[Funland] Em hỏi về việc bỏ khung giá đất.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cảm ơn các cụ chỉ giáo. Mai em tiến hành gặp gỡ bên TNMT để làm luôn. Giờ ~200tr ko làm mai mốt nó gấp lên 10 lần thì ngu người.
Không làm luôn được đâu. Nhanh thì phải hết quý 1 năm sau nhé. giờ kế hoạch đã phê duyệt rồi

thngaylangthang

Xe ngựa
Thế này thì cụ cứ ăn chơi hết đời cũng chửa hết xiền nhề :D

tieudaovnt

Xe tăng
Em nghĩ nên tách thửa chuyển sớm lên thổ cư, chứ chắc là sẽ tăng mạnh. Còn vấn đề bỏ khung thì e, nghĩ chỉ ảnh hưởng đến thuế má thôi, còn đền bù thì vẫn thế ấy mà. Dự án công cộng thì có thể lên xuống theo giá thị trường, còn dự án thương mại, cđt tự đi mà deal, còn đất nông nghiệp thì vẫn thu 200-2 tr/m2 tuỳ khu vực chứ chả deal gì đâu, vì đất nông nghiệp là của nhà nước.
Update giá đất theo chu kì hàng năm, có tăng có giảm, cũng khoai phết đấy, không dễ xơi tí nào, đặc biệt giá đang down thế này, nn cứ nhằm lúc down mới thu thì chết bỏ

agrimeco

Xe lăn
Nộp thuế mà theo giá thị trường thì dự giá đất lại tăng mạnh :D

phamthoaibk

Xe buýt
Em không biết chỗ các cụ thế nào chứ Nam Định quê em đã không tính theo khung giá rồi và đã bắt đầu tính thuế theo giá trị trên hđ.

onano69

Xe container
Có nơi ko áp dụng thuế chuyển nhượng theo khung giá mà áp theo giá ghi trên HĐ nếu thấy giá đất phù hợp với giá thị trường :) hôm trc em mua, lúc đặt cọc em đàm phán ghi các loại thuế do bên bán chịu :) lúc làm HĐ mua bán em ghi đúng giá trị mua, thế là làm thủ tục thuế má nhanh, đỡ phải mất công áp thuế tính lại :))

hoviethung

Xe lăn
Có nơi ko áp dụng thuế chuyển nhượng theo khung giá mà áp theo giá ghi trên HĐ nếu thấy giá đất phù hợp với giá thị trường :) hôm trc em mua, lúc đặt cọc em đàm phán ghi các loại thuế do bên bán chịu :) lúc làm HĐ mua bán em ghi đúng giá trị mua, thế là làm thủ tục thuế má nhanh, đỡ phải mất công áp thuế tính lại :))
Sắp tới giá mua bán đất sẽ áp dụng theo đúng như ý cụ nói mà không áp dụng theo khung giá đất như hiện nay.

onano69

Xe container
Sắp tới giá mua bán đất sẽ áp dụng theo đúng như ý cụ nói mà không áp dụng theo khung giá đất như hiện nay.
Thực tế mà nói thì đất áp thuế kiểu gì cũng chả ảnh hưởng, chỉ làm tăng giá đất nếu áp cách tính thuế cao :) thuế tăng cao 1 thì giá đất sẽ bị đẩy lên cao 10 ;))

hoviethung

Xe lăn
Thực tế mà nói thì đất áp thuế kiểu gì cũng chả ảnh hưởng, chỉ làm tăng giá đất nếu áp cách tính thuế cao :) thuế tăng cao 1 thì giá đất sẽ bị đẩy lên cao 10 ;))
Với biện pháp đánh thuế luỹ tiến đối với bds thứ 2 trở đi thì giá đất có lẽ sẽ tăng vì người bán sẽ cộng thêm vào giá bán?

zinhaicau

Xe điện
Em không biết chỗ các cụ thế nào chứ Nam Định quê em đã không tính theo khung giá rồi và đã bắt đầu tính thuế theo giá trị trên hđ.
Giá trị trên hợp đồng thì ghi thế nào thì ghi hả cụ? Và giá thị trường thì lấy cái gì làm chuẩn ạ? Em hỏi ngu cái.

Lái xe máy

Xe tăng
E đang chuyển thổ cư 1 ít để đủ hạn ngạch tách sổ.
Giá đất NN nếu k bỏ cũng chỉ có tăng thêm. Luật lá thì càng ngày càng chặt.

onano69

Xe container
Với biện pháp đánh thuế luỹ tiến đối với bds thứ 2 trở đi thì giá đất có lẽ sẽ tăng vì người bán sẽ cộng thêm vào giá bán?
Tất cả các loại thuế của tất cả các mặt hàng thì cuối cùng đều tính vào giá bán mà :) tóm lại là sẽ cộng vào cho đến enduser ;))

hoviethung

Xe lăn
Giá trị trên hợp đồng thì ghi thế nào thì ghi hả cụ? Và giá thị trường thì lấy cái gì làm chuẩn ạ? Em hỏi ngu cái.
Lâu nay giá hợp đồng công chứng thường thấp hơn rất nhiều so với giá thoả thuận thực tế tức là giá thị trường?

Kurumasuki

Xe container
Nộp thuế mà theo giá thị trường thì dự giá đất lại tăng mạnh :D
Giá đất đã tăng đón đầu 10 năm rồi, khó tăng tiếp.
Khi bỏ chế độ 2 giá đất sẽ khiến tham nhũng đất đai khó hơn, giá đất có thể giảm vì người nghèo nhưng có đất rộng sẽ phải bán bớt để khỏi nộp thuế cao.

Sherk

Xe buýt
Bỏ khung giá đất chứ không bỏ bảng giá đất.
Đúng theo nghị quyết TWĐ là bỏ khung giá đất nhưng vẫn giữ bảng gíá đất.
Nhưng em ko hiểu khung là cái gì và bảng là cái gì ạ.
Em hiểu láng máng: khung giá đất là một khoảng thay đổi nào đó mà giá đất chỉ được phép dao động trong đó thôi.
Phải thế ko cụ nhỉ

kvboto

Xe container
Hôm nay thủ tướng nói sẽ bỏ khung giá đất, tính giá theo thị trường. Nhà em ở quê còn 600m2 vườn liền thổ chưa chuyển thổ cư (thổ cư đang có 500m2).
Hiện tại theo khung giá đang là 1,7tr/m2, nếu tính theo giá trị trường thực tế là ~18tr/m2. Như vậy sắp tới khi Nhà nước có văn bản chính thức bỏ khung giá thì chuyển đổi sẽ tốn gấp 10 lần phải ko các cụ?
Giờ em có nên chuyển đổi sang thổ cư trước khi có văn bản mới ko?
Đất thổ cư giá cao, thuế cao
Đất vườn giá thấp, thuế thấp.

Giờ chuyển hết 600 vườn sang thổ cư ==> tổng có 1.100 m2 thổ cư ==> thuế hàng năm cũng sẽ theo giá đất thổ cư

kvboto

Xe container
Đúng theo nghị quyết TWĐ là bỏ khung giá đất nhưng vẫn giữ bảng gíá đất.
Nhưng em ko hiểu khung là cái gì và bảng là cái gì ạ.
Em hiểu láng máng: khung giá đất là một khoảng thay đổi nào đó mà giá đất chỉ được phép dao động trong đó thôi.
Phải thế ko cụ nhỉ
Khung giá đất theo Điều 133, Luật Đất đai 2013 là giá đất mà Nhà nước quy định, xác định từ mức tối thiểu đến mức tối đa với từng loại đất cụ thể, theo vùng và ban hành định kỳ 5 năm một lần. Khung giá đất cũng là cơ sở để UBND tỉnh làm căn cứ xây dựng và công bố bảng giá đất ở từng địa phương và áp dụng.

Theo Điều 114 Luật Đất đai 2013 bảng giá đất từng vị trí cụ thể do UBND tỉnh công bố dựa trên khung giá đất của Nhà nước ban hành, được công bố định kỳ 5 năm một lần.

Trong thời gian thực hiện khung giá đất mà giá đất trên thị trường tăng từ 20% trở lên so với giá tối đa hoặc giảm 20% trở lên so với giá tối thiểu theo khung giá đất thì Chính phủ sẽ có sự điều chỉnh khung giá đất cho phù hợp

Chỉ bỏ khung giá đất.

Còn Bảng giá đất thì vẫn có, do UBND vẫn ban hành và xác đinh theo Giá thị trường - theo cách thức xác định nào đó,... dự đoán có thể sẽ quy định xác định tương tự như định mức các loại giá Xây dựng, xăng dầu, thuốc,....