[Thảo luận] Em mới lái không biết mình đúng hay sai???

Loong Phoong

Xe điện
bọn vô học đấy thì sớm muộn cũng bị bọn khác nó phập thôi bác ah, đời có vay có trả, côn đồ hung hẵn thì lại gặp hổ báo cáo chồn thôi. Với thể loại này thì thôi bác ah, chịu đựng cay đắng thôi

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Không nói đến vấn đề xã hội, trong tình huống của cụ em dự là cả 2 bên đều có lỗi. Đây là điều không tránh khỏi.
Về mặt giao thông, gửi xe trên vỉa hè, lên xuống, lùi ra lùi vào đã là bất hợp lý; đội xe camry cố lách để đi cũng là lái ẩu. Nói chung đều sai cả.
Còn cụ yếu hơn về mặt xã hội nên mất 500k cũng là nhẹ rồi ạ. Nếu ngang bằng về mặt xã hội, cụ có thể cãi lý hoặc hòa giải, không bên nào mất tiền. Nếu cụ hơn về mặt xã hội, cụ có thể đòi đội Camry kia 500k. Xã hội văn minh của Hà Nội cũng chả khác mấy xã hội trong rừng đâu cụ ạ! :D
Em vot câu này của cụ.

anhtho

Xe ngựa
Đúng là gặp bọn cậy sức ỷ thế đè người thế thì cụ đúng cũng thành sai thôi. Mời cụ 1 ly cho hạ hỏa, vừa mới có cụ bị đầu trọc lao 2b vào xước xe, lại tới cụ.

LuckyCar

Xe container
Em có khi cũng phải đi cao trọc đầu thôi, làm tý mực tàu lên vai, lên cổ nữa. Chả có bài hát: chân lý thuộc về mọi người là gì, tức là chân lý thuộc về số đông, cũng đồng nghĩa là thuộc về phe mạnh hơn. Cụ đã đạt được kết quả là sự bình yên của gia đình cụ, thế là ổn rồi.

damkhanh

Xe điện
Cụ đi ĐÚNG và xử lý như thế là CHUẨN!

3_banh

Xe điện
Cụ sai rồi, phố đó rất nhỏ, cụ lùi vậy vừa tắc đường, vừa nguy hiểm. Nếu lùi từ vỉa hè xuống thì cụ lùi để đánh đầu ra phía GV. Tự mình quan sát chứ đừng tin bố con thằng nào xi nhan nhé. Hơn nữa khi cụ lùi và tham gia dòng giao thông thì cụ phải nhường cho đến khi thấy an toàn, hoặc xe khác chủ động nhường để cụ lùi. Còn tình huống cụ thể của cụ với bọn camry thì xử lý thế chuẩn rồi.

car-carrier

Xe tải
cụ ơi, đừng bao giờ tin mấy người xin nhan đấy, nhìn gương + camera cụ ạ, còn cái vụ kia, cụ lăn tăn làm gì nữa, chúng nó cầm 500 hậm hực bỏ đi là tốt rồi, chúc mừng cụ

K59

Xe tải
Thứ nhất khi cụ lùi phải tự mình quan sát qua gương chiếu hậu, hạ cửa kính xuống và thò cả đầu ra nhìn nếu cần thiết. Không nên phụ thuộc vào người xi-nhan. Em đã dính một bài học khi không tự quan sát qua gương mà theo xi-nhan của cậu thanh niên trông xe.

Thứ hai việc cụ lùi xe từ trong ngõ ra đường như vậy cũng được coi là hành vi gây nguy hiểm trong GTDB.

Thứ ba, khi gặp những thằng nói chuyện bằng giọng dao búa, rừng rú như vậy phỏng có ích gì khi nhắc đến pháp luật. Nó giống như cụ đi bộ trên đường làng rất nhỏ hẹp và gặp một bãi *** trâu, kể cả vứt tờ USD 100 lên cái đống đấy mà lấy đường đi cũng nên làm. Tính mạng mình và vợ con là vô giá.

Cuối cùng, nhìn những gì người Nhật chia sẻ và hỗ trợ nhau trong thời gian vừa qua mới thấy được cái tính cộng đồng, tính nhân bản được hệ thống giáo dục của Nhật đề cao và đem lại hiệu quả xã hội đến mức nào. Ở Việt Nam chỉ mới có tắc nghẽn giao thông thôi mà đã sẵn sàng cướp đi mạng sống của đồng loại. Chân-thiện -mỹ đã không còn thực sự là những mẫu mực được duy trì và hướng tới trong xã hội.

cuongvoi

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Cụ xử thế là ổn. Kể cả là không có Gấu hay F1/2 cũng nên thế. Văn hóa xã hội bây giờ đang xuống dốc các cụ ạ. Có lần em đi xe máy chậm chậm đường thẳng bị tông ngang vỡ tan yếm. Vừa đỗ xe định tóm cổ áo thì sau lưng đã thấy bà con xông ra. Tưởng bênh mình háo ra là toàn bà con nhà nó định xử mình. chửi đỏng "đi đứng bố láo", rồi chuồn. Nhục thì có nhục, mất của thì có mất của, nhưng phải làm sao???

dapvocaydan

Xe điện
Lẽ phải luôn thuộc về kẻ mạnh mà cụ

Boo Boo

Xe hơi
Thôi thì cũng may cho cụ chủ. Mất có mấy trăm k mà đỡ phải lên trang nhất của dân trí với cái tít: "Một vụ xô xát ở Vũ Thạnh, kết quả...."o:-)

MsLove

Tháo bánh
Em có khi cũng phải đi cao trọc đầu thôi, làm tý mực tàu lên vai, lên cổ nữa. Chả có bài hát: chân lý thuộc về mọi người là gì, tức là chân lý thuộc về số đông, cũng đồng nghĩa là thuộc về phe mạnh hơn. Cụ đã đạt được kết quả là sự bình yên của gia đình cụ, thế là ổn rồi.
Cụ Lúc Ky ơi, em cũng đầu trọc nà, em cũng hay đeo kính đen khi lái xe nà, em cũng chót vẽ lên vai rồi nà :P:P
Cụ đừng nhìn bề ngoài mà đánh giá nhá, em buồn.

@cụ chủ thớt: Cụ lùi ở chỗ đó là sai 1, cụ tin vào thằng xi nhan (khả năng là nó chưa ngồi lên ghế lái xe bao giờ) là sai 2.

Cụ đúng được nhõn 1 cái là đảm bảo an toàn cho bản thân và người thân trong gia đình :D

K79

Xe máy
Thôi coi như của đi thay người cụ ạ.
Chấp cái bọn không biết phải trái đó lại còn cậy đông làm càn đó làm gì.
chúc cụ và gia đình an toàn.

hiep.economic

Xe buýt
nói chung cụ làm như vây là ok rồi...

Bắc Âu

Xe điện
Thứ nhất khi cụ lùi phải tự mình quan sát qua gương chiếu hậu, hạ cửa kính xuống và thò cả đầu ra nhìn nếu cần thiết. Không nên phụ thuộc vào người xi-nhan. Em đã dính một bài học khi không tự quan sát qua gương mà theo xi-nhan của cậu thanh niên trông xe.

Thứ hai việc cụ lùi xe từ trong ngõ ra đường như vậy cũng được coi là hành vi gây nguy hiểm trong GTDB.

Thứ ba, khi gặp những thằng nói chuyện bằng giọng dao búa, rừng rú như vậy phỏng có ích gì khi nhắc đến pháp luật. Nó giống như cụ đi bộ trên đường làng rất nhỏ hẹp và gặp một bãi *** trâu, kể cả vứt tờ USD 100 lên cái đống đấy mà lấy đường đi cũng nên làm. Tính mạng mình và vợ con là vô giá.

Cuối cùng, nhìn những gì người Nhật chia sẻ và hỗ trợ nhau trong thời gian vừa qua mới thấy được cái tính cộng đồng, tính nhân bản được hệ thống giáo dục của Nhật đề cao và đem lại hiệu quả xã hội đến mức nào. Ở Việt Nam chỉ mới có tắc nghẽn giao thông thôi mà đã sẵn sàng cướp đi mạng sống của đồng loại. Chân-thiện -mỹ đã không còn thực sự là những mẫu mực được duy trì và hướng tới trong xã hội.
Cụ K59 nói quá chuẩn, vote cụ.:-bd

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
1. Cụ lùi mà ko quan sát, quá tin tưởng vào người xi nhan.
2. Cụ lùi đúng làn đi vào, kể ca ra đến đường GV thì cụ vẫn sai.

Sao Cụ ko lùi vào trong VT rồi tiến ra Gv.

Em thấy nhiều Cụ vào chuồng để xe cứ hay cắm đầu vào vừa khó mà lúc ra lại mệt.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Vỉa hè trong mọi trường hợp đều không được đỗ ô tô ợ. Người trông xe nếu bao sân tốt thì Cụ thượng cả xe container cũng không sao, còn nếu không thì Cụ mất tiền gửi còn chuyện bị phạt hay không thì họ không can thiệp, vẫn nhận tiền nhưng trốn trách nhiệm. Cụ điều khiển xe bao giờ cũng phải đưa đầu xe vào nơi nguy hiểm, đấy là luật ợ. Việc lùi xe trong các trường hợp cụ thể thì tùy tình huống, nhưng nếu xảy ra va chạm thì về luật người lùi xe ra đường (nguy hiểm) là sai. Kinh nghiệm nếu đã lùi từ ngõ ra đường thì phải nhường tất cả các xe đang lưu thông trên đường đó, đừng nghĩ người ta phải nhường mà thiệt đới. Chúc Cụ lái xe an toàn nhá.~o);))