[Funland] Em làm tí hoa Tết. Tình hình các cụ thế nào ?

Khất Thực

Xe container
Nhà em :D

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Chuẩn bình hoa xưa cụ à :D Điểm thêm 1 ít hoa Bướm nữa cắm bình to đổ nước đầy sáng mồng 1 nó tươi ngóc cổ lẻn nhìn đẹp lắm, hầu như tối 30 nào em cũng lên QA lội chợ làm 1 mớ tướng về lựa để cắm 8->8->
Em đang khuân đây :))

Newware

Xe tải
Em đang định bê ngoài vườn vào.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn bình hoa xưa cụ à :D Điểm thêm 1 ít hoa Bướm nữa cắm bình to đổ
nước đầy sáng mồng 1 nó tươi ngóc cổ lẻn nhìn đẹp lắm, hầu như tối 30 nào em cũng lên QA lội chợ làm 1 mớ tướng về lựa để cắm 8->8->
Bướm à, em có ít bướm đây.

Pumzen

Xe ba gác
Chủ tịch up hoa đi, e chắc chắn hoa nhà chủ tịch sẽ rất đẹp và thanh lịch. Mang dáng dấp của người gốc HN xưa
Cả nhà cháu lẫn G thì cứ vào dịp sát Tết là bận tíu tít,ko có tg đi mua sắm,chọn lựa Táo ạ! Thường thì những đồ ăn do để tủ lạnh lâu đc nên ngoài 20,tranh thủ lúc đó vẫn còn thảnh thơi nên đi mua tích trữ 1 thể. Còn những đồ tươi sống thì 1 là đặt người ta chuyển đến ngày sát tết,2 là tranh thủ đi chợ gần nhà mua buổi sáng sớm.
Như hôm nay G nhà cháu vừa mua hoa về cắm tạm. Nhà cửa vẫn còn ngổn ngang lắm,phải nốt hôm nay nhà cháu mới nghỉ thì dọn nhà vào ngày mai. Riêng G vẫn phải cày ải nốt sáng mai rồi cuống cuồng buổi trưa chạy về nhà nội làm cơm tất niên đại gđ chiều 30.

CherryOne

Xe điện
Cả nhà cháu lẫn G thì cứ vào dịp sát Tết là bận tíu tít,ko có tg đi mua sắm,chọn lựa Táo ạ! Thường thì những đồ ăn do để tủ lạnh lâu đc nên ngoài 20,tranh thủ lúc đó vẫn còn thảnh thơi nên đi mua tích trữ 1 thể. Còn những đồ tươi sống thì 1 là đặt người ta chuyển đến ngày sát tết,2 là tranh thủ đi chợ gần nhà mua buổi sáng sớm.
Như hôm nay G nhà cháu vừa mua hoa về cắm tạm. Nhà cửa vẫn còn ngổn ngang lắm,phải nốt hôm nay nhà cháu mới nghỉ thì dọn nhà vào ngày mai. Riêng G vẫn phải cày ải nốt sáng mai rồi cuống cuồng buổi trưa chạy về nhà nội làm cơm tất niên đại gđ chiều 30.

Nhà chủ tịch có bộ bàn ghế nhỏ gọn xinh xắn nhỉ, màu này sẽ làm cả căn nhà trông sáng và rộng rãi hơn.

tientung000

Xe điện
Nhìn đoá violet tím nhà cháu lại bồi hồi nhớ tới Tết của những năm thời bao cấp. Bà cụ nhà cháu cứ tầm 28-29 tết là mua 1 bó đủ các loại gồm hoa Thược dược,hoa Đồng tiền,hoa Lay ơn và nổi trội nhiều nhất bao bọc xung quanh là Violet tím. Thời đó nhà chật nên để trên cái tủ Búp phê kiêm bàn thờ luôn. Ngoài ra 1 cành đào nho nhỏ không bao giờ thiếu.
Cảnh ngày 28 Tết khi bà cụ cắm hoa sửa sang lau dọn bàn thờ,phía dưới là ông cụ nhà cháu đang cặm cụi gói bánh chưng,mấy a e nhà cháu thì đứa cắt lá dong,đứa đưa sẵn lá cho ô bô gói cho nhanh để còn thức đêm canh nồi bánh.
Haizzzza...thấm thoắt đã tầm 40 năm trôi qua. Bây giờ cuộc sống đã khấm khá sung túc hơn trước nhiều, nhưng với 1 cái Tết đầy đủ vật chất thì lại chả có gì đọng lại. Nhà cháu tin rằng mình cũng như các cm khác,những cái tết khó khăn lại thường gây ấn tượng với trí nhớ để mỗi dịp xuân về là bộ nhớ lại đưa ta về với những hình ảnh thời xa xưa khốn khổ.
Trong mấy loại hoa cụ kể, còn thiếu hoa bươm bướm, mà thật đến giờ này em cũng ko biết tên đó có chuẩn ko nữa.

keyon

Xe tăng

Cụ chơi thược dược đẹp, cánh sen, tiết dê, tổ ông, violet, ôi em lại nhớ những ngày đầu cùng mẹ đi bán hoa cho ông đầu hàng lược.
Năm nay em chơi phăng để nhớ đến ngày mua 3000, 1 bông tặng sinh nhật bạn gái.

KinoSSE

Xe tải
Vâng cụ, Nhất chi Mai ạh,
Em tưởng Nhị độ mai ?
2 cụ nói đúng rồi, giống hàn mai này màu càng trắng mà càng ít phớt hồng thì càng quý, vì ra hoa được 2 lần nên gọi Nhị độ mai, tuy nhiên để cây khoẻ năm sau lại chơi được thì muộn nhất tới rằm phải mang ra ngoài, ngắt hết nu-hoa và quả cùng với tỉa bớt chi dăm cho cây khoẻ lại.
Đây là kinh nghiệm của em sau khi đã chơi qua 2 gốc.
Còn tên gọi nhất chi mai là lấy từ 2 câu thơ "cứ tưởng xuân tàn hoa rụng hết, đêm qua sân trước một nhành mai (nhất chi mai)"- hết xuân mà vẫn ra hoa chẳng nhị độ mai là gì.

thaihana

Xe điện
Các cụ khoe nhiều quá, em cũng khoe.