[Funland] Em hỏi vì sao 1 chiếc máy bay làm đổ cả 2 tháp đôi

Cháu 93

Xe máy
Qua vụ 11/9/2001 mới thấy khủng bố quả thật là khủng khiếp, thiệt hại về mọi mặt từ vật chất đến tinh thần và xoá tan mọi niềm tin vào sức mạnh của Mỹ;
Bọn khủng bố dùng máy bay Mỹ, dân Mỹ đánh sụp tượng đài vinh hoa phú quý của nước Mỹ, cả thế giới ngỡ ngàng, hoảng loạn trong thời khắc đó, còn vết thương thì nay đã qua 20 năm vẫn chưa nguôi ngoai, trải qua 4 đời tổng thống vẫn chưa yên; dường như vết thương này càng ngày càng thấy đau hơn, càng thấy ngấm đòn hơn;
Nhưng nguyên nhân sâu thẳm là gì? Tại sao Bin Laden lại căm thù nước Mỹ đến như vậy? Những kẻ liều chết này thực sự là nỗi ám ảnh; biết bao câu hỏi tại sao mà không thể trả lời! Khi gây chiến vậy chúng có nghĩ đến đòn thù giáng trả của nước Mỹ hay không? Chắc chỉ thánh Ala mới biết;
Khi tiêu diệt Bin Laden - em nghĩ người lập kế hoạch đã tính đến mọi điều nên mới thuỷ táng;
Nước Mỹ hùng cường nhưng trải qua 2 vết sẹo lớn là trận Trân Châu cảng và khủng bố 11/9/01- có lẽ không bao giờ phai được; Đúng là số phận trớ trêu và người giàu cũng khóc!
E nói thật chứ thằng nào bị mỹ oánh chả cay ! Mình thời xưa mà mỹ n gần đi bộ sang đc như nhà hàng xóm khéo mình cũng bem

omerta77

Xe điện
2 máy bay đâm 2 tòa nhà mợ nhé và quan trọng là cả 2 máy bay đều có bom, lúc đâm vào tòa nhà thì bon chúng kích nổ, vì vậy tòa nhà mới sập được
Bom ở đâu ra đấy cụ???
Đâm vào rồi mà vẫn còn sống để kích nổ đc thì cũng ạ cụ :))

OTheAh

Xe tăng
nhà kết cấu thép, khi máy bay đâm vào có nhiên liệu gây nổ, cháy tạo nhiệt độ cao làm mềm mất khả năng chịu lực phần khung thép ở vị trí đâm, tiếp theo là hiệu ứng domino gây đổ cả toà nhà. chỉ không hiểu đây có nằm trong tính toán của bọn khủng bố hay ngẫu nhiên
Đầu óc cả đó cụ, khủng bố thiếu j ng giỏi đâu

Kyson1

Xe điện
Em chào CCCC ah

Nhân ngày báo chí đang ầm ĩ vụ kỷ niệm 20 năm Mĩ,em thắc mắc 1 chiếc máy bay làm sao mà hạ gục được công trình kiên cố ạ. Hay là xây dựng lỗi ạ, em cám ơn hihi
Chịu khó Google đi cụ
Em kém tiếng anh cụ ạ
Thế chịu khó xem thời sự đi. Bọn Khủng bố đâu chỉ khống chế 1 máy bay.
Khi MB đâm vô tòa tháp, nhiên liệu chứa trong MB cháy làm phá hủy kết cấu: bê tông nổ, thép bị chảy. Khối thượng tầng phía trên nặng quá sập xuống...
Hai máy bay khác nhau cụ nhé
Cụ có vẻ quân tâm đến vụ này nhưng lại chưa đọc báo bao giờ thì phải: :))

Hai chiếc Boeing 767 lần lượt đâm vào hai tòa tháp đôi thuộc khu phức hợp Trung tâm Thương mại thế giới (WTC) ở thành phố New York, kéo theo sự sụp đổ của toàn bộ 7 tòa tháp trong khu vực.

Tại thủ đô Washington D.C, một chiếc Boeing 757 của Hãng American Airlines đâm vào phía tây trụ sở Lầu Năm Góc gây ra đám cháy kinh hoàng, giết chết toàn bộ 64 người trên máy bay (bao gồm 5 tên khủng bố) và 125 người trên mặt đất.
nhà kết cấu thép, khi máy bay đâm vào có nhiên liệu gây nổ, cháy tạo nhiệt độ cao làm mềm mất khả năng chịu lực phần khung thép ở vị trí đâm, tiếp theo là hiệu ứng domino gây đổ cả toà nhà. chỉ không hiểu đây có nằm trong tính toán của bọn khủng bố hay ngẫu nhiên
2 máy bay đâm 2 tòa nhà mợ nhé và quan trọng là cả 2 máy bay đều có bom, lúc đâm vào tòa nhà thì bon chúng kích nổ, vì vậy tòa nhà mới sập được
Bọn nó có tính toán kỹ, làm gì có chuyện ngẫu nhiên cụ
À. Cụ nào muốn biết bê tông nổ thế nào thì mua can dầu, đổ ra sàn rồi đốt. Nổ vui tai lắm

=))
Thế mà đã 20 năm rồi. Nhanh quá. Lúc đó biết là có khủng bố khống chế máy bay cũng ko dám bắn hạ nhỉ. Bao nhiêu dân thường vô tội trên đó.
Sao lại 1 máy bay nhỉ, 2 cái chứ - 1 cái đâm vào toà Nam - 1 cái đâm vào toà phía Bắc sau đó bốc cháy vì nhiên liệu còn rất nhiều nên dẫn đến mất khả năng chịu lực và sụp đổ;
Đọc kĩ rồi mới hỏi chứ :))
Có dân thường cũng bắn hạ nhé - vì bọn khủng bố mà đâm máy bay thì người trên máy bay cũng chết hết, xem phim Mỹ thấy như vậy đó; Thà chế người trên máy bay còn hơn chết cả trên cả dưới;
Bọn này cũng kém thật. 8:19 có tiếp viên báo tình trạng khẩn cấp rồi mà trong 20p sau máy bay theo lộ trình hoàn toàn khác mà ko có động thái hay thông báo nào về nguy hiểm. Máy bay thứ 2 thì sau 1h mà cũng ko có gì để ngăn chặn được.
Em nghĩ nó cũng ko tính kỹ đến mức làm sụp cả 2 tòa tháp, cướp 1 lúc 4 máy bay đâm đc vào mục tiêu đã là thành công lắm rồi:D
Chắc cụ chủ thiết kế vụ này tính chỉ dùng một máy bay nhưng bọn thực hiện nó cẩn thận nên dùng tận 2 cái.
Các cụ hiểu sai í chủ thớt rồi.

Dạng MB này e đoán là dạng kiểu kiều nữ hải dương í. Chứ hok đơn thuần là vụ 11/9 đâu

Nam Đà Nẵng

Xe tăng
rất nhiều báo nói nhưng em không thấy ai nói nhiệt độ cháy của xăng máy bay là bao nhiêu, có đủ nhiệt lượng để làm tan chảy thép không
Không cần chảy thép mà chỉ cần nóng lên thì thép mềm ra =>>> Chịu lực kém =>>> Sập .

doccocuukiem

Xe điện
Hay là rút ruột công trình chơi bê tông cốt tre nên nó mới dễ sụp thế

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Sau 11/9/2001 cũng đã có nhiều bộ phim với đề tài liên quan đến vụ khủng bố, xem bộ phim "Zero Dark Thirty" mới thấy Mỹ nó không làm thì thôi, chứ nó mà làm thì lên trời cũng khó thoát; Xem phim này đã lâu rồi mà em vẫn ám ảnh;

Azeglio

Xe điện
Bọn khủng bố cướp 4 cái máy bay. Hai cái đâm vào toà Nam và toà Bắc, một cái vào toà nhà Trắng còn cái cuối cùng thì hành khách họ chống lại nên không lao vào mục tiêu đinhj sẵn mà lao xuống đất, chết hết không còn 1 ai.
Mợ giải thích làm gì cho những câu hỏi 1 cộng 1 bằng 3, thích thông tin nhưng lười tìm hiểu.

namson229

Xe điện
Em chào CCCC ah

Nhân ngày báo chí đang ầm ĩ vụ kỷ niệm 20 năm Mĩ,em thắc mắc 1 chiếc máy bay làm sao mà hạ gục được công trình kiên cố ạ. Hay là xây dựng lỗi ạ, em cám ơn hihi
nhiều bài báo nói rồi, cụ tìm mà đọc

hoviethung

Xe lăn
Em chào CCCC ah

Qua báo giải thích thì Tháp Đôi sụp đổ không phải do công trình kém mà do nhiệt độ của hàng tấn xăng cháy làm nóng chảy cấu kiện sắt thép trụ đỡ dẫn đến sụp đổ cả hệ thống thôi.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Bọn khủng bố cướp 4 cái máy bay. Hai cái đâm vào toà Nam và toà Bắc, một cái vào toà nhà Trắng còn cái cuối cùng thì hành khách họ chống lại nên không lao vào mục tiêu đinhj sẵn mà lao xuống đất, chết hết không còn 1 ai.
CM thông tin cần rõ ràng nhé, không bọn khủng bố nó sống lại vì hư danh đấy!
Nó có cái nào đâm vào toà nhà Trắng đâu mà CM viết thế, chắc CM hiểu Lầu năm góc là Toà nhà trắng à?

Xolabaque

Xe tăng
Các cụ hiểu sai í chủ thớt rồi.

Dạng MB này e đoán là dạng kiểu kiều nữ hải dương í. Chứ hok đơn thuần là vụ 11/9 đâu
Vâng, chả cứ hai tháp sụp đổ đâu, cả triều đại phong kiến còn sụp đổ chỉ vì tranh nhau ba lạng thịt ôi cơ mà...

odaiba

Xe tăng
Các cụ cho hỏi, nếu nhiên nhiệu chẩy- gây cháy các tầng - làm hỏng/yếu/mềm kết cấu thép gây sập cả toà nhà (sập từ tầng 1) nhưng sao ko thấy khói từ các tầng thấp, hoặc rất ít, đừng nói là khói bay theo phương thẳng đứng lên tâng trên nhé.
Đã cháy to vậy thì chắc chắn các tầng sẽ có khói,

cairong_2011

Xe container
Em chào CCCC ah

Bây giờ hỏi câu này thì chịu

tdtd

Xe điện
Có dân thường cũng bắn hạ nhé - vì bọn khủng bố mà đâm máy bay thì người trên máy bay cũng chết hết, xem phim Mỹ thấy như vậy đó; Thà chế người trên máy bay còn hơn chết cả trên cả dưới;
Phim mỹ thì có cá nhân sẽ cứu được cả máy bay nhé

VCHDHN

Xe container
Có 2 tòa và 2 chiếc mái bay, mỗi tòa 1 chiếc. Còn vì sao sụp đổ đã có phân tích kĩ càng từ dạo đó rồi :)

nosay

Xe hơi
Chủ yếu là nhiên liệu máy bay n cháy
Em không nhớ rõ là National Graphic hay Discovery có làm phóng sự điều tra khá kỹ về nguyên nhân sụp đổ 2 tòa này. Về cơ bản sức nổ do nhiên liệu và sự hư hại kết cấu tại vị trí bị đâm ngay lúc đó chưa thể làm sụp đổ cả tòa.
Nguyên nhân là do kết cấu khung kim loại có nhiều chi tiết là hợp kim nhôm. Tại vị trí máy bay nổ, sức nóng làm chẩy hợp kim nhôm (chứ khung thép bọc trong bê tông chưa bị hư hại lớn đến mức như vậy). Nhôm lỏng dễ phản ứng với oxy, khi khối lượng đủ lớn tạo thành "quả bom" - cụ nào bên mảng hóa làm rõ giúp em điều này? Nhiều hình ảnh cho thấy kim loại lỏng chẩy ra ngoài từ các tầng dưới vi trí máy bay đâm, các nhà điều tra tìm ra được nguyên nhân chính từ manh mối này.
Em tìm lại phóng sự này chưa được. Các cụ dùng tạm:

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Qua báo giải thích thì Tháp Đôi sụp đổ không phải do công trình kém mà do nhiệt độ của hàng tấn xăng cháy làm nóng chảy cấu kiện sắt thép trụ đỡ dẫn đến sụp đổ cả hệ thống thôi.
Thông tin chính thức thì đúng là như thế bác ạ: Vài tầng bị cháy ==> các kết cấu đỡ bị hỏng => nó sập xuống tạo hiệu ứng domino.
Thuyết âm mưu đặt lại câu hỏi là: Ừ, cứ cho là vài cái kết cấu đỡ bị hỏng do nhiệt độ, nhưng kết cấu đỡ ở các tầng khác và ở phía đối diện không bị cháy ==> không bị hỏng.
Thế mà nó sập thẳng đứng??

Btw, nhiều đồng chí chiên da về Phá nhà cho rằng: Cái nhà sập đẹp như thế, thẳng như thế, là hoàn hảo, họ cũng chỉ làm được như thế, với bản vẽ chuẩn và rất nhiều mìn.
Làm 2 cái 1 lúc và thành công, phải tầm Phó tiến sĩ kiêm NSƯT mới làm được.