Em Mới Đi Đà Lạt Về Các Cụ ạ

Danger Pham

Xe máy
Hi cu, 18.1 em vô SG công tác, mấy đứa bạn rủ rê đi Đà Lạt, em cần chút thông tin cụ nha: em ở Thủ Đức thì đi xe của hãng nào là thuận tiên nhât? Dịp gần Tết có nên đi lên đó k? Muốn thuê xe máy để lang thang phố núi cụ có biết chỗ nào k?
Sori cụ nhé, do tết tây em mê chơi bời nên giờ mới vào đây .
Cụ vào thủ đức thì ngay ngã tư thủ đức, qua cây cầu vượt bằng thép mới xây có nhà xe Phương Trang là tiện nhất cụ nhé - Phòng vé: Xa Lộ Hà Nội
Địa chỉ: 798A Xa Lộ Hà Nội - P. Hiệp Phú - Q9 - TP Hồ Chí Minh ,Điện thoại: (08) 3897 3894 cụ gọi là đặt lượt đi ĐL nhân viên hướng dẫn cụ ngày nào lấy vé được ,xong cụ gọi 0633 58 58 58 đặt vé từ ĐL về SG - cụ nói lấy vé chung đi về tại SG luôn 1 thể . Thế là cụ ra lấy vé " khứ hồi " .Giường nằm lúc em đi là 210k/lượt đấy cụ .:-"
Cụ nhớ hàng A là đầu xe, đỡ say xe hơn nhé, đường đèo chạy hơi ghê ghê ,,, muốn đi buổi sáng chiều cụ hỏi mấy e trực tổng đài tư vấn luôn cho .Hùi em đi toàn được ghế A1, A3 này nọ ...hên ghê !

Dịp gần tết trời lạnh , cụ mang áo ấm nhé, hoa sau lễ hội chắc cũng còn để mà ngắm nghía xíu đó cụ . Chợ đim thì diễn ra hoài hoài nên cụ tha hồ mua sắm ^^
Thuê xe máy cụ thuê cả ngày xe số leo dốc cho khỏe nhé , tầm 100k , lấy xe là ngta chỉ cụ chổ đổ xăng ngay ^^. cụ đi mấy điểm gần trước cách khoảng 6 cây thì đi TL tềnh iu, đồi MM,...cụ xin cái bản đồ của khách sạn muốn chọn đi điểm nào trước cũng được, em cũng chả biết cụ thích đi đâu trước mà lần,hihi, muốn ăn trước thì cụ đi ăn quán Cu Đức , nem nướng BÀ Hùng, Bánh Bèo Bà Hường, nếu tới nơi mà cụ muốn đi ăn lót dạ thì cụ tới miến Gà NGA trên đường NG Chí Thanh ăn cho nhanh 30k/phần - chỗ này gần KS Phố Núi em ở cách mấy bước chân - em ăn hoài luôn kho chán hehe cụ kêu ly sữa đậu nành nóng 6k mà thưởng thức nhé-ngon- bảo đảm khó quên !...nhìu lắm em kể chắc tới ...sáng.
Nói chung các điểm ăn uống em có liệt kê hết ở trang trước , cụ click xem sao . hok hỉu chổ nào cụ pm em nhiệt tình hướng dẫn luôn .
Cụ muốn đi xa thì đi chùa Tàu, trước chùa Tàu ăn sữa chua fomai, trứng lòng đào, đi ngược dốc lên chùa tham quan bàn xoay , mỏi chân rồi xuống. Hướng ngược lại thì đi Thác , rồi hôm sau có time thì chạy xe lên thiền viện, ra hồ Tuyền Lâm ngắm thui rồi về,đừng đạp vịt mỏi chân lắm nghen !....

Cụ muốn thăm Biệt thự số 14, số1 Quang Trung, Đà lạt thì đi buổi sáng kết hợp ăn sáng luôn ,chổ này cũng đẹp nè ...

Em đi chả thứ tự nên chẳng biết chỉ cụ như thế nào cho đúng, em lại sợ cụ rối lên nữa thì toi...^^:-" à em quên nữa, nếu ngày 18/1 cụ đi thì đặt vé đi cái KS em ở vừa rồi , em thấy vẫn còn giá km đó cụ ạ .phòng sạch đẹp nhé^^

Chỉnh sửa cuối:

Danger Pham

Xe máy
Sẵn đây em liệt kê vài chổ , nếu có bản đồ cụ xin được của KS thì thấy rõ mốn một luôn ạ :
Đà Lạt có rất nhiều điểm để thăm quan. Tuy nhiên dưới đây là những điểm thăm quan bạn không thể bỏ qua.
Đồi Mộng Mơ
Thung lũng Tình yêu
Liêng Rơwoa (thác Voi)
Xe lửa Phố núi
Dinh Bảo Ðại
Thác Prenn
Hồ Đankia – Suối vàng
Đỉnh Lang Bian
Đồi cù
Hồ Tuyền Lâm
Hồ Than Thở
Hồ Xuân Hương
Khám phá thác Hang Cọp
Thác Datanla

Những điều lưu ý nè :
- Mấy anh xe thồ mồi chài mua dâu ở gần khu vực Thung Lũng Tình Yêu, dâu thường không chất lượng và giá chát.
- Có mua mứt thì vào thẳng chợ mà mua nhé em hay mua chổ sạp Thúy Hiền ^^ , đừng có mua ngoài lề đường , Khu Du Lịch (dưới chân đèo Lang Biang ) hay Shop .

Danger Pham

Xe máy
Giúp tới nơi tới chốn luôn , ai bỉu em sanh ra hơi chuyện nhìu xíu :

- Thác Prenn nằm ngay dưới chân đèo Prenn - nơi cửa ngõ ra vào Đà Lạt, sát quốc lộ 20, cách trung tâm thành phố Đà Lạt 10km.về hướng nam.
- Thiền Viện Trúc Lâm tọa lạc bên hồ Tuyền Lâm trên núi Phượng Hoàng, thuộc phường 3 thành phố Ðà Lạt.(Free Ticket).
- Hồ tuyền lâm nằm cách trung tâm thành phố Đà Lạt 5km về hướng nam(free ticket).
- Hồ Than Thở nằm cách trung tâm thành phố Đà Lạt khoảng 6km về phía đông, theo trục đường Quang Trung - Hồ Xuân Hương.
- Vườn hoa Đà Lạt nằm ở số 2 Phù Đổng Thiên Vương, cạnh con đường từ hồ Xuân Hương đến trường Đại Học Đà Lạt.
- Dinh III tọa lạc trên một đồi thông ở đường Triệu Việt Vương, cách trung tâm
thành phố Đà Lạt chừng 2km về hướng tây nam.
- Thung Lũng Tình Yêu cách trung tâm thành phố Đà Lạt chừng 5km về phía bắc.
Ăn:
- Bánh canh Xuân An (chỉ có buổi chiều, buổi sáng bán bún bò và mì quảng) số 15 Nhà Chung.
- Bánh Bèo Số 4 - 282 Phan Đình Phùng, P2, Đà Lạt; phục vụ từ 11h đến 20h mỗi ngày.

Danger Pham

Xe máy
Hi cu, 18.1 em vô SG công tác, mấy đứa bạn rủ rê đi Đà Lạt, em cần chút thông tin cụ nha: em ở Thủ Đức thì đi xe của hãng nào là thuận tiên nhât? Dịp gần Tết có nên đi lên đó k? Muốn thuê xe máy để lang thang phố núi cụ có biết chỗ nào k?
Cụ ơi em định truy lùng cho cụ thêm chi tiết mà em thấy dài lắm luôn cơ, cụ đọc có hết không :)) em mà tiếp nữa không biết mod có đuổi em ra khỏi đất này hok ta @@.Em nhiệt tình quá nhìn:!! mới thấy (:|.
Mai e chưa bị đuổi và có các cụ votka em viết tiếp nữa luôn [-O< giờ linh rồi còn 1 phút nữa .

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Mợ chủ tư vấn tiếp đi.
Thú thật, em ở Đà Lạt nhiều rồi nhưng cũng có những chỗ mợ viết mà em chưa tới.

nguyenphongcp

Xe tải
Cụ ơi em định truy lùng cho cụ thêm chi tiết mà em thấy dài lắm luôn cơ, cụ đọc có hết không :)) em mà tiếp nữa không biết mod có đuổi em ra khỏi đất này hok ta @@.Em nhiệt tình quá nhìn:!! mới thấy (:|.
Mai e chưa bị đuổi và có các cụ votka em viết tiếp nữa luôn [-O< giờ linh rồi còn 1 phút nữa .
Thật tuyệt, cám ơn cụ nhiều, em vô công tác ơ truong TC QY 2 cụ a, nó nằm ở đg Phan Văn Viet do từ 13-18, neu dặt đc xe thì tối 18 em lên đà lạt, cụ chủ ở xì gon k? Mời em cafe đi?

Danger Pham

Xe máy
Thật tuyệt, cám ơn cụ nhiều, em vô công tác ơ truong TC QY 2 cụ a, nó nằm ở đg Phan Văn Viet do từ 13-18, neu dặt đc xe thì tối 18 em lên đà lạt, cụ chủ ở xì gon k? Mời em cafe đi?
Giờ cụ gọi dt đặt vé xe là vừa, cụ công tác gần BV nhân dân miền đông đúng không ,sát bên cái trường cụ nói đó ạ .em ở xì gòn :-s em là mợ ạ ^^.

Danger Pham

Xe máy
Các cụ ạ, sau 1 hồi mày mò em đã tìm ra bí kiếp , liệt kê theo trình tự dễ coi nhất -hầu như đầy đủ các nơi ăn chơi , em cọp ra đây, có sai chổ nào nhắc em nhé các cụ - vì 1 số chổ em cũng chưa có dịp đến ^^ :
Nem bà Hùng - 254 Phan Đình Phùng.
Nem bà Nghĩa – 4K (hay 4C) Bùi Thị Xuân
Nem nướng Út Huệ 11/11 Chi Lăng , đối diện chợ Chi Lăng
Bánh mì Liên Hoa - 15-17-19 Đường 3/2,Phường 1,TP.Đà Lạt
Mì hoành thánh Liên Hoa, bán từ 7g sáng đến 11g30 đêm
Bánh canh Xuân An (chỉ có buổi chiều, buổi sáng bán bún bò và mì quảng) - số 15 Nhà Chung
Bún Công (6am – 7pm) - đường Phù Đổng Thiên Vương
Bún Bò Huế - 37 Hùng Vương
Bún bò Huế dì Đàn – Ấp Ánh Sáng
Bánh Bèo Số 4 - 282 Phan Đình Phùng, P2, Đà Lạt; phục vụ từ 11h đến 20h mỗi ngày
Mì Quảng thì nên đến đường Nhà Chung, nơi có 2-3 quán mì Quảng rất đắt khách vào buổi sáng
Cơm niêu Hương Trà, đường Nguyễn Thái Học ngon và rẻ
Quán Cơm Mai Hằng (10am – 7pm) - 1B Bùi Thị Xuân
Cơm niêu, cơm đập Nam Đô - 6 Nguyễn Thị Minh Khai (đường trước chợ Đà lạt) ĐT : 3824 550
Lẩu dê Ngân (số 32C Hai Bà Trưng, ĐT: 823808)
Lẩu bò Thanh Tân – đường Nguyễn Thị Định, 2 người ăn 1 lẩu nhỏ chỉ có 60.000, ngon và rẻ - phục vụ nhiệt tình
Lẩu bò Hạnh – đường Bùi Thị Xuân
Miến Gà Nga (bán khuya): cuối đường Nguyễn Chí Thanh, gần ksạn Ngọc Lan
Miến gà Tường Vy ở đường Huyền Trân Công Chúa sẽ ngon hơn
Bánh mỳ xíu mại (bánh mì cay) trên đường Nguyễn Chính Thanh, leo lên cầu thanh khoảng 10 bậc (bên phải KS Hoa Lan)
Mì Tàu Cao (6am- tối khuya) 217 Phan Đình Phùng
Hủ tiếu gà Hồng (cuối đường Lê Quí Đôn, giao với 3 tháng 2)
Cơm gà Phan Rang (cả ngày) - 15 đường Trần Nhật Duật
Hủ tiếu mì ngon cực ở vỉa hè số 52 Phan Đình Phùng, động nghịt dân Đà lạt ăn, 15k/tô, ngon tuyệt
Bánh căn, bánh giò Nguyễn Văn Trỗi, có thêm chén nước lèo, có 2 viên xá xíu, cứ thấy chỗ nào có cái nồi bốc khói nghi ngút với người ngồi đông đônng thì tấp vô
Đồi Mộng Mơ ăn trưa thôi, rẻ và phong cảnh đẹp, phục vụ tốt nhưng vắng quá
Vịt nướng chao , lẩu chân gà đậu phộng trên đường Triệu Việt Vương , đối diện xéo KS Bích Đào
Cút chiên – Trần Quốc Toản cạnh Hồ Xuân Hương
Bánh ướt lòng gà ở hẻm Trương Công Định ngon, rẻ, lạ miệng chỉ bán từ 2h chiều đến khoảng 7,8h tối là hết
Bánh ướt lòng gà 47 Tăng Bạt Hổ bán từ 14.30-18h: nước mấm ngon, món ăn lạ - 16k/ dĩa
Bê thui 12 phan chu trinh
Ấp ánh sáng ăn là ngon nhất, sữa đậu nành, bún bò huế, mì quảng...vừa ngon vừa rẻ...không bị chặt chém. *
Quán ốc 33 Hai Bà Trưng - bò nướng giá 80 - 90k mà rất nhiều, lẩu đuôi bò 65 - 90k cũng ngon ko kém, ốc bươu nhồi thịt quấn xả dành cho 3-4ng là 60k, bò tẩm mè nướng vĩ ; mực nướng vĩ cũng ngon lắm, 60-70-80k tùy dĩa
Quán ốc 1C Phù đổng thiên vương
Bánh tráng nướng - 112 Nguyễn Văn Trỗi 7000/cái nếu nhiều khô bò thì 8000 (bên tay trái -trước số nhà 61; từ 2h chiều đến 10h đêm)
Về thịt rừng ở ĐL bạn có thể ghé những chỗ sau : - Nhà hàng Nhật Ly - Phan đình Phùng - Nhà hàng Thiên Hương 1 và 2 - Bùi Thị Xuân - Quán vườn - đường vào thung lũng vàng - Quán Tư Loan- Hai Bà Trưng, gần công ty vệ sỹ - Quán 14 Yersin - Quán Hương Đồng, đường Xô Viết Nghệ Tĩnh
Quán kem hoa quả ở 76 Nguyễn Văn Trỗi - Kem Thanh Thảo 10.000/dĩa lạ và ngon (1 đĩa đủ loại trái cây rồi múc 1 viên kem + chan thêm 1 ít nước dừa + rắc thêm dừa sợi)
Kem dâu tây - 242D phan đình phùng; 8k 1 ly
Cà phê Song Vy (22 Nguyễn Du )
Café "Đường lên trăng" - 57 Phan Bội Châu - Tel: 063. 837518
Café Liễu Ơ nằm sau Dinh II. Ấn tượng bởi kiểu thiết kế sân vườn mang nét đặc trưng của Đà Lạt. Đường đi vô quán thoai thoải lưng chừng đồi, trông cũng hay lắm. Thích nhất là có hàng rào hoa dã quỳ
Cafe Mộc, 34 Hai Bà Trưng, phục vụ từ 8h tối. Quán nằm ở mặt tiền nhưng lại đặt dưới tầng hầm,bậc cầu thang đi xuống nhỏ xíu rất thú vị. Không gian quán ấm cúng, nghe nghệ sĩ chơi guitar hát nhạc Trịnh, Ngô Thuỵ Miên, Vũ Thành An
Yaourt phô mai, quán Ngọc Nhung, số 50 đường Khe Sanh (cũng là đường Mimosa) (gần chùa Tàu). Số đt của cô là 0918 117 259
Hàng cô Xuân Mai ở chờ Đà Lạt - Sạp 165 khu A chợ ĐL, ĐT: 063.3831747 - 29C Phan Bội Châu - Đà Lạt ĐT: 063.3831630 – gói tặng 1 ít ăn vặt; đóng gói lại gọn gàng & chuyển đến KS
Mua dâu tây nhiều mà rẻ,chất lượng: cuối đường Nguyễn Công Trứ,gần đoạn giao nhau với Xô Viết Nghệ Tĩnh, nơi này có 3 cơ sở bán dây tây tập trung để dưa về bán ở TSG và các tỉnh phía nam. giá từ 15k-30k
Mua dâu tây trên đường Bùi Thị Xuân, ngon, chỉ có buổi sáng.
Quán Tam Nguyên - từ hướng city vào thì quán nằm bên tay trái, chưa tới Thung Lũng Vàng. - Tell: 063 3571242 - 063 3991650 - 0933 189 067 - 0978 440 626 (đt đặt trước). Chuyên bán gà nướng muối ớt, các món nướng, thịt rừng, cơm lam chánh hiệu. Giá ko mắc ko rẻ nhưng ngon

Chỉnh sửa cuối:

nguyenphongcp

Xe tải
Giờ cụ gọi dt đặt vé xe là vừa, cụ công tác gần BV nhân dân miền đông đúng không ,sát bên cái trường cụ nói đó ạ .em ở xì gòn :-s em là mợ ạ ^^.
Đúng đó mợ, ben canh BV Mien Dong, em gọi nhà xe, tình hình có vẻ Ban căng lắm mợ, vì đúng vào dịp Tết. Những 5 lít mợ ạ!