[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

Tipvatit

Xe hơi
Vợ cụ khá là chặt chẽ chuyện tiền nong nhưng cũng nên suy nghĩ cho cô ấy là vc cụ phải tích cóp mua nhà rồi lo cho con cái nữa.
Mẹ cụ muốn vay vc cụ bao nhiêu? Nói thật nếu bà là g/v có bảo hiểm y tế và bh xã hội rồi thì ko nên mua BHNT (nếu bà dư giả thì không nói).
Mong cụ bình tĩnh nói chuyện với vợ chứ đừng ký đơn vội.

tienaka

Xe điện
Phải đặt vào hoàn cảnh vk cụ mới biết được. Phàm việc quan trọng cứ để bình tĩnh đã hẵng quyết

caisua

Xe lăn
Cụ phân tích rõ hơn được không?
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy => vợ cụ có căn cứ để phát biểu đấy ạ

Mr met

Xe tăng
Cha mẹ luôn thương con, nhất là những đứa mới lập gia đình, bao nhiêu thứ phải lo cho cái gia đình nhỏ, nên rất ít khi hỏi vay tiền con cái, thậm chí con cái có biếu tiền cũng không bao giờ lấy.

Trong trường hợp phải vay, nên điện cho con dâu.

Vợ cụ chủ cũng chỉ là muốn lo cho gia đình nên khó chịu chuyện vay mượn, lại còn vay qua chồng (ít nhiều cũng không vui vì điều này), thế nên có lời nói không hay. Vợ chồng trẻ, bình tĩnh ngồi nói chuyện, chứ có việc cỏn con đã nghĩ đến li dị thì lấy ai cũng vậy thôi.

Kinh nghiệm từ ông bác em: 100 ý kiến trong gia đình đều thông qua con dâu, ông ấy cần gì, ốm đau bệnh tật đều gọi cho con dâu trước, thế nên ông ấy được con dâu chiều còn hơn bố đẻ. Nghệ thuật cả đấy.
Vợ chồng cụ chủ chưa có con nên kinh tế như thế cũng không phải là quá khó, mẹ cụ chủ cũng có Làm thêm ngoài lương hưu và đang lo cho cô em gái cụ chủ học đại học, nêu cô con dâu tinh tế thì nên hỏi và trao đổi xem mẹ chồng đang làm gì? vì sao lại khó khăn kinh tế mà chia sẻ tuy nhiên vk cụ chủ lại khó chịu và có ý không muốn chăm sóc mẹ chồng sau này đau yếu, nhà cũng có mỗi hai anh em thôi nên thái độ và cách cư sử thế cũng phải xem lại,

Chỉnh sửa cuối:

Lisbon

Xe đạp
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy
Mẹ e tham gia được 4 năm rồi cụ ạ, đợt vừa rồi bà có việc đột xuất nên chưa có tiền 1 cục, nên mới hỏi vay e, đâu đó khoảng 14tr

Mr met

Xe tăng
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy
Biết đâu cụ bà có lý do nào đo để mua bảo hiệm nhân thọ thì sao? Nói chung theo em thì cô con dâu hơi ích kỷ và thiếu sự trao đổi chia sẻ với mẹ chồng!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ khá là chặt chẽ chuyện tiền nong nhưng cũng nên suy nghĩ cho cô ấy là vc cụ phải tích cóp mua nhà rồi lo cho con cái nữa.
Mẹ cụ muốn vay vc cụ bao nhiêu? Nói thật nếu bà là g/v có bảo hiểm y tế và bh xã hội rồi thì ko nên mua BHNT (nếu bà dư giả thì không nói).
Mong cụ bình tĩnh nói chuyện với vợ chứ đừng ký đơn vội.
Những đứa đàn bà chặt chẽ thì thường nó lo cho bản thân nó và bố mẹ,họ hàng nhà nó thôi!
Đơn thì cụ chủ ký rồi.

enhat4ever

Xe tăng
Mẹ e tham gia được 4 năm rồi cụ ạ, đợt vừa rồi bà có việc đột xuất nên chưa có tiền 1 cục, nên mới hỏi vay e, đâu đó khoảng 14tr
Cụ là đàn ông, trụ cột mà con vợ nó nhảy dựng lên viết đơn trước thế này. Sau có con thì nó hơn cả mẹ cụ luôn. Em là em next luôn và ngay, éo phải đắn đo nhiều :T

Lisbon

Xe đạp
Cụ là đàn ông, trụ cột mà con vợ nó nhảy dựng lên viết đơn trước thế này. Sau có con thì nó hơn cả mẹ cụ luôn. Em là em next luôn và ngay, éo phải đắn đo nhiều :T
tính v e nó vậy cụ ạ, bốc đồng, lần cãi nhau cũng xách quần áo về bên ngoại. E có nc và ko đồng ý cách cư xử như vậy nhưng lần này cũng thế cụ ạ, mang quần áo và đồ đạc về hết bên ngoại rồi cụ

enhat4ever

Xe tăng
tính v e nó vậy cụ ạ, bốc đồng, lần cãi nhau cũng xách quần áo về bên ngoại. E có nc và ko đồng ý cách cư xử như vậy nhưng lần này cũng thế cụ ạ, mang quần áo và đồ đạc về hết bên ngoại rồi cụ
Lỗi do cụ hết, yêu nhau tìm hiểu ko kỹ, lấy con thần kinh hâm dở về làm vợ nhưng nó thích làm chồng làm mẹ :T

caisua

Xe lăn
Những đứa đàn bà chặt chẽ thì thường nó lo cho bản thân nó và bố mẹ,họ hàng nhà nó thôi!
Đơn thì cụ chủ ký rồi.
Cụ hơi võ đoán rồi ạ, mụ nhà em rất tiết kiệm: ko trang điểm, ko ăn diện, ăn sáng cũng chỉ loanh quanh 2 quả vịt lộn, dứt khoát ko tiêu những khoản inh tinh (dù lương hơn trăm) nhưng ko hề đắn đo khi cần tiêu những khoản chính đáng cho cả bên nội bên ngoại hoặc đầu tư cho con cái học hành

Rocket10h

Xe hơi
Em nghĩ là chuyện mua nhà cũng đíu phải chỉ do vk cụ thu nhập 8tr mà đủ. Con vk nó phải biết vun vén cho gđ, trong đó có gia đình ck. Không bao giờ là thiệt. Em thật.
Với thái độ và tính cách vk cụ như cụ nói, kể từ con e cụ lên học ở cùng đến chuyện mẹ cụ muốn mượn tạm vk ck cụ để tự lo một phần khi về già mà con vk cụ nó cư xử như thế là đíu được. Loại đàn bà này không giáo huấn được đâu.
Chưa vướng bận con cái gì thì nên ngồi lại với nhau nói thẳng nói thật về trách nhiệm và thái độ. Ngang, láo thì cho phắn nhanh để còn làm ván mới.
Không giải quyết dứt điểm, mệt đầu cả phần đời còn lại đấy cụ!

cochmong

Xe buýt
Vậy là ko hiểu và thông cảm rồi. chưa con cái thì next cho nhanh, đỡ mệt, đau đầu! Nhưng sau này lại tiếc đấy.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy => vợ cụ có căn cứ để phát biểu đấy ạ
Đúng rồi...

endz

Xe buýt
mẹ vợ cụ bị K vẫn lăn lộn đi làm thêm. Là con gái sẽ xót mẹ mình và cảm thấy khó chịu. Câu liệu mẹ còn khỏe đã thế , sau nay ốm đau thế nào thì tôi có thể thông cảm cho vợ cụ vì tôi cũng đặt câu hỏi đó. Cụ nên nhớ là mẹ cụ ko phải là mẹ để ra vợ cụ, để cảm thông được với nhau cần nhiều thời gian và yếu tố. Mới cưới đã vậy ròi sau lại tiếp tục trong khi bố mẹ vợ cụ vẫn cặm cụi làm thêm dù ốm đau ko hỏi tiền con cái. Mẹ cụ ko đẻ ra vợ cụ nên không thể bắt nó cảm thông và chấp nhận như cụ được.
Bác này nói ko sai, nhưng nếu bảo đúng thì cũng cứ sao sao...
Mối quan hệ trong gia đình giờ mong manh quá. Cảm giác như mọi thứ đều được mang lên cân đo đong đếm. Hôm trước thì chuyện cô con gái có ăn có học, thu nhập rất cao mà quay qua dặn bố mẹ viết di chúc và mua bảo hiểm nhân thọ...!? Con tui mà thế chắc tôi tui chết vì buồn mất :(

iTrust

Xe buýt
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.
Ký xong mạnh mẽ lên cụ ơi, vợ có thể thay nhưng bố mẹ là không thể đổi được, có điều là em không thấy cụ nhắc đến con cái?

Pumzen

Xe ba gác
Loanh quanh chỉ là vấn đề tài chính thôi nhỉ, thế mà đã ký đơn đường ai nấy đi rồi. Đúng là tuổi trẻ suy nghĩ bồng bột nông nổi.
Đọc đoạn đầu nhà cháu giật mình tưởng 2vc F1 nhà mình vì cả 2 đứa cũng Quý Dậu.