[Funland] Em mạn phép đóng góp cho các cụ cách dùng kháng sinh tốt ạ

bsck-taimuihong

Xe đạp
Hôm trước em đê hội thảo , không quay được nhiều . Có phần này em thấy 90% người dân mình hay mắc phải khi mua và dùng KS
Em nhơ nhất câu bức xúc nói GS Nguyễn Tiến Quyết , Tôi không bao giờ kê thuốc KS ấn cho bệnh nhân , nếu tôi làm thế là có tội với bệnh nhân .
Thuốc KS 8 nghìn với KS 200 nghìn cái nào tốt hơn ( câu trả lời hiển nhiên ) nhưng tai sao nhiều người vẫn chọn KS 8 nghìn
Có 1 câu của GS Nguyễn Tiến Quyết thách thức BS nước ngoài ( Tối đố các BS nước ngoài làm việc với cường độ cằng thằng như các BS VN ) em nghĩ chắc dạo này căng thằng quá lên GS mới bức xúc như thế
Đây là clip em quay 20/4
[video=youtube;jWNUJlkHEM4]https://www.youtube.com/watch?v=jWNUJlkHEM4&feature=youtu.be[/video]

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
GS Nguyễn Tiến Quyết . Tôi không bao giờ kê KS Ấn , TQ PKT , kê như thế là có tội với bệnh nhận .
Thế này có khác gì GS NTQ chửi cả cái Cục quản lý dược - BYT, chửi cả BT Không Lùi. =)):))

bsck-taimuihong

Xe đạp
Vâng , Cục trưởng quản lý khám chữa bệnh ngắt lời mấy lần nhưng không được . Đoạn trước thách thức cả GS nước ngoài , tôi đố có BS nước ngoài làm việc được như BS việt nam , KS tốt không phải truyền bá thì là tốt ( em nghĩ chắc do dịch sởi căng thẳng quá lên gây bức xúc cho GS NTQ )
Thế này có khác gì GS NTQ chửi cả cái Cục quản lý dược - BYT, chửi cả BT Không Lùi. =)):))

dungcarnival

Xe tăng
Vâng , Cục trưởng quản lý khám chữa bệnh ngắt lời mấy lần nhưng không được . Đoạn trước thách thức cả GS nước ngoài , tôi đố có BS nước ngoài làm việc được như BS việt nam , KS tốt không phải truyền bá thì là tốt ( em nghĩ chắc do dịch sởi căng thẳng quá lên gây bức xúc cho GS NTQ )
E hoàn toàn đồng ý với quan điểm dùng ks của GS NTQ, nhà e từ trẻ con đến người lớn ko bao giờ dùng hàng India. Nếu dùng thì dùng hàng France hoặc Việt nam sx

bsck-taimuihong

Xe đạp
Em cũng không hiểu bác học đâu được cách uống KS ko quá 3 ngày ạ . Ở nước ngoài bác mua thuốc phải có đơn BS hoạc có chỗ tối thiểu 5 ngày họ mới bán ks cho bác ạ . Em còn nhớ 1 câu dược sĩ bên đó nói khi mua ks ít ( Uống thuốc là phải khỏi , uống không khỏi uống làm gì )
Em chỉ dùng kháng sinh ngắn ngày không bao giờ dùng quá 3 ngày .em thấy mỗi lần ốm dùng như thế rất hiệu quả

cuongsbv

Xe tải
Theo sự hiểu biết của e thì phải dùng thuốc 5n

cutoe2004

Xe hơi
Các cụ nên dùng 5-7 ngày. Khi đó vi khuẩn mới chết hẳn. Cụ dừng thuốc sớm quá, nó mới đang ở trạng thái dừng hoạt động. Khi nó sống lại thì loại KS đó sẽ bị nó nhận biết và chống lại khi ta sử dụng. Kết quả là kháng thuốc. Nhiều lần như thế sẽ kháng nhiều loại KS

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Uống KS phải uống đủ 5 ngày trở lên , kể cả uống 2 ngày khỏi , những vẫn cứ phải uống cho đủ liều . Như thế về sau bị uống thuốc sẽ tránh được tình trạng nhờn thuốc ạ .
Các cụ nên dùng 5-7 ngày. Khi đó vi khuẩn mới chết hẳn. Cụ dừng thuốc sớm quá, nó mới đang ở trạng thái dừng hoạt động. Khi nó sống lại thì loại KS đó sẽ bị nó nhận biết và chống lại khi ta sử dụng. Kết quả là kháng thuốc. Nhiều lần như thế sẽ kháng nhiều loại KS

Bò Ma

Xe buýt
Nhân tiện có thớt này em muốn hỏi các bác luôn ạ.
Bố em năm nay 82 tuổi mổ sỏi mật nội soi hoặc tán gì đó , em thấy bảo là cắt mật rồi ạ , nhưng sau khi mổ từ 27-3 đến nay bố em bố em đã truyền mấy loại kháng sinh Tienam( cái này em không chính xác tên) . Colistin 1tr đv (giá 390k 1 lọ) đã dùng đến hôm nay là 8 ngày và bây giờ bác sỹ kê tiếp tục Meropenem 1g nhân với 10 lọ( Giá 710k /lọ) http://www.otofun.net/threads/672027-da-mo-soi-mat-viem-phoi-benh-vien-nhiem-khuan-cac-cu-giup-cho?p=17933375#post17933375

tiaset

Xe đạp
Nhưng thực sự là cụ hỏi gì thế ạ
Nhân tiện có thớt này em muốn hỏi các bác luôn ạ.
Bố em năm nay 82 tuổi mổ sỏi mật nội soi hoặc tán gì đó , em thấy bảo là cắt mật rồi ạ , nhưng sau khi mổ từ 27-3 đến nay bố em bố em đã truyền mấy loại kháng sinh Tienam( cái này em không chính xác tên) . Colistin 1tr đv (giá 390k 1 lọ) đã dùng đến hôm nay là 8 ngày và bây giờ bác sỹ kê tiếp tục Meropenem 1g nhân với 10 lọ( Giá 710k /lọ) http://www.otofun.net/threads/672027-da-mo-soi-mat-viem-phoi-benh-vien-nhiem-khuan-cac-cu-giup-cho?p=17933375#post17933375

Bò Ma

Xe buýt
Nhưng thực sự là cụ hỏi gì thế ạ
Vâng , mợ xem bác sĩ chỉ định dùng thuốc đúng chưa ạ , dùng hết đợt KS này nếu không khỏi thì còn loại kháng sinh nào khác không ạ? Cám ơn mợ!

bsck-taimuihong

Xe đạp
Dùng kháng sinh phải tùy theo từng trường hợp cụ thể, triệu chứng, xét nghiệm cụ thể trên từng người bệnh. Không thể qua vài câu nói mà nói là đúng hay sai được cụ ợ. Bố cụ dùng các loại kháng sinh đó là cao cấp rồi đấy ạ. Chắc cũng thuộc trường hợp nặng đấy. Nếu dùng những kháng sinh này mà không đáp ứng thì cần phải làm kháng sinh đồ để xem cơ thể nhiễm loại vi khuẩn nào để chọn kháng sinh cho phù hợp. Còn về vấn đề chuyển viện cụ phải nói cụ thể bố cụ đang nằm viện nào mới hướng dẫn cụ thể được ạ. Nói chung là phải chuyển theo từng tuyến : xã - huyện - tỉnh - trung ương. Nếu bố cụ làm trong quân đội thì hơi khác một chút nhưng về cơ bản cũng phải chuyển lần lượt như vậy cụ ợ. Chúc bố cụ mau khỏe.
Vâng , mợ xem bác sĩ chỉ định dùng thuốc đúng chưa ạ , dùng hết đợt KS này nếu không khỏi thì còn loại kháng sinh nào khác không ạ? Cám ơn mợ!

Bò Ma

Xe buýt
Cám ơn cụ bsck-taimuihong sau gần 10 ngày bố em dùng cả hai loại KS là 4tr đv em thấy đờm không có máu , không sốt ... nhưng đờm vẫn còn nhiều . Có cần truyền thêm thuốc bổ không ạ ? Về gan , thận làm thế nào đề phòng ảnh hưởng sau này ?

blackpaint

Xe container
Em chỉ dùng kháng sinh ngắn ngày không bao giờ dùng quá 3 ngày .em thấy mỗi lần ốm dùng như thế rất hiệu quả
Vâng, chính vì thế mà vi khuẩn nó kháng thuốc ợ. Cụ rất có lòng với các em vi khuẩn.

Hương Điệp

Xe buýt
hix, trước nay cháu toàn uống khỏi là thôi :( thảo nào người cứ yếu rớt, suốt ngày ốm. Khéo kháng xừ thuốc rồi mà không biết :(

bsck-taimuihong

Xe đạp
Thế là tiến triển tốt đấy , đờm phải lâu lâu mới hết không hết ngay được . Cũng lên truyền thêm thuốc bổ cho cụ khoẻ , dùng thêm thuốc bổ gan, cho uống nhiều nước hoa quả . Nếu không phải dùng kháng sinh lâu dài thì chức năng gan thận vẫn có thể hồi phục bình thường
Cám ơn cụ bsck-taimuihong sau gần 10 ngày bố em dùng cả hai loại KS là 4tr đv em thấy đờm không có máu , không sốt ... nhưng đờm vẫn còn nhiều . Có cần truyền thêm thuốc bổ không ạ ? Về gan , thận làm thế nào đề phòng ảnh hưởng sau này ?