[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

iTrust

Xe buýt
Em nhớ có thớt cụ nào hỏi về yêu single mom. Thì cc đa phần đều quan điềm, phụ nữ một lần đò chỉ nên quen để chịch, qua đường thôi, chẳng cần biết nguyên nhân. Rồi có lần ngồi nhậu với thằng bạn, nó cũng nói mấy đứa single mom, rồi bỏ chồng li dị đều là dạng cáo. Tự cảm thấy thương cho phụ nữ nói chung và bản thân nói riêng.
Ủa, mợ cũng là single mom à ;;)

dhatcntt

Xe tăng
Cách đây mấy tháng cũng có bài y hệt như này trên Of rồi

kimthanlahan

Xe tăng
Em nhớ có thớt cụ nào hỏi về yêu single mom. Thì cc đa phần đều quan điềm, phụ nữ một lần đò chỉ nên quen để chịch, qua đường thôi, chẳng cần biết nguyên nhân. Rồi có lần ngồi nhậu với thằng bạn, nó cũng nói mấy đứa single mom, rồi bỏ chồng li dị đều là dạng cáo. Tự cảm thấy thương cho phụ nữ nói chung và bản thân nói riêng.
Điều đó có vẻ tương đối đúng đấy. Thứ nhất, người thất bại ngay lần đầu thường thất bại lần sau nếu không thay đổi, điều chỉnh ít nhất 30% quan điểm, cách làm. Thứ hai, thể hiện khả năng lựa chọn của mình kém, nhất là những quyết định quan trọng. Cả nam lẫn nữ qua một lần đò trong xã hội VN hiện giờ vẫn bị đưa vào ngoặc kép “” khi xem xét lựa chọn kết hôn, sẽ giảm dần khi xã hội phát triển thêm. Mợ đừng cảm thấy trạnh lòng nhé. Biết đâu đây mới là hạnh phúc. Cứ yêu thôi, đừng cưới, cưới vào rồi nham nhở lắm mợ ơi.

VietKieu1Chieu

Xe tải
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.

- E cop lại còm này lên đây để cccm hiểu thêm về câu chuyện này...
Cảm ơn tất cả chia sẻ của CCCM, e ko bỏ sót 1 còm nào, E cũng muốn chia sẻ thêm để bớt phần nào nỗi lòng. Nhiều cụ mợ hỏi em là có làm gì hay đỡ đần được cho bên vợ chưa,(kể ra có khi cụ mợ lại nói e so đo, kể lể giúp đỡ nhà vợ) e ko nêu trên bài vì e nghĩ rằng đó là những chuyện cần làm về phía em và e chưa 1 lời nào nói với vợ. Vc e yêu nhau 3 năm rồi mới đến hôn nhân, thực sự mà nói theo kế hoạch của e(cũng như nhiều cụ trên này còm) là khi nào kinh tế e đủ vững, e gái học hành xong xuôi thì e mới tính đến chuyện lập gia đình. Nhưng cũng vì thời gian vợ dành cho e 3 năm tuổi xuân nên e muốn đền đáp phần nào, vc e đến với nhau vì tình cảm, yêu nhau chứ ko vì bất cứ điều gì. Có thời gian chia tay nửa năm, tưởng rằng đường ai nấy đi rồi quay lại 1 thời gian là bọn e tổ chức đám cưới vì lúc đó vợ e 27 tuổi, nếu ko cưới thì 2 năm nữa là 29 mới cưới được.(Các cụ ở quê kiêng 1,3,6,8). Lại nói về chuyện nhà vợ, lúc trước mẹ vợ e chưa bị K thì cũng làm ăn được, Bố vợ e thì hầu như ko đi làm, nó thẳng ra là mẹ vợ e là trụ cột bên nhà vợ - đến vài tháng gần đây cv của mẹ vợ e làm ăn khó khăn hơn, ko được như trước nên bố vợ e mới đi làm thêm bv, còn mẹ vợ e cũng nợ 1 vài khoản, có hỏi vay riêng vợ e để trả, e ko ý kiến gì. Vì nghĩ rằng mẹ khó khăn thì giúp đỡ lúc mẹ có thì mẹ trả(và những khoản này thì mẹ vợ và vợ e tự giải quyết với nhau.) E cũng rất thương bà vì bị bệnh mà vẫn đi làm thêm, nhiều lúc sang chơi hoặc lúc bà phát bệnh e cũng chủ động nói vợ biếu bà ko ít thì nhiều, mua cho bà những thứ tốt cho bệnh K. 2 mẹ con cũng hay nói chuyện lắm. Dẫu biết sức mình có hạn, nhưng e vẫn luôn nói với vợ là thôi thì còn khó khăn cùng cố gắng gồng gánh, khổ tận cam lai.
E cũng ko hề trách vợ nhiều, vì chỉ tiếc rằng sức mình chưa làm đc nhiều hơn để cân bằng mọi thứ, thực sự là như vậy, vấn đề vợ e cãi nhau mang đồ về ngoại e đã nói 2 lần, và e đã có nói nếu còn tự ý bỏ về lần nữa thì a để e về luôn,(vấn đề này e có nói cả với mẹ vợ e).
E chỉ trách vợ e 2 việc:
- Tự ý bỏ về ngoại dù đã cảnh báo trước đó
- Nói mẹ e sau này ốm đau thì ko biết thế nào?
Còn chuyện kinh tế khó khăn eo hẹp e hiểu.
Có lẽ giờ chuyện ai đúng ai sai chẳng còn quan trọng nữa các cụ ạ...
Em thì lại mừng cho cụ. Đàn bà có thể có nhiều tính xấu để người đàn ông chấp nhận, nhưng tính xấu ích kỉ ngay cả với bậc cha mẹ của chồng thì bản chất cũng không phải thiện lương gì. Cụ tính chắc cũng mềm nên em nghĩ khả năng thay đổi được cô vợ kia là khó. Vậy nên kí đơn như thế này dù là vết thương về hôn nhân, nhưng em tin sau này cụ nhìn lại sẽ thấy may vì mình đã làm vậy . Chúc cụ gập người phụ nữ tốt hơn trong cuộc hôn nhân tiếp theo ;)

Chỉnh sửa cuối:

csc688

Xe buýt
Chia buồn với cụ, nhưng giải tán cũng là một phương án hay khi cụ chưa có con. Không hợp phải giải tán thôi cụ ạ.

Jewish

Xe đạp
E chỉ thắc mắc yêu nhau 3 năm rồi mới cưới mà ko hiểu tính nhau, để giờ cưới rồi về mới vỡ lẽ. Nên chia tay để giải thoát cho nhau

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy bình thường bố mẹ vợ cho con gái cũng là cho riêng mà mợ nhỉ? Em cũng vậy, ts nhà vợ 1 đồng e cũng không dính đến.
Tất nhiên em không ủng hộ vụ cho riêng con trai, mà vụ cho chung cho riêng này chỉ chủ thớt mới biết. Chúng mình chỉ chém gió thôi mợ

Vụ cho riêng hay cho chung em không nói vì cả em với cụ đâu có biết...Vụ cụ kể thì nhà chồng khốn nạn nhưng vụ này khác mà
Mặc định cho con ruột cụ ạ. Kể cả tên chung, khi xảy ra chuyện đừng mơ. Ra tòa cũng khó có phần.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em thì mừng cho cụ. Đàn bà có thể có nhiều tính xấu để người đàn ông chấp nhận, nhưng tính xấu ích kỉ ngay cả với bậc cha mẹ của chồng thì bản chất cũng không phải thiện lương gì. Cụ tính chắc cũng mềm nên em nghĩ khả năng thay đổi được cô vợ kia là khó. Vậy nên kí đơn như thế này dù là vết thương về hôn nhân, nhưng em tin sau này cụ nhìn lại sẽ thấy may vì mình đã kí đơn. Chúc cụ gập người phụ nữ tốt hơn trong cuộc hôn nhân tiếp theo ;)
May mà cụ ký đơn, để vk cụ nó nhìn cụ chủ với con mắt nể sợ hơn

mmxhung

Xe điện
Đã nghèo lại còn đèo bồng làm chi, không có tiền còn bày đặt mua BHNT rồi lại vay mượn để đóng thì hết thuốc chữa rồi.

TONGIA

Xe lừa
Ðêm qua ngỏ cửa chờ chồng
Ðêm nay ngỏ cửa, gió đông lọt vào

messi1986

Xe buýt
Mọi lời khuyên chỉ là vô nghĩa khi cụ đã có quyết định của mình

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Xung đột nội ngoại kiểu này thì ko bao giờ chấm dứt dc, cụ trẻ còn phải đau đầu bạc tóc nhiều.
Chưa con cái, mâu thuẫn thế này nghỉ cho nó mát để 2 bên sớm làm lại cuộc đời

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Điều đó có vẻ tương đối đúng đấy. Thứ nhất, người thất bại ngay lần đầu thường thất bại lần sau nếu không thay đổi, điều chỉnh ít nhất 30% quan điểm, cách làm. Thứ hai, thể hiện khả năng lựa chọn của mình kém, nhất là những quyết định quan trọng. Cả nam lẫn nữ qua một lần đò trong xã hội VN hiện giờ vẫn bị đưa vào ngoặc kép “” khi xem xét lựa chọn kết hôn, sẽ giảm dần khi xã hội phát triển thêm. Mợ đừng cảm thấy trạnh lòng nhé. Biết đâu đây mới là hạnh phúc. Cứ yêu thôi, đừng cưới, cưới vào rồi nham nhở lắm mợ ơi.
Bây giờ em còn chẳng dám yêu dù cảm thấy rất rất cô đơn.

Tengiduocnhi

Xe tải
BHNT thì khi bà cụ có mệnh hệ gì người hưởng là chủ thớt và em gái chứ còn ai vào đây nữa cụ?
Mới đầu em thấy lạ là vc chủ thớt mới cưới, thu nhập hơn 20tr mà đã tính sang năm mua nhà? Sau chủ thớt mới nói là mẹ định bán miếng đất mặt đường đi cho để mua. Tức là bà cho con cái cả 1 vài tỷ không tiếc
Thế mà nỡ nào có hơn chục triệu để bà VAY, mà còn mặt nặng mày nhẹ???
Cái từ định ấy là bánh vẽ thôi ak.
Tiền thật với vàng thật thì đã cầm rồi.
Mà có là thật đi chăng nữa, mẹ chồng bán đất mua nhà rồi di chúc cho riêng con trai, có ly hôn con dâu vẫn nhịn nhé.

Cuộc chơi mà mình nắm hết đằng chuôi thế, chơi 1 mình đi ak.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Cái từ định ấy là bánh vẽ thôi ak.
Tiền thật với vàng thật thì đã cầm rồi.
Mà có là thật đi chăng nữa, mẹ chồng bán đất mua nhà rồi di chúc cho riêng con trai, có ly hôn con dâu vẫn nhịn nhé.

Cuộc chơi mà mình nắm hết đằng chuôi thế, chơi 1 mình đi ak.
Bó tay