầu số mũi suốt, nghĩ giờ vẫn hãi, và từ đó đến giờ đã qua bao lần đổi cũng vẫn chưa được bóc tem em nào, nhưng giờ cũng không gà quá, từ khi vào of các cụ thợ mặc áo dân, dân đóng giả thợ dạy cháu nhiều rồi
Chốt lại là không nên mua xe cũ là cave phải không cụ.

khói_lửa

Xe buýt
đó là tư duy cái xe là tài sản cụ ạ, sợ bổ máy mất trinh giá trị nó giảm, thực ra đại tu máy mà làm tốt có khi còn ngon hơn là chưa đại tu, tầm những năm 80, 90 đối với xe máy cũ người ta cũng rất sợ mua phải xe bị làm lại máy, thời bấy giờ có ông đạp xe máy khởi động buổi sáng còn tháo giày đạp bằng chân đeo tất cơ mà. =))
Nếu xe mà đại tu bổ máy ra làm . xe chính chủ mà chủ xe dùng bt và kg có ý đồ thay xe mới .. Mà xe dùng cũng lâu năm ...theo e cũng lẽ bt ..nếu là e ..e sẽ cũng như thế
Nhưng đây lại là xe mới ..tuổi đời mới chỉ có hơn 1 năm thôi ( nếu theo đúng giấy kiểm định . con xe này của e mua thời gian là 2.5 năm . đó là đăng ký lần đầu ..và cứ cho là số công tơ mét khi e mua là đúng .. Thì xe mới chạy có 1 vạn 2 thôi . mà xe mới mua mới cứng cho đến khi e mua lại là tròn 18 tháng ..xe chạy 18 tháng đã tháo nắp máy ra để làm gì ạ
Đây mới là điều đáng nghĩ...liệu con xe này đã tham gia giải bơi lội toàn thành hà nội chưa ạ

Matxech

Xe container
Như cụ mới là cao tay này. Các cụ khác lấy đây làm kinh nghiệm trước khi mua xe cũ.
Bài này e mới học mót thôi
Trước e mua xe của cậu em buôn xe quen biết nó chỉ nói a cứ đi đi ko ưng thì trả lại em .
Trộm vía xe cũng ngon . Khi mua e tuy có bằng mà còn ko tự tin để lái nói ji đến ktra xe , nhưng e cũng mang ra gara cho họ check xong mang vào hãng check thì ra lịch sử xe luôn vì chủ cũ chuyên bảo dưỡng tại hãng

khói_lửa

Xe buýt
Coi như cụ bỏ ra 35tr để thuê xe cho vợ đi trong 8 tháng và chi phí để. Hiểu thêm về một người mà cụ coi là bạn.
Dạ cũng coi như học phí mà cụ...mình kg biết thì người khác dạy mình...biết sao nhỉ

khói_lửa

Xe buýt
Bạn bè như vậy tốt nhất là giải tán nếu không còn bị lừa nhiều nữa. Cái xe chưa là cái đinh gì nhé
Dạ...cảm ơn cụ ... Người giới thiệu và xem giúp e mua cái xe này..e đâu cần ...đã có người khác xử rồi ...e đang xem người kia xử ông bạn này thế nào...
Câu hỏi sẽ là... Sao anh lại giới thiệu cho tôi mua con xe này..trả lời đi
Và hắn ta sẽ phải trả lời ạ

PnO

Xe tải
Em chả hiểu ông nào phán cho cụ chủ là “ốc máy bị tháo ra rồi” cũng tài thật. Ốc máy, thường hiểu là bu lông mặt máy, nó nằm trong dàn cam, muốn xem phải tháo nắp dàn cam, tháo rồi chưa chắc đã xem được vì thường là ốc chìm sâu trong lỗ. Còn mấy cái ốc dàn cam, ốc cổ hút, cổ xả... bị vặn rồi thì cũng chả có ý nghĩa gì, mấy cái ốc đó tháo bình thường và không thể dùng nó để khẳng định máy nó bị nhấc ra được.
Mà chả hiểu sao dân mình sợ tháo máy thế, trong khi quy trình đại tu lớn của hãng là sau bao nhiêu vạn tháo hết ra thay thế phụ tùng bên trong bình thường. Xe em cũng đã từng tự tháo ra thay linh tinh cả, ngon choét, quan trọng là phụ tùng thay thế phải chuẩn và phải có đủ tài liệu kỹ thuật, đặc biệt là lực xiết bu lông mặt máy. :)
Cụ nhầm không đấy, xe đi năm thứ 2 mà mở máy là có vấn đề. Vệ sinh buồng đốt bây giờ toàn dùng hoá chất chuyên dụng không cần bổ máy, chi tiết thay thế thì cũng phải ngót 100k km nếu không lỗi. Không chỉ bu lông mặt máy mới quy định lực xiết mà rất nhiều chi tiết khác, thợ gara còn lâu mới làm đúng với họ nổ được máy là ok.

kduc

Xe Cứu Trợ
Nhiều cụ nói bác chủ chỉ mất 35 củ, thực ra là con xe này sau 8 tháng mất giá 35+20 = 55 củ, vs một e TX hoàn lương (tầm 3-350 tr), mất 55 củ trong một năm là quá nhiều.
E mua xe cũ của bạn nhưng biết chất từ mới nên chục năm nay chẳng sao cả.
NHiều cụ nói xe mình bán kệ người mua, nói thật mình ngu mình chịu, nếu e bán xe bao lỗi e nói hết, người mua thì mua, ko thì thôi. Được thêm 1.2 chục có làm gì đâu.

Mrphamvn

Xe tăng
đi 8 tháng mà lỗ có 35tr thì chứng tỏ con xe ông chủ thớt mua khá rẻ đấy ợ ;))

khói_lửa

Xe buýt
Khổ nỗi check hãng trừ khi nó sửa trong hãng thì mới có dữ liệu thông tin. Còn nó sửa ngoài thì vô hãng check cũng chả biết đc.
Dạ..khi e mua xe nó hết bảo hành rồi..check gì nữa nhỉ cụ..mà có check cũng chỉ biết nó có bảo hành kg . chứ cái mà mình muốn biểt là xe này..đã đâm húc nặng hay tacxi hoàn lương hoặc mổ máy ra làm cái gì chưa..thì chắc gì thợ trong hãng đã biết mà có biết nó cũng chả nói ...lên mới tìm người chơi xe cũ lâu năm có kinh nghiệm xem giúp

TONGIA

Xe lừa
Hồi 2009-2010
em cũng mua phải 1 con tãi LưỚT của thợ. ( đăng ký KD được 3 tháng )
Đi 4 năm mới biết,
gọi đúng ông thợ đấy bán lại.
Lỗ mấy chục.
:))
Bây giờ các cụ đi lỗ nhiều và lỗ nhanh nhỉ
kính thưa các cccm ..em lập ra thớt này cũng để chia sẻ .. để các cụ nào đó mua xe cũ như em cũng biết đường mà tránh ..cũng có thể thớt này đụng chạm tới các bác buôn xe cũ . em chỉ là chia sẻ thôi . còn bác nào giống như em thì cũng chia sẻ cho vui để mà anh em nào có ý định lần đầu mua xe cũ biết mà đừng để như em
lần đầu tiên em quyết định mua xe ..em cũng tham khảo nhiều kênh... mới có cũ có ( chỉ là tham khảo giá và kiểu chung chung . chứ nói thật là em đâu biết gì về xe cũ đâu ) em mua xe là cho bà xã đi là chính ( vì bà xã đi làm xa . ngày đi gần 70 km ) vợ chống em cũng trao đổi và quyết định mua xe con cóc ( dòng xe phân khúc hạng A thôi )
em cũng nhờ 1 người biết xem xe tìm hộ em ( người này nói là đã từng mua bán nhiều xe cũ lên rõ về xe ..em rất tin tưởng ..ông bạn nói là..thợ gara gỏi 10 thì em đây cũng giỏi 9 ..thế là em an tâm ) hôm đó ông bạn mới gọi đt cho em nói là đã tìm được 1 con xe ưng ý .. cực ngon ..hàng lướt . chủ cũ mới chạy có 1 năm . em và bà xã rất hào hứng ..
em bảo ông bạn ..giá rổ ông xem xe xong định giá cho tôi nhé..chứ vc tôi chả biết gì về xe đâu .
bạn nó an tâm đi ..em xem kỹ lắm ..hành ngon lành cành đào..anh mua con xe lướt này ..rẻ được hơn 100 củ ..biển xe cũng đẹp ( mỗi tội xe tỉnh ngoài )..và em đã đặt cọc cho chủ xe 5 củ rồi ..anh xem ngày giờ đi rồi lên đón xe về
bà xã em xem ngày giờ rồi quyết định lên tỉnh đó lấy xe..các bác có biết xe đó ở đâu kg?? nó ở trong gara của 1 salon bán xe . thật ra em cứng nghĩ là mua xe của gia đình chứ ai dè lại xe của salon ( em kg thích mua xe ở salon vì giá nó sẽ cao hơn xe mua lại của gia đình chính chủ ..chứ em cũng kg nghĩ là xe sẽ bị luộc ..vì hồi đó em đâu biết gì về xe )
em xuống tiền mua luôn và nhờ ông bạn này đưa xe về nhà ..
1 năm sau .. lúc này em quyết định bán xe đó để nâng đời xe cao hơn...xe đó lúc đó chỉ bị xướt sát nhẹ bên ngoài thôi ( vì lúc đó cả 2 vc em đều là lái mới lên căn đường chưa chuẩn lên va chạm là đương nhiên ..nhưng cũng chỉ là xướt sát vỏ ngoài chứ kg đến mức va cham mạnh )
sau khi tham khảo ..em đưa ra gara chỉ chuyên làm về sơn bả nắn vỏ xe..em làm hết 500k thôi ..đánh bóng và tỉa sơn sơ sơ ( em ưng ý gara này..họ làm nhanh và chuẩn đẹp giá cũng hạt dẻ )
khi đó em lại nhờ ông bạn kia tìm ai mua lại cái xe này của em..( thú thật là khi đó em đâu biết gì về mua bán xe cũ đâu..và cũng chả biết đánh giá chất lượng xe cũ ra sao )
lúc đó em mang xe ra tiệm rửa xe..gặp 1 người quen ( chỉ là quen sơ sơ thôi chứ thật ra em cũng chưa biết tên ông bạn này là gì ) anh ta hỏi em ..mới mua xe à ? và mua bao tiền..em kể ra ..ông bạn này nói
anh cho em ngó qua xe anh 1 tý...em ok ngay và hý hửng khỏe là mua được con này rẻ - đẹp và ngon..sau khi ngó qua nội - ngoại và khoang động cơ ..ngó qua ..ông bạn này phán luôn
đm anh mua phải xe tacxi rồi...đồng hồ công tơ mét nó tua lại rồi...xe đã bị hút mạnh rồi tuy chưa đến tầm hỏng sắt xi..nói túm lại ..anh mua đắt rồi ..quên chưa nói nốt..đm con này bị tháo máy ra rồi..anh kg xem ốc vít trên vỏ máy à...đây này...lúc này em thực sự choáng váng vì ...em tin người quá lên mua phải xe kg ra gì
nhưng dù sao xe cũng đưa ra bán rồi...em cũng bán lại cho 1 người y chang như em...và người giới thiệu mua xe cũng vẫn là ông bạn kia..vì em đâu phải dân buôn xe lên em cũng chả biết tút tát gì con xe đó cả bán là bán và mua là mua thôi
em bán xe đi chấp nhận cắt lỗ 35 củ ...đi 8 tháng ...còn bạn mua lại xe em thì còn nhọ hơn.. mua được 2 ngày ( lúc đó mới bảo thợ xem xe ..vội bán luôn cắt lỗ 20 củ các bác à )
anh bạn mua xe gọi đt cho em..kg hề trách móc gì em cả ( thực tế em cũng nói rõ là em chả biết gì về xe cả..mua là mua thôi vì tin người xem hộ rồi ..anh bạn này cũng thế ..mua là mua cũng tin người xem hộ )
anh bạn mua xe chỉ dặn là nếu có ai hỏi mua lại xe anh bao nhiêu anh nói tăng lên thêm cho em 20 củ nhé...
sau này chắc em vẫn mua xe cũ đi bình thường thôi ..nhưng sẽ kg ngu như trước nữa ... thật ra em cũng chả phải ngu các bác à..lần đầu mà lên kg hiểu biết
em kg biết có bác nào giống như em kg ạ

ngocquybk

Xe điện
Đọc bài của cụ mà hoang mang quá, xe cụ mua lướt 1 năm đã thế. Em mua con 9 năm k biết sao =)) . Nhưng mua từ ng dùng ạ chứ mua qua salon là ăn .. quả ngay

khói_lửa

Xe buýt
Nhiều cụ nói bác chủ chỉ mất 35 củ, thực ra là con xe này sau 8 tháng mất giá 35+20 = 55 củ, vs một e TX hoàn lương (tầm 3-350 tr), mất 55 củ trong một năm là quá nhiều.
E mua xe cũ của bạn nhưng biết chất từ mới nên chục năm nay chẳng sao cả.
NHiều cụ nói xe mình bán kệ người mua, nói thật mình ngu mình chịu, nếu e bán xe bao lỗi e nói hết, người mua thì mua, ko thì thôi. Được thêm 1.2 chục có làm gì đâu.
E tính cho bác nhé
Con này mua mới khoảng 420 củ
Em mua lại là 320 củ ( đi được 8 tháng ...coi như e mua đúng giá xe cũ còn ngon đi ..)
Em bán cắt lỗ là 35 củ
Người mua xe của em ...về đi đúng 3 hôm ...phát hiện ra lỗi
Bán cắt lỗ tiếp 20 củ
Bài toán ở đây. .. Xe mới đi năm đầu 18 tháng bán lỗ 100 củ là bt ..
Nhưng 8 tháng tiếp theo lại lỗ 55 củ ...vậy là đắt hay rẻ...theo e là quá đắt với dòng xe cỏ

Jamebonds

Xe container
E mua con xe máy của thằng socluxury gì đó trên này cho đứa cháu lên HN học, nó hẹn đến xem buổi tối, bảo máy zin... đủ thứ. Lại mắc cái bẫy niềm tin AE off, sáng hôm sau xem lại thì ôi trời xe máy thì bổ, chảy dầu, yên phẳng tẹt do trước là xe đèo hàng. Mịa, mua con xe tầm 12tr sau trả lại nó mất mấy củ xong lại phải bù tiền cá nhân mua cho đứa cháu con xe khác. Lên đây than vãn nó lại văn hay hơn thế là lại còn mua được nước mắt được mấy cụ trên này.
Nhục ơi là nhục

kduc

Xe Cứu Trợ
E tính cho bác nhé
Con này mua mới khoảng 420 củ
Em mua lại là 320 củ ( đi được 8 tháng ...coi như e mua đúng giá xe cũ còn ngon đi ..)
Em bán cắt lỗ là 35 củ
Người mua xe của em ...về đi đúng 3 hôm ...phát hiện ra lỗi
Bán cắt lỗ tiếp 20 củ
Bài toán ở đây. .. Xe mới đi năm đầu 18 tháng bán lỗ 100 củ là bt ..
Nhưng 8 tháng tiếp theo lại lỗ 55 củ ...vậy là đắt hay rẻ...theo e là quá đắt với dòng xe cỏ
420, vậy là xe i10, xe mới muốn vận hành còn cả mớ thuế, phí,.. nữa, nên nếu xe 1 năm thì cỡ 350tr mua tốt, bác mua 320 xe lỗi là hợp lý (anh bạn kia sẽ được tầm 5 củ môi giới), bạn mua lại xe bác vì cái lăn tăn nên bán lỗ 20 củ thôi.

khói_lửa

Xe buýt
Thì e lần đầu mua xe cũ mà... E cũng chả xấu hổ gì chuyện này cả.. E cũng chả phải cho là e ngu..ngu là biết hoặc người khác biết họ khuyên mình mà mình cứ kg nghe vào lao vào
Còn đây là em kg hiểu gì . tin bạn bè lên mua . e nói về trường hợp của e để các bác mới mua xe lướt kiểu như e rút kinh nghiệm .
Chứ giờ e vẫn chọn mua xe đã qua sử dụng mà..tất nhiên sẽ khôn hơn lần đầu tiên
Đọc bài của cụ mà hoang mang quá, xe cụ mua lướt 1 năm đã thế. Em mua con 9 năm k biết sao =)) . Nhưng mua từ ng dùng ạ chứ mua qua salon là ăn .. quả ngay

ngocquybk

Xe điện
Thì e lần đầu mua xe cũ mà... E cũng chả xấu hổ gì chuyện này cả.. E cũng chả phải cho là e ngu..ngu là biết hoặc người khác biết họ khuyên mình mà mình cứ kg nghe vào lao vào
Còn đây là em kg hiểu gì . tin bạn bè lên mua . e nói về trường hợp của e để các bác mới mua xe lướt kiểu như e rút kinh nghiệm .
Chứ giờ e vẫn chọn mua xe đã qua sử dụng mà..tất nhiên sẽ khôn hơn lần đầu tiên
Thôi tin bạn thì mất tiền và mất luôn bạn đi cho nhẹ lòng cụ ợ.

butchikim

Xe ba gác
Trước đây cháu sẽ thấy lạ lắm, giờ thấy chuyện chủ thớt cũng lạ bình thường thôi ;))