Em lùi xe cần nhiều "đỏ" quá! Xin bổ túc tay lái!

anhtho

Xe ngựa
Báo cáo, hôm nay em phi ra sân Thanh Trì tập lùi. Sau 30 phút và khoảng 10 lần vào ra thì em nay lùi phát nào ăn phát đấy luôn ạ. Em tập theo giáo trình này:

Ngoài ra, địa chỉ của sân Thanh Trì như sau, cụ nào dùng GPS thì nhập tọa độ vào để tìm đường nhé:

20.98877 độ N
105.89561 độ E.[/QUOTE]
Chúc mừng cụ, cái gì có tập có lên. Vất vả đổ mồ hôi bây giờ, nhưng lại được nhàn rỗi và nhẹ nhàng khi cần lùi. Có cụ nói kiểu AQ: cần gì ít đỏ, đúng là chả sao cả, nhưng phải lùi nhiều đỏ chứng tỏ tay lái chưa ngon và sẽ dễ va chạm hơn. Tập kỹ như cụ, vào ngon rồi thì khả năng va chạm sẽ rất ít.
Như hồi em tập xe, phải nói là ông thầy cũng hơi gắt (mặc dù lúc đó em đã cầm lái được rồi, thậm chí đã ra ngoài đường), cái bài căn đường, căn vỉa hè cụ giáo rèn kỹ lắm, chỉ có bài đi căn theo vạch vôi phải, trái mà tập có khi cả buổi chiều. Công nhận là tới lúc đi ngoài đường, em thấy rất tự tin.

atvthanh

Xe tải
Yếu tố không tốn $ cũng quan trọng đấy cụ. Em hôm nay vào lúc 15h, nộp 80k, họ bảo được tập đến 18h. Chắc là mỗi ca 4 giờ. Vodka cụ nhé.

nguyenduc

Xe tải
1. Cụ nhớ câu này và tưởng tượng ra thì khi lùi chuồng sẽ rất dễ: "tiến bám lưng, lùi bám bụng".
2. cụ tiến // như thế này lùi chuồng không hay. Cụ đi xe // với mép đường sao cho X là nhỏ nhất rồi đánh lái sang phải, cho xe chéo đường. khi nào nhìn thấy bánh xe sau bên trái gần sát cửa chuồng thì trả hết lái về bên trái, bắt đầu lùi. Vào cực dễ luôn.
Cụ này nói chuẩn! cụ chủ cứ chạy nhiều rồi thì có khó mấy rồi cũng vào ngon lành miễn là vừa xe .

Lendoiotonam99

Xe tải
Cụ chụ đi với em nửa ngày, rẻ thôi,chỉ độ chục cốc bia! Kinh nghiệm cho thấy lùi bên nào bám sát bên đó,sau đấy liếc gương sao cho mít xe mình bằng mép chướng ngại vật thì bắt đầu đánh lái thật nhanh kết hợp với di chuyển chậm. Khi vai của mình bằng mép chướng ngại vật thì trả lái dần và chỉnh mít của mình cho vuông góc với đường ngang trước măt hoặc song song với xe bên cạnh là được.

codate

Xe tăng
cái bài căn đường, căn vỉa hè cụ giáo rèn kỹ lắm, chỉ có bài đi căn theo vạch vôi phải, trái mà tập có khi cả buổi chiều. Công nhận là tới lúc đi ngoài đường, em thấy rất tự tin.
hiz giống ông thầy của em, ở Nam Trung Yên có cái vạch cho đỗ xe, thầy cho em lùi từ đầu đường đến cuối đường theo cái vạch đó, xong gương trái thì qua gương phải, rồi căn vỉa hè (em mất nguyên 1 ca luôn :D)

Powermax

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ chụ đi với em nửa ngày, rẻ thôi,chỉ độ chục cốc bia! Kinh nghiệm cho thấy lùi bên nào bám sát bên đó,sau đấy liếc gương sao cho mít xe mình bằng mép chướng ngại vật thì bắt đầu đánh lái thật nhanh kết hợp với di chuyển chậm. Khi vai của mình bằng mép chướng ngại vật thì trả lái dần và chỉnh mít của mình cho vuông góc với đường ngang trước măt hoặc song song với xe bên cạnh là được.
Chuẩn đấy cụ ạ...nói thật đi trong hình thi với lùi vào chuồng trong bãi để xe thì bình thường, chứ đi ra đg nhiều khi 2 xe bên cạnh đỗ ko chuẩn hoặc gép dọc mà ko nhìn trước ngó sau kỹ là đi cái sườn của v2 ngay...nên nhiều khi vài đỏ cũng chẵng vấn đề ji cả ạ...cụ cứ gọi đi uống beer or cafe vài buổi là ngon choét ý mà :D

hjhjhehe123

Xe đạp
lái nh là qen thôi cụ ah,đừng máy móc như này chứ!

quanganh999

Xe buýt
Cái này đơn giản không vấn đề gì, cụ cứ đi nhiều, lái nhiều, luyện nhiều khắc thành 1 đỏ thôi. Cụ có thể tham khảo một số bài viết trên OF này (có nhiều đấy)
Chúc cụ an toàn và cảm nhận tốt chiếc xe của mình.*-:)

thaiquangtung

Xe buýt
Cứ nhiều đỏ, rồi rút kinh nghiệm dần thì sẽ ít đỏ cụ ạ Không ai dậy tốt hơn bằng mình tự mình rút kinh nghiệm đâu

Moilaixe

Xe tải
Em cũng hoàn toàn đồng ý với các cụ, quan trọng không phải là bao nhiêu đỏ mà là đi cẩn thận, an toàn và không va chạm với ai cả. Đi nhiều là quen, cái gì cũng phải từ từ.

Fastfive

Xe máy
Báo cáo, hôm nay em phi ra sân Thanh Trì tập lùi. Sau 30 phút và khoảng 10 lần vào ra thì em nay lùi phát nào ăn phát đấy luôn ạ. Em tập theo giáo trình này:

Ngoài ra, địa chỉ của sân Thanh Trì như sau, cụ nào dùng GPS thì nhập tọa độ vào để tìm đường nhé:

20.98877 độ N
105.89561 độ E.[/QUOTE]

Em thấy cụ tập thế này chỉ nằm trong khu nào có vòng cua rộng tiêu chuẩn như khi học ở sa hình thì mới ngon thôi, chứ thực tế các bãi xe làm gì có đất rộng mà làm khoảng cách các dãy xe rộng thế cho cụ cua tới góc khoảng 45o gì đấy, khi vào bãi xe mà cụ đi thế này thì đảm bảo lại 4-5 đỏ chưa chắc vào nổi ấy chứ vì khoảng cách các dãy xe hẹp nên cua 1 tí lên là đã sát với đuôi xe ở dãy trên rồi.
Kinh nghiệm của em lúc mới lái cũng bị như cụ và sau tìm hiểu kinh nghiệm các cụ khác thì em rút ra như sau: Cụ đi sát với cửa chuồng càng sát càng tốt (cỡ 30-50cm tùy cơ ứng biến) rồi người cụ ngang với cạnh bên kia của cửa chuồng (hoặc lấy mép xe đang đỗ làm chuẩn) thì đánh hết lái tới tới khi nhìn gương bên phụ so với đầu xe đang đỗ khoảng 30 cm ước chừng hoặc buộc phải dừng lại do sát đuôi xe dãy bên trên, sau đó vừa lùi vừa trả nhanh hết lái và vào chuồng, vừa lùi chậm vừa căn sao cho xe lọt trong chuồng và bên lái đủ rộng cho cụ mở cửa chui ra, nếu không thì lại tiến lên rồi chỉnh thôi chả có gì ngại cả, mình mới lái thì phải thế chứ ai chả qua thời điểm đó, ngại gì ai chê hả cụ.

thule6

Xe điện
Cụ chủ thớt lấy = từ 2003 bỏ gần 10 năm ko lái hoặc lái ít (không rèn luyện thường xuyên) phải tập lại là đúng roài. em bẩu cụ thía này nhé:
- Kiếm 1 bãi bằng phẳng rộng ít khoảng 15m dài ít cùng 40-50m sau đó kiếm lấy 8 viên gạch đặt đều nhau ở giữa đoạn đường ấy khoảng cách đều nhau 7m.
- Sau đó tập lùi chữ chi làm sao cho mít xe lọt vừa giữa khoảng cách 2 viên gạch 7m ấy cứ thế đảo chiều lùi đến hết rồi đảo chiều quay lại.
đảm bảo sau 1-2 buổi cụ lùi đâu ăn đấy. Cụ nhớ khi lùi thì cụp 2 gương 2 bên xuống cho nhìn thấy bánh sau mỗi gương nhé.
Nếu vẫn chưa biết cách thì đưa em đi em chỉ cho, chỉ xin cụ mấy cốc bia trưa thôi :D
Chúc cụ lùi đẹp :D

pth169

Xe tải
Sau khi tập hợp ý kiến các cụ bổ túc tay lái, và kết hợp google, nhà em soạn ra giáo trình này để thứ 7 đi tập ạ. Xin nhờ các cụ duyệt trước:

nói chung theo cách nay cua cụ thi cung được nhưng mỗi xe lại có chiều dài cơ sở khác nhau, ma trên thực tế thì ở các bãi đậu xe khoảng cách là rất hẹp nhưng vẫn có thể áp dụng theo công thức này được. lúc tiến tréo xe cụ lên bám sát xe vào đầu nhà xe giữ khoảng cách từ 20 đến 30 cm tinh khoảng tâm bánh trước vào giữa nhà xe thì hết lái chú ý phía trước ước lượng đầu xe so với giới hạn phía trước một khoang 80cm thi đỡ ly hợp đi thật chậm và nhanh tay trả 2 vong lái nếu khoang cách thành xe và điểm chết như hình 2 thì trả lái nhiều hơn 1 chut để khi lùi đỡ mất thời gian. sau đó nhìn gương chiếu hậu bên phải dong thanh chuồng bên trái thảng ra phia trước va cho xe lùi khi quan sát chắn bùn phía sau trùng với điêm thì hết lái sang trái giữ nguyên tay lái quan sát cả 3 gương chiếu hậu để giữ an toàn khi thấy thành xe // với thanh chuồng trả lái 2 vòng va cho lui thẳng vào. nhưng đây mới chỉ là lý thuyết nếu muồn thành thục phải có thực tế em chi cho bác cái đươc ngay.

chungt

Xe buýt
Em cũng vừa từ trường lái về, cũng lùi được mấy cái ngon, có 1 cái thì đánh phải hơi quá nên lùi ko ngon. Đúng cữ ko sao, cứ ko đúng là luống cuống ko biết đánh trái hảy phải :((

Tít Hóng Hớt

Xe tải
Em đang học mà thấy bài này khoai các cụ ạ :) E học đc 2 buổi

vanquyetsmv

Xe đạp
bác giông em quá em cũng ngại phần lùi lắm