[Funland] Em hỏi về việc bỏ khung giá đất.

fundraiser

Xe container
Vẫn phải dùng khung hía đất cho những trường hợp chuyển mục đích sd chứ cccm nhỉ
Vì mình có bán cho ai đâu mà lấy giá thị trường cho mảnh đất của mình, hay là lấy giá chung thị trừơng khu đó để tính nhỉ… không ổn
Chắc giờ nộp thuế đất hàng năm tính theo giá thị trường nhỉ?
4. Thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp:
+ Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những người nộp thuế nộp tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp của năm chia làm 2 kỳ. Kỳ thứ nhất, thời hạn nộp tiền chậm nhất là ngày ba mươi tháng năm của năm mà người có nghĩa vụ phải nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Sau khi những người nộp thuế nộp xong kỳ thứ nhất thì những người nộp thuế phải nộp tiếp kỳ thứ hai, thời hạn nộp tiền chậm nhất là ngày 31 tháng 10 theo quy định của pháp luật.

.

Cucumin

Xe tăng
Nhà em ở dãy 2 quay mặt ra ngõ. Nhưng ở cuối đất là cái suối, em sẽ có cách để làm thêm cái cầu là từ đường quốc lộ rẽ vào luôn nhà mình.
Đất sâu 70m sau này có biến cố gì cắt đôi vẫn đc. Em vẽ sơ sơ cho cụ dễ hình dung.
Nêu theo bản vẽ của Cụ, thì thổ cư sẽ nằm ở ngôi Nhà, diện tích 1100m2 mà có 500m2 Thổ cư thì cụ khi bán tách làm 2 vẫn thoải mái thổ cư cho cả hai miếng, việc gì cụ phải làm thêm thổ cư cho tốn tiền. Việc gấp của cụ bây giờ làm thêm cái cầu vào đấy, việc đấy mới khó. =))

hoviethung

Xe lăn
Em không suy đoán mà em chắc chắn.
Đất đắt vì người ta nghĩ nó sẽ tăng tiếp, chứ không phải vì nó tạo ra giá trị cao hoặc khả năng chi trả của người mua.
Khi lòng tin bảo rằng sắp xuống giá ( vì kinh tế, vì chính sách...) thì rẻ cũng khó bán. TQ hiện nay đang như vậy.
Cụ cứ bảo vật liệu và nhân công đắt lên, thì sao không nghĩ chính nó sẽ làm giá đất phải giảm đi, để sản phấm cuối cùng bán cho người dùng giá không đổi?
Giá đất phụ thuộc vào khả năng sinh lợi của nó chứ cụ. Cho nên đất nơi nào chuẩn bị quy hoạch đầu tư là giá đất lại sốt?

Kurumasuki

Xe container
Giá đất phụ thuộc vào khả năng sinh lợi của nó chứ cụ. Cho nên đất nơi nào chuẩn bị quy hoạch đầu tư là giá đất lại sốt?
Không sao cả, cứ sốt gấp mấy cũng được, xin mời đóng thuế theo giá sốt. Không đóng nổi xin mời bán cho người có khả năng đóng. Không ai mua lại hết sốt giảm giá thôi.

richsea2222

Xe tải
Hôm nay thủ tướng nói sẽ bỏ khung giá đất, tính giá theo thị trường. Nhà em ở quê còn 600m2 vườn liền thổ chưa chuyển thổ cư (thổ cư đang có 500m2).
Hiện tại theo khung giá đang là 1,7tr/m2, nếu tính theo giá trị trường thực tế là ~18tr/m2. Như vậy sắp tới khi Nhà nước có văn bản chính thức bỏ khung giá thì chuyển đổi sẽ tốn gấp 10 lần phải ko các cụ?
Giờ em có nên chuyển đổi sang thổ cư trước khi có văn bản mới ko?
Em hỏi chút là cụ thể Thủ tướng nói ở kênh nào ah?

fundraiser

Xe container
Các cụ thông thái cho em hỏi một chút là em lâu lắm rồi (5 năm rồi) chưa nộp thuế đất hàng năm vì không biết nộp ở đâu, cũng không có tráp báo nộp, như vậy có sao không ạ?
(em có 3 mảnh, cả 3 đều như vậy ạ)
Ko biết nhà nước có truy đòi theo để áp theo luật mới ko. Cứ áp thuế theo giá hiện hành thì cũng đau đầu cụ nhỉ.

richsea2222

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi một chút là em lâu lắm rồi (5 năm rồi) chưa nộp thuế đất hàng năm vì không biết nộp ở đâu, cũng không có tráp báo nộp, như vậy có sao không ạ?
Cụ có nhận được thông báo của cơ quan nào về nộp thuế không? nếu có thông báo mà không nộp mới lo còn không có thông báo thì đỡ lo phần nào.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Khi sang tên hoặc làm gì trên mảnh đất cụ sẽ có sao

Kurumasuki

Xe container
Trưởng thôn/ tổ trưởng dân phố sẽ đưa thông báo thuế hàng năm cho cụ.
Nếu ko thấy thì có nhiều khả năng, nhưng dù lý do gì thì cụ cũng đang nợ thuế nhà nước.
Sau này, khi có biến động gì về mảnh đất đó thì họ sẽ truy thu thuế cụ kèm theo phạt nộp chậm theo lãi suất ngân hàng.

XSim

Xe container
Vấn đề là có phải muốn xin lên thổ cư là được đâu. Em cũng có mảnh ở quê nhưng xin lên thổ cư phải chờ được duyệt, vì còn theo chỉ tiêu phân bổ đất ở cho từng địa phương nữa. Em nghe nói đi cửa sau với cán bộ thì sẽ được nhưng em chưa làm :D

sắt con

Xe điện
Đất thổ cư giá cao, thuế cao
Đất vườn giá thấp, thuế thấp.

Giờ chuyển hết 600 vườn sang thổ cư ==> tổng có 1.100 m2 thổ cư ==> thuế hàng năm cũng sẽ theo giá đất thổ cư
hiểu theo ý bác này là đúng đấy, việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất là tiền khác và chuyển nhượng là tiền khác

Jamebonds

Xe container
Khung giá đất theo Điều 133, Luật Đất đai 2013 là giá đất mà Nhà nước quy định, xác định từ mức tối thiểu đến mức tối đa với từng loại đất cụ thể, theo vùng và ban hành định kỳ 5 năm một lần. Khung giá đất cũng là cơ sở để UBND tỉnh làm căn cứ xây dựng và công bố bảng giá đất ở từng địa phương và áp dụng.

Theo Điều 114 Luật Đất đai 2013 bảng giá đất từng vị trí cụ thể do UBND tỉnh công bố dựa trên khung giá đất của Nhà nước ban hành, được công bố định kỳ 5 năm một lần.

Trong thời gian thực hiện khung giá đất mà giá đất trên thị trường tăng từ 20% trở lên so với giá tối đa hoặc giảm 20% trở lên so với giá tối thiểu theo khung giá đất thì Chính phủ sẽ có sự điều chỉnh khung giá đất cho phù hợp

Chỉ bỏ khung giá đất.

Còn Bảng giá đất thì vẫn có, do UBND vẫn ban hành và xác đinh theo Giá thị trường - theo cách thức xác định nào đó,... dự đoán có thể sẽ quy định xác định tương tự như định mức các loại giá Xây dựng, xăng dầu, thuốc,....
xây dựng được cái này chắc phải mất 1-2 năm chứ ko đơn giản, và hằng năm sẽ phải cập nhật

hungkienpham

Xe điện
Hôm nay thủ tướng nói sẽ bỏ khung giá đất, tính giá theo thị trường. Nhà em ở quê còn 600m2 vườn liền thổ chưa chuyển thổ cư (thổ cư đang có 500m2).
Hiện tại theo khung giá đang là 1,7tr/m2, nếu tính theo giá trị trường thực tế là ~18tr/m2. Như vậy sắp tới khi Nhà nước có văn bản chính thức bỏ khung giá thì chuyển đổi sẽ tốn gấp 10 lần phải ko các cụ?
Giờ em có nên chuyển đổi sang thổ cư trước khi có văn bản mới ko?
Cụ chuyển thành đất ở sẽ vượt hạn điền mai kia hàng năm lại nộp thuế phi NN vỡ alo ấy chứ.

hungkienpham

Xe điện
Nhưng nếu bán thì lại được giá cao hơn.
Nói chung là cũng chẳng khác mấy đâu. Có điều trong dự thảo lần này đất ở mà để hoang, cỏ mọc, không vệ sinh thì chính quyền sẽ thông báo cho chủ đất đến làm. Nếu chủ đất k làm thì chính quyền làm và thu thêm một mớ phí.

Phuongviet281

Xe máy

fundraiser

Xe container
xây dựng được cái này chắc phải mất 1-2 năm chứ ko đơn giản, và hằng năm sẽ phải cập nhật
Trung ương cũng yêu cầu xây dựng cơ chế hữu hiệu để nâng cao chất lượng thẩm định giá đất, đảm bảo tính độc lập của hội đồng thẩm định và năng lực của tổ chức tư vấn xác định giá; năng lực và đạo đức của các định giá viên. Giá đất phải được công khai và mọi giao dịch thông qua sàn giao dịch, thanh toán qua ngân hàng, không dùng tiền mặt.

Kurumasuki

Xe container
Trung ương cũng yêu cầu xây dựng cơ chế hữu hiệu để nâng cao chất lượng thẩm định giá đất, đảm bảo tính độc lập của hội đồng thẩm định và năng lực của tổ chức tư vấn xác định giá; năng lực và đạo đức của các định giá viên. Giá đất phải được công khai và mọi giao dịch thông qua sàn giao dịch, thanh toán qua ngân hàng, không dùng tiền mặt.
Nhà nước tốn không biết bao nhiêu tiền cho cán bộ đi nước ngoài học tập cách quản lý, trong đó có định giá đất theo thị trường.
Chẳng qua có muốn làm hay không thôi
Hy vọng tay chân còn sót lại thời 3X không phá vụ này

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đất giờ phải giao dịch như cổ phiếu, tức là phải lên sàn hết thì mới minh bạch, nhất là đoạn đền bù.