Em mở hàng box nhiếp ảnh nhé

GiangvanGiang

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh bạn Xén Tóc và đặc biệt là ảnh bạn Au999 đẹp quá ;))
Cho mình đú thêm cái nữa nhé

Tên bức ảnh là
"HỌP XXX ..."

hoankiem nói:
Em kết cái Chim Xanh ở 10 Khúc Hạo. Chỗ đó cũng có thể có chủ đề để chụp macro được. Giá đồ uống rẻ , Wifi free, tha hồ lướt OF. lại đối xử dịu dàng với nữ giới, các bác gái có đến được giá rẻ hơn :))

Đỗ xe thoải mái, cả tuyến phố dài đỗ cả daỹ , Cảnh sát bảo vệ nhiều.

Mỗi tội dạo này cũng hơi đông. Sáng thứ 7 chắc là vắng.

Các bác duyệt nhé.

Em khoái cái chỗ đó là vì cứ hẹn ai làm cái gì ở đó. Y như rằng là làm được , thành công....:D :)) (b)

Em ủng hộ Chim Xanh ạ, ở chỗ ấy bên VNphoto đặt làm tổng hành dinh lâu rồi, nhưng trưa mới bắt đầu, mình có thể giao lưu được đấy

quangdzung

Xe điện
Thế tom lai là thứ 7 này bắt đầu lúc mấy giờ các bác nhỉ

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
noza nói:
Nhân dịp khai trương box mới cho Câu lạc bộ các “nhép ảnh ra” OF . Em xin khai trương box mới bằng 1 cái ảnh em mới chộp ở biển .

bác Noza cho lamchieu góp ý kiến theo cách nhìn của lamchieu nhé:
Cái có giá trong bức ảnh: lamchieu cho rằng chỉ có bầu trời xung quanh mặt trời, ánh sáng phản chiếu từ mặt nước, con thuyền, có thể thêm dãy đất ngay trước ống kính
Vậy thì mình tìm cách nào hạn chế những chi tiết khác, làm cho các chi tiết đáng giá nổi bật lên thêm:
- Dùng ok tiêu cự dài hơn, tele chẳng hạn: làm cho bầu trời và mặt trời có tỉ lệ lớn hơn nữa so với chiếc thuyền và dãy đất phía trước, lúc đó bầu trời trong tấm hình sẽ được trám đầy bằng một bầu trời đỏ rực với mây vần vũ, không loãng như hiện tại.
- Nếu chiếc thuyền không được chiếu sáng hay viền sáng thì có thể cho nằm ngay trên vùng phản quang của mặt nước, sẽ nổi bật hơn chi tiết sống của bức ảnh. (Dùng ok tele thì chằc chắc chiếc thuyền phải lọt vào vùng mặt nước phản quang).
...

@lamchieu : thanks bác đã góp ý, lần sau em sẽ thử bằng tele. Chỗ đó thì ko chụp bằng tele được vì em đứng trên đường chụp xuống cái hồ. Chụp khó thật mặt trời xuống rất nhanh, em chỉ chụp được khoảng dăm kiểu là thấy nó lặn biến mất rồi :D

Em xin hầu các bác 1 serie từ lúc mặt trời còn nguyên con đến lúc lặn xuống hẳn và trời xuất hiện những vệt màu xanh như những cái que chọc lên trời.

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
GiangvanGiang nói:
Sao các bạn đi đâu hết ý nhỉ.
Hay các bạn lại tẩy chay mình, thế là không tốt đâu nhé.
Chào Giăng! Mình cũng là một niu bi, mình rất ngưỡng mộ ảnh của bạn.(y)
Chủ nhật này mình định rủ mấy niu bi khác đi đâu đó luyện súng, muốn mời bạn tham gia, không biết ý bạn thế nào? :^)

Em làm nốt hai cái cuối cùng rồi đi ngủ.

Các bác đâm chém thật mạnh vào, đừng đâm máy ảnh của em là được. Em thương nó còn hơn thương vợ 2 ... he he

Hai cái này chụp ở bãi B Đồ Sơn, chẳng có gi mới mẻ. Nhưng up lên cho nó đủ bộ

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Các bạn sinh hoạt trong này vui quá cho mình tham gia với
bạn za chụp ông giời lặn rồi mình chụp ông giời mọc cho đủ nhé

ảnh chụp ở mũi né lâu rồi nhưng giờ mình mới biết box này để khoe

cát đỏ

cát trắng

còn đây là chân dài

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh của Noza đẹp nhưng một số ảnh có đường chân trời bị nghiêng, chúng mình cùng giả sử biển không thể nghiêng được nếu không nước sẽ chảy hết, đúng không các bạn?

GiaoThong nói:
Ảnh của Noza đẹp nhưng một số ảnh có đường chân trời bị nghiêng, chúng mình cùng giả sử biển không thể nghiêng được nếu không nước sẽ chảy hết, đúng không các bạn?
Bạn Thông nói rất đúng, có điều ko phải nghiêng đâu mà do ống góc rộng nó bị tạo đường cong ở chân trời. Tớ ko có chương trình nắn nó thẳng ra nên nó bị như vầy....

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
noza nói:
Bạn Thông nói rất đúng, có điều ko phải nghiêng đâu mà do ống góc rộng nó bị tạo đường cong ở chân trời. Tớ ko có chương trình nắn nó thẳng ra nên nó bị như vầy....
Thôi đã mất công đâm và GATO, tớ ví dụ luôn về 2 cái ảnh bạn post lên trên cùng là DS.JPG và DS1.JPG nhé.

Cái ảnh này đã cân chỉnh lại đường chân trời & tớ thêm vào 2 đường thẳng ở bo để bạn biết được hình nghiêng bao nhiêu

Cái ảnh này tớ chỉnh nghiêng xong thì để nguyên để bạn nhìn bo do bạn làm trước đây để biết được hình nghiêng bao nhiêu.

Mình cũng rất thích ảnh cát trắng của bạn BL.

Em cũng xin đóng góp một tý, các bác cứ thoải con gà mái mà đâm nhá cho cháu nó mau nhớn.

Ảnh em chụp trong chuyến đi Hang Kia ở Mai Châu, một địa danh trước rất nổi tiếng bới nạn buôn lậu ma túy nhưng nay thì khác roài.
Em chỉ pot ở đây dăm tấm mà em thấy tàm tạm, còn toàn bộ ảnh chụp của chuyến đi em nghĩ sẽ chuyển sang Box các chuyến đi các bác nhể .

Con đường tới bản Hang Kia

Một góc Hang Kia

Mái nhà -hại điện ra phết có cả ăng ten chảo tầu khựa kìa

Giường ngủ người Thái, Mông... gì gì đó, em ứ biết

Cậu bé với hoa

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Post 1 cái , ko đội Ni lại bẩu là toàn tán phét

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Nghe các bác Nik nói Can chỉ lo tán dóc và chê máy người khác, lamchieu cũng thấy ái náy khi không bênh vực Can, mặc dù trước đây cũng là Nik đào ngũ! Lamchieu sẽ phụ bác Dungkhom một tay, định post cho ngập lụt nhưng nhớ ra rằng kho tàng thì đang ở HN nên chỉ post các ảnh có sẵn trên các trang web khác nhau thôi, các bác thông cảm.

Lamchieu cũng sẽ post các tấm hình chưa xử lý, standard profile. Cái nào là vivid profile thì sẽ nói trước, để tiện việc so sánh cho các bác Nik.

Mở đầu bằng loạt ảnh hoa lá.

Ảnh chưa xử lý:

Ảnh xử lý một chút về contrast, chỉ contrast và crop thôi:

vivid profile:

Chỉnh sửa cuối:

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Tiếp theo là ảnh đời thuờng.

Và cuối cùng là ảnh phong cảnh...

Chưa xử lý:

Chỉ level & contrast:

Ảnh panorama

Vớt vát một chút, tặng các Nik, đây là tấm ảnh chụp bằng Nikon F100 + 80-200 f/2.8ED, F chứ không phải D (!!!)

Chỉnh sửa cuối:
Tớ lại phản biện bạn Thông 1 tí về cái đường chân trời. Hôm đấy tớ nhớ là có bật cái Grid .. căn đường chân trời rất chuẩn. Lúc xem lại thì thấy nó cong. Đây là phân tích của tớ :D

Cái này tớ vẽ 1 đường cong giống hệt đường chân trời, sau đó vẽ 1 đường thẳng để thấy rằng là lúc chụp không nghiêng máy.

Cái này là cái bạn đã xoay lại của tớ.

Các cái khác cũng tương tự như thế, nhưng vì lý do đường chân trời chỉ có đến 1 nửa bức ảnh rồi chạm cái núi đất thành ra bạn tưởng là nó bị nghiêng.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Dear bạn Thông , mình thấy bạn Nô noí có cái lý ông Mèo đó , trông ngôn ngữ N hiếp ảnh đâu phải cứ tả thực là đẹp nếu thế người ta chụp ống mắt cá làm rề
he he

Thêm cái này trông vui vui
bóng hồng trong mắt laõ khọm ( cả nghĩa đen và nghiã bóng nhá )

Cưả sổ nhà Khọm

Và bạn Khọm

Chỉnh sửa cuối: