[Funland] Em lăn tăn với F1 quá, các cụ cho lời khuyên .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà cháu còn bán xôi trên xe đi học cơ. Sáng cháu đểvys thấy đứa chị thì ăn còn đứa em gói xôi cẩn thận. cháu thấy lạ hỏi thế là chị nó mách là Em mang lên xe để bán cho các bạn đấy bố ạ...bó tay
=))
Bó tay với con gái cụ thật, hahaa.

DinhThangPKE

Xe hơi
Warren Buffet nhí r cụ ơi..
Đầu tư cho cháu nó vài mã thôi nào 😂

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
mà chú nhóc mua mấy miếng giấy đó cũng không phải dạng vừa đâu, khéo anh ta mua về để được bố mẹ tặng quà khủng cũng nên, mưu mẹo và già đời đấy, chỉ khổ nhà kia: bệnh thành tích!=))
Em cũng đoán thế! Các nhà hay có trò đạt điểm 10 được 100k đó cụ ah :)
Nên mua điểm bán cho bố mẹ lãi quá :)
Hoặc có phiếu khen, về bán lại cho bố mẹ lãi to hihihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em học cấp 3 ở US, có ít mỳ gói mang từ VN sang mà nó còn bán sạch cơ. Bán hết thì ra Walmart mua coca về bán tiếp! E cũng choáng quá!
Bên nước ngoài vụ này thịnh hành hơn ở VN cụ ah :)
VN thì ít hơn, tuy nhiên cũng ko hiếm các bạn như này... :)
Bạn nhà em thì đều lành, nên em chưa khi nào phải lăn tăn, nó láu lỉnh quá mình cũng e ngại.

bo kent

Xe tăng
Trong tương lai:
- Ông mua phiếu sẽ làm lãnh đạo, quan chức nhà nác.
- Ông bán phiếu sẽ là doanh nhân thành đạt.
Con doanh nhân lại có bạn làm quan chức thì thiên hạ không phải là trong bàn tay sao? cụ còn lo lắng j nữa? :)

banhbeo

[Tịch thu bằng lái]
Dự khi nào cho hết dịch các cụ

Demchinhhang.net

Xe container
Em chỉ mong con em được 1/10 con nhà cụ. Con nhà em chơi cái gì cũng ok hết để mẹ tớ mua.

ntdz27

Xe tải
Em nghĩ các cháu ở tuổi này cũng ko nên coi mấy cái khôn vặt đấy là hay ho làm gì và cũng ko cần nghiêm trọng hóa, nhẹ nhàng tìm hiểu và khuyên bảo là được. Trẻ con quý nhất là sự hồn nhiên ko tính toán, giữ được càng lâu càng tốt, chẳng sợ bị thiệt đâu các cụ ạ.

Easy girl

Xe tăng
cụ nên động viên thêm. Ví dụ bán được 1 triệu tiền phiếu khen thì được thưởng ipad. Thế là thằng cu kiểu gì chả ra sức phấn đấu 😁
F1 là zai năm nay học lớp 2 trường tư. Hôm nay đi học về em thấy trong túi áo có 20k. Hỏi cu cậu sao lại có 20k trong túi, trót lấy tiền của bố mẹ hay lấy tiền của bạn ở lớp thì cu cậu thú nhận bán 3 phiếu khen F1 được cô giáo thưởng khi làm đúng bài kiểm tra or bài tập ở lớp cho ông bạn ngồi bên cạnh để lấy số tiền trên. Chắc các cụ mợ có F1 đang học tiểu học cũng biết ở lớp có trích phần kinh phí nhỏ từ quỹ phụ huynh để mua những món quà nhỏ thưởng các cháu khi đạt được nhiều phiếu khen. Ông bạn thân chắc đang thiếu 3 phiếu để đạt đc phần thưởng nên gạ gẫm mua của F1 nhà em. Thấy ông kễnh thú nhận vậy E lăn tăn quá chưa biết xử lý như thế nào. Hiện tại thỉnh thoảng em cũng cho F1 10k-15k để ăn sáng or tự mua đồ chơi linh tinh tuy nhiên em vẫn để ý xem F1 dùng tiền như thế nào, nói chung là có kiểm soát. Em đang có 2 PA xử lý nhưng vẫm chưa chốt:
- PA1: Em sẽ gọi điện cho cô giáo chủ nhiệm nhờ cô giáo hỏi ông bạn F1 để kiểm tra xem có đúng F1 đã đổi phiếu lấy tiền ko?. Nếu đúng yêu cầu F1 trả lại bạn tiền và lấy lại phiếu khen. Ở PA này Cô giáo chủ nhiệm sẽ biết có hiện tượng này trong lớp để lưu ý ko cho tình trạng này diễn ra giữa các cháu trong lớp vì em thấy ko tốt cho các cháu ở độ tuổi này.
- PA2 Em sẽ không báo cho cô giáo CN vì F1 nói với em sợ cô giáo chủ nhiệm biết, nếu cô giáo xử lý ko tế nhị sẽ ảnh hưởng đến cả hai cháu. F1 hứa hôm sau sẽ lấy 20k tiền tiết kiệm của mình ra mang đến trả lại cho ông bạn cùng lớp đồng thời hứa sẽ ko tái phạm.

Cả hai PA trên đều có ưu nhược điểm. Em vẫn đang lăn tăn nên nhờ các cụ, mợ thông thái , có ngiều kinh nghiệm trên này tư vấn giúp em PA xử lý hợp lý trường hợp khó đẻ này :D .

duongphong

Xe container
Em nghĩ các cháu ở tuổi này cũng ko nên coi mấy cái khôn vặt đấy là hay ho làm gì và cũng ko cần nghiêm trọng hóa, nhẹ nhàng tìm hiểu và khuyên bảo là được. Trẻ con quý nhất là sự hồn nhiên ko tính toán, giữ được càng lâu càng tốt, chẳng sợ bị thiệt đâu các cụ ạ.
Em nghĩ nó là mấy trò chơi trẻ thôi. Nhóc nhà em nó làm thuê bài tập cho bạn lấy tiền. Xong lấy tiền làm bài + ông bà cho mua đồ ăn mang ra lớp học thêm buổi chiều cùng các bạn ăn.

boy_spott

Xe điện
F1 biết đổi giá trị ra xèng , có tố chất đấy cụ. Hồi em học cấp 2 đã buôn như ranh hic

Chỉnh sửa cuối:

km18 yenson

Xe buýt
Kệ các cháu thôi cụ,số tiền ko lớn nên để các cháu nó tự tư duy,con lớn nhà em đang học lớp 5,hôm rồi mới nghe mẹ nó nói chuyện.nó lấy 20k tiền em thi thoảng cho đem cho bạn vay tính lãi.em thấy mọi thứ cũng ko có gì phải bận tâm lắm nên kệ

Poison

Xe tải
F1 nhà em, nữ, từ năm lớp 2 cũng đã máu kd. Ban đầu nó cứ mang kẹo bánh đi ăn, xong các bạn cứ xin, sau nó đem bán. Nó bán quen thì nó cứ ở nhà có bánh kẹo gì nó k thích là nó đem bán. Có đợt em có nhập 1 ít ví nhỏ đeo móc khóa về, vứt ở nhà mãi, thế là nó lại gạ mẹ cho mang đi bán. Chiều về nó kể với em là nó bán đc 4 cái xong k thấy đứa nào mua tiếp, thế là nó bảo chơi bốc thăm trúng thưởng, đứa nào bốc đúng phiếu sẽ đc mua với nửa giá, mà đen quá thằng bạn lại bốc trúng cái phiếu đó 😅. Rồi đi thăm quan ở trường có chỗ họ cho hạt xâu vòng miễn phí, chị ý cũng lấy cả đống về xâu rồi đem bán ( dù em đã nói các bạn cũng đi giống con nên cno k mua đâu, thế mà tn nó lại bán hết).
Em k cấm, chỉ nhắc con là hoạt động vừa phải, vui vẻ thôi, đừng có mải quá mà quên hết cả học hành, vui chơi với bạn.

motthoidongbim

Xe điện
E từ bé đã đi bán mướp ở chợ. Thấy mướp nhà ăn không hết mang bán. Hè đi bán kem, đi học thì bán hướng dương trong trường giờ ra chơi... con cụ vậy là giỏi đấy. Qtrong là cụ nên pt cho con thiệt hơn vụ kiếm tiền xem thiệt hay lợi thôi.

Trục

Xe ba gác
Tưởng gì, F1 nhà em cũng dính vài phi vụ bán đồ thủ công cho các bạn lười trong lớp, em thấy chả sao cả. Nhưng nếu là cấp 1 thi phải chỉnh đốn ngay và luôn.
Tầm lớp 2 mà bán phiếu khen lấy tiền thì sau này nó bán luôn cả bìa đỏ, đừng đùa. :))

Ceramicstile

Xe tăng
F1 nhà em hồi cấp 2 mua đồ shoppe về bán cho các bạn ở lớp.

jazzzzz

Xe lăn
Biết kiếm tiền vậy là ngon:
Con ông đồng nghiệp em: xin tiền bố mua chuyện tranh, đọc xong cho bạn cùng lớp thuê.
Bất kể thứ gì mà có lãi là bán rồi về mua cái khác: sách, bút, thước kẻ….

Bebon

Xe tăng
Cụ hỏi kỹ xem thằng cu mua phiếu khen về đổi lại cho bố mẹ được bao nhiêu tiền? Nếu nó bán lãi thì về trao đổi với bố mẹ cu đó bảo hướng ngay cho cu cậu vào Harvard mà học cho đỡ lãng phí tài năng. Còn F1 nhà cụ thì đương nhiên là về Ban Thi đua khen thưởng TW rồi!