[Thảo luận] Em làm thế này đúng hay sai ?

nguyenducduy

Xe điện
Ngòa CSGT được gọi là xxx thì biển 31, 80 bây giờ gọi là gì nhỉ các cụ, hay gọi là zzz vì xxx không dám bắt zzz cơ

Bino

Xe điện
Về lí thuyết thì không nên ỉn làm gì, nhỡ dại phải thằng tóc xanh tóc đỏ luôn thủ lê trong túi thì dại. Về thực tế thì em cũng không ít lần cương lên đè sát mũi làm cho mấy chú vượt ẩu đè mặt xe khác bật lại tìm xe sau để bắt nạt. Nói thế để biết là bây giờ ngồi trên máy tính thì đơn giản dễ hiểu, nhưng tại thời điểm người thực việc thực thì sẽ khác hẳn.

Nhưng em có 1 bài học này. Cách đây 2 tuần đi HN- Thanh Hóa, đoạn từ qua Phủ Lý đường hẹp và khó vượt. Sau khi vượt 1, 2 xe tải thì trước mặt có xe ngược chiều, em xi nhan rẽ phải vào khoảng giữa 1 xe tải và 1 Ỉn. Khi vào, ngoài xi nhan em cũng vẫy tay cho anh lái xe Ỉn để xin vào. Tuy nhiên chú Ỉn nhất định không nhường và bám sát xe tải làm xe em kẹp giữa xe Ỉn và xe khách 24 chỗ ngược chiều, may thằng xe khách cũng biết điều đánh sát sang lề bên kia. Sau đó đúng 5 phút, chú Ỉn cũng định vượt xe tải, nhưng do không tính kỹ nên vượt đến nửa xe thì gặp xe khách ngược chiều và cũng phải đánh phải vào. Nếu em cũng trả thù thì sẽ bám sát và chú này khốn to vì lần này là xe 45 chỗ. Tuy nhiên em chủ động nhường và chú vào được. Sau đó chú vẫy tay cảm ơn.

Theo em, trừ những lúc bức xúc như bác chủ thớt vì công việc chẳng hạn, tốt nhất là dĩ hòa vi quý. Em thường có một suy nghĩ, có thể hơi AQ một chút khi gặp các chú hành xử ngang ngược trên đường: "Một là mày là thằng điên tao không chấp, hai là nếu mày không điên mà cứ đi thế có lúc mày sẽ bị thằng khác xử lý thôi".

Tribute

Xe container
Chiều hôm qua e đi từ Hưng Yên về HN, qua cầu Vĩnh Tuy là tầm 17h (đúng là giờ đẹp nhé). Xuống dốc cầu rẽ về phía cầu Mai Động. Từ dốc cầu xuống tới đèn xanh đèn đỏ cầu Mai Động(chắc khoảng 700m-900m các cụ nhỉ) em đếm hết 7 lần đèn xanh-đèn đỏ (Như vậy thì các cụ hiểu là tất cả các xe di chuyển với tốc độ thế nào rồi) đi chậm hơn cả đi bộ. Em đi đúng làn của mình , sát thanh chắn cứng giữa đường và cứ thế em bò, gần tới ngã tư thì đèn đỏ bật sáng. Phía trên cùng là một chiếc xe tải nhỏ đã dừng lại sau đó tới 1 chiếc 2b và đến xe em. Đi bên phải xe em là một chiếc xe Toy đời okia (E không rõ lắm,nhưng đoán là 91-92 gì đó) và đeo biển xanh 31A xxxx. Vì khi đó đèn đỏ mới bật nên xe tải dừng lại, xe em vì cách xe tải 1 chiếc 2b nên khoảng cách tầm 2m gì đó, thế là chiếc Toy đó lấn lên bên trên xe em và đánh lái chèn vào đầu xe em(cả 2 xe đều rẽ trái về Tam Trinh) lúc đó khoảng cách lấn vào có đc nhiều đâu, chỉ qua được hết cửa trên của xe thôi nhưng e thấy thái độ lái kiểu đó em rất ghét, và lúc đó cũng hơi ức chế vì công việc lúc chiều không thuận lợi thế là em ỉn lên một tý (xe em lắp cản trước nên ứ sợ), thấy chạm vào xe Toy thì em dừng lại. Chú lái xe Toy quay cửa kính xuống nhìn lại, rồi quay lại nhìn thấy lõm một ít bên cửa sau, chú ấy quát lên
-Đi đứng kiểu gì thế?
Em chẳng thèm nói gì , thế là chú lái xe mở cửa xe nhẩy xuống mời em ra xem xét. Em xuống xe em hỏi:
- Anh hỏi tôi đi thế nào hay anh đi thế nào?Anh xem xe anh đi thế này thì đúng hay sai?( Vì khi tạt đầu vào và dừng lại thì xe đó đỗ chéo chéo và chếch đầu chèn vào đầu xe em ). A đặt trường hợp anh vào tôi thì anh xử lý thế nào?
Thế là chú lái xe ấy em không rõ là Sếp tự lái xe về hay chú ấy lái cho sếp (tầm 30t) chạy ra ngã tư gọi CSGT lại ( E đoán là cậy xe biển 31), chú CSGT trẻ măng đi tới nhìn chắc không có vấn đề gì quá nghiêm trọng nên giảng hòa, nhưng chú kia không chịu nên bảo bọn em là các anh mang xe sang bên kia ngã tư rồi giải quyết.
E nói luôn:(nói to)- Chú giải quyết bên này luôn đi để còn giữ hiện trường,nếu sang bên kia giải quyết thì chụp ảnh hiện trường lại chứ không lát cãi nhau mệt lắm. Chú thử nhìn 2 xe xem ai đúng ai sai, đi xe lấn làn chèn xe khác quệt vào đầu xe anh anh không thèm nói gì thì thôi lại còn thích hạch sách gì nữa? Hay là cậy biển 31 thì muốn đi thế nào thì đi?
Thấy em nói vậy thì chú CSGT nhìn lại xe kia thì đúng là lấn làn thật, và lúc đó thì dân tình nói chú kia nhiều quá vì tắc đường , và chú CSGT cũng nói gì đó với chú ấy nữa thế là chú ấy đần mặt ra rồi lên xe đi.
Về nhà mà em vẫn suy nghĩ mãi không hiểu mình làm thế có đúng không nữa, và hành động của mình cũng không hoàn toàn đúng,nhưng kiểu đi đó thì em rất khó chịu và có lẽ không làm thế thì chắc một số người vẫn nghĩ mình đi thế là đúng thì phải.
Các cụ thì thấy thế nào? E làm thế đúng hay sai ạ?
Em cũng đại ghét cái loại lái xe bon chen kiểu này và cũng có lần cự lại cho bõ tức. Xe cụ còn có cản trước chứ xe em ko có cản mà lần đó em tì cho 1 chú Hàn xẻng cả 1 vệt dài từ cửa sau ra đuôi luôn, xe mình thì chỉ bị 1 điểm còn xe nó bị vệt dài cả mét, nó cũng chả dám ngoái cổ bảo sao cả vì chen như thế sai lè ra còn kêu ca gì nữa.

zoom

Xe hơi
Cụ làm thế là đúng rồi. Nhưng có tình huống này em cũng thấy bức xúc. Từ đợt bịt ngã tư, ngã ba thì xe phải vòng 1 đoạn thì mới sang đường bên kia được. Tuy nhiên có một việc rất hay gặp là xe đi thẳng nhiều người không chịu dừng lại 1 tý để nhường xe làn sát vỉa hè phải xi nhan trái để ra chỗ rẽ quay đầu (nhất là khi đường bị ùn), cứ như là sợ dừng lại nhường người ta một tý thì thiệt mất nhiều thời gian lắm. Nhiều lần em phải rẽ từ Nguyễn Công Hoan vòng về Nguyễn Chí Thanh, xin đường cách mấy chục mét, chỉ cần các cụ ý chậm lại vài giây là em sang bên kia được, thế mà có cụ còn ép em lên tận ngã tư Daewoo. Em thì những lúc ùn thế này, cứ cụ nào xi nhan hợp lý là em nhường luôn.

Ngoài ra văn hóa nhường đường hầu như không có trong đầu nhiều người, cứ phải bám *** xe trước để đi (mà cũng đâu có nhanh được tẹo nào), trong khi dừng lại 1 tý để có chỗ trống cho xe từ ngõ (phố nhỏ) rẽ trái sang đường thì chẳng mấy ai làm.

elmi

Xe tải
Cụ có cái sai cơ bản mà không thể không nêu ra ở đây là: cụ ủn lên nhẹ quá. Có cản trước rồi trong trường hợp này ủn thêm chút nữa cho nó chừa. Thằng này chắc cậy 31A nên đi láo

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
hic, trường hợp cụ chủ thớt gặp em gặp nhiều lắm rồi, nhưng mà em đè lại cho phải quay về làn.

lenamhung83

Xe tăng
Em thì em nhịn, tức 1 tý nhưng đỡ mất thời gian. Loại lái xe như bác gặp phải bi giờ ra đường nhiều lắm

tqt77

Xe điện
em cũng ủng hộ bác, cái thằng cu 31 (30t thì xếp gì) kia đi láo quá còn gì, thực tế trên đường em cũng gặp không ít kiểu này và thường phải nhường thôi vì: xe em không có cản trước và cũng vì thôi thì nhịn 1 tí cũng không sao. Bác làm thế là đúng, nhưng nếu nhường được thì cũng nhường người ta.

joyride

Xe điện
Cụ làm đúng lắm. Trước em đi con Zace lắp cản trước, gặp các thể loại này em "ủn" luôn. Bây giờ chạy xe không lắp được cản trước em cũng "dí" cho phát (tất nhiên là chưa chạm).

Đường xá đã chật. Ý thức không có cứ chèn làn linh tinh thì GT Việt bao giờ khá được.

joyride

Xe điện
Cụ làm thế là đúng rồi. Nhưng có tình huống này em cũng thấy bức xúc. Từ đợt bịt ngã tư, ngã ba thì xe phải vòng 1 đoạn thì mới sang đường bên kia được. Tuy nhiên có một việc rất hay gặp là xe đi thẳng nhiều người không chịu dừng lại 1 tý để nhường xe làn sát vỉa hè phải xi nhan trái để ra chỗ rẽ quay đầu (nhất là khi đường bị ùn), cứ như là sợ dừng lại nhường người ta một tý thì thiệt mất nhiều thời gian lắm. Nhiều lần em phải rẽ từ Nguyễn Công Hoan vòng về Nguyễn Chí Thanh, xin đường cách mấy chục mét, chỉ cần các cụ ý chậm lại vài giây là em sang bên kia được, thế mà có cụ còn ép em lên tận ngã tư Daewoo. Em thì những lúc ùn thế này, cứ cụ nào xi nhan hợp lý là em nhường luôn.

Ngoài ra văn hóa nhường đường hầu như không có trong đầu nhiều người, cứ phải bám *** xe trước để đi (mà cũng đâu có nhanh được tẹo nào), trong khi dừng lại 1 tý để có chỗ trống cho xe từ ngõ (phố nhỏ) rẽ trái sang đường thì chẳng mấy ai làm.
Có ý thức như cụ thì đã tốt. Lắm cụ tài lái sát đến chỗ rẽ mới xi nhan thì em biết nhường đằng nào?

Còn em luôn nhường các đối tượng sau: người đi bộ sang đường, xe máy chở trẻ em hoặc phụ nữ lái (kể cả tạt đầu là em phanh dúi dụi luôn), xe chở cồng kềnh. Còn các thể loại hung thần thì là né chạy cho xa ợ.

AnhNB

Xe buýt
Em cũng ủng hộ, cho bọn biển xanh hết đường phách lối (l)

boKhoai2008

Xe buýt
Chiều hôm qua e đi từ Hưng Yên về HN, qua cầu Vĩnh Tuy là tầm 17h (đúng là giờ đẹp nhé). Xuống dốc cầu rẽ về phía cầu Mai Động. Từ dốc cầu xuống tới đèn xanh đèn đỏ cầu Mai Động(chắc khoảng 700m-900m các cụ nhỉ) em đếm hết 7 lần đèn xanh-đèn đỏ (Như vậy thì các cụ hiểu là tất cả các xe di chuyển với tốc độ thế nào rồi) đi chậm hơn cả đi bộ. Em đi đúng làn của mình , sát thanh chắn cứng giữa đường và cứ thế em bò, gần tới ngã tư thì đèn đỏ bật sáng. Phía trên cùng là một chiếc xe tải nhỏ đã dừng lại sau đó tới 1 chiếc 2b và đến xe em. Đi bên phải xe em là một chiếc xe Toy đời okia (E không rõ lắm,nhưng đoán là 91-92 gì đó) và đeo biển xanh 31A xxxx. Vì khi đó đèn đỏ mới bật nên xe tải dừng lại, xe em vì cách xe tải 1 chiếc 2b nên khoảng cách tầm 2m gì đó, thế là chiếc Toy đó lấn lên bên trên xe em và đánh lái chèn vào đầu xe em(cả 2 xe đều rẽ trái về Tam Trinh) lúc đó khoảng cách lấn vào có đc nhiều đâu, chỉ qua được hết cửa trên của xe thôi nhưng e thấy thái độ lái kiểu đó em rất ghét, và lúc đó cũng hơi ức chế vì công việc lúc chiều không thuận lợi thế là em ỉn lên một tý (xe em lắp cản trước nên ứ sợ), thấy chạm vào xe Toy thì em dừng lại. Chú lái xe Toy quay cửa kính xuống nhìn lại, rồi quay lại nhìn thấy lõm một ít bên cửa sau, chú ấy quát lên
-Đi đứng kiểu gì thế?
Em chẳng thèm nói gì , thế là chú lái xe mở cửa xe nhẩy xuống mời em ra xem xét. Em xuống xe em hỏi:
- Anh hỏi tôi đi thế nào hay anh đi thế nào?Anh xem xe anh đi thế này thì đúng hay sai?( Vì khi tạt đầu vào và dừng lại thì xe đó đỗ chéo chéo và chếch đầu chèn vào đầu xe em ). A đặt trường hợp anh vào tôi thì anh xử lý thế nào?
Thế là chú lái xe ấy em không rõ là Sếp tự lái xe về hay chú ấy lái cho sếp (tầm 30t) chạy ra ngã tư gọi CSGT lại ( E đoán là cậy xe biển 31), chú CSGT trẻ măng đi tới nhìn chắc không có vấn đề gì quá nghiêm trọng nên giảng hòa, nhưng chú kia không chịu nên bảo bọn em là các anh mang xe sang bên kia ngã tư rồi giải quyết.
E nói luôn:(nói to)- Chú giải quyết bên này luôn đi để còn giữ hiện trường,nếu sang bên kia giải quyết thì chụp ảnh hiện trường lại chứ không lát cãi nhau mệt lắm. Chú thử nhìn 2 xe xem ai đúng ai sai, đi xe lấn làn chèn xe khác quệt vào đầu xe anh anh không thèm nói gì thì thôi lại còn thích hạch sách gì nữa? Hay là cậy biển 31 thì muốn đi thế nào thì đi?
Thấy em nói vậy thì chú CSGT nhìn lại xe kia thì đúng là lấn làn thật, và lúc đó thì dân tình nói chú kia nhiều quá vì tắc đường , và chú CSGT cũng nói gì đó với chú ấy nữa thế là chú ấy đần mặt ra rồi lên xe đi.
Về nhà mà em vẫn suy nghĩ mãi không hiểu mình làm thế có đúng không nữa, và hành động của mình cũng không hoàn toàn đúng,nhưng kiểu đi đó thì em rất khó chịu và có lẽ không làm thế thì chắc một số người vẫn nghĩ mình đi thế là đúng thì phải.
Các cụ thì thấy thế nào? E làm thế đúng hay sai ạ?
Cụ làm hơi quá 1 tí tẹo thôi, nhưng cụ vẫn đúng. Sáng nay nhà cháu gặp 1 ông cậu giời 80B, đường đông ông ấy bóp còi đừng hỏi, đến lúc có xe quay đầu, ông ấy định chèn ngang cháu, cháu cứ thế đánh tay lái tiến lên vì cháu đang đi đúng làn, làm ông ý phải dừng lại. Nếu là xe biển trắng cháu sẽ nhường nhưng mà quả này thì quên mother nó đi. Chữ kí của cháu giải thích kiểu đi của các ông cậu giời 31 và 80 xanh.

Coltplus2008

Xe điện
Em ủng hộ kụ chủ thớt. Tuy nhiên nên ngó qua mặt thằng tài xế rồi hãy ủn, kẻo gặp phải thằng bựa thì cũng phiền.

boKhoai2008

Xe buýt
Có ý thức như cụ thì đã tốt. Lắm cụ tài lái sát đến chỗ rẽ mới xi nhan thì em biết nhường đằng nào?

Còn em luôn nhường các đối tượng sau: người đi bộ sang đường, xe máy chở trẻ em hoặc phụ nữ lái (kể cả tạt đầu là em phanh dúi dụi luôn), xe chở cồng kềnh. Còn các thể loại hung thần thì là né chạy cho xa ợ.
Nhà cháu đồng ý với cụ 2 tay 3 chân ợ.

lookati

Xe tải
Nếu là em trong trường hợp cảm xúc bị ức chế như kụ chủ thớt thì khéo còn bùng nổ hơn đấy :))
Ví dụ, lúc chú 31 to tiếng câu đầu tiên: "-Đi đứng kiểu gì thế?" là em hạ kính Đá con mèo chú ấy lun đấy :P Các cụ nhà mình bảo đó là Tiên hạ thủ vi cương đấy ah

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Cái sai của Cụ là ở chỗ hiền quá đới...nhất là có cản thì dúi cho phát cho nó chừa cái thói chèn ép đi ợ....Sai như vậy thì lần sau rút kinh nghiệm Cụ nhá..:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

noname281

Xe tải
em ủng hộ cụ chủ, đi thế thì táng cho nó phát, cụ có cản sợ j chớ. đi đứng phải cho đúng tinh thần OF chứ, cụ ko giới thiệu luôn cho cụ ấy vào OF mình để học hỏi luôn

namlieu102vnn

Xe điện
cụ làm thế là sai , sai vì xe cụ có cản trước mà chỉ cho xe đó lõm nhẹ . gặp cháu thì dí sau thêm vào cho nó đúng :D

xe muon

Xe tăng
cụ đúng vì nó là biển xanh,còn nếu là biển trắng thì cụ hơi quá.