[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

XPQ

Xe cút kít
Sai số 3-5s/ngày chứ cụ nhỉ? Nếu 3-5s/tháng thì chuẩn quá, vượt rất xa đồng hồ Thụy Sỹ.

Con đồng hồ cỏ này của em mỗi tuần nhanh mất độ 1 phút. Của bác mà 3 đến 5 giây thì chính xác xàng xạc òi.

zep.le

Xe buýt
Các cụ cho hỏi ở Hn có địa chỉ nào bảo dưởng đh uy tín ko? ngoài T Omega

Isu_zu

Tháo bánh
Những hãng lớn Thụy sĩ có dùng cái thạch anh để hiệu chỉnh dao động cho chính xác hay không ah cụ ???
Về quan niệm hãng lớn cũng còn nhiều tranh cãi. Nhưng trước khi công nghệ SP ra đời, các cỗ máy cơ khí của Seiko đã hoàn thành mục tiêu trở thành kẻ đứng đầu trong thể loại máy cơ khí! Đánh bại tất cả các hãng danh tiếng của Thụy Sỹ ngay trên chính sân chơi của họ tại Geneva năm 1967 và 1968, vì thế Thụy Sĩ đã hủy bó các cuộc thi độ chính xác của đồng hồ cơ khí sau đó! Điều đáng nói là các ông lớn Thụy Sĩ mang tới cuộc thi Chronometer các bộ máy được cân chỉnh cẩn thận để đi thi, còn Seiko thì lấy ngay đồng hồ đang bày bán, không qua cân chỉnh :).
Ngoài Seiko, có 1 hãng nổi tiếng là Piaget đã sản xuất 1 phiên bản giới hạn với công nghệ tương tự SP, nhưng giá gấp gần 10 lần! Công nghệ SP không hề đơn giản như nguyên tắc của nó. Seiko đã mất 30 năm để phát triển!

745Lii

Xe điện
Về quan niệm hãng lớn cũng còn nhiều tranh cãi. Nhưng trước khi công nghệ SP ra đời, các cỗ máy cơ khí của Seiko đã hoàn thành mục tiêu trở thành kẻ đứng đầu trong thể loại máy cơ khí! Đánh bại tất cả các hãng danh tiếng của Thụy Sỹ ngay trên chính sân chơi của họ tại Geneva năm 1967 và 1968, vì thế Thụy Sĩ đã hủy bó các cuộc thi độ chính xác của đồng hồ cơ khí sau đó! Điều đáng nói là các ông lớn Thụy Sĩ mang tới cuộc thi Chronometer các bộ máy được cân chỉnh cẩn thận để đi thi, còn Seiko thì lấy ngay đồng hồ đang bày bán, không qua cân chỉnh :).
Ngoài Seiko, có 1 hãng nổi tiếng là Piaget đã sản xuất 1 phiên bản giới hạn với công nghệ tương tự SP, nhưng giá gấp gần 10 lần! Công nghệ SP không hề đơn giản như nguyên tắc của nó. Seiko đã mất 30 năm để phát triển!
Đẳng cấp vãi, em có mấy con seiko liền, uých ghê. =))=))

Isu_zu

Tháo bánh
Đẳng cấp vãi, em có mấy con seiko liền, uých ghê. =))=))
Đẳng cấp thì ko đúng lắm, em chỉ nói về độ chính xác thôi. Chứ đẳng cấp nó còn gắn với lịch sử thương hiệu, chế tác thủ công, số lượng sản xuất, kiểu dáng, độ phức tạp của cỗ máy...và sở thích người tiêu dùng nữa cụ ạ. Nhưng chỉ nói đơn thuần về gia công cơ khí, thì quả thực ko đùa được với người Nhật.

745Lii

Xe điện
Đẳng cấp thì ko đúng lắm, em chỉ nói về độ chính xác thôi. Chứ đẳng cấp nó còn gắn với lịch sử thương hiệu, chế tác thủ công, số lượng sản xuất, kiểu dáng, độ phức tạp của cỗ máy...và sở thích người tiêu dùng nữa cụ ạ. Nhưng chỉ nói đơn thuần về gia công cơ khí, thì quả thực ko đùa được với người Nhật.
Em khoái cái còm trước, cụ bẩu rằng Seiko họ mang con bày bán trên kệ đi lên võ đài luôn ấy mà.
Chứ em ko có ý rằng Seiko đẳng cấp hơn ai đó đâu ạ.

minh0075

Xe điện
Về độ chính xác có lẽ máy càng đơn giản càng dễ chính xác. Ông Rolex máy hầu như chỉ 3 kim 1 lịch nhìn cũng đơn giản nhưng chạy chính xác vượt trội, tần số ko cao nhưng kim trôi mượt mà...
Chứ mà các hãng sx máy phức tạp, 8; 9 chức năng thì đầu tiên là tốn cót, sau nữa là ko chính xác bằng máy kia.
Nhìn GS thì có lẽ ưu thế nhất là giá, ko quá cao.

Isu_zu

Tháo bánh
Cá nhân em thì cũng không thích SP bằng cơ thuần túy thật nhưng em cũng rất ngưỡng mộ Seiko đã rất thông minh và đẳng cấp để cho ra đời SP. Trong lịch sử tí nữa thì đồng hồ Thụy sỹ đã bị sụp đổ vì đồng hồ pin của Seiko. Rồi các giải thưởng về độ chính xác đồng hồ cơ của Thụy sỹ cũng nhiều lần hổ thẹn với Seiko. Về thiết kế cụ nói GS không có gì đặc trưng thì em nghĩ là có, ít nhất là bộ kim cọc của nó.
Tranh luận làm gì cụ ơi. Sở thích và hiểu biết mỗi người 1 khác, dễ dẫn đến ...cãi nhau :)). Với em thì SP là cơ khí, mà thời gian lau dầu còn lâu hơn máy cơ thường, độ chính xác cực cao, kim trôi...thật sự là 1 kiệt tác!

bleo

Xe tăng
Tranh luận làm gì cụ ơi. Sở thích và hiểu biết mỗi người 1 khác, dễ dẫn đến ...cãi nhau :)). Với em thì SP là cơ khí, mà thời gian lau dầu còn lâu hơn máy cơ thường, độ chính xác cực cao, kim trôi...thật sự là 1 kiệt tác!
Em thấy phải tranh luận mới vui chứ cụ. Tranh luận 1 cách văn minh là em khoái :)

odaiba

Xe tăng
Unbox (st)

vaio9700

Xe buýt
Ra hàng sắt mua cái đột tròn loại bé nhất ấy cụ, em thấy họ toàn đục bằng cái đó.
Cái kìm chuyên dụng bấm lỗ đồ da hồi em có mua cái, nhưng 6 đầu bấm ko đầu nào nhỏ thế đâu, bấm lỗ thắt lưng thôi.
trong bộ đồ sửa đồng hồ dạo (có mấy trăm k) e thấy có 2 cái hữu dụng nhất, đồ tháo dây + kìm bấm dây :D tuy ko đc đẹp như cái đục lỗ của thợ nhưng dùng tạm
Tranh cãi làm gì hả cụ. SP là tuyệt tác cơ khí mà cho đến giờ, mới chỉ có GS áp dụng đại trà được. Điều mà bao nhiêu hãng nổi tiếng bó tay, còn a Tập thì khóc = tiếng mán =)).
spring driver giờ nó sản xuất trên cả dòng thấp presage rồi cụ à, liệu có phải cuộc tháo chạy từ từ, đẩy giá dòng thấp lên, và ko sản xuất GS có spring drive nữa, quay lại cơ khí thuần tuý