[Funland] Em khó xử chuyện gia đình quá các bác ạ

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện là ba của em cho chị ruột 1 miếng đất để gia đình chị tự xây nhà, còn nhà của ba thì sang tên cho em. Cách đây vài năm và chị ly dị chồng rồi bán nhà vô thành phố đi làm thuê. Hộ khẩu của chị sau mấy năm ko ở địa phương nên đã bị xoá. Bây giờ bà chị muốn xin việc khác làm mà ko có hộ khẩu nên bả muốn e nhập hộ khẩu vào nhà em , e thấy thật là bất tiện, vợ em cũng không thích vì sợ phiền phức, e không biết phải xử lý ntn nữa vì đầu óc bây giờ rối quá, theo các cụ thì phải làm sao ạ . Nói thêm là bà chị em sống vật vờ trong thành phố, ở nhà thuê, đi làm phụ việc nhà, công nhân vệ sinh công sở v.v...có lúc lại quen vs 1 ông đang có vợ con dưới quê lên thành phố làm chung chỗ với bả, có lần bả còn đi vay mượn tiền để đưa cho ông bồ rồi ông bồ chạy luôn. Haizzz e đau đầu quá
Lướt qua vài bài trên diễn đàn và đọc lại lần nữa câu chuyện của bạn
Nếu tĩnh tâm mà suy nghĩ lại, nhìn xa hơn cho cuộc sống này, bạn sẽ không có bài này trên diễn đàn vì bạn đã giúp chị mình một cách bình thường rồi.
Còn điều gì quý hơn tình anh em, chị em ruột thịt? Tình cảm này chỉ có những người thân trong gia đình mới có và mới hiểu. Bạn có nhớ những hình ảnh, những kỷ niệm hồi còn bé, khi chị em sống chung cùng nhà với bố mẹ mình...?
Chị bạn đã quá vất vả vì những hoàn cảnh riêng mà không có được HP như những bạn bè cùng trang lứa. Liệu cậu em có thể an tâm và sống vô tư khi chị mình đang phiêu bạt ở đâu đó...?
Chắc chắn thời gian vừa qua, có rất nhiều thiên tai, dịch bệnh trên nhiều vùng miền và bạn cũng đã từ thiện rất nhiều bằng những tình cảm và vật chất mà bạn đã đóng góp...
Vậy tại sao bạn lại phải suy nghĩ khi giúp chị mình?
Hãy giúp chị mình bạn nhé. Con bạn sẽ học được cách ứng xử tốt của bạn rất nhiều...

cusao

Xe lăn
- Việc quyết định cho chị nhập HK vào không là việc ứng xử trong gia đình, người ngoài chả biết tư vấn gì
- HK chẳng liên quan gì đến sở hữu đất đai, tàu sản nên không có cơ sở pháp lý để gây khó khăn nếu muốn phá đám
- Sau 1/7 là khởi động lộ trình bỏ sổ HK giấy để chuyển sang HK số (dữ liệu dân số quốc gia) chứ không phải là bỏ chế độ HK. Chả có quốc gia nào buông bỏ quản lý người dân dù cho cái tên của chế độ có khác nhau thì mujc đích vẫn là 1 mà thôi

Meoden007

Xe máy
Cụ hiểu sai về hk rùi, họ xóa hk giấy thôi, cụ vẫn có hk điện tử, chủ thớt nói xóa hk, giờ ko có hk ở đâu là không đúng, có gì đó sai sai chính quyền nới có hk chỉ xóa hk khi dân có nơi đăng ký hk mới!...
Em chủ thớt đây ạ, cái vụ xoá sổ hk là do bà chị bả nói, em cũng nghi nghi rồi, để e đối chứng vs bả lại xem

Meoden007

Xe máy
Sổ đỏ nếu ghi tên : Hộ gia đình ông ( hoặc bà )... thì khi bán hoặc thế chấp ngân hàng, tất cả những người có tên trong hộ khẩu đều phải ký. Trường hợp của chủ thớt cẩn thận là phải. Chị em thật nhưng dính vào kinh tế là rất phiền phức. Trường hợp chị cụ thớt bảo xóa HK là không đúng, địa phương chỉ xóa khi chị cụ đã chuyển khẩu đi đâu đó thôi.
Cảm ơn bác, sổ hồng nhà em là sổ hộ gia đình ạ, còn chuyện xoá sổ hk là do bà chị e nói vs e chứ e chưa kiểm chứng dc, em sẽ xuống ca thị trấn hỏi thử xem

Langthang_Mercedes

Xe container
Sổ nhà em hiện nay
Hộ ông abc ( tên của ba e)
Trong cuốn sổ.Ở trang cuối có ghi rõ là đã chuyển nhượng quyền sử dụng cho ô xyz( tên em)
Cảm ơn bác, sổ hồng nhà em là sổ hộ gia đình ạ, còn chuyện xoá sổ hk là do bà chị e nói vs e chứ e chưa kiểm chứng dc, em sẽ xuống ca thị trấn hỏi thử xem
Sang tên cho cụ rồi thì còn HỘ GIA ĐÌNH gì nữa.

Giờ cụ thích thì ra đổi cuốn sổ mới mỗi tên vợ chồng cụ luôn cũng được.

Cún em

Xe buýt
Ô thằng e vk làm xxx lúc chưa vk còn đòi nhập khẩu về nhà e ấy. E đưa hk cho mà đi làm, cuối cùng nhập đc về đâu ... bố sư chọ cc ợ.
Đọc xong không hiểu gì luôn. Không biết mình có mắc lỗi đọc hiểu không?

emdeplam

Xe tăng
Chuyện là ba của em cho chị ruột 1 miếng đất để gia đình chị tự xây nhà, còn nhà của ba thì sang tên cho em. Cách đây vài năm và chị ly dị chồng rồi bán nhà vô thành phố đi làm thuê. Hộ khẩu của chị sau mấy năm ko ở địa phương nên đã bị xoá. Bây giờ bà chị muốn xin việc khác làm mà ko có hộ khẩu nên bả muốn e nhập hộ khẩu vào nhà em , e thấy thật là bất tiện, vợ em cũng không thích vì sợ phiền phức, e không biết phải xử lý ntn nữa vì đầu óc bây giờ rối quá, theo các cụ thì phải làm sao ạ . Nói thêm là bà chị em sống vật vờ trong thành phố, ở nhà thuê, đi làm phụ việc nhà, công nhân vệ sinh công sở v.v...có lúc lại quen vs 1 ông đang có vợ con dưới quê lên thành phố làm chung chỗ với bả, có lần bả còn đi vay mượn tiền để đưa cho ông bồ rồi ông bồ chạy luôn. Haizzz e đau đầu quá
Nhập khẩu ko ảnh hưởng. Mình bà ấy 1 quyển riêng. Cũng chả mượn HK nhà cụ đâu

sakai_yo

Xe lăn
Sổ nhà em ghi tên 2 vc em, con cái còn nhỏ nên k thấy ghi vào.

Cap nhi tan

Xe buýt
Em chủ thớt đây ạ, cái vụ xoá sổ hk là do bà chị bả nói, em cũng nghi nghi rồi, để e đối chứng vs bả lại xem
Trong thớt cũng có cụ nói là hội công vụ nó vòi vĩnh, cũng có thể lắm. Theo em biết thì khi cắt khẩu bao giờ trong tàng thư cũng có đơn xin chuyển khẩu đến nơi xyz nào đó, thậm trí còn có xác nhận của nơi định đến xyz ....

atoxet

Xe tăng
Đọc thớt này em lại nhớ vụ bố vợ ông anh trai em ko cho ông anh trai em và mấy đứa cháu nhập hộ khẩu vì sợ sau này phải chia tài sản =;
Hồi đó em đã khá ngạc nhiên vì ông ấy tuy già nhưng cũng là giảng viên ĐH, vậy mà ko phân biệt được sổ đỏ và sổ hộ khẩu. Giờ thì em đỡ ngạc nhiên hơn vì mấy người trẻ hơn, như cụ chủ thớt đây, còn mắc lỗi như thế, thì việc ông cụ già kia không phân biệt đc sổ đỏ vs sổ HK cũng nên được thông cảm.

xukthal

Xe lăn
Đọc thớt này em lại nhớ vụ bố vợ ông anh trai em ko cho ông anh trai em và mấy đứa cháu nhập hộ khẩu vì sợ sau này phải chia tài sản =;
Hồi đó em đã khá ngạc nhiên vì ông ấy tuy già nhưng cũng là giảng viên ĐH, vậy mà ko phân biệt được sổ đỏ và sổ hộ khẩu. Giờ thì em đỡ ngạc nhiên hơn vì mấy người trẻ hơn, như cụ chủ thớt đây, còn mắc lỗi như thế, thì việc ông cụ già kia không phân biệt đc sổ đỏ vs sổ HK cũng nên được thông cảm.
Là ông bố vợ ko muốn cho con rể nhập hk nên lý do thôi chứ ko hẳn là ko hiểu :D

Mít tờ Tung

Xe buýt
hộ khẩu chẳng liên quan gì đến quyền sd đất ( được thừa kế sang tên cả, ngay cả vợ cụ sau khi cụ chết mới có quyền thừa kế tài sản đó).

blackpaint

Xe container
Đó là lý do mà em ko muốn nhập bà chị vào vì lâu nay chị em bằng mặt chứ ko bằng lòng( gây nhau vì e ko thích lối sống của bà chị) mà giờ từ chối cũng khó mà nhập vào thì em ko thích. Bả ko có hộ khẩu nên ko dc làm căn cước luôn ạ
nhập khẩu chả liên quan gì đến tài sản. Cho chị ấy nhập vào rồi sau này tách ra chứ có gì đâu.

AnhViVu

Xe điện
Có vụ 1 người ở HN hơn 30 năm không làm được khai sinh, căn cước công dân. Còn được người dưng cho nhập hộ khẩu vào nhà mình để làm căn cước đấy. Hình như otofun cũng có topic.

puredoll

Xe điện
Hộ khẩu chỉ ảnh hưởng khi Cụ mua bán nhà theo diện nghị định 61 (nhà thuê). Chứ bình thường không ảnh hưởng gì cả. Nhà có 2 chị em ruột, không cho chị nhập khẩu về thì ai giúp được đâu Cụ

TUCSON9389

Xe điện
ông bố vợ này hay nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Nếu hiểu thì ko việc gì phải từ chối. Vì cho tên vào đấy chả được sơ múi gì :))
Nhiều khi là ghét thái độ thôi cụ ạ, ví dụ anh con rể hay chửi vk là: "con nhà mát dượi " chẳng hạn rồi đến tai ông cụ :))

cusao

Xe lăn
Hộ khẩu mà liên quan đến sở hữu tài sản thì khi tách hộ thì cũng tách tài sản theo hoặc con gái đi lấy chồng đòi cắt hộ khẩu và tài sản mang theo....thế thì có mà chết à? Tưởng tượng ra cái gì cũng cần có cơ sở hoặc có lý 1 tí chứ ạ?