[Funland] Em mong tìm được một công việc để học thêm tiếng Anh

langthangnoidau

Xe buýt
Em cũng đang học lại TA, do nhu cầu công việc nên em chỉ học giao tiếp. Nghe và Nói. Em chia sẻ mấy cách em đang áp dụng:
Nghe thụ động: mở Youtube nghe tá lả đủ thứ chỉ bằng TA. Nghe mọi nơi, mọi lúc có thể. Đánh răng, rửa mặt... em cũng mang ĐT vào nhà tắm để nghe. Bếp có loa bluetooth. Đi ngủ cũng ôm ĐT lên giường, hehe
Nghe chủ động: em đang học trên kênh esl-lab.com.
Nói tự do: Em hơi tự ti về khoản speaking, toàn bị F1 chê phát âm ko đúng (xưa mình có đc học giáo viên nước ngoài đâu) , nên mặc dù đã đăng ký trên mấy website để luyện nói nhưng thực tế chưa tham gia đc hôm nào. Em quyết định bỏ tiền học online 1:1 với giáo viên Phi giống như F1 nhà em đang học. 45 buổi. Mỗi buổi 40 phút. Phí 4950k. Xong khóa này chắc em đủ tự tin đi chém gió. Hy vọng.thế
Nói lặp lại: em đang học trên ứng dụng Cake khoảng 15 phút/ ngày.
Em chạy đc 2 tháng rồi. Thấy trình tăng lên rõ rệt.
P/S: TA căn bản của em, ngữ pháp, đọc khá tốt. Trước em học tại chức ngoại ngữ nên em chỉ luyện lại nghe nói thôi vì có đến 10 năm em ko có cơ hội sử dụng 2 kỹ năng này.
Tôi cũng đang tự học, mỗi ngày học chủ động có 1 tiếng và mới có học đều khoảng 2 tháng đã thấy cải thiện rồi :). Để tham khảo thêm mấy kênh của bác

ManhCuongts

Xe máy
Em chia sẻ kinh nghiệm của em: Cty em yêu cầu 650 Toeic. Em 10 năm chỉ sử dụng tiếng Anh rất ít. Trước đó chỉ đi học đại học là học tử tế (hồi cấp 3 không học gì) Em thi thử lần Toeic được 325 điểm. Em đăng ký 1 lớp cơ bản bên Miss Hoa Toeic nhưng chỗ đó không tập trung vào ngữ pháp lắm, em đăng ký 1 khóa 6 tháng tienganhmoingay.com . Chi phí chỉ có 700K. Vừa luyện đề, vừa học ngữ pháp từ cơ bản đến nâng cao, có thầy/cô để hỏi bài.... Mỗi ngày em dành 2 tiếng (từ 21h đến 23h để học) Sau 6 tháng, trình độ nghe, ngữ pháp lên rõ rệt. Em thi hồi tháng 3 được 700 điểm. :). Mợ cứ quyết tâm là học được.

minhab

Xe điện
Cứ tiếp xúc nhiều là nó thấm dần. Cái kiểu tự học phải có quyết tâm, rồi đến lớp học cũng vậy. Kiểu tự nhiên là nó ngấm dần ngấm dần như trẻ con học nói em thấy đơn giản nhất. Nhưng cái sự đời đây là VN chứ ứ phải bển, thế nên nhanh nhất mợ xin vào lao công phụ việc cho trung tâm TA nào đấy thì tha hồ cơ hội tiếp xúc với Tây mà vẫn có lương.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác,em là nữ , tuổi cũng hơi khuya rồi, 33 tuổi. Đợt dịch vừa rồi Công ty em cắt giảm nhân sự, em nằm trong số đó. Cũng nhân cơ hội này em xác định học lại tiếng Anh mà bao năm qua em ấp ủ chưa thành. Em có tìm hiểu được khuyên nên làm phục vụ nhà hàng khách sạn trên phố cổ. Ngặt nỗi em có gia đình 2 con còn phải đưa đón bọn trẻ không thể làm ca. Bây giờ em chỉ mong muốn duy nhất là làm gì cũng được, lương bao nhiêu cũng được, công việc chân tay cũng được, giúp việc cũng được, lao công cũng được, miễn là hợp pháp và có cơ hội nói chuyện bằng tiếng Anh và làm vào giờ hành chính. Nhà em ở Long Biên, em viết lên đây hy vọng bác nào biết được chỉ giúp em nhé.
Cảm ơn các bác rất nhiều!
Nhân tiện đây em cũng cảm ơn Diễn đàn đã cho em nhiều thông tin bổ ích.
Thật sự em chỉ mới nhận và hỏi thông tin chứ chưa góp ích gì cho diễn đàn :(
Mợ hiện đang cần 2 vấn đề rất khác nhau, lẫn lộn sẽ dẫn đến khó giải quyết.
1. Tìm việc làm, cố gắng tìm công việc gì đó hợp với trình độ hiện tại của mợ, đừng hướng đến làm việc chân tay giúp việc vì tuổi còn trẻ chưa đến nỗi.
2. Học tiếng Anh, ở độ tuổi này sức học giảm, lại vướng bận gia đình chồng con nhưng không phải là không học được. Mỗi ngày kiên trì học 20-30 phút thật tập trung, nên mua bản quyền một ứng dụng học trực tuyến nào đấy (tránh xa bọn topica) mà học cho bài bản.
Chúc mợ may mắn.

one day

Xe buýt
Làm gì có công việc nào tuyển nhân viên kinh nghiệm, kỹ năng = 0 đâu. Mợ phải học lấy cái chứng chỉ rồi mới xin việc được

Embebandiem

Xe tăng
Mợ biết nói tiếng anh ko ?

Tunglam7749

Xe máy
Ko biết tiếng thì ai ng ta tuyển mà làm?!
Em gái trên giời chủ top ơi, thời đại này em mở google, youtube để học free nhé, có thêm ít tiền thì có rất nhiều pape học online trực tuyến với người nước ngoài để luyện.
Muốn kiếm tiền thì làm các việc bình thường, muốn học thì thời này ko thiếu công cụ, chỉ thiếu QUYẾT TÂM thôi em ạ.
Bắt đầu tự học như sau:
- tự kiểm tra trình độ, nếu ko biết 1 chữ nào thì học từ các youtube trẻ em, luyện âm, luyện nghe, học từ
- biết mặt chữ nhưng không biết nói, thì do phát âm sai, luyện phát âm, luyện nghe.
Mỗi ngày em QUYẾT TÂM học nghe, luyện nói theo từ 4- 6 tiếng thì chỉ 1 năm là giao tiếp cơ bản được nhé
Làm giúp việc thì tiếng anh đơn giản cũng dùng đc rồi mà.

Mợ kiếm 1 cái giỏ đựng kẹo rồi đi quanh hồ Gươm là được mà.
Em cực kỳ dị ứng dân Việt Nam cứ ra phố đi bộ, rồi khu Tây, túm lấy mấy bạn nước ngoài xin nói chuyện tiếng Anh. Người ta đi du lịch mà làm mất thời gian của họ, nói tiếng anh lúc này thì các bạn cũng ở mức như người ngọng nói, Tây họ nghe họ cũng ong cả não, cả đám bu vô nhìn lôi thôi thôi rồi. Muốn luyện thì đi trung tâm hay clb những người có chung mục đích mà luyện chứ ai lại đi làm phiền người khác như vậy?

Riêng vấn đề của mợ thớt, những công việc tay chân mà mợ nói để luyện tiếng anh thì họ cũng chỉ nói mấy câu kiểu, dọn dẹp đi, lấy thêm nước...chứ ai đâu đứng mà giao tiếp với mợ, mà mợ lại còn chưa có bao nhiêu kỹ năng tiếng anh.
Theo em cứ bỏ tiền đi trung tâm mà học, tự học thì ít người thành công lắm, đặc biệt mợ lại còn chăm con. Khá khẩn chút thì thuê gia sư dạy 1:1, nói được thì xin việc người ta mới nhận, lúc đó mới phat triển thêm nhiều.

motthoidongbim

Xe điện
Chào các bác,em là nữ , tuổi cũng hơi khuya rồi, 33 tuổi. Đợt dịch vừa rồi Công ty em cắt giảm nhân sự, em nằm trong số đó. Cũng nhân cơ hội này em xác định học lại tiếng Anh mà bao năm qua em ấp ủ chưa thành. Em có tìm hiểu được khuyên nên làm phục vụ nhà hàng khách sạn trên phố cổ. Ngặt nỗi em có gia đình 2 con còn phải đưa đón bọn trẻ không thể làm ca. Bây giờ em chỉ mong muốn duy nhất là làm gì cũng được, lương bao nhiêu cũng được, công việc chân tay cũng được, giúp việc cũng được, lao công cũng được, miễn là hợp pháp và có cơ hội nói chuyện bằng tiếng Anh và làm vào giờ hành chính. Nhà em ở Long Biên, em viết lên đây hy vọng bác nào biết được chỉ giúp em nhé.
Nhà Long biên thì mợ sang phố cổ là chuẩn nhất rồi. Còn làm ca thì có thể trao đổi vs chủ để được thời gian như ý thôi.

alexandra

Xe điện
Mợ có chịu nói tiếng Anh bồi với em thì em thuê mợ, xong thi thoảng em dẫn mợ lên bờ hồ để giao tiếp với tụi Tây chứ chúng nó thi thoảng mới ghé văn phòng em. ;))

thanhvn8020

Xe tải
33 tuổi thì mợ phải có kinh nghiệm ở một công việc nào đó rồi, thì giờ tìm công việc trong mảng mợ có kinh nghiệm, mục tiêu kiếm được thu nhập đã rồi đầu tư cho việc học tiếng anh ở hai kênh : tự học và bỏ tiền học (online, offline...). Rồi sau mợ có khả năng rồi nhảy lên công việc tốt hơn. Chứ ai lại đặt mục tiêu làm công việc chân tay, lao công...v..v.. chỉ để phục vụ mục đích học tiếng anh, thứ mà nếu muốn mợ có thể học trong khi vẫn làm bất cứ công việc nào khác. Giả sử mợ nói làm ở quán ăn để học nghề làm đầu bếp, làm phụ ở quán bar để học cách pha chế đồ uống...v..v.. thì nghe còn có lí hơn. 33 tuổi, chưa phải muộn nhưng em nghĩ nên đặt mục tiêu cao hơn chút mợ à.

Duong.NCS

Xe tải
Mợ tha thiết học tiếng Anh là rất đáng quý, nhưng cho hỏi mợ 2 điều:
- mợ có smartphone ko?
- nhà có wifi ko?
Có thì khỏi phải care chuyện đi làm. Lên youtube follow mấy cái beginner, sau đó là effortless với flow english. Nghe cho nhiều vào. Nghe được thì nói được, đọc được thì viết được, nói mãi thì rồi cũng gần thành giọng native, viết mãi thì cũng có lúc thành jane austen, ko phải lo.

MEC V6

Xe điện
E đang cần làm hc và nghỉ 2 cn e cần thủ kho mợ làm đc ko

tienlong

Xe buýt
Mợ ở Long Biên, chịu khó chạy lùi về Ecopark giai đoạn 2, em có cô giáo kèm mợ cả ngày được đấy, có cả gv Việt Nam và gv nước ngoài; chi phí hạt dẻ, ~ 50% ngoài HN mợ nhé. Giờ giấc linh hoạt, mợ có thể nghiên cứu nhé.

ocean1

Xe tăng
Em nghĩ mợ nầy chắc muốn tìm việc làm là chính . Tiếng Anh thì chỉ là phụ, nếu có được càng tốt . Cụ / mợ nào biết nơi đâu cần người thì chỉ dùm cho mợ ấy đi .

ok.

Xe tăng
Em muốn làm cho tập đoàn cuốc tế lớn không?

Nói tiếng Anh hàng ngày luôn, nói đến 4h sáng hàng ngày cũng được nếu em đủ sức khỏe. ;))

Mà là tập đoàn đa cuốc ra nên đủ các loại giọng Anh Sing, Anh Nhật, Anh Hàn, Anh Đài, Anh Hồng Công, Anh Phi, Anh Mã, Anh Ấn, Anh Đài....có cả Anh Úc, Anh Anh, Anh Đức và Anh Pháp nữa...., thuật ngữ chuyên ngành thì đa dạng luôn....:))

Trúng tuyển rồi và có staff ID thì khỏi cần chi phí gì nữa em ạ, mọi người trong công ty và khách hàng đều nhiệt tình chỉ bảo để ngoại ngữ của em tiến bộ hàng ngày. :D

281213

Đi bộ
Em nghĩ mợ nầy chắc muốn tìm việc làm là chính . Tiếng Anh thì chỉ là phụ, nếu có được càng tốt . Cụ / mợ nào biết nơi đâu cần người thì chỉ dùm cho mợ ấy đi .
Cảm ơn bác, mà em muốn tìm công việc để cải thiện kỹ năng tiếng anh. CV chính trước đây của em là ở bộ phận Kế hoạch nghiệp vụ, đại loại là lập kế hoạch, gặp gỡ nhà cung cấp ký hợp đồng, đặt hàng, theo dõi kế hoạch sản xuất, nhưng toàn công ty trong nước nên ko thực hành được ngoại ngữ gì cả.. Hiện tại em cũng đang theo học tại BC cũng đc 2 khóa rồi, giao tiếp ở mức cơ bản nhưng muốn nói nhiều hơn nữa, Bản thân em có thể ngày nào cũng chạy bộ được nhưng kỷ luật học tiếng anh hơi kém, nêm muốn tìm môi trường bắt mình phải sử dụng tiếng anh để cải thiện kỹ năng của bản thân.

281213

Đi bộ
Cảm ơn các bác, mà em muốn tìm công việc để cải thiện kỹ năng tiếng anh. CV chính trước đây của em là ở bộ phận Kế hoạch nghiệp vụ, đại loại là lập kế hoạch, gặp gỡ nhà cung cấp ký hợp đồng, đặt hàng, theo dõi kế hoạch sản xuất, nhưng toàn công ty trong nước nên ko thực hành được ngoại ngữ gì cả.. Hiện tại em cũng đang theo học tại BC cũng đc 2 khóa rồi, giao tiếp ở mức cơ bản nhưng muốn nói nhiều hơn nữa, Bản thân em có thể ngày nào cũng chạy bộ được nhưng kỷ luật học tiếng anh hơi kém, nêm muốn tìm môi trường bắt mình phải sử dụng tiếng anh và kỷ luạt (tg đi làm) để cải thiện kỹ năng của bản thân.. trước đây em cũng gặp những chị lao công, giúp việc nói tiếng anh rất tốt mặc dù chị ấy ko viết được nên em nghĩ để giải quyết vấn đề của mình thì những công việc đó nếu có cũng rất tốt.