Em khoe nội thất phòng chiếu phim vừa làm xong.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em đang sửa lại. :D

Explorer

Xe buýt
Phòng của cụ có diện tích và kích thước mà nhiều người chơi audio cũng như phim phải thèm đấy. Thiết kế phòng cũng tạm ổn nhưng có cái hệ thống giá để đồ là em ko thấy thích, là em em sẽ không làm mấy cái giá này. Set up đồ nghe thì quả là hơi phí cái phòng. Cụ nên tham khảo thêm cách set, đặc biệt là cái sơ đồ của cụ lengkeng. Đồ cũng chưa ổn lắm (front hơi lép, nên đổi thành đôi loa cột). Sau những việc đó thì làm thêm ít tiêu/tán âm phụ thuộc vào tình hình cụ thể của âm thanh trong phòng. Chúc cụ sớm có hometheater tại gia đúng nghĩa !!!

Arc_Ml350

Xe buýt
Cháu nhà cụ chủ mới nhiêu mà...cụ đã thành đạt thế rồi...hâm mộ, hâm mộ ~o). Mời các cụ bình loạn cùng e nhá:
1. Cụ chủ tự bươn chải tiền để chơi
2. Cụ chủ được ông bà già cho
3. Cụ chủ được ông bà già vợ cho
4. Cụ chủ vừa trúng miếng
Thơì buổi khó khăn...các cụ Vote cho, e xem kết quả thế nào...đỡ sốt ruột :))

bonbanhloiruong

Xe tăng
Để 1 chỗ còn nói gì đến hiệu ứng surround nữa hả cụ, bởi vậy nó mới sinh ra 5.1, 7.1, 9.1... Nếu không phải xếp như vậy thì cần làm gì tốn tiền mua nhiều loa với dây dợ nữa chứ. Cụ thử set chuẩn 1 bộ như vậy xem phim mới thấy cảm giác thực sự hơn rạp, sấm nổ bom rền dưới chân, tiếng mưa róc rách bên tai, ...

Cái nì cũng còn tùy vào hệ thống và phòng ốc, như phòng của cụ chủ thì e nghĩ mở vừa vừa còn được chứ mở lớn chút cái loa sub khủng bố kia nó dội thì chịu k thấu.
Em chỉ nghe hơi nồi chõ nhưng nghĩ:
- Một là cụ nên tìm hiểu kỹ thế nào là 5.1, 7.1, 9.1, phân biệt từng loại loa, công năng cũng như vị trí (gợi ý) của từng loại loa. Nếu không có thể tham khảo cách của cụ lengkeng phía dưới.
- Hai là cái này em nghĩ còn lâu mới đạt.
- Ba là cái loa sub kia mà gọi là khủng bố so với cái phòng của cụ trộm trâu thì em đến ạ cụ.

Phòng này đẹp chỉ để ngắm chứ ko phải để nghe nếu đúng như cách bố trí của cụ chủ nhà :)
Em có cái ảnh minh họa:

Vaan

Xe buýt
Em lại vào ngắm:P

Lavande

Xe điện
Em chỉ nghe hơi nồi chõ nhưng nghĩ:
- Một là cụ nên tìm hiểu kỹ thế nào là 5.1, 7.1, 9.1, phân biệt từng loại loa, công năng cũng như vị trí (gợi ý) của từng loại loa. Nếu không có thể tham khảo cách của cụ lengkeng phía dưới.
- Hai là cái này em nghĩ còn lâu mới đạt.
- Ba là cái loa sub kia mà gọi là khủng bố so với cái phòng của cụ trộm trâu thì em đến ạ cụ.
Dạ thưa cụ, e newbie bít gì nhiều tuy nhiên xe cộ thì e hông dám bàn chứ HT cũng nà 1 niềm đam mê của e nên e có vài ý kiến như vậy, tuy nhiên:

1. cách bố trí các loa thì có nhiều cách, phụ thuộc vào tình hình phòng ốc chứ đâu cần cứ phải đúng như lý thuyết đâu.
2. @cái này , không biết thế nào là đạt chứ cảm nhận của e là e đã xem nhiều phim ở Megastar và Galaxy nhưng âm thanh không sướng bằng ở nhà thế thôi.
3. cụ không phải ạ đâu ah, nếu không nhầm thì e thấy nà cục B&W 650 vậy cũng nà khủng nắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thanks các cụ đã động viên.
Đúng là từ lý thuyết đến thực tế là khoảng cách mà để khắc phục được thì bắt buộc các cụ phải lựa chọn: thẩm mỹ - tiện dụng >< âm hình (em gọi thế cho nó sang. :D) của phòng nghe. Trong trường hợp của em sau khi cân nhắc em chọn yếu tố thẩm mỹ - tiện dụng.
1. Đây là cái sơ đồ bố trí hệ thống loa của em lúc đầu:

Uploaded with ImageShack.us
Trong quá trình thi công, tất cả các vị trí đặt loa dự kiến em đều bố trí dây chờ. Việc lắp đặt rất dơn giản nhưng chắc chắn sẽ rất vướng víu trong phòng đặc biệt nhà em phục vụ F1 khá nhiều.
2. Đây là sơ đồ bố trí thực tế hiện nay:

Uploaded with ImageShack.us
Như vậy nếu để xem phim đạt hiệu quả tối ưu nhất sẽ phải bê cái ghế thư giãn ra giữa phòng ==> các đồng chí khác nghỉ xem. :D
Thực tế khi các bác vào rạp nếu ngồi bên cánh e rằng cũng chỉ cảm nhận được âm thanh Suround bên cánh mình ngồi. Cánh còn lại e rằng rất khó.
Cá nhân em khá hài lòng sau khi hoàn thành phòng chiếu này vì cơ bản nó đạt được gần hết các tiêu chí đề ra ban đầu.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Dạ thưa cụ, e newbie bít gì nhiều tuy nhiên xe cộ thì e hông dám bàn chứ HT cũng nà 1 niềm đam mê của e nên e có vài ý kiến như vậy, tuy nhiên:

1. cách bố trí các loa thì có nhiều cách, phụ thuộc vào tình hình phòng ốc chứ đâu cần cứ phải đúng như lý thuyết đâu.
2. @cái này , không biết thế nào là đạt chứ cảm nhận của e là e đã xem nhiều phim ở Megastar và Galaxy nhưng âm thanh không sướng bằng ở nhà thế thôi.
3. cụ không phải ạ đâu ah, nếu không nhầm thì e thấy nà cục B&W 650 vậy cũng nà khủng nắm rồi.
Sub của em là Velodyne Optimus 12 bác ạ. B&W 650 không có cửa.
Thực tế là em chỉ dùng khoảng 30% công suất của con Sub này, nếu vặn to chắc không ai chịu nổi. :P

bonbanhloiruong

Xe tăng

Hay quá, lâu lắm em mới được dịp tranh luận.
1. Em hoàn toàn đồng ý nhưng cái loa front mà để ngang 2 bên còn loa surround để lên phía trước thì em nghĩ phải xem lại.
2. Em chúc mừng cụ vì có phòng nghe như ý với người đam mê như cụ
3. Cục này với cái phòng mắt muỗi nhà em thì được chứ với phòng 4.89 x 3.49 nhà cụ trộm trâu thì cần thêm 1 cục nữa ạ :D

lengkeng

Xe tăng
Receiver nhà cụ chủ là loại gì thế? Có hỗ trợ đa người nghe không? Nếu có thì khi cụ ngồi lệch cánh hiệu ứng vẫn như ngồi chính giữa :)
Thêm nữa theo hình chụp thực tế thì cụ treo 02 loa SB phía tường sau em thấy còn gọn hơn nhiều so với đặt 4 loa ở 2 bên như hiện tại :P

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Thấy các cụ chém cụ tromchau kinh quá em khoe ké quả phòng xem cỏ của em cho các cụ chém nè

Bộ thứ nhất em làm tại phòng khách để giải trí cho cả nhà,chủ yếu nghe nhạc hình và cho con em xem hoạt hình

Còn đây là phòng tự kỷ của em

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thấy các cụ chém cụ tromchau kinh quá em khoe ké quả phòng xem cỏ của em cho các cụ chém nè
Còn đây là phòng tự kỷ của em
Phòng tự kỷ của cụ bị lọt sáng roài. Làm thêm lớp rèm giống em đi.

tit1109

Xe buýt
Chúc mừng Cụ nhé! Nhìn thích quá, sang năm khá khẩm hơn em cũng cố theo Cụ!

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Receiver nhà cụ chủ là loại gì thế? Có hỗ trợ đa người nghe không? Nếu có thì khi cụ ngồi lệch cánh hiệu ứng vẫn như ngồi chính giữa :)
Thêm nữa theo hình chụp thực tế thì cụ treo 02 loa SB phía tường sau em thấy còn gọn hơn nhiều so với đặt 4 loa ở 2 bên như hiện tại :P
Cái phòng cũ của em dùng cũng treo suround lên tường, nói thật là nhìn rất vô duyên và khó chịu. Em thì nặng về thẩm mỹ nên chấp nhận hy sinh chức năng cụ ạ.
Thực ra em vẫn có phương án để Suround Back chuẩn: đấy là để sau cái sofa dài.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Cái phòng cũ của em dùng cũng treo suround lên tường, nói thật là nhìn rất vô duyên và khó chịu. Em thì nặng về thẩm mỹ nên chấp nhận hy sinh chức năng cụ ạ.
Thực ra em vẫn có phương án để Suround Back chuẩn: đấy là để sau cái sofa dài.
Nhưng các cụ ấy chém cũng đúng ạ,em thấy phòng xem phim của cụ trang trí bắt mắt quá,nếu cụ làm được cả 2 thứ thì chuẩn nhất
Em ít xèng nên chỉ chú trọng vào xem phim ,thẩm mỹ thì cũng thích nhưng giờ cải tạo lại mệt mỏi lắm