[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

King Neptune

Xe tải
1. Giá sơn sủi tường tính theo mét vuông tường mới sát được, tính theo m2 sàn, phần nội thất cụ x3 đơn giá lên để khái toán.
2. 150k/m2 giá làm trần thạch cao là quá rẻ, kể cả thô em cũng ko làm nổi giá này, thực ra là làm đc nhưng ko có lãi, rủi ro rất cao.
3. Dọn dẹp đổ chạc giá cả tùy theo khối lượng, vị trí công trình, tình trạng bảo kê bến bãi đổ, 25tr là cái giá phá dỡ đổ chạc rất rẻ đối với các công trình ở HN.
4. Việc thi công đường ống chờ và lắp đặt điều hòa nên giao cho bên bán máy làm luôn, sau này tiện bảo hành. Đơn giá thường tính theo mét ống đồng và dây cáp điện. Trung bình các công trình dân dụng chi phí cho 1 con điều hòa khoảng 4-5tr cho nhân công và vật tư. Chiều dài 4,5m là cụ đo từ vị trí lắp máy ra đến ngoài ban công, đường ống đồng phải gấp rưỡi gấp đôi vì đâu có đi được thẳng vào đi chìm tường và ra đến ngoài còn phải uốn 1 vòng ống đồng xuống giắc co.
Em thấy cụ vừa ko biết chuyên môn, lại ko hề tin tưởng gì vào bên thi công thì tốt nhất nên dừng hợp tác. Hoặc cụ thuê trọn gói của 1 đơn vị uy tín họ báo 1 cục cho cụ sau đỡ phát sinh. Hoặc cụ chỉ thuê thợ, thậm chí thuê công nhật, tất cả vật cụ tự mua và tự thanh toán. Hoặc hợp lý hơn là cụ thuê TVGS mà cứng 1 tí, kiêm cả vai trò hướng dẫn thi công, tổ chức thi công, để TVGS đứng ra dàn xếp cho cụ, tránh đẽo cầy giữa đường.
Em ko biết thật thì mới lên thớt hỏi han các cụ đây :)
các cụ có lòng thì chỉ đc món nào hay món ấy cho bớt mù mờ. Ko mù mờ thì mới ko nghi ngờ đó cụ.
Em cũng dần sáng tỏ mọi thứ dần dần.
thầu họ cũng cứng lắm đấy cụ. Họ gặp nhiều khách hàng nên biết cách thuyết phục.
Chịu vạ gì bản thân chịu hết , chứ đâu bắt thầu làm cho mh được. Họ có quyền từ chối ko làm chứ nhỉ.
em khoán cụ ạ, k tự mua vật tư toàn bộ được.

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe tải
Cụ thớt thật vi diệu, 10 trang búa xua và vẫn rối y như cồng đầu.
Em quả thật đến đoạn này k biết tư vấn cho cụ ntn luôn.
Chứ nhà 50m 3 tầng sửa chữa, cụ xin nghỉ 1.5 tháng hè k phải dậy học- 1.5 tính dôi rất nhiều ngày đó ợ, giám sát cùng ae thợ làm nhẹ nhàng.
Vài tổ đội thợ chứ có nhiều đâu:
Nề, điện nc, sắt,sơn, trần, c thấm, điện lạnh.
Vật liệu gọi đại lý, lấy báo giá, chiết khấu làm đến đâu gọi đến đấy, thừa thiếu cuối c trình trả.
Ae thợ thoản thuận giá, nhân công, khối lượng, thời gian, tiến độ... giá theo thị trường, k tham rẻ.
Lên tiến độ, k hoạch, tài chính.... điều chỉnh theo thực tế triển khai.
Em cả sửa nhà, cả xây mới cũng k bị phát sinh như mình dự toán luôn. Còn Rẻ hơn do mình tự tìm đc nvl giá phù hợp - thí dụ nhà 50m e k chọn gạch 80x80 200k như cụ mà chọn gạch 60x60 110k. Do 80x80 bị cắt vụn nhiều, trông k đẹp hơn 60x60 đc bao nhiêu. Đã giảm đc gần nửa tiền nvl ốp lát.
e hỏi mỗi thứ 1 ít, có bảng tổng hợp riêng đó cụ :D.
Cụ thứ cho vì hỏi mỗi thứ 1 ít, bị búa xua làm cụ rối rắm theo.
Thật ra 1 nội dung sẽ có những thầu đưa ra các pp khác nhau. Nên e mới lên hỏi để xác nhận, ai có pp đúng.
Tới hnay E xác định được thầu nào làm rồi cụ.
Trao đổi thấy ai nói chuyện nhất quán thì là ổn.
Mh dành dụm mãi đc ít tiền nên cẩn thận chút.
Em khoán gọn chứ k tự đi mua đâu cụ, vì ko đủ sức. Nên cố gắng trao đổi kĩ càng tốt để tránh phát sinh.

Em thấy các cụ hơi bất bình vụ trả giá :D . Thật ra trả cho vui thôi cụ. Mh trả chỗ này, thì chỗ khác thợ tự nâng giá lên rồi. Thêm bớt hạng mục vào thì cũng phần cơ bản họ tính 300tr hết. Ko thể trả xuống mấy chục đâu nha.
Trừ các vật tư phải mua : điện nổi, men, nội thất.. Thì ít nhiều do mh chọn .

Chỉ là khác nhau PP thi công, vật tư chất lượng . Nên em lên hỏi các Cụ chính là cách PP thi công , mới đánh giá được thợ nào làm đúng, thợ nào sai PP.
Chứ vụ giá cả là thua người ta đó .
-====
Thật ra vụ gạch sàn ban đầu e ko muốn làm mới cụ a . Nhưng theo ý người nhà mà làm 80x80 bóng kiếng . E khuyên 60x60 bóng mờ ko đc. Nên để tránh cãi nhau, e làm luôn với thoả thuận, sau này hem đc phàn nàn.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Tiện thớt em hỏi kinh nghiệm các cụ về sơn APP có tốt không nếu so nó với Jotun hay Maxilite?