[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

CR-Vic

Xe container
Sao lại không chơi? Mấy cái đồng hồ đeo không để thể hiện bản thân thì để mỗi xem giờ thôi chắc? Bác nói mấy hãng siêu xa xỉ thì cũng có nhóm người biết và họ thể hiện với nhau! Em nói rồi, có lần đi mua đồ biếu (không phải đồng hồ nhé) gặp anh chủ cửa hàng cứ bô lô ba la khoe đồng hồ mua cái này gần 1 tỷ với cái kia gần 2 tỷ gặp ông khách bạn em nói vỗ vào mặt là máy loại đồng hồ lổm nhổm đó mình không còn hứng thú nữa (cách đây độ mười năm thì cũng khát khao đấy! :) ) vì bộ sưu tập toàn cái tiền triệu và loại độc bản với limited thôi!
Hé cái tay áo vest lên cho nhìn cái giá niêm yết 25 tỷ tại Việt Nam khiến ông khoe khoang mặt ngệt ra như mất sổ gạo :D

Sưu tập tem thì được cái tiếng là có tri thức vì cần hiểu biết về lịch sử, sưu tập đồ âm thanh thì được cái tiếng là tinh tế, sưu tập đồng hồ, xe hơi thì được tiếng là đại gia, sưu tập tranh thì siêu đại gia... còn sưu tập đồng đen thủy ngân đỏ như cháu cụ thì sẽ được tiếng là thằng ngu ít học cụ ạ, vì những đồ đấy toàn là đồ lừa đảo, chỉ cần học hết cấp 3 là đã biết rồi.

Cụ không chơi thì đừng phỏng đoán về mục đích của người chơi :))

Thỏa mãn cái tôi là đúng, còn tăng hình ảnh với đối tác là sai, vì người bình thường ít hiểu sâu để có thể "ngưỡng mộ" món đồ của chủ nhân, nên chả ai chơi để giải quyết khâu oai cả. Mấy ai phân biệt được Seiko với Grand Seiko trong khi giá nó chênh nhau mấy chục lần, hoặc đeo cái Longines vàng chóe ở Việt Nam thì nhiều người biết, chứ Jaeger le Coultre với Audema Piguet khéo bị coi là hàng Tàu mà giá gấp 10 lần Longines :))

Khoe đồ thì tất nhiên là có, nhưng chỉ là khoe giữa những người chơi với nhau thôi.

timeout

Xe điện
Thế mời cụ giao lưu với các lãnh đạo cấp cục bên bộ xxx hoặc quốc phòng nhé ;)). Mấy bố kia xỏ nhầm giày thôi ;)).
Vụ này chuẩn từ là xỏ nhầm giầy, chứ sĩ quan cấp vụ cục trở lên thì vẫn đeo đồ đủ hai tay. Tầm dân có tiền trời Tây chắc cũng chỉ nghĩ tới mức đó thôi.
Quay lại câu chuyện "chơi': Có điều kiện tới đâu thì chơi tới đó, sao phải lăn tăn chuyện đi xe ghẻ đeo Rolex, mà cũng quên luôn mấy cái khái niệm ton-sur-ton đi ạ, ở Việt Nam để vươn được tầm "thượng lưu" chắc chả đủ tuổi.

CR-Vic

Xe container
Rồi đến bây giờ người ta không coi Rolex hay IWC là những cái tên hàng hiệu đáng khao khát nữa! có gì lạ đâu?

Xưa thì nhất Mẹc nhì Bi thế mà bây giờ khái niệm đó đâu còn tồn tại! mọi thứ đều thay đổi nhưng quan trọng nhất là cái tháp nhu cầu Maslow nó không thay đổi! Đấy mới là cơ sở các hãng siêu xa xỉ sử dụng làm marketing!

Cụ còm chuẩn quá :D Ở VN bây giờ thì cũng nhiều người biết nhiều hơn về các hãng Luxury rồi, nhưng tầm chục năm trước thì cứ trên tay Tissot, Seiko... là trông oách lắm, ai có đeo con khác dù là Swiss ở level cao hơn cũng coi như Tàu hết :D Bản thân em những ngày đầu tiếp cận đồng hồ cũng tưởng Omega, Longines... đã là bậc sang trọng nhất rồi, cơ mà sau thì hớ quá :D

CR-Vic

Xe container
Bên xxx với mũ cối bây giờ đeo đồng hồ xịn là dễ ăn đập lắm :D

Nhất là thời buổi in tơ lét nó nhanh như gió :))

O

Leo đến tầm đấy rồi thì họ thừa biết Qua ruộng dưa không nên buộc dây giày .
Theo ngạch nn thì không nên phô trương .

Đh tiền tỷ của Txt , V chột , H cẩu ... vẫn còn nóng hổi đấy cụ .

Dark Man

Xe buýt

Các cụ cho em hỏi em này có nên thay dây da ko & thay loại nào nhỉ?
Size hơi bé mà dây KL e đeo thấy hơi già :(

Prelax

Xe tăng
Kính mấy cụ, nặng như gạch chỉ. Nhân tiện nói về seiko so với thụy sỹ, độ chính xác so kè với nhau thì seiko từng đánh bại các hãng lớn như omega, rolex , patek hay longines về độ chính xác rồi. Khiến cho mấy cuộc thi đó phải hủy, mãi tới 2009 mới mở lại nhưng chỉ dành cho châu âu))) về thiết kế thì seiko muôn thửa, xấu và già. Đợt cả ceo seiko cũng phải thừa nhận, nhưng vấn đề nội bộ seiko nó chia làm 2 phe, đó là phe kĩ thuật và phe thị trường. Seiko đi lên nhờ kĩ thuật, từng làm bá chủ giới đồng hồ với doanh thu đứng đầu thế giới, chấp cả 2 liên minh lớn thụy sỹ thời xưa cộng lại, nhưng vì cái tội ko cải tiến mẫu mã nên bị thằng mĩ và ts nó đập lại, và đến đầu thập niên 90 thì ăn hành từ bọn tàu, buộc phe kĩ thuật phải bỏ bớt cái bệnh công thần và lâng nghe phe thị trường tư vấn, cải tiến mẫu mã và hạn chế lại các dòng sản phẩm. Hiện nay ở mĩ, seiko đang bị thất thé hơn so với citizen.

Nghe bài phân tích của cụ sướng quá, như vậy là cơ bản hàng bọn Thụy sĩ đang đẹp hơn Nhật lùn , một tiêu chí hàng đầu của thời trang.

Website
kinhmatchienbui.vn
Kính mấy cụ, nặng như gạch chỉ. Nhân tiện nói về seiko so với thụy sỹ, độ chính xác so kè với nhau thì seiko từng đánh bại các hãng lớn như omega, rolex , patek hay longines về độ chính xác rồi. Khiến cho mấy cuộc thi đó phải hủy, mãi tới 2009 mới mở lại nhưng chỉ dành cho châu âu))) về thiết kế thì seiko muôn thửa, xấu và già. Đợt cả ceo seiko cũng phải thừa nhận, nhưng vấn đề nội bộ seiko nó chia làm 2 phe, đó là phe kĩ thuật và phe thị trường. Seiko đi lên nhờ kĩ thuật, từng làm bá chủ giới đồng hồ với doanh thu đứng đầu thế giới, chấp cả 2 liên minh lớn thụy sỹ thời xưa cộng lại, nhưng vì cái tội ko cải tiến mẫu mã nên bị thằng mĩ và ts nó đập lại, và đến đầu thập niên 90 thì ăn hành từ bọn tàu, buộc phe kĩ thuật phải bỏ bớt cái bệnh công thần và lâng nghe phe thị trường tư vấn, cải tiến mẫu mã và hạn chế lại các dòng sản phẩm. Hiện nay ở mĩ, seiko đang bị thất thé hơn so với citizen.

Thế tình hình seiko ở VN bây giờ dự lào hử cụ? Cụ định hướng để seo nơ chạy theo :))

Mazafaka

Xe buýt

Các cụ cho em hỏi em này có nên thay dây da ko & thay loại nào nhỉ?
Size hơi bé mà dây KL e đeo thấy hơi già :(
Dây da đen pha nâu đi cùng chiếc này là đẹp, em hay mua ở Besah loại lởm nhất 800k đeo ngon choét.

Prelax

Xe tăng
Gs hả cụ, cụ mua bn và sai số thế nào
Astron cụ ạ, cái này lịch 100 năm và chạy bằng solar energy cụ ạ. Lấy giờ theo GPS nên ko sai lệch tí nào, đặc biệt mỗi khi chuyển múi giờ thì tự nhận luôn giờ địa phương.

diboduoimua

Xe tăng
Chơi mai thúy cụ ợ :))
Cái này đúng em chịu...

Lô đề, bóng bánh mới tốn nhất ;)). 1 đêm bay cả cá nhà là bình thường.
Món này em ngập từ bé, xuyên suốt quãng đời SV, và nhiều năm sau đó nữa, nó gần như ăn vào máu, rất rất khó bỏ, nếu tính số tiền em đã thua chắc ko tính được vì giá trị mỗi 1 giai đoạn nó mỗi khác chưa nói nếu dùng số tiền đó đầu tư vào BĐS thì đã giầu to. Sau có giai đoạn em bết quá, bạn chơi thì có người bị CA bắt, có người phải trốn vào Tây nguyên, có người phải sang cả Nga để trốn nợ, rồi em cũng nhận thức ra vấn đề, tuy có muộn nhưng vẫn còn vớt vát được... nên đúng công nhận với cụ món này tốn nhất vì mất là mất tất: Gia đình - Gia sản - Sự nghiệp và nhiều khi là cả tính mạng...

nghienruou

Xe điện
Cái này đúng em chịu...

Món này em ngập từ bé, xuyên suốt quãng đời SV, và nhiều năm sau đó nữa, nó gần như ăn vào máu, rất rất khó bỏ, nếu tính số tiền em đã thua chắc ko tính được vì giá trị mỗi 1 giai đoạn nó mỗi khác chưa nói nếu dùng số tiền đó đầu tư vào BĐS thì đã giầu to. Sau có giai đoạn em bết quá, bạn chơi thì có người bị CA bắt, có người phải trốn vào Tây nguyên, có người phải sang cả Nga để trốn nợ, rồi em cũng nhận thức ra vấn đề, tuy có muộn nhưng vẫn còn vớt vát được... nên đúng công nhận với cụ món này tốn nhất vì mất là mất tất: Gia đình - Gia sản - Sự nghiệp và nhiều khi là cả tính mạng...
Thằng cu bạn em nó cũng chơi bộ môn số học, bay sạch sẽ không còn gì, giờ nó thì nó tu dưỡng được gần 2 năm rồi nhưng chưa có tiền :(

Prelax

Xe tăng
Astron cụ ạ, cái này lịch 100 năm và chạy bằng solar energy cụ ạ. Lấy giờ theo GPS nên ko sai lệch tí nào, đặc biệt mỗi khi chuyển múi giờ thì tự nhận luôn giờ địa phương.
À nó chạy bằng điện tử, hợp với cụ nào bay lượn khắp nơi

QuangSunlight

Xe điện
Một số bạn có thể mang trên người cả trăm triệu tiền đồ xa xỉ + 1 chiếc đồng hồ trăm triệu mà ai nhìn cũng biết giá trị, nhưng e thì ngược lại tất cả đồ trên người chưa đến 10tr nhưng đồng hồ có thể nhiều trăm và những cái e chơi đều không nổi bật, nhận diện thương hiệu ở mức độ thấp, vậy câu chuyện có phải để khoe với đám đông không? Mỗi người quan điểm, không thể áp đặt suy nghĩ và mong muốn người này qua người khác
Đó là lý do không bao giờ em chọn mua loại vành hay hạt kim, vàng demi hay nguyên khối
Câu cửa miệng của các cụ là " chơi vì đam mê " , " không phải để khoe với đám đông " . OK .
Nhưng các cụ lại cho rằng người đeo đồng hồ vàng nguyên khối là khỏe mẽ ?
Các cụ không nghĩ rằng đấy cũng là đam mê riêng của họ à ? Hãy cứ phải chơi vỏ thép như các cụ mới là đam mê ?
Hoặc đơn giản màu vàng ( hành thổ ) hợp với mệnh , màu trắng ( hành kim ) khắc mệnh . Đôi khi lý do chỉ đơn giản thế thôi .