[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hơi võ đoán rồi ạ, mụ nhà em rất tiết kiệm: ko trang điểm, ko ăn diện, ăn sáng cũng chỉ loanh quanh 2 quả vịt lộn, dứt khoát ko tiêu những khoản inh tinh (dù lương hơn trăm) nhưng ko hề đắn đo khi cần tiêu những khoản chính đáng cho cả bên nội bên ngoại hoặc đầu tư cho con cái học hành
Nhà cụ thuộc 1 trong số 10% còn lại.

Lisbon

Xe đạp
Em nghĩ là chuyện mua nhà cũng đíu phải chỉ do vk cụ thu nhập 8tr mà đủ. Con vk nó phải biết vun vén cho gđ, trong đó có gia đình ck. Không bao giờ là thiệt. Em thật.
Với thái độ và tính cách vk cụ như cụ nói, kể từ con e cụ lên học ở cùng đến chuyện mẹ cụ muốn mượn tạm vk ck cụ để tự lo một phần khi về già mà con vk cụ nó cư xử như thế là đíu được. Loại đàn bà này không giáo huấn được đâu.
Chưa vướng bận con cái gì thì nên ngồi lại với nhau nói thẳng nói thật về trách nhiệm và thái độ. Ngang, láo thì cho phắn nhanh để còn làm ván mới.
Không giải quyết dứt điểm, mệt đầu cả phần đời còn lại đấy cụ!
chuyện mua nhà, thì nhà e có mảnh đất hơn 100m mặt đường thì mẹ e cũng bảo cho để mua nhà đỡ phải đi vay mượn nhiều, vì thế mà e mới tính sang năm mua đc nhà, chứ ko vay mượn nhiều cũng còng lưng trả nợ

Matizcoi

Xe cút kít
Ợ được mới nhau thì ợ, ko ợ được thì dãi tán.
Em fun tí chứ các cụ căng quá :D

Rocket10h

Xe hơi
chuyện mua nhà, thì nhà e có mảnh đất hơn 100m mặt đường thì mẹ e cũng bảo cho để mua nhà đỡ phải đi vay mượn nhiều, vì thế mà e mới tính sang năm mua đc nhà, chứ ko vay mượn nhiều cũng còng lưng trả nợ
Mẹ cụ cho vk ck cụ đất rồi mà con vk cụ nó còn thái độ thế thì láo quá. Em khuyên thật đấy!

sakai_yo

Xe lăn
E thắc mắc sao lương 6-7tr mà mẹ cụ phải vay tiền cụ? BHNT thì đóng ít 1 chứ có cả cục đâu?

Lisbon

Xe đạp
E thắc mắc sao lương 6-7tr mà mẹ cụ phải vay tiền cụ? BHNT thì đóng ít 1 chứ có cả cục đâu?
đợt vừa rồi ông cậu nhà e có việc đột xuất nên mẹ e cho vay tiền, ko có sẵn 1 cục nên mới hỏi vay e

up_and_down

Xe tải
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.
Mẹ cụ có lương hưu, lại đi làm thêm được, có bhyt rồi, việc mua bhnt là chưa thật sự cần thiết. Trong khi đó, vc cụ mới cưới, cần phải tích cóp từng đồng cho tương lai. Có mâu thuẫn nho nhỏ thế mà cụ ký đơn rồi làm tập mới, cụ đếch nghĩ cho người ta chưa 30 mà đã một đời chồng. Tương lai, cụ còn ký nhiều đơn nữa. Cụ là fan của Châu Việt Cường à?

endz

Xe buýt
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy => vợ cụ có căn cứ để phát biểu đấy ạ
Bà mẹ mua BHNT nhẽ cũng vì lo cho con. Vì khi bà gặp chuyện ko may thì người thụ hưởng ko phải là bà mà là người thân của bà. Trong trường hợp này là chủ thớt và em gái.
Bà nghĩ cho con cái đó chủ thớt à :(

Lisbon

Xe đạp
Mẹ cụ có lương hưu, lại đi làm thêm được, có bhyt rồi, việc mua bhnt là chưa thật sự cần thiết. Trong khi đó, vc cụ mới cưới, cần phải tích cóp từng đồng cho tương lai. Có mâu thuẫn nho nhỏ thế mà cụ ký đơn rồi làm tập mới, cụ đếch nghĩ cho người ta chưa 30 mà đã một đời chồng. Tương lai, cụ còn ký nhiều đơn nữa. Cụ là fan của Châu Việt Cường à?
cụ ơi, mẹ e tham gia đc 4 năm rồi, đợt này có việc chưa có tiền ngay nên mới hỏi vay e. Còn vợ e đưa đơn cách đây 1 tháng rồi, e có nói chuyện, phân tích nhưng ko thay đổi cụ ạ.

TaiNon1974

Xe buýt
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.
Chưa có con thì dễ. Mình là mình giải tán làm ván mới.

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tâm Hiếu với mẹ như vậy là rất tốt, vợ cụ như vậy là cư xử chưa khéo léo lắm. Cụ nên ngồi lại phân tích phải trái cho vợ, bố cụ mất rồi em gái lại đang học nên Cụ phải có trách nhiệm với mẹ.
. Hiện nay phong trào làm từ thiện rầm rộ nhưng mọi người ko biết rằng phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả để giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. Thực tế mình quán sát những người ở cùng cha mẹ mà cung cấp tài vật chi phí sinh hoạt hàng ngày cho cha mẹ công danh, tài lộc rất phát triển, ko bao giờ thiếu thốn. Và muốn công danh tài lộc phát triển thì nên khéo phụng dưỡng cha mẹ.

Nam Minh

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Cụ chỉ nên tâm sự không nên nhận tư vấn. Vì chẳng ai làm thay đc quyết định của cụ

tuongcap

Xe buýt
Lúc này đang nóng giận cần bình tĩnh. Đừng ký và lên nộp ở toà theo mẫu họ cho vội.
Cái tự viết tay thì ko có giá trị đâu.
Mà phụ huynh mình dính vào BHNT là cũng hơi phiền r. Dạy vợ nhưng cũng cần đặt mình trong tâm thế người vợ.

MiTa

Xe lăn
tính v e nó vậy cụ ạ, bốc đồng, lần cãi nhau cũng xách quần áo về bên ngoại. E có nc và ko đồng ý cách cư xử như vậy nhưng lần này cũng thế cụ ạ, mang quần áo và đồ đạc về hết bên ngoại rồi cụ
Loại thế này thì e khuyên cụ bỏ del sai. Nếu cụ ko muốn đội nó lên đầu.

hanoipho79

Xe lăn
Em đọc thấy là cưới xong mẹ cụ chủ đã vay ít vàng rồi...giờ lại hàng tháng vay tiền mua BHNT nữa.
Còn mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.

Kevil_20

Xe hơi
Mỗi nhà mỗi cảnh chắc cụ đi hỏi thì vẫn là 50/50 thôi. E thì góp ý cụ nghĩ nếu vợ cụ là e gái cụ nó nói thế cụ có bỏ nó ko. Hãy coi vợ là thành viên gia đình mình chứ ko phải người ngoài. E 7 năm tuổi vợ