[Funland] em lập topic về tượng, chơi 1 mình buồn quá

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ có bán........... lẻ cái thớt không ạ?!
Em cũng chết cừoi với cụ,
Em cũng muốn mua cái thớt. Mà chủ để phải là CÓC NGẬM THỚT chứ ko phải Thiềm thừ cụ ạ

Tượng Quan công của em đây ạ, bằng đồng đúc thủ công cao tầm trên dưới 90m bằng đồng hun nặng ước chừng 30kg
Phần hoa văn khảm trắng bằng Bạc, phần hoa văn vàng với nhiều mầu khác nhau được khảm bằng đồng và vàng với tỷ lệ khác nhau ạ.

Em trước sống & làm việc ở TQ nên đã được xem rất nhiều tượng Quan Công - Cụ có bức tượng quý quá nhưng chỗ đặt tượng thì hơi khiêm tốn nên không tôn được uy của tượng Cụ nhỉ, tuy Cụ up nhiều ảnh lên nhưng em chỉ chọn được ảnh này ngắm có phần trọn vẹn nhất tuy hơi tối - những bức khác chỉ để xem kỹ hơn độ tinh xảo chế tác.

Cũng vì thế nên mới hiểu vì sao người ta cần showroom, nhiều khi chỉ trưng bày mỗi viên đá quý thôi nhưng đặt trong một thảm nhung hoặc gấm, rồi để trong tủ kính rồi tủ kính lại để trung tâm của phòng trưng bày với sự hỗ trợ của ánh sáng làm tôn vinh giá trị của vật trưng bày lên rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
đạo của cụ ấy là đạo tiền.
Chuyện người thường k bắt buộc giới luật như tu sĩ là bình thường, nhưng biến hình tượng một vị phật thành kẻ 2 tay đội vàng đội ngọc lên đầu, cánh tay quấn một xâu tiền, chân dẫm lên hàng xếp như là xếp tiền thì chỉ kẻ hoặc là ngu dốt, hoặc là bất chấp kinh điển đạo lý tôn giáo và nguyên tắc thẩm mỹ mới đang tâm làm.....đã thế còn dùng điêu ngôn xảo ngữ để đánh bùn sang ao.....còn to mồm than thời mạt pháp nữa cơ.
Không phải cứ có học về nghệ thuật hay mỹ thuật là có thực lòng hướng về cái đẹp đâu, nhiều cô đi học múa balet rồi đi làm vũ công thoát y, học diễn viên để đào mỏ đại gia....nói cho cùng cũng là chiều lòng khách hàng một cách hòa bình cả.
Unesco nên xem xét tôn vinh nghề cave là nghề của hòa bình.
:D:D:D:)):)):))=))=))=))L-)

Hieucook

Xe buýt
Bức tượng của cụ độc quá, rất có thần ah.

ford focus 2010

Xe điện
Mấy pho tượng đồng của bác Sinh Tu dân đồ cổ gọi là khảm tam khí nếu có cả vàng, bạc, và đồng đen.đồng đen trong khảm tam khí làm bằng chất liệu gì thì em sẽ có bài viết về nó sau ạ.
Cảm ơn bác đã tham ra mấy pho có kích thước khủng!

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện
Đây là tượng khổng minh cao trên 90cm cũng bằng đồng hun do nghệ nhân Ứng Ngũ Xã đúc phôi, tạc trạm.
Riêng phần khảm là nghệ nhân đất bái đính làm với các hoa văn trắng là Bạc, hoa văn vàng được chế tác bằng đồng và Vàng pha cùng nhau với tỷ lệ khác nhau tạo thành mầu khác nhau dùng để khảm. Tượng nặng ước chùng 40kg.
Em bê ra để chụp cho rõ bê vào muốn gẫy lưng
[/URL]
Chính xác là thợ nam định chứ ạ, chứ bái đính làm gì có làng nghề đúc đồng. Cụ thật yêu đồ đồng.

HuyArt

Xe lăn
Chính xác là thợ nam định chứ ạ, chứ bái đính làm gì có làng nghề đúc đồng. Cụ thật yêu đồ đồng.
Chắc cụ ấy định nói đến làng Đại Bái, Bắc Ninh chuyên chế tác đồ đồng, không hiểu có phải cụ ấy là âm binh của cụ Daxong không nhở?:-?:D
Hàng nhà cụ ấy khủng thật, cụ ấy chắc mạng thủy sinh năm 66 - 67 hoặc 74, 75 gì đấy nên chuộng đồ đồng cho nó vượng khí quanh năm, he he

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Cầu Lân gỗ Sưa bắc và Đạt ma sư tổ lũa Trắc kính các cụ bình ạ

Đây là tượng khổng minh cao trên 90cm cũng bằng đồng hun do nghệ nhân Ứng Ngũ Xã đúc phôi, tạc trạm.
Riêng phần khảm là nghệ nhân đất bái đính làm với các hoa văn trắng là Bạc, hoa văn vàng được chế tác bằng đồng và Vàng pha cùng nhau với tỷ lệ khác nhau tạo thành mầu khác nhau dùng để khảm. Tượng nặng ước chùng 40kg.
Em bê ra để chụp cho rõ bê vào muốn gẫy lưng luôn

Em sai thì Cụ sửa cho em nhé - phiêu diêu đường bệ, phong thái thần tiên này có phải là Ngọa Long Tiên Sinh không ạ :-?

------------------------------------------

Sửa: Em xem hình tượng trước thích quá, không đọc dẫn của Cụ nên hỏi - hỏi xong rồi đọc lại mới biết Cụ ghi rõ Khổng Minh rồi X_X

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

Bột Thượng

Xe hơi
Cụ Sinh Tu hình như âm binh của cụ daxong với dauroi roài :D

Cảm nhận cá nhân em thì em thấy bức này chưa toát lên được cái thần của Hồ Chí Minh :)

ford focus 2010

Xe điện
Cái này xuất thân ở đền angkor wat và cũng là lý do người dân campuchia ghét VN đến thế,các cụ bộ đội giải phóng sạch sẽ tất cả thảy 6 km, tường đá cao 8m, bề dày 1m. Có tất cả 5 tháp, tháp chính cao 65m, 4 tháp phụ cao 40m, và bây giờ còn tuyền đá với tượng bị đập đầu (bị nghi là dấu vàng trong đầu tượng)

Cái này của em mà giá trị như cái cụ đề cập, em chả khoe lên đây. Đây là đồ mỹ nghệ cao cấp. Làm giả cổ như thật, có giá trị trang trí nội thất thôi chứ ko có giá trị bảo tàng cụ ạ. Trước khi lính VN vào, thì cũng đủ giới khảo cổ và thám hiểm châu Âu , các tay săn lùng thuê cổ vật cho các nhà sưu tập v.v...vào rồi. Nên cũng chả biết ông nào phá và cướp nhiều hơn ông nào. Cụ không thấy các bảo tàng Anh, Pháp...đầy các báu vật khắp thế giới sao? Nó về đó bằng nhiều nguồn, với đủ kiểu. Phim xác ướp ai cập với bí mật ngôi mộ cổ hư cấu từ những chất liệu ấy.

ford focus 2010

Xe điện
Vâng nói về tay nghề thì thật tình Cụ E từ bé 3 tuổi đã biết cầm đến cái đục để nghịch cho đến sau này lớn lên vừa đi học vừa đục lăn lộn với nghề phát chán mãi chả giàu trong khi tay nghề E cũng xếp vào hạng bàn tay vàng nên E bỏ quay ra đi học lại. Ngày E đi học cả làng còn chửi E bị điên nhưng E vẫn đi. Thế nên kể cả giờ thích E cũng vẫn làm đc từ đá, sứ sang gỗ cho Cụ, trước kia chính ông Chú E sao chép tượng cho bảo tàng dạy E thêm về mảng khối nên chẳng vấn đề gì mấy cái tượng trơn đấy cả, nghề nó ăn vào máu rồi k thể quên đc
Cụ giúp em sửa một pho tượng đá, cao 60cm, nặng gần 65kg nhé. Em đang tìm người có tay khéo và mắt nhìn chuẩn ạ. Cụ cho em xin số cụ nhé. Hy vọng cụ sửa cho em giá OF và tâm huyết của một thợ tay nghề cao, mắt nhìn tinh tế. Hi hi

ford focus 2010

Xe điện
Cụ hỏi thế thì khó E quá vì nó là đồ cổ nên có thể vô giá cái này E cũng k biết, chứ nếu là hàng mới bây giờ thì chả đáng gì E VD như ông Khổng Minh sứ TQ hay Đài Loan gì đấy trông đẹp đường nét dáng dấp khỏi chê cao 80cm hay gì ấy cũng chưa đến 3 triệu k bằng công thợ đục chưa tính tiền gỗ
Sứ màu hay bạch định hả cụ, cụ mách mối giúp em, em nhập ít về chơi nhé nếu là hàng bạch định và độ tinh xảo vào mắt em ạ.

ford focus 2010

Xe điện
Cuối cùng đây mới là bức bán thân của Phụ Thân em. Đây là bức tượng bán thân do chính phủ tặng nhân ngày cụ thọ 75 tuổi do chính tay Phó Thủ Tướng Nguyễn Thiện Nhân tặng kèm với bức tranh của thủ tướng chính phủ nước Việt Nam.
Tựng được làm thủ công 100% và do nghệ nhân Đan làng Ngũ Xã làm mất trong 6 tháng mới hoàn thành nố được là đúng bằng tỷ lệ 1/1 và theo đúng ảnh ngày ông nhận danh hiệu Nhà Giáo Nhân Dân.

GIÓ BÃO CUỘC ĐỜI XÔ NGHIÊNG DÁNG MẸ
GIAN KHỔ NHỌC NHẰN NHUỘM BẠC TÓC CHA.
Lúc nào rảnh em sẽ tiếp các cụ sau nhé./.
Trong những tác phẩm đúc đồng cụ cho bọn em ngắm, cá nhân em đánh giá pho này đẹp hơn cả. Đẳng cấp tạo hình, tả thực và bắt thần nhân vật chuẩn mực. Từ đôi mắt, gò má, pháp lệnh, đôi môi rất có thần, sống động.
Cụ có nền tảng gia đình thật cao quý.

ford focus 2010

Xe điện
Nhà Cụ Huy này lúc trước thấy tượng chả đẹp gì cả, bây giờ mới thấy lòi ra hàng đẹp rồi đây. Mà sao mấy con sư tử giống thế này hay là cùng 1 thằng đục ra nhỉ

Cái E chụp là gỗ thơm, cái của Cụ sưa khỉ gì mà sưa E chả tin
Em thích bầy lân này quá, thợ đục quá là đẹp. Cầu lân của cụ Huy cũng đẹp, nhưng em chê để dìm cho giá rẻ đi em mua. :)

Chỉnh sửa cuối:

azaz

Xe hơi
Tượng chơi cũng hay, cơ mà nhìn mấy cái ảnh cụ up có luôn sdt thế kia thì...:))

khoinguyen

Xe điện
Nhiều tượng theo tích của tàu quá, ko tốt. Ta nên từng bước loại nó ra.

caoxinh

Xe buýt
Cụ cóc phân biệt được đẹp xấu, lại mượn chuyện khác biệt về sáng tạo cá nhân, khác biệt về cảm nhận để bao biện cho cái xấu....có cụ còn hùa theo bảo "con cáo và chùm nho".....đến hãi đám trọc phú thẩm du nghệ thuật.
Muốn biết tượng đẹp thế nào thì tự tìm hiểu, tây có gúc, ta có bảo tàng.
Mấy cái tượng hàng chợ rẻ tiền, cẩu thả, cứ tự khen là đẹp.....em nhớ có lần cụ đưa ảnh mấy cái tủ, em thấy đẹp thì em khen đẹp, xấu thì em bảo xấu. Cái tượng đầu của cụ xấu ở mức thậm tệ.
Cái cụ này buồn cười nhỉ? Cứ chê thế nọ thế kia, nhưng không đưa ra được một bằng chứng nào phản biện. Cụ không thích thì đừng vào xem.